Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มาทักทายตอนเย็นครับ คุณชนะ
    ทานข้าวหรือยังครับ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
      ยินดีครับ ถามมาเยอะๆเลยครับ
      A6 นั้นเน้นงานพื้นฐานทั่วๆไปทั้งหมดครับไม่เร็วแรงอะไรมากนักนะครับ ถ้ารอก็รอได้ครับ A8 ปลายเดือนนี้
      ถ้าเป็นA6 ตามนี้เลยครับ
      Llano A6-3650 FM1 2.6GHz HD6530D 4C 4MB 100W 32nM 4050
      AsRock A75M-HVS 2290
      KINGSTON 4GB 1333MHz CL 9-9-9 790*2 = 1580
      WD 5000 AAKX 500 GB SATA III 16MB NCQ BLUE 3-Y 1250
      LG 22X SATA-Interface 590
      ThermalTakeV3 1200
      Raidmax730w 1900
      รวม 12860 บาท
      ตามนี้เลยครับผม ที่เหลือก็อัพ การ์ดจอเพิ่ม ได้เลย อัพได้ จน 6950/ 560TI เลยครับผม
      [เล่นเกมส์ออนไลน์[เปิดหลายจอ],ดอทเอ[อนาคตดอทเอ2],HON เปิดเว็บบราวเซอร์หลายบราวเซอร์]เปิดหลายอย่างพร้อมๆกัน(ขอแบบไม่หน่วงไม่กระตุก ลื่นๆ) ดูหนัง ฟังเพลง เลือกใช้ CPU ตัวไหนดี(Athlon II X4, Phenom II X4,A6-3650[A8-3850 ถ้ามาเร็ว+ไม่แพง]) จัดสเปก ยังไงดี ขอแบบประหยัดไฟมากๆ เปิดได้นานๆ[เปิด10~24ชม.] ใช้ยาวหลายปี ไม่ OC
      แล้วถ้าตามการใช้งานแบบนี้ของผมตามด้านบน ควรเลือกเซท A6/A8[อนาคตอาจเพิ่มกาดจอแยกอีกตัว] หรือ Phenom II x4 ดีครับ
      ปล.A6/A8 ถ้าใส่กาดจอแยกอีกตัว+มีกาดจอออนบอดอยู่แล้วด้วย มันจะ คลอสไฟ กันไหมครับ

Comment

• Originally posted by mushroom01 View Post
        มาทักทายตอนเย็นครับ คุณชนะ
        ทานข้าวหรือยังครับ
        ข้าวเย็นยังไม่ได้ทานเลยครับ อิอิ
        ไม่เป็นไรครับ ถือว่าลดหุ่นครับผม เดี๋ยวพุงนำนม แล้วยุ่งเลย

Originally posted by godeyes View Post
        แล้วถ้าตามการใช้งานแบบนี้ของผมตามด้านบน ควรเลือกเซท A6/A8[อนาคตอาจเพิ่มกาดจอแยกอีกตัว] หรือ Phenom II x4 ดีครับ
        ปล.A6/A8 ถ้าใส่กาดจอแยกอีกตัว+มีกาดจอออนบอดอยู่แล้วด้วย มันจะ คลอสไฟ กันไหมครับ
        A6 ตอนนี้หมดตลาดครับ
        ความเร็วจองA6 ต้องทำใจว่ามันไม่ได้เร็วนะครับ มันแค่คุ้มค่า และใช้งานได้ครบเครื่องครับ (มีหลายเสียงบอกเปิดเครื่องช้า แต่เล่นเกมส์ลื่นหมด)
        และ ตามปล. นะครับ A6 กับA8 นำการ์ดจอมาครอสไฟ ได้ครับ แต่ได้แค่3รุ่น คือ 6450 6570 6670 ครับผม

ถ้าซื้้อตอนนี้แล้วแรงไปเลย ก็ X4 เลยครับผม เร็วกว่า เล่นเกมส์ดีกว่า(ในตอนนี้) ครับผมการใช้งาน สำหรับเปิดหลายๆจอ และอยากไวด้วย คงไป Phenom840 X4 ครับผม หล่อ
        ถ้าให้จัดใหม่ยังไงบอกนะครับผม

Comment

• Originally posted by runshana View Post
          ข้าวเย็นยังไม่ได้ทานเลยครับ อิอิ
          ไม่เป็นไรครับ ถือว่าลดหุ่นครับผม เดี๋ยวพุงนำนม แล้วยุ่งเลย

A6 ตอนนี้หมดตลาดครับ
          ความเร็วจองA6 ต้องทำใจว่ามันไม่ได้เร็วนะครับ มันแค่คุ้มค่า และใช้งานได้ครบเครื่องครับ (มีหลายเสียงบอกเปิดเครื่องช้า แต่เล่นเกมส์ลื่นหมด)
          และ ตามปล. นะครับ A6 กับA8 นำการ์ดจอมาครอสไฟ ได้ครับ แต่ได้แค่3รุ่น คือ 6450 6570 6670 ครับผม

ถ้าซื้้อตอนนี้แล้วแรงไปเลย ก็ X4 เลยครับผม เร็วกว่า เล่นเกมส์ดีกว่า(ในตอนนี้) ครับผมการใช้งาน สำหรับเปิดหลายๆจอ และอยากไวด้วย คงไป Phenom840 X4 ครับผม หล่อ
          ถ้าให้จัดใหม่ยังไงบอกนะครับผม
          ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ ^^

Comment

• Originally posted by godeyes View Post
            ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ ^^
            ยินดีครับผม

Comment

• วันนี้ไปจัดชุดนี้มาที่ร้าน jedi คืออ่านไม่ละเอียดครับ งบเลยบานปลาย สุดท้าย 13000 รวมจอ ลำโพง เม้า+คีย์บอร์ด พัดลม cpu อีก 2 ตัว ขอบคุณมากๆ ครับที่แนะนำ เครื่องนี้ซื้อให้แม่ผมไว้ทำงาน เล่น facebook

เน้นการโหลดบิท เปิดเครื่องไว้นานๆ
              Update 12/08/2554 ราคาTKCOM ยกเว้นเคส+PSU จาก JIB
              First touch APU
              ASUS E35M1-M (CPU+M/B) AMD 2990 <<<PROMOTION!!
              WESTERN DIGITAL 500GB BLUE 1300
              KINGSTON 2/1333 DDR3 500
              DVD-RW LG 22X SATA2 GH22NS 650
              PSU PowerMonster550w 500 +Caseบ้านๆ 300 = 800
              รวม 6240
              Last edited by colintier; 14 Aug 2011, 16:31:12.

Comment

• แวะมาดันครับ *-*

Comment

• ในที่สุดก็เรียบร้อยไปด้วยดีครับ....ขอบคุณมากครับ คุ้มค่าจริงๆ แจ่มมากครับ ถูกใจๆ

Comment

• รบกวนจัดสเปกให้หน่อยครับ

สิ่งที่มีอยู่แล้ว

CASE , Power Supply , Hard Disk 80 G IDE , จอ , ลำโพง , CD External

ต้องการราคา 5000 บาทครับไม่เอา VGA Card ใช้ On board แทนครับ จุดประสงค์การใช้เครื่อง พิมพ์งาน , เล่นเน็ต , ฟังเพลง , ดูหนัง , เล่นเกมส์เด็กเล่น , ลง WIN 7 , คงทน ,สถานที่ซื้อใกล้กับม.เกษตร(พึ่งมาอยู่กทม.ยังเดินทางไปไหนไม่สะดวกนัก จะซื้อกลับไปให้คุณแม่ และคุณน้องที่ต่างจังหวัดครับ ) และในอนาคตสามารถอัพเกรดให้มีประสิทธิภาพมากกว่านี้ได้ อยากได้ AMD ครับเพราะว่าถูกกว่า Intel ขอบคุณมากครับ
                    Last edited by RomeO_C_Le; 14 Aug 2011, 17:13:02.

Comment

• ทักทายครับท่านชนะ และทุกท่านกลับมาตั้งแต่บ่ายแล้วเพิ่งได้ออน อิอิ

เหนื่อยมากเลย คนเยอะมากมายในรถโดยสารไม่มีที่นั่งเลย ยืนมาตลอดสายประมาณ 100+ กม.

ไม่อยู่ไม่กี่วัน ความรู้เพียบจด ๆ อิอิ กำ

Comment

• ดันซะหน่อยของเขาดีจริง

Comment

• Originally posted by colintier View Post
                          วันนี้ไปจัดชุดนี้มาที่ร้าน jedi คืออ่านไม่ละเอียดครับ งบเลยบานปลาย สุดท้าย 13000 รวมจอ ลำโพง เม้า+คีย์บอร์ด พัดลม cpu อีก 2 ตัว ขอบคุณมากๆ ครับที่แนะนำ เครื่องนี้ซื้อให้แม่ผมไว้ทำงาน เล่น facebook

เน้นการโหลดบิท เปิดเครื่องไว้นานๆ
                          Update 12/08/2554 ราคาTKCOM ยกเว้นเคส+PSU จาก JIB
                          First touch APU
                          ASUS E35M1-M (CPU+M/B) AMD 2990 <<<PROMOTION!!
                          WESTERN DIGITAL 500GB BLUE 1300
                          KINGSTON 2/1333 DDR3 500
                          DVD-RW LG 22X SATA2 GH22NS 650
                          PSU PowerMonster550w 500 +Caseบ้านๆ 300 = 800
                          รวม 6240
                          ยินดีครับผม มีอะไรสอบถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับผม
                          Originally posted by abeachboy View Post
                          แวะมาดันครับ *-*
                          ขอบคุณครับบ
                          Originally posted by mydayfuse View Post
                          ในที่สุดก็เรียบร้อยไปด้วยดีครับ....ขอบคุณมากครับ คุ้มค่าจริงๆ แจ่มมากครับ ถูกใจๆ
                          ยินดีครับ มีอะไรมาคุยเล่นกันได้นะครับผม
                          Originally posted by RomeO_C_Le View Post
                          รบกวนจัดสเปกให้หน่อยครับ

สิ่งที่มีอยู่แล้ว

CASE , Power Supply , Hard Disk 80 G IDE , จอ , ลำโพง , CD External

ต้องการราคา 5000 บาทครับไม่เอา VGA Card ใช้ On board แทนครับ จุดประสงค์การใช้เครื่อง พิมพ์งาน , เล่นเน็ต , ฟังเพลง , ดูหนัง , เล่นเกมส์เด็กเล่น , ลง WIN 7 , คงทน ,สถานที่ซื้อใกล้กับม.เกษตร(พึ่งมาอยู่กทม.ยังเดินทางไปไหนไม่สะดวกนัก จะซื้อกลับไปให้คุณแม่ และคุณน้องที่ต่างจังหวัดครับ ) และในอนาคตสามารถอัพเกรดให้มีประสิทธิภาพมากกว่านี้ได้ อยากได้ AMD ครับเพราะว่าถูกกว่า Intel ขอบคุณมากครับ
                          ใช่แล้วครับ AMD จะดีกว่าครับในงบนี้
                          ถ้าเกินนิดหน่อยไหวนะครับ
                          Athlon II X3 445 AM3 3.10GHz L2 1.5MB 95W 2250
                          AsRock 880GMH/U3S3 AM3+ AMD880G/SB710 DDR3 HD4250 USB3 SATA3 mATX 2390
                          KINGSTON 2GB 1333MHz CL 9-9-9 450
                          รวม 5090 บาท
                          ตามนี้เลยครับ รองรับ USB3 SATA3 ครบอัพเกรดอนาคตได้ยาวๆไกลๆเลยครับผม
                          ร้าน JIB / BANANAIT / TK /JEDI
                          แนะนำใกล้ๆม.เกษตร นี่คงเป็น ฟอจูนครับผม
                          ถ้าไปได้ก็ พันทิพประตูน้ำ หรือ เซียรังสิตครับผม

Originally posted by slipknot66 View Post
                          ทักทายครับท่านชนะ และทุกท่านกลับมาตั้งแต่บ่ายแล้วเพิ่งได้ออน อิอิ

เหนื่อยมากเลย คนเยอะมากมายในรถโดยสารไม่มีที่นั่งเลย ยืนมาตลอดสายประมาณ 100+ กม.

ไม่อยู่ไม่กี่วัน ความรู้เพียบจด ๆ อิอิ กำ
                          เวรกรรม เหนื่อยมากมั้ยครับ ขาคงเกร็ง หลับสบายเลย
                          คิดซะว่าขาแข็งแรง ว่าแต่ขึ้นอะไรมาครับเนี่ยน 100กม. ผมยืนแค่ 15 กิโล ก็ชักแด่วๆละ

Originally posted by slumii

ตอนนี้ผมได้ งบ 13000 ช่วยจัดหน่อยสิครับ ตามเว็บนี้น่ะ http://www.thesystem.co.th/thesystem...ew/product.php
                          ขอแบบสองชุดน่ะ ชุดแรกของจอ 18.5 นิ้ว ชุดสองขอจอ 20 นิ้วครับ รบกวนนิด
                          จอเลือกเอาเลยครับ 3ตัวนี้
                          LED (Backlight) 20" ACER G205HLAbd 2900
                          LED (Backlight) 20" PHILIPS 202EL2 2900
                          LED (Backlight) 20'' LG E2041T-BNX (DVI, B) 3040
                          คิดเป้น 3000 บาทไว้ก่อน เหลือ 10000
                          ส่วน 18.5 ก็ลดลงไปหน่อย แต่เสป็คก็คงพอกันครับม
                          ครับผม ยินดีครับ
                          AMD Athlon II X3-445 2170
                          ASROCK 880GMH-U3S3 2380
                          DDR3(1333) 4GB. Kingston 730
                          500 GB SATA-III Western 1270
                          Tsunami TATTOO Colour +PSU 580w = 800
                          1GB (III) PCIe ATi 6670 Over Clock Native HDMI GigaByte 2860
                          DVD RW 22x SAMSUNG #SH-S222 510
                          รวม 10720 บาท
                          ถ้าไม่ไหว ตัด DVD หรือลด เคสลงครับผม
                          ตามนั้นเลย แรงๆครับผม
                          Last edited by runshana; 15 Aug 2011, 02:47:13.

Comment

เวรกรรม เหนื่อยมากมั้ยครับ ขาคงเกร็ง หลับสบายเลย
                            คิดซะว่าขาแข็งแรง ว่าแต่ขึ้นอะไรมาครับเนี่ยน 100กม. ผมยืนแค่ 15 กิโล ก็ชักแด่วๆละ
                            ก็เหนื่อยครับ จริง ๆ ได้นั่งอยู่แต่คือคนมันเยอะมาก มีเด็กกับคนแก่ อีกผมก็ต้องลุกให้เขานั่งเป็นธรรมดา

ผมขึ้นรถโดยสารประจำทางมาครับ มันต้องต่อรถ 2 ครั้ง เพราะบ้านผมห่ างจากอำเภอเมืองศรีสะเกษเกือบ ๆ 55 กม.

จากบ้านผมไปอำเภอเมือง 55 กม. จากอำเภอเมืองศรีสะเกษไปขนส่งอุบล 80 กม. รวม ๆ ก็ 135 กม. ครับ อิอิ กำ

แต่ไม่เป็นไรครับ เวลาได้ช่วยเหลือคนอื่น มันรู้สึกดีนะครับ เหมือนกับท่านชนะไงครับ อิอิ ตอบคำถามมากมายให้คนที่ไม่รู้

อธิบายให้เข้าใจ โดยไม่เหน็ดเหนื่อย และไม่หวังผลตอบแทน ผมว่าท่านคือ "ยอดคน" แล้วครับ ^^
                            Last edited by slipknot66; 15 Aug 2011, 02:36:08.

Comment

• ขอบคุณครับ

ดัน ๆ ไป

Comment

• นั่งอ่านมาหลายหน้าเลยครับเลยมีคำถามอยากถามบ้าง ตอนนี้ใช้ E5300 อยู่ครับรับมือสองมาจากในเว็บนี้แหล่ะครับ
                                แต่ตอนนี้มันเรื่มงอแงมากๆแล้วครับผมขอเล่าอาการให้ฟังนะครับอยากได้เป็นความรู้ด้วย
                                1.อาการครั้งแรกเปิดเครื่องเสียงดังตี้ด แบบยาวหนึ่งสั้นสองอ่ะครับ พอมีความรู้อยู่นิดนึงเลยถอดแรมมาทำความสะอาดครับ
                                แต่พอใส่เข้าไปเปิดเครื่องได้แต่แรมโชว์ว่ามีแค่ 1gb ครับแต่ที่ใส่มัน2*1gbครับ ลองถอดเสียบแล้วว่ามีแรมตัวไหนเสียไหม
                                อาการมันเหมือนกันอ่ะครับร้องตี๊ดยาวหนึ่งสั้นสองเหมือนกันทั้งสองอัน คืออาการมันต่อเนื่องกันมาอ่ะนะครับ สรุปคือตอนนี้ผม
                                ใส่ทั้งสองอันเวลาเปิดเครื่องเดี้ยวนี้ถ้าร้องตี๊ดผมก็จะกด power ค้างแล้วเปิดเครื่องใหม่ถ้าไม่ได้ก็วนไปวนมาอ่ะครับแล้วมันก็จะ
                                ติดแต่แรมก็จะโชว์ว่ามี 1 gb ครับ
                                2.อาการที่สองมันเกิดหลังจากอาการแรกนะครับคือมีวันนึงพอเปิดเครื่องไปแปปนึงจอก็กระพริบๆแล้วก็ดับขึ้นโนซิกแนวแต่ตัวเคส
                                ยังทำงานปกตินะครับปิดรอซักพักเปิดใหม่จอก็ติดครับแต่ซัก 10 นาทีก็กระพริบแล้วดับเหมือนเดิมครับอยากถามว่านี่อาการของ
                                การ์ดจอเสียใช่ไหมครับ เพราะตอนนี้ผมก็ออนบอร์ดเอาก็ใช้งานปกติครับ
                                ข้างบนที่ผมอยากถามเป็นความรู้ครับเพราะตอนนี้ผมคิดว่าได้เวลาเปลี่ยนคอมของผมแล้วเลยอยากจะให้ช่วยรบกวนจัดชุดให้หน่อยครับ
                                มีงบประมาณ 10000 ครับบวกลบนิดหน่อยไม่รวมจอครับ การใช้งานของผมคือโหลดบิทดูหนังดูซีรี่แต่ไม่ถึง hd นะครับ แล้วก็เล่นเกมออนไลน์ทั่วไป
                                ออฟไลน์อย่างเช่น FM2011 pes2011 GTA ประมาณนี้ครบ ถ้าไม่มากไปผมอยากได้สเปกของทั้งสองค่ายอ่ะครับแล้วก็อยากรู้ว่าแต่ละตัวลงวินโดว์ตัว
                                ไหนถึงจะเสถียรของแต่ละสเปคครับ เพราะเมื่อก่อนผมเคยซื้อคอมจากร้านจี๊บเป็น amd เค้าลงวินโดว์มาให้มาใช้ได้แปปเดียวจอมืดเลยเอากลับไปให้เค้าลง
                                ใหม่กลับมาเล่นได้อีกแปปเดียวค้างแล้วก็จอมืดเหมือนเดิม เลยเอามาให้ร้านข้างนอกลงเค้าขอเวลาคืนนึงแล้วค่อยไปรับเครื่องพอไปรับกลับมาไม่มีอาการนั้นเลยครับ
                                เค้าบอกว่าตัวที่ร้านจิ๊บลงให้มันไม่เข้ากับเมนบอร์ดก็เลยกลัวครับ เพราะผมคงต้องไปซื้อจากร้านนี้เหมือนเดิมเพราะว่าผมอยู่ที่พัทยามีร้านใหญ่ๆก็จิ๊บนี่แหล่ะครับ

ปล.ประกอบคอมเองยากไหมครับถ้าไม่ให้ร้านประกอบให้ มีความรู้นิดหน่อยครับแต่ไม่มากแต่พร้อมจะศึกษาครับอยากรู้ว่ามันเสี่ยงไหมที่จะลองเองครั้งแรก ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                                X