Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดันหน่อยนะครับ

Comment

• สอบถามพี่runshana และเพื่อนๆในกระทู้นี้ว่า สมุติว่าเราซื้อ CPU ivybridge มาแล้วแต่เรามี MB ที่รอบรับได้แค่ sandybridge

จะทำให้รับ CPU ivybridge ได้ต้องflash bios เป็นเวอร์ชั่นใหม่ก่อนถึงจะรองรับ ivybridge

ผมจะถามว่าเอา CPU ivybridge มาประกอบกับ MB ที่รอบรับได้แค่ sandybridge มันจะสามรถ Bootถึงหน้า Bios เปล่าครับ

ถ้า Bootได้ก็ flash bios ได้ไม่มีปัญหา

รึว่าใส่แล้วจะบูตเข้า Bios ไม่ได้เลยต้องหา CPU sandybridge มาใส่ Boot ก่อนแล้ว flash bios เป็นเวอร์ชั่นใหม่ก่อน

แล้วจึงนำ CPU ivybridge มาประกอบ!!

ที่ผมถามยังไม่มีเหตุการ์ณ์เกิดขึ้นจริง แค่คิดว่ามันจะเป็นไงถ้าเอา CPU ivybridge มาแล้วแต่เรามี MB ที่รอบรับได้แค่ sandybridge

แล้วเราจะ flash bios ยังไงครับ

คำถามผมอาจจะงงๆอยู่บ้าง รบกวนพี่runshana และเพื่อนๆในกระทู้นี้ช่วยชี้แจงให้กระจ่างทีครับ ขอบคุณครับ

Comment

Comment

Comment

• Comment

Comment

• Comment

Comment

Comment

Comment

Comment

• Originally posted by meteorkwan View Post
                          ราคา ในเซ็ทนั้นค่อนข้างเก่าแล้วครับผม เป็นเซ็ทที่เก่าราวๆ2-3ปีที่แล้วครับผม แนะนำจัดใหม่ได้ตามนี้ จากงบ ของท่าน น่าจะราวๆ 15000 บาท
                          นำมาเน้นใช้งาน หรือเน้นเล่นเกมส์ครับ ถ้าเน้นเล่นเกมส์ แนะนำ จัดอีกเซ็ทนึงแทนครับผม เป็นAPU ตามนี้ครับผม
                          A10-5800K = 4100
                          GIGABYTE F2A75M-HD2 = 2000
                          WD 10 EZEX = 2200
                          KINGSTON HYPER-X (K2) 8GB (4x2) = 1800
                          Raidmax600w 80+Bronze = 1750
                          DVDLG24x = 600
                          Case http://jedicool.com/product.php?id=2229 = 800
                          รวม 13250 บาท
                          ตามนี้เลยครับผม รับรองว่าเย็นกำลังดี แรงคุ้มค่าเลยครับ
                          แต่ถ้าไม่ได้เน้นเล่นเกมส์ ค่อยจัดอีกแบบ
                          สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ

เน้นเล่นเกมส์ละครับ ขอบคุณครับเป็นประโยชน์กะผมมากเบย

+1ครับ
                          ยินดีครับผม
                          ถ้าหากอนาคต อยากเสพกราฟฟิคเยอะๆ ก็สามารถซื้อการ์ดจอมาอัพได้สบายๆ
                          ถ้าไม่ใส่การ์ดจอ ก็แรงแบบกำลังดีครับผม เชื่อมั่นในตัว A10 ได้เลยครับผม

Originally posted by meteorkwan View Post
                          เอ่อ ถ้าไม่เปนการ รบกวนขออีกเรื่องนะครับ พอดีอยากได้จอคอมด้วยอะครับแต่ไม่รุจะเอาอะไรดีครับ เน้นเล่นเกมส์นะครับ ขอบตุณงับ
                          ยินดีครับผม
                          ผมขอแนะนำจอ AOC23" LED = 4400 บาท
                          หรือ AOC21.5" LED = 3800 บาท
                          หรือ AOC20" LED = 3000 บาท
                          สามารถกะแล้วซื้อได้ตามงบเลยครับผม
                          แนะนำมากๆ ที่เหมาะสมกับ A10 ก็ 20" กับ 21.5" ครับผม
                          สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ

Originally posted by abeachboy View Post
                          ดันหน่อยนะครับ
                          ขอบคุณครับผม

Originally posted by Believe^_^ View Post
                          สอบถามพี่runshana และเพื่อนๆในกระทู้นี้ว่า สมุติว่าเราซื้อ CPU ivybridge มาแล้วแต่เรามี MB ที่รอบรับได้แค่ sandybridge

จะทำให้รับ CPU ivybridge ได้ต้องflash bios เป็นเวอร์ชั่นใหม่ก่อนถึงจะรองรับ ivybridge

ผมจะถามว่าเอา CPU ivybridge มาประกอบกับ MB ที่รอบรับได้แค่ sandybridge มันจะสามรถ Bootถึงหน้า Bios เปล่าครับ

ถ้า Bootได้ก็ flash bios ได้ไม่มีปัญหา

รึว่าใส่แล้วจะบูตเข้า Bios ไม่ได้เลยต้องหา CPU sandybridge มาใส่ Boot ก่อนแล้ว flash bios เป็นเวอร์ชั่นใหม่ก่อน

แล้วจึงนำ CPU ivybridge มาประกอบ!!

ที่ผมถามยังไม่มีเหตุการ์ณ์เกิดขึ้นจริง แค่คิดว่ามันจะเป็นไงถ้าเอา CPU ivybridge มาแล้วแต่เรามี MB ที่รอบรับได้แค่ sandybridge

แล้วเราจะ flash bios ยังไงครับ

คำถามผมอาจจะงงๆอยู่บ้าง รบกวนพี่runshana และเพื่อนๆในกระทู้นี้ช่วยชี้แจงให้กระจ่างทีครับ ขอบคุณครับ
                          โดยปกติแล้ว การ Flash Bios จะทำโดยการใช้ CPU ที่ใช้ได้แต่เก่าก่อน บูธ จนผ่านไปถึงภายใน แล้ว Flash ครับ
                          จากนั้นจึง ใส่ CPU ใหม่เข้าไปนั่นเองครับผม

ส่วนถ้ามีแต่ MB ที่ไม่รองรับ Ivy และไม่มี Sandy ก็คงไปขอยืมคนอื่นมาใช้ครับผม
                          แต่อันที่จริง ส่วนใหญ่ พอย้ายมา Ivy ก็มักใช้ได้เลยนะครับผม
                          สามารถไปเช็คได้ตามเว็ปของ MB เลยครับผม

Originally posted by mrggns View Post

Originally posted by goobook View Post

Originally posted by proteenzer View Post
                          ขอบคุณนะครับ

Originally posted by mrggns View Post
                          ขอบคุณมากๆครับผม

Comment

• ขอบคุณสำหรับคำตอบครับพี่ runshana

แล้ว MB ของ Gigabyte ที่วงเล็บ (rev.2.0)หรือ(rev.2.1) มันเป็นเวอร์ชั่นของมันใช่เปล่าครับ??

เพราะผมดู MB ในเว็บแอดไวท์มันไม่ได้บอกเวอร์ชั่นของ MB ก็เลยไม่รู้ว่ามันเวอร์ชั่นไหนกันแน่เพราะเว็บผู้ผลิตมันมี 2 เวอร์ชั่น ต้องดูตัวจริงถึงรู้ว่าเวอร์ชั่น 2.1ฮ่าๆๆ

Comment

• Originally posted by Believe^_^ View Post
                              ขอบคุณสำหรับคำตอบครับพี่ runshana

แล้ว MB ของ Gigabyte ที่วงเล็บ (rev.2.0)หรือ(rev.2.1) มันเป็นเวอร์ชั่นของมันใช่เปล่าครับ??

เพราะผมดู MB ในเว็บแอดไวท์มันไม่ได้บอกเวอร์ชั่นของ MB ก็เลยไม่รู้ว่ามันเวอร์ชั่นไหนกันแน่เพราะเว็บผู้ผลิตมันมี 2 เวอร์ชั่น ต้องดูตัวจริงถึงรู้ว่าเวอร์ชั่น 2.1ฮ่าๆๆ
                              ฮาๆ ครับผม
                              ยินดีตอบเสมอครับ

MB rev2.0 2.1 เป็นเวอชั่นไบออสครับผม
                              ถ้าเป็น2.1 ก็น่าจะรองรับ CPU แล้วครับผม สบายใจได้ครับ

Comment

Comment

Working...
                                X