Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Comment

• Originally posted by runshana View Post
      พวก USB ผมไม่เคยลองเลยครับผม แต่ผมเดาว่า ไฟ ที่จ่ายให้ USB แค่5w ไม่สามารถทำให้ พลังของเสียง ดีขึ้น ได้เท่าไหร่หรอกครับผม

วันนี้เพิ่งลองมากับตัว ระหว่าง ลำโพง2.1 (ไม่ใช่ soundcard ) ที่ใช้ไฟจาก USB ราคา 900 ปะทะกับ ลำโพงบ้านๆเสียบปลั้ก2.1 ราคา 390
      ผลออกมา ลำโพงบ้านๆเสียงดีกว่า มากเลยครับ TT_TT"
      ดังนั้น จะเล่นกับ USB ผมว่า คิดดีๆก่อนดีกว่าครับผม
      คิดว่าไม่คุ้ม

ช่วยเสริมครับพี่ชนะ เรื่อง DAC เป็นแอมป์ขนาดเล็กไม่เกี่ยวกับลำโพงดังนั้นจึงต้องแยกกันน่ะครับ
      คือเราจะต่อDACผ่านUSBของคอมพ์หรือโน๊ตบุ็คเพื่อนำหูฟังหรือลำโพงมาต่ออีกที ซึ่งลำโพงจะเลี้ยงด้วยไฟฟ้าจากUSBหรือปลั๊กบ้านก็อีกเรื่องครับ
      ควรจะเทียบที่ลำโพงหรือหูฟังประเภทเดียวกัน แต่เสียบกับคอมพ์โดยตรงหรือมีDACขั้นกลาง ซึ่งDACที่ราคาไม่แพงอย่าง D3/D5 จะเห็นผลไม่ชัดมาก
      ยกเว้นช่องเสียบหูฟัง/ลำโพงไม่ดีหรือมีซาวการ์ดโบราณ แล้วเทียบเมื่อเราต่อกับDAC(ต่อกับUSB)จะเห็นผลชัดเจนจึงเหมือนได้ช่องเสียบหูฟังเพิ่มพร้อมประสิทธิที่เหนือกว่า
      แต่โดยรวมแล้วควรมีงบสัก3000บาท แอมป์2000 หูฟัง/ลำโพง1000 จะสังเกตได้ชัดเจน

ปล. เวลาจะทดสอบว่าเสียงดีขึ้นไหมกรุณาใช้ไฟล์เพลงLoselessอย่าเทียบโดยMP3เพราะจะไม่เห็นความต่างครับ
      ปล.2 Loseless คือไฟล์เพลงคุณภาพสูงที่ทำให้เวลาเราซื้อเพลงVCDได้เพลงแค่10-15เพลงเท่านั้น พวกไฟล์MP3คือไฟล์ที่ผ่านการบีบมาแล้ว ลงVCDได้20+เพลง

Comment

Comment

Comment

• ข้อมูลเรื่อง DAC ครับ ไปหามาให้แล้ว

http://www.overclockzone.com/tor_za/...h_z2/index.htm
            http://www.overclockzone.com/tor_za/...mono/index.htm
            http://www.overclockzone.com/forums/...ead.php/338451

Comment

• จะไปจัดเครื่องให้พี่สาวแล้วครับ คงต้องรบกวนท่านชนะอีกที คือสเป็คที่จัดให้คราวที่แล้ว มันไม่มี HDD ใช่มั้ยครับ ผมอยากได้ HDD กับ DVD ด้วยน่ะครับ
              รบกวนจัดให้ใหม่หน่อยนะครับ แฮะ ๆ งบประมาณ 15000+- 500 แบ่งดังนี้ครับ
              1.ตัวเครื่อง
              2.จอ 23 นิ้ว (SS/LG)

ปล.พอติดงานถ่ายภาพเยอะ ทั้งถ่ายเล่น ถ่ายงาน หาเวลาว่างยากจริง ๆ ครับ ช่วงนี้ กรอปกับจะสอบและหาที่ฝึกงานด้วย หัวหมุนเลย
              เลยไม่ได้เอาภาพมาฝากทุก ๆ คน กันเลย ถือโอกาสเอาภาพสองใบที่ผมชอบมาก ๆ มาฝากกันนะครับ

Last edited by slipknot66; 10 Feb 2013, 00:52:21.

Comment

• Originally posted by proteenzer View Post
                ขอบคุณครับผม

Originally posted by win22222 View Post
                ช่วยเสริมครับพี่ชนะ เรื่อง DAC เป็นแอมป์ขนาดเล็กไม่เกี่ยวกับลำโพงดังนั้นจึงต้องแยกกันน่ะครับ
                คือเราจะต่อDACผ่านUSBของคอมพ์หรือโน๊ตบุ็คเพื่อนำหูฟังหรือลำโพงมาต่ออีกที ซึ่งลำโพงจะเลี้ยงด้วยไฟฟ้าจากUSBหรือปลั๊กบ้านก็อีกเรื่องครับ
                ควรจะเทียบที่ลำโพงหรือหูฟังประเภทเดียวกัน แต่เสียบกับคอมพ์โดยตรงหรือมีDACขั้นกลาง ซึ่งDACที่ราคาไม่แพงอย่าง D3/D5 จะเห็นผลไม่ชัดมาก
                ยกเว้นช่องเสียบหูฟัง/ลำโพงไม่ดีหรือมีซาวการ์ดโบราณ แล้วเทียบเมื่อเราต่อกับDAC(ต่อกับUSB)จะเห็นผลชัดเจนจึงเหมือนได้ช่องเสียบหูฟังเพิ่มพร้อมประสิทธิที่เหนือกว่า
                แต่โดยรวมแล้วควรมีงบสัก3000บาท แอมป์2000 หูฟัง/ลำโพง1000 จะสังเกตได้ชัดเจน

ปล. เวลาจะทดสอบว่าเสียงดีขึ้นไหมกรุณาใช้ไฟล์เพลงLoselessอย่าเทียบโดยMP3เพราะจะไม่เห็นความต่างครับ
                ปล.2 Loseless คือไฟล์เพลงคุณภาพสูงที่ทำให้เวลาเราซื้อเพลงVCDได้เพลงแค่10-15เพลงเท่านั้น พวกไฟล์MP3คือไฟล์ที่ผ่านการบีบมาแล้ว ลงVCDได้20+เพลง
                ครับผม เรื่องที่ลำโพงกับหูฟัง ได้ไฟเลี้ยงจากปลั้กหรือ USB นัน่ ผมอธิบายเฉยๆไงครับ ว่า ถ้าไฟที่เลี้ยงอุปกรณ์ เป็น USB จะไม่ดีเท่า ปลั้กไฟ
                แล้วทีแรก ที่ผมเข้าใจ คือนึกว่า USB DAC นั้นเป็นตัวที่ ใช้ไฟจาก สาย USB โดดๆ หน่ะครับ แต่พอมองจริงๆแล้ว จากข้อมูลของท่าน Gumblar ที่ได้มา มันพ่วงกับปลั้กมาด้วยครับ ทำให้ ทราบแล้วว่า มันใช้ไฟจาก ปลั้กเป็นส่วนใหญ่นั่นเอง
                ขอบพระคุณมากๆเลยครับผม ที่อธิบายข้อมูลครับผม

ปล.ผมคิดว่า ถ้าเป็น MP3 ระดับ 192-320 ก็น่าจะพอสู้ Loseless ได้ครับผม และสมัยนี้ หาไฟล์ประเภท Loseless ยากเหลือเกิน
                ปล2.เรื่องเสียงนี่ผมต้องขออภัยทุกๆท่านด้วยนะครับ ที่ไม่เก่งเลย เพราะโดยส่วนตัวเป็นคนหูไม่เทพพอ ครับผม

Originally posted by mrggns View Post
                ขอบคุณครับผม

Originally posted by Gumblar View Post
                ขอบพระคุณสำหรับข้อมูลมากๆเลยครับผม เป็นประโยชน์อย่างมากเลยครับท่าน
                น่าจับมายัด หน้าแรก แต่ของเขามีแล้ว ก็ไม่ควรไปเอามา ยังไงขอบพระคุณจริงๆนะครับผมที่ทำให้เข้าใจในตัว DAC มากขึ้นครับผม

Originally posted by slipknot66 View Post
                จะไปจัดเครื่องให้พี่สาวแล้วครับ คงต้องรบกวนท่านชนะอีกที คือสเป็คที่จัดให้คราวที่แล้ว มันไม่มี HDD ใช่มั้ยครับ ผมอยากได้ HDD กับ DVD ด้วยน่ะครับ
                รบกวนจัดให้ใหม่หน่อยนะครับ แฮะ ๆ งบประมาณ 15000+- 500 แบ่งดังนี้ครับ
                1.ตัวเครื่อง
                2.จอ 23 นิ้ว (SS/LG)

ปล.พอติดงานถ่ายภาพเยอะ ทั้งถ่ายเล่น ถ่ายงาน หาเวลาว่างยากจริง ๆ ครับ ช่วงนี้ กรอปกับจะสอบและหาที่ฝึกงานด้วย หัวหมุนเลย
                เลยไม่ได้เอาภาพมาฝากทุก ๆ คน กันเลย ถือโอกาสเอาภาพสองใบที่ผมชอบมาก ๆ มาฝากกันนะครับ
                ขออภัยจริงๆนะครับ ที่ครั้งที่แล้วพลาดไป
                จัดให้ใหม่ได้ดังนี้เลยครับ
                CORE i3 3220 = 3600
                GIGABYTE B75M-D3V =2000 (จำได้ว่าไม่เอา Asrock อิอิ)
                ::::::::::::::::::HIS HD 7750 iCooler = 3000 ถ้าไหวก็น่าเพิ่มครับ
                WDBLUE 1TB = 2200
                KingstonHyperX 4gb = 800
                DVD24X LG = 600
                CaseTsunami+PSUติดเคาTsunami = 1000 (จริงๆอยากแนะนำPSUwatt แท้แต่เกินงบไปเยอะครับ)
                LG 23" LED = 4550
                เมาส์คีบอร์ดลำโพง = 600
                รวม 15350 บาท
                ตามนี้เลยครับผม อันนี้ สำหรับSet Intel นะครับ ถ้า AMD ตามนี้ครับผม
                A8-5600K = 3500
                GIGABYTE F2A75M-HD2 = 2000
                CaseTsunami+PSUติดเคาTsunami = 1000

สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับท่านมาร์ค

ปล.ภาพน้องควาย สวยมากๆเลยครับผมเหมือนภาพที่กำลังเคลื่อนไหวอยู่จริงๆเลยครับ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                  ขออภัยจริงๆนะครับ ที่ครั้งที่แล้วพลาดไป
                  จัดให้ใหม่ได้ดังนี้เลยครับ
                  CORE i3 3220 = 3600
                  GIGABYTE B75M-D3V =2000 (จำได้ว่าไม่เอา Asrock อิอิ)
                  ::::::::::::::::::HIS HD 7750 iCooler = 3000 ถ้าไหวก็น่าเพิ่มครับ
                  CaseTsunami+PSUติดเคาTsunami = 1000 (จริงๆอยากแนะนำPSUwatt แท้แต่เกินงบไปเยอะครับ)
                  ตามนี้เลยครับผม อันนี้ สำหรับSet Intel นะครับ ถ้า AMD ตามนี้ครับผม
                  CaseTsunami+PSUติดเคาTsunami = 1000

สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับท่านมาร์ค

ปล.ภาพน้องควาย สวยมากๆเลยครับผมเหมือนภาพที่กำลังเคลื่อนไหวอยู่จริงๆเลยครับ

เอ ทำไมจัดไปจัดมาสเป็คมันลดลงเรื่อย แถมแพงขึ้นด้วย ผมจัดเองใหม่ก็ยิ่งแพงเลย

ถ้าลดจอลงมาจะโอเคมั้ยครับ ? ตอนนี้เห็นจอที่ชอบอยู่ราคาประมาณ 3850.- 21.5 นิ้ว น่าจะโอเค

RAM ผมอยากจะซื้อเผื่อไว้เลยจึงเพิ่มเป็น 8 GB ส่วน HDD เยอะไปครับ 1TB ลดลงมาเป็น 500GB ไม่รู้ว่าจะคุ้มมั้ย แฮะ ๆ

ผมลองจัดใหม่ดังนี้

WB-Blue 500GB = 1800
                  CORSAIR VENGEANC 8GB 1790
                  Case = 1000
                  Raidmax 530w = 1550
                  MONITOR LG LED 21.5 = 3850

Total = 16090.- เกินไป 1000.- จัดสี่เครื่องก็เกินไป 4000

อันนี้จัดแบบงง ๆ เลยครับ แฮะๆ รบกวนดูให้ด้วยนะครับ

ถ้าลดตรงไหนได้รบกวนชี้แนะด้วยครับ ผมเองก็ยังงง ๆ อยู่ ปกติก็จัดสเป็คไม่เก่งอยู่แล้ว แฮะ ๆ

Comment

Comment

• ตอนนี้จัดใหม่แล้วครับเป็นประมาณนี้ลดแรมลงมา

WB-Blue 500GB = 1800
                      G.Skill or Kingtons 4GB 800
                      Case = 1000
                      Raidmax 530w = 1550
                      MONITOR LG LED 21.5 = 3850

Total : 15100

พอได้มั้ยครับ แนะนำด้วยนะครับ

Comment

Comment

• ซินเจียยูอี่ซินนี่ฮวดใช้ครับทุกท่านขอให้เฮง เฮง เฮงสุขภาพแข็งแรงทั้งครอบครัวและคิดหวังสิ่งใดสมปรารถนานะครับ(มีคอมแรงๆคุณภาพดีๆราคาถูกๆใช้กันทุกท่าน)

Comment

Comment

Comment

Comment

Working...
                                X