Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Comment

Comment

Comment

Comment

Comment

• อัพครับบ

Comment

• จะหาโน๊ตบุ๊คให้พี่ชายไว้เล่นเกม ทำงาน พกไปไหนมาไหน MSI GE60K i7 เหมาะสมไหมครับพี่รัน 555+

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
                  จะหาโน๊ตบุ๊คให้พี่ชายไว้เล่นเกม ทำงาน พกไปไหนมาไหน MSI GE60K i7 เหมาะสมไหมครับพี่รัน 555+
                  จัดตัวแรงเลยนะท่าน

Comment

Comment

• จัดตัวแรงเลยนะท่าน
                      ผมก็กำลังจะขายคอมละครับ จะสอบเข้ามหาลัย มันหักห้ามใจไม่ได้ 555+ หนีไปพึงโน๊ตบุ๊ค แต่ดูแล้วคงหนักกว่าเดิม

Comment

• Originally posted by kammoonit View Post
                        รบกวนอีกทีครับคุณรัน อิอิ

ขาย

X3 450
                        Asrock 880GMH/U3S3
                        Power Color 6790

ซื้อ

Core i3 - 3220 = 3520 บาท
                        GIGABYTE GA-H77M-D3H = 2450 บาท
                        1GB (V) PCIe GTX650Ti 'Innovision' = 4430 บาท
                        128 GB. SSD OCZ Vertex4 = 4450 บาท

มีคนแนะนำเซ็ตนี้ โอเคมั้ย
                        ชอบที่ได้ SSD แต่ไม่แน่ใจว่า PSU จะไหวมั้ย

ว่าแต่ของที่จะขาย เนี่ย ขายได้ตามราคาคุณรันจริงๆหรอ
                        ขออภัยที่มาตอบช้าครับผม
                        จากเซ็ตที่ว่ามาถือว่า OK เลยครับผม ถ้าไหว จัดมา แรงแบบงงๆเลย (จริงๆนะ) เพราะ SSD ไวกว่า HDD มากๆครับผม
                        จัดได้เลยไม่เสียหลายครับผม PSU เดิมๆ ไหวแน่นอนครับ เพราะ 650TI กินไฟพอๆกับ 6790 เลยครับผม ส่วน SSD กินไฟไม่ถึง5w สบายเลยครับ
                        I3 ก็กินไฟน้อยกว่า X3 ครับผม

ราคาที่ว่าไปเป็นราคาที่พอขายได้ แต่ก็อาจจะมีคนมาต่อครับผม รวมทั้ง 3 ชิ้น ควรจะได้ 4000-5500 ครับผม

Originally posted by abeachboy View Post
                        ขอแสดงความยินดีกับคุณชนะด้วยครับ ส่วนกะทู้ไม่ต้องฝากหรอกครับแฟนคลับและเพื่อนๆของคุณไม่มีใครปล่อยให้ตกจากหน้าแรกครับ ส่วนการตอบคำถามคงจะช่วยๆกันไป
                        กราบขอบพระคุณท่านบ่าวมากๆนะครับผม ที่ช่วยเป็นกำลังใจให้ ดีใจครับผม

Originally posted by mrggns View Post
                        ขอบคุณครับผม

Originally posted by proteenzer View Post
                        ขอบคุณครับท่าน อิอิ

Originally posted by goobook View Post
                        10958

Comment

• Originally posted by mrggns View Post

Originally posted by nattiiez View Post
                          สาวกท่านรันตัวจริงเลย ดัน เช้า สาย เที่ยง บ่าย เย็น ค่ำ ดึก รุ่ง อย่าว่าแต่ตกหน้าแรกเลย ครึ่งหลังของหน้าแรกไม่มีได้แตะ^ ^
                          แฮะๆ ครับ ต้องขอบคุณท่าน mrggns มากๆด้วยครับ ที่มาช่วยดัน ตั้งแต่ช่วงแรกๆ จนถึงตอนนี้เลย ดีใจมากๆครับผม
                          Originally posted by sperrr View Post
                          ท่านรัน สบายดีมั้ยครับพักนี้

ผมหายไปนานเลย เพราะว่า คอมมันงอแงมากๆ ก็เลยลงวินโด้ใหม่สะ แต่มันไม่ง่ายอย่างที่คิดเพราะระหว่างลงนั้น จู่ๆ มันก็ขึ้น บลูสกรีน มาขัดขวางตลอด ผมจวนจะยกไปให้ช่างดูแล้วเชียว
                          แต่ทว่า วันนี้โชคคงจะเข้าข้าง ลงได้ดีเหมือนปกติ อาการงอแง จอฟ้า หายเงียบไม่มีมาขัดขวางเลย ก็เป็นอันว่าลงสำเร็จและจึงได้มา..

ปรึกษาเรื่องไดร์เวอร์ คือตอนที่ลง วิน7 เสร็จแล้วผมก็เข้าเว็ปของ amd ไปโหลดไดร์เวอร์ตัวใหม่ล่าสุดมาคือ เวอร์ชั่น 13-1 โหลดมาแล้วก็ลงไปตามปกติ แต่ ที่ไม่ปกติก็คือ ตอนที่กด ฟินิชและกด รีสตาร์ ตามที่มันขึ้น พอรี เสร็จเข้า วินโด้ มามันกลับขึ้นข้อความแปลก ๆ ว่า

CLI.exe -.NET Framework Initialization Error ----และนี่คือรายละเอียดของมัน(ผมบอกตรงๆคือผมไม่เข้าใจ+ไม่รุ้ว่าจะต้องทำยังไงและไปแก้ที่จุดไหน -*-)
                          Torun this application , you first must install one of the following versions of the .NET Framework : V4.0
                          Contact your application publisher for instructions about obtaining the appropriate version of the .NET Framework .

อาจจะยาวไปหน่อยแต่ยังไงก็รบกวนนิดนึงนะครับ ท่านรัน

สวัสดีครับท่าน sperrr จากข้อความนี้ ลองลง .Net 4.0 ตามที่ท่าน Natties ได้บอกไปเลยครับ คาดว่าน่าจะเป็นเพราะขาด .NET นั่นแหละคัรบผม

สุขภาพเป็นเช่นไรมั่งครับผม สบายดีไหมครับ

Originally posted by nattiiez View Post
                          มันบอกให้ลง .NET Framework V4.0 อ่ะค่ะ เท่าที่อ่านดู
                          ขอบคุณครับผม คุณ nattiies

Originally posted by sperrr View Post
                          กำละ แล้ว .NET Framework V4.0 มันคืออะไร ละเนี่ย
                          มันเป็นเหมือนภาษากลางของคอมพิวเตอร์ค่ะ เพื่อเชื่อมชุดคำสั่งที่ต่างกันให้มันทำงานร่วมกันได้ ประโยชน์มันเยอะค่ะ
                          แต่ไม่ต้องไปสนใจโปรแกรมนัก เอาเป็นว่าลงแล้วมีประโบชน์แน่นอนค่ะ (อธิบายแล้วยาวหลายหน้า A4 อิอิ)
                          เป็นโปรแกรมฟรีที่พัฒนาโดยไมโครซอฟ เอาเป็นว่าโหลดมาแล้วติดตั้งให้เรียบร้อย แล้วรีสตาร์จเครื่องน่ะค่ะ
                          http://www.mediafire.com/?sfgf3us5xo8e4mb
                          ตามที่คุณ nattiiez บอกเลยครับผม ครบเลยครับ
                          Originally posted by mrggns View Post

Originally posted by mrkillerrr View Post
                          ขอบคุณมากๆครับผม

Originally posted by abeachboy View Post
                          เปิดคอมแล้วไม่ได้แวะมาดูเหมือนขาด?ไปอย่างนึง
                          โอะ ขอบพระคุณมากๆครับผม แฮะๆ

แหม่ ช่วยได้เยอะเลยครับ
                          ขอบคุณมาก ๆ เลยครับ
                          ยินดีด้วยนะครับผม

ได้ผลยังไงบ้างค่ะ ยังขึ้นแบบเดิมรึเปล่า ?
                          ^^

Originally posted by goobook View Post

Originally posted by Sup_File View Post
                          อ่านแล้วชอบ ข้อความชุดนี้น่ะ เจ๋ง..." ความแตกต่างระหว่าง AMDและINTEL ทั้งสองค่ายนี้ มีความแตกต่างกัน ในการทำงานครับ แต่โดยรวมก็ทำทุกอย่างได้ภาพรวมเทียบกับราคา นับว่ามันก็มีความสามารถพอกัน จนต้องขึ้นกับงบและตัวผู้ใช้เองเสียมากกว่าครับผม ว่าชอบค่ายไหนและคำแนะนำอย่างหนึ่งคือ อย่าเชื่อ คำว่า AMD ร้อนเร็ว แฮงค์ง่ายและใช้ไปนานๆเสียไว หรือ P4 ห่วย ไม่ดี พังไว
                          เพราะ ทุกๆค่าย ทุกๆบริษัท เขาคงไม่หยุดนิ่ง เพื่อเป็นรองให้กับคู่่แข่ง แต่เขาจะพยายามลบจุดด้อยของตนเองให้มากที่สุด เพื่อชนะคู่แข่งของเขาให้ได้ครับ จึงไม่ต้องกังวลกับคำกล่าวเก่าๆเมื่อ10ปีที่แล้วเลยครับ "

ชอบมาก ๆ เลยครับ เจ๋งโครตเลย
                          ขอบคุณมาก ๆ สำหรับความรู้ดี ๆ ครับ เป็นกำลังใจให้เด้อ.
                          ขอบพระคุณมากๆนะครับผมที่ชอบ ดีใจมากๆครับผม จะพยายามต่อไปให้ดีที่สุดครับผม มีอะไรสงสัยยินดีช่วยนะครับ

Originally posted by indyssss View Post
                          มาบอกผลว่าตอนนี้ผมตกลงปลงใจกับ GT 630 2GB แล้วนะครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับ โดยเฉพาะท่านรัน สำหรับคำแนะนำครับ ^ ^
                          จับ 630 เข้าวิวาแล้ว ดีใจด้วยนะครับผม

Comment

• Originally posted by colingpowder View Post
                            อัพครับ

วันนี้ช่วงเช้า ไปทำบุญงานวางศิลาฤกษ์พระอุโบสถหลังใหม่ วัดประเวศฯ จ.ฉะเชิงเทรามาเอาบุญมาฝากคุณรันและเพื่อนสมาชิกท่านทุกๆท่านที่แวะเข้ามากระทู้นี้ด้วยครับ
                            สาธุ ขอบพระคุณมากๆครับผม
                            ขอให้โชคดีมีความสุขนะครับ

Originally posted by slipknot66 View Post
                            มีเรื่องให้ช่วยครับ พอดีเครื่องผมมันขึ้นแบบนี้ เปิดไม่ได้ ต้องทำยังไงครับ ไฟล์งานที่จะต้องใช้ทำงานอยู่ในนี้หมดเลย

รบกวนด้วยครับ ^_^

ขึ้นแบบนั้น เป็นที่ไดรฟ์ไหนครับผม เป็นของฮาร์ดดิสตัวใดด้วยครับ หรือแยกคนละ HDD กันครับผม

Originally posted by pot_simple View Post
                            พี่ๆค้าบ งบไม่เกิน 5 พันจัดชุดเล่น dota ได้ประมาณไหนบ้างครับ
                            เฉพาะเคส อิอิ
                            งบ 5000 จัดได้ นะครับ แต่คงต้องหวังพึ่ง HDD มือ2
                            คือ
                            Celeron G550 = 1300
                            BIOSTAR H61MLV = 1300 หรือ ASROCK H61M-VS R2 = 1400
                            Blackberry 1333MHz 2gb = 400
                            Case+PSU ตามชอบ = 700
                            250 GB. (NB-SATA-II) Hitachi = 1400 หรือ 500 GB. SATA-III Seagate = 1800
                            รวม 5100 บาท
                            ตามนี้เลยครับผม แรงค้มใช้เล่น Dota ได้สบายๆ ครับผม

Originally posted by goldgear View Post
                            ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ งบ 1หมื่น AMD เฉพาะ CPU กับ Mainboard. ตัวไหนน่าใช้ครับ จะเอาไปอัพเกรดเครื่องเก่า
                            ได้ครับผม ในงบนี้ จัด2 ตัวนี้ได้สบายๆเลยครับ
                            FX-8350 = 6500
                            AsRock 990FX Extreme 3 = 3500
                            รวม 10000 บาท
                            ตามนี้เลยครับผม
                            Originally posted by Dahlia_KP View Post
                            ขอบคุณมากครับผม
                            Originally posted by colingpowder View Post
                            ท่าน slipknot66 ลองโหลดโปรแกรม Explorerxp มาติดตั้งไดร์ที่เปิดไม่ได้ ถ้าเปิดด้วยโปรแกรมได้แฃ้วค่อย copy ออกมาครับ
                            ลิ้งค์ดาวน์โหลด http://www.explorerxp.com/explorerxpsetup.exe

โหลด+ติดตั้งเสร็จแล้ว ให้คลิกขวาที่ไดร์ จะมีเมนู explorerxp เพิ่มขึ้นมาอะครับ กดเข้าไป แล้ว copy งานออกมาถ้าเปิดได้ - -.
                            โชคดีครับผมมม
                            ขอบคณมากๆครับผม ที่ช่วยตอบนะครับ

Originally posted by slipknot66 View Post
                            ลองแล้วครับมันไม่เห็นไดร์ฟที่มีปัญหาเลย มีทางอื่นมั้ยครับ หรือต้องฟอร์ทแมตแล้วใช้โปรแกรมกู้ข้อมูลเอาทีหลังครับ

ผมต้องการเอาข้อมูลทั้งหมดออกมาซึ่งเยอะมาก ประมาณ 1 TB โปรแกรมกู้ข้อมูลจะสามารถกู้ไฟล์มากขนาดนี้กลับมาได้มั้ยครับ ?

Originally posted by colingpowder View Post
                            ท่านลองเอาไดร์ลูกที่มีปัญหาลองเสียบ pc/notebook เครื่องอื่นๆหรือยังครับ
                            เรื่องกู้ข้อมูลขนาด 1tb ผมไม่เคยกู้เยอะขนาดนั้นอะครับ

มีประสบการณ์แค่ ไดร์ 1 ไดร์ขนาด 200กว่าgb โดนฟอแมตทิ้ง และยังไม่ได้เขียนข้อมูลอะไรทับลงไป เคยใช้ Recovery my file กู้กลับมาได้ประมาณ 70-75% ครับ

แต่ถ้าโปรแกรมฯมองไม่เห็นไดรืเลย อันนี้ไม่แน่ใจครับ รบกวนผู้รู้ท่านอื่นๆ ชี้แจงเพิ่งครับผมมม
                            ขอบพระคุณมากๆเลยนะครับผม สำหรับการแก้ไขปัญหา

เดี๋ยวจะลองดูนะครับ ขอบคุณมากครับ
                            พยายามเข้านะครับผม
                            Originally posted by Dahlia_KP View Post
                            ขอบคุณมากๆครับ
                            Originally posted by win22222 View Post
                            ดันทีมาก ฮ่าๆ ^_^
                            Originally posted by juisanit View Post
                            รบกวน ช่วยจัด spec ไม่รวมจอ งบ 25 +/- 5 k หน่อยครับ

สิ่งที่ต้องการ

1. ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ทั่วไป เล่นเกมส์ออนไลน์ ออฟไลน์นิดหน่อย(ไม่เน้น การ์ดจอ เล่นเกมส์แค่ FIFA DOTA HON Rag) แต่งรูป process รูป นิดหน่อย
                            2. ใช้งาน Browser หนัก เปิด 50-100 tab ***
                            3. เปิดนานประมาน 1 อาทิตย์ปิดคอมทีนึง (ประหยัดไฟก็จะดี)

สาเหตุที่จะจัดใหม่ คือ คอมตอนนี้ผมเปิด ได้ประมาน 40-50 Tab แล้วมันจะค้างๆ spec ตัวเก่าผม เป็น apu a6-3500 ddr3 4GB

สิ่งที่ต้องการหลักๆเลย คือ เปิดหลายๆ TAB แล้วไม่กระตุก เพราะ จำเป็นต้องใช้ทำงาน ส่วนอันอื่น เรื่องประหยัดไฟ เล่นเกมส์ เป็นเรื่องรอง

ไม่ซีเรียส เรื่องค่าย AMD INTEL ASROCK GIGABYTE WINFAST ASUS ได้หมด ขอแค่ความคุ้มค่า

ส่วนจอ ผมอยากได้ จอสำหรับแต่งรูป กำลังฝึกอยู่อะครับ อยากได้เป็น 27 นิ้ว งบประมาน 10-20K

รบกวนด้วยครับ

ขอบคุณครับ
                            จากที่ท่านว่ามา ได้เสป็คนี้เลยครับ
                            1+2.จากการทำงานของท่านเน้น การ์ดจอ กลางๆ และ CPU สูงๆ SSD จะดีที่สุดครับผม จัดได้ตามนี้เลยครับ
                            3. ได้ครับผม
                            ===============
                            เสป็คแรก Intel เน้น CPU จะๆ
                            CORE i7 3770 = 9400
                            AsRock H77M = 2200
                            WINFAST GTX 650 OC = 3700 หรือ 1GB (V) PCIe GTX650Ti 'Innovision' = 4450
                            Raidmax600w RX 80+ = 1750
                            WDBLUE 1TB = 2400
                            KingstonHyperX 4gb*2 = 1800
                            Case ตามชอบ = 1200
                            DVD24X LG = 600
                            รวม 23050 บาท
                            ส่วนจอแนะนำ เอา 23" 2 จอ - 3 จอ ต่อกันจะเวิร์คกว่าครับ ในส่วนของปลีกย่อย
                            ซึ่งราคา มาตรฐาน 23" อยู่ที่ 4300 บาท ของ AOC ครับ แนะนำเลยคุ้มครับผม

สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับผม

Tab เยอะจริงๆจัด AMD น่าจะเหมาะ

AMD FX-8320 ---- 5 640
                            GIGABYTE GA-970A-D3 ---- 2 670
                            Hyper-X DDR3(1600)8GB.Kingston(C10) ---- 1 650
                            Hyper-X DDR3(1600)8GB.Kingston(C10) ---- 1 650
                            500GB.SATA-III HGST Hitachi ---- 1 900
                            2GB DDR5 GTX660 Innovision ---- 7 300
                            DVD RW SATA 24X SAMSUNG 224 ---- 550
                            600W. RAIDMAX RX ---- 1 710
                            zalman z11 ---- 1 950

==== 25 020

จอ (27นิ้วแพงเอาการเลยนะ)

LED 27'' SAMSUNG S27B550VS/XT ---- 10 100

All In Advice
                            เสป็ค AMD ตามนี้ แรงคุ้มแน่นอนครับผม ^^ สวยเลยครับ

========================
                            ขอพักแปปเดียวมาตอบต่อนะครับผม

Comment

• Comment

• Originally posted by mrggns View Post

UP

Originally posted by indyssss View Post
                                ช่วยดันครับ
                                Originally posted by audkungza View Post
                                อยากให้ช่วยจัดสเปคคอมให้หน่อยครับ

เน้นเล่นเกมส์ทั้งวัน เข้าเว็ปทั้งคืน มีงบ 22k +เพิ่มได้อีกนิดหน่อย ราคาไม่รวมจอนะครับ

จะไปจัดพรุ่งนี้แล้ว ที่ตึกคอมพัทยา ช่วยแนะนำร้านด้วยนะครับ ขอบพระคุณมากครับ
                                ยินดีครับผม แต่มาตอบอาจจะช้าไปแล้ว จัดตามนี้นะครับ สำหรับเน้นเกมส์ ล้วนๆ
                                CORE i3 3220 = 3600
                                AsRock H77M = 2200
                                GIGABYTE GTX660 Ti OC = 10600
                                WD 10 EZEX = 2400
                                CORSAIR VENGEANCE 8GB (4X2) 1600 MHz = 1700
                                Raidmax600w 80+RX = 1750
                                Case ตามชอบ = 1200
                                รวม 23450 บาท
                                ตามนี้ครับผม หรือเอาเสป็คตามท่าน Win ก็แรงๆเลยครับผม

Originally posted by win22222 View Post
                                ง่ายๆก็ JIB ADVICE เป็นต้น

CPU : i5 3470 = 5840
                                M/B : Asrock B75M-DGS = 1870
                                VGA : Inno GTX660 = 7300
                                RAM : Kingston Hyper-X 4GB/1600 = 920
                                HDD : WD Blue 500GB Sata3 = 1860
                                ODD : DVD LG 24x Sata = 550
                                PSU : Raidmax RX-600AF 600w = 1710
                                CASE : เลือกตามชอบ = 900
                                หรือลดCPUไปเพิ่มVGA
                                Core i3 - 3220 = 3500
                                Inno GTX660ti = 10,500
                                กะเล่นเกมส์สุดๆก็ตามนี้เลย
                                21000-22000
                                ขอบคุณท่าน win22222 ครับผม ตอบมาแจ่มมากๆเลยครับ

ขอบคุณครับ
                                Originally posted by Hummers View Post
                                รบกวนถามนิดนึงครับ เมนบอดผมรุ่น gigabyte 970a-d3 มี รูเสียบ USB3.0 แต่ผมเอา แฟรชไดรฟ ที่เป็น 3.0 หัวสีฟ้าเสียบ แต่ทำไมมันไม่สามารถเชื่อมต่อได้ครับ T.T
                                ตามท่านmodder บอกครับ ลงไดรฟเวอร์ ก็หายเลยครับผม

Originally posted by 1400328 View Post
                                AMD FX-6100 =3800
                                GIGABYTE GA-78LMT-S2P =1400
                                DDR3(1600) 4GB. Blackberry *2 =1400 (เปลี่ยนเป็น Kingston Hyper-X DDR3 4GB/1600 *1(ซื้อ1อันก่อน))
                                WESTERN DIGITAL 500GB BLUE =1800
                                1GB (V) PCIe ATi 7770 'HIS' Icooler =3750
                                PS (FULL) 500W. RAIDMAX RX = 1550

เซ็ทนี้ที่แนะนำ สามารถเล่น bf3 ได้ประมาณไหนครับ (ตรงกับงบที่มีพอดี)
                                ปรับสุดจอ 1280x720 2aa
                                ปรับสูงจอ 1600x900 2aa
                                ปรับสูงnoAA 1920x1080 ครับผม
                                ตามที่ท่าน win บอกเลยครับ

ปรับสูงได้ที่ 1600*900 แต่จะไม่ลื่นไหลในบางฉาก ที่รายละเอียดมันเยอะจริงๆ

ขอบคุณมากๆนะครับผม
                                ขอดันอีกสักทีนะครับ

Originally posted by modder View Post
                                Install Driver?
                                ขอบคุณคำแนะนำมากๆเลยครับผม

Comment

Working...
                                X