Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by slipknot66 View Post
    สบายดีครับ แต่เหนื่อยหน่อย งานเยอะ..(งานฟรีทั้งนั้น) -_-

ท่านชนะเป็นไงบ้างครับ...ขยันเหมือนเดิมเลยนะครับ
    ช่วงนี้ผมค่อนข้างงานเยอะมากครับ งาน ป.โท เยอะจนมึนเลยว่าจะสั่งมาทำไมเยอะแยะ TT_TT" เครียดเลยครับผม

ปล.งานฟรีนี่ ทำแล้วเหนื่อยไวมากๆเลยนะครับ ว่ามั้ยครับอิอิ
    ปลล.ขอบคุณครับผม แต่ช่วงนี้ผมตอบไม่บ่อยเท่าไหร่เลย

Comment

• ขอมารบกวนต่อนะครับ อิอิ
      หลังจากชุดก่อนได้คำแนะนำดีมาก ขอบคุณครับ
      รอบนี้พอดีป้าข้างบ้านเค้าอยากได้คอมใหม่ให้ลูกชายหน่ะครับ
      เลยขอรบกวนช่วยจัดสเป็คให้หน่อย ชุดนี้แบบธรรมดาพอครับ
      เอาแค่ เล่นเกมออนไลน์+ดูหนัง+ฟังเพลง นิดๆหน่อย ไม่ต้องแรงก็ได้ครับ
      งบประมานป้าเค้าให้มา 8000 หรือถ้าต่ำกว่านี้ก็โอเคครับ ถ้ารวมจอด้วยต้อง+เท่าไหร่ครับ
      พอดีหลังจากได้จัดคอมชุดแรกมาแล้วเลยไม่ได้ติดตามราคาข่าวสารเลยครับเลนอย่างเดียว อิอิ
      ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
        ขอบคุณมากๆครับผม
        มีอะไรให้ช่วยตรงใด ยินดีช่วยตอบเต็มที่เลยนะครับผม

ขอบคุณครับผม
        ครับท่าน spec ที่อยากได้คือ เอาไว้ใช้ทำงานเอกสาร เล่นเนต + ใช้โฟโต้ชอปทำภาพไว้พิมพ์ลงในแคตตาลอคสินค้าพวกเฟอร์นิเจอร์ และใช้เก็บข้อมูล Stock เฟอร์นิเจอร์ในร้านครับ
        ได้งบเฉพาะเคสมา11500บาท+(1000บาท ค่าusbอแดปเตอร์สำหรับรับไวเรส จากจุดปล่อยซึ่งไกลพอสมควร
        ตัวรับไวเรสดู ALFA ของ wifi4u ไว้อะครับ 700 กว่าๆ)

ส่วนจอมินิเตอร์คงดู AOC ที่ท่านแนะนำมาในกระทู้ครับ(ผมอ่านย้อนขึ้นไปราวๆ 30 หน้า)
        ตัวเคสนี้อยากได้ core i3 ครับ+บอร์ดที่มี vga on
        แต่หลายๆ spec จัด A10 มาในราคาที่อยู่ในงบซะด้วยก็เลยเกิดอาการ ลังเล ครับผม-*-

และถ้า ใช้แรม 8 g ต้องใช้กับ os 64 bit ด้วย รบกวนท่านชี้เป้าตัว os ให้หน่อยครับ ตัวโมก้ได้ว่าของค่ายไหน สำนักไหนดีผมจะได้ไปเสาะหามา ^^

ส่วนเรื่อง spec จากความต้องการใช้งานรบกวนฟังธงให้ขาดวิ่นๆๆๆทีครับ ว่าจะ A10 หรือ I3 ดี T_T

Comment

• ผมดูบางเว็บบอก Core i3 Speed Test ดีกว่า...

บางเว็บก้อบอกสูสีกันเลย .... ถ้าเน้นทำงาน

http://www.anandtech.com/show/6347/a...sktop-part-2/4

Comment

• Originally posted by proteenzer View Post
            ผมดูบางเว็บบอก Core i3 Speed Test ดีกว่า...

บางเว็บก้อบอกสูสีกันเลย .... ถ้าเน้นทำงาน

http://www.anandtech.com/show/6347/a...sktop-part-2/4
            ครับท่าน เบียดกันมาล้อต่อล้อ -*-

Comment

• Originally posted by josekarnz View Post
              ขอมารบกวนต่อนะครับ อิอิ
              หลังจากชุดก่อนได้คำแนะนำดีมาก ขอบคุณครับ
              รอบนี้พอดีป้าข้างบ้านเค้าอยากได้คอมใหม่ให้ลูกชายหน่ะครับ
              เลยขอรบกวนช่วยจัดสเป็คให้หน่อย ชุดนี้แบบธรรมดาพอครับ
              เอาแค่ เล่นเกมออนไลน์+ดูหนัง+ฟังเพลง นิดๆหน่อย ไม่ต้องแรงก็ได้ครับ
              งบประมานป้าเค้าให้มา 8000 หรือถ้าต่ำกว่านี้ก็โอเคครับ ถ้ารวมจอด้วยต้อง+เท่าไหร่ครับ
              พอดีหลังจากได้จัดคอมชุดแรกมาแล้วเลยไม่ได้ติดตามราคาข่าวสารเลยครับเลนอย่างเดียว อิอิ
              ขอบคุณครับ
              ยินดีครับผม ถ้าแนะนำ อยากให้ได้คอมถูกคุ้มไปเลยในทีเดียวแบบรวมจอ คงต้องสัก 11000 บาทครับ แต่ถ้าเอา แบบตามงบเลยน่าจะได้แบบเกมส์ออนไลน์อย่างเดียว
              จัดได้ตามนี้เลยครับ
              จัดเซ็ทรวมจอ ใกล้เคียงงบที่สุดเล่นออนไลน์สบายๆ
              Celeron G550 = 1350
              BIOSTAR H61MLV = 1350 หรือ BIOSTAR H61MGC = 1450 หรือ ASROCK H61M-VS R2 = 1450 หรือ ECS H61H2-M12 = 1400
              DDR3(1333) 4GB. Blackberry = 600(560) หรือ DDR3(1333) 4GB. Kingston = 600
              500 GB. SATA-III Western BLUE = 1850
              DVDRW22X = 550
              Case+PSU ยี่ห้อTsunami = 800
              LED (Backlight) 18.5'' AOC E960SWN = 2550
              เมาส์คีบอร์ดลำโพง = 500
              รวม 8950 บาท
              ได้ตามนี้ครับผม แรงคุ้มเลย ขออภัยที่เกินงบไปเยอะหน่อยนะครับผม แต่เล่นเกมส์ออนไลน์เข้าเวปดูหนังสบายๆเลยครับผม

อีกงบแบบดีใช้ได้เลย ก็
              AMD A6-3650 = 2600
              ECS A55F-M3 = 1450 หรือ BIOSTAR A55MLV = 1500 หรือ ASROCK A55M-HVS = 1550
              DDR3(1333) 4GB. Blackberry = 600(560) 2ตัว = 1200
              500 GB. SATA-III Western BLUE = 1850
              LED (Backlight) 18.5'' AOC E960SWN = 2550
              รวม 11550 บาท
              ตามนี้เลยครับผม สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ

Originally posted by colingpowder View Post
              ครับท่าน spec ที่อยากได้คือ เอาไว้ใช้ทำงานเอกสาร เล่นเนต + ใช้โฟโต้ชอปทำภาพไว้พิมพ์ลงในแคตตาลอคสินค้าพวกเฟอร์นิเจอร์ และใช้เก็บข้อมูล Stock เฟอร์นิเจอร์ในร้านครับ
              ได้งบเฉพาะเคสมา11500บาท+(1000บาท ค่าusbอแดปเตอร์สำหรับรับไวเรส จากจุดปล่อยซึ่งไกลพอสมควร
              ตัวรับไวเรสดู ALFA ของ wifi4u ไว้อะครับ 700 กว่าๆ)

ส่วนจอมินิเตอร์คงดู AOC ที่ท่านแนะนำมาในกระทู้ครับ(ผมอ่านย้อนขึ้นไปราวๆ 30 หน้า)
              ตัวเคสนี้อยากได้ core i3 ครับ+บอร์ดที่มี vga on
              แต่หลายๆ spec จัด A10 มาในราคาที่อยู่ในงบซะด้วยก็เลยเกิดอาการ ลังเล ครับผม-*-

และถ้า ใช้แรม 8 g ต้องใช้กับ os 64 bit ด้วย รบกวนท่านชี้เป้าตัว os ให้หน่อยครับ ตัวโมก้ได้ว่าของค่ายไหน สำนักไหนดีผมจะได้ไปเสาะหามา ^^

ส่วนเรื่อง spec จากความต้องการใช้งานรบกวนฟังธงให้ขาดวิ่นๆๆๆทีครับ ว่าจะ A10 หรือ I3 ดี T_T
              ถ้า ไม่กะใส่ การ์ดจอใดๆ ผมว่า ผมแนะนำ A10 ครับ ถึงจะทำงานบางอย่างช้ากว่า I3 แต่โดยรวม ถือว่า มันก็ไม่เป็นสองลองใคร
              ได้สัมผัส ส่วนตัว ถ้าไม่ใส่การ์ดจอ ผมให้ A10 ชนะครับผม
              แต่ถ้า กะว่าจะเพิ่มการ์ดจอทีหลัง เพื่อใช้ทำโฟโต้ช๊อป ผมแนะนำ เอา I3 มาก่อนก็ได้ครับผม
              ในงบ 11500 เฉพาะ เคส จัดได้ตามนี้เลยครับผม
              Core i3 - 3220 = 3800
              AsRock B75M-DGS = 1850
              WDBLUE 1TB = 2400
              DDR3(1600) 8GB. Blackberry = 1200*2 = 2400
              Case+PSUตามชอบของ Tsunami = 800
              รวม 11250 บาท
              ตามนี้เลยครับผม แต่จะขาด DVD ไปครับผม อาจจะลดตรงส่วนไหนก็ได้ตามชอบครับผม อาจลดแรมเป็น ตัวเดียวแล้วเพิ่มส่วนอื่นก่อนก็ได้ครับ

ต้องใช้ 64bit ครับผม
              แนะนำผมแนะนำ Windows8 โม with WMC ครับผม แล้วเข้าไปเอา Email ของ Hotmail ไปขอรหัส WMC ฟรีจาก Microsoft เลยครับผม
              ได้ใช้ของฟรีอัพเดทได้ จาก Microsoft เลยครับผม ลองหาตามบิทโมของฝรั่งดูนะครับผม

ถ้าเอาแบบฟันธงขาดวิ่น คงไม่ชัว
              ต้องดูว่าอนาคตท่านจะเติมเครื่องนี้ต่อ หรือไม่เติมแล้ว นั่นเองครับผม

Originally posted by proteenzer View Post
              ผมดูบางเว็บบอก Core i3 Speed Test ดีกว่า...

ครับส่วนใหญ่ผมก็ค่อนข้างงงๆนะ เวป หลายๆเวปค่าที่ได้ ไม่ค่อยจะเสมอกันเลย จนงง
              anadtech ค่าที่ได้ส่วนใหญ่ จะค่อนไปทาง ตระกูล intel ซะเยอะเลยครับ
              แต่ก็ถือว่าเป็นเวปที่เชื่อถือได้ระดับหนึ่ง

Comment

• สอบถามครับผม ส่วนใหญ่ซื้ออุปกรณ์ คอมร้านไหนกันเหรอครับ

ถามช่วยดัน ^^
                ขอบคุณคำตอบล่วงหน้าครับผม เอาแบบร้านเดียวจบเลยนะครับ

Comment

• มาเก็บข้อมูล ดันๆ

Comment

• Originally posted by runshana
                    Originally posted by josekarnz View Post
                    ขอมารบกวนต่อนะครับ อิอิ
                    ขอบคุณครับ
                    ยินดีครับผม ถ้าแนะนำ อยากให้ได้คอมถูกคุ้มไปเลยในทีเดียวแบบรวมจอ คงต้องสัก 11000 บาทครับ แต่ถ้าเอา แบบตามงบเลยน่าจะได้แบบเกมส์ออนไลน์อย่างเดียว
                    จัดได้ตามนี้เลยครับ
                    จัดเซ็ทรวมจอ ใกล้เคียงงบที่สุดเล่นออนไลน์สบายๆ
                    Celeron G550 = 1350
                    BIOSTAR H61MLV = 1350 หรือ BIOSTAR H61MGC = 1450 หรือ ASROCK H61M-VS R2 = 1450 หรือ ECS H61H2-M12 = 1400
                    DDR3(1333) 4GB. Blackberry = 600(560) หรือ DDR3(1333) 4GB. Kingston = 600
                    รวม 8950 บาท
                    ได้ตามนี้ครับผม แรงคุ้มเลย ขออภัยที่เกินงบไปเยอะหน่อยนะครับผม แต่เล่นเกมส์ออนไลน์เข้าเวปดูหนังสบายๆเลยครับผม

อีกงบแบบดีใช้ได้เลย ก็
                    AMD A6-3650 = 2600
                    ECS A55F-M3 = 1450 หรือ BIOSTAR A55MLV = 1500 หรือ ASROCK A55M-HVS = 1550
                    DDR3(1333) 4GB. Blackberry = 600(560) 2ตัว = 1200
                    รวม 11550 บาท
                    ตามนี้เลยครับผม สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ
                    คงต้องเซ็ทแรกครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ
                    ยุ่งๆกับ ป.โท อยู่ยังมาตอบให้ ขอบคุณครับ

Comment

• Comment

• สอบถามครับ พอดีผมกำลังจะจัดคอมใหม่แต่สงสัยว่าแบบไหนดีกว่ากัน รบกวนช่วยวิเคราะห์ด้วยนะครับ

ของแต่ละอย่างได้ชื่อและรุ่นมาจาก system และ jib ครับ

หลักๆคือ

CPU : Core i7 - 3930K + COOLER MASTER V 6 GT
                        M/B : ASROCK X79 EXTREME3 --- หรือตัวอื่นดีกว่า
                        RAM : DDR3(1600) 8GB. Kingston Hyper-X --- 4ตัวรวม 32Gb
                        SSD : 480 GB. INTEL 520 SERIES --- 1ลูก
                        HDD : 1.0 TB WESTERN SATA-III( WD1002FAEX) CAVIAR BLACK --- 2ลูก
                        DVD-RW ซักตัว...

2GB (V) PCIe ATi 7870 'Gigabyte' Over Clock HDMI --- 2ตัว เอามาทำ crossfire (9500*2=19000)

หรือ

4GB (V) PCIe GTX680 'GigaByte' Over Clock HDMI --- ตัวเดียวโดดๆ (21800)

บอร์ดที่เลือก ok ไหม หรือว่ามีตัวอื่นที่ ok กว่านี้ครับ แล้ว VGA แบบไหนดีกว่ากันครับ แล้วต้องใช้ PSU ขนาดเท่าไหร่ ตามลักษณะของ VGA ที่เลือกอ่ะครับ

การใช้งานหลักๆคือ เล่นเกม ทำงาน3D และออกแบบบ้าน 3D ครับ

รบกวนผู้รู้ทั้งหลายให้คำแนะนำด้วยครับ...

ปล... ไม่ถามถึง 690 เพราะเชื่อว่าถ้า crossfire แล้วไม่ดีกว่า 680 ก็คงกัดฟันซื้อ 690 ครับ
                        Last edited by satanic35; 28 Nov 2012, 10:09:05.

Comment

• จัดมาแล้วครับ

CPU : Intel Core i5 3570k
                          M/B : Gigabyte GA-Z77X-UD3H
                          RAM : G.SKILL DDR3 8GB SR2 1600(2X4GB)
                          CASE: Corsair Graphite 600T White
                          PSU : Corsair TX 750

ขอบคุณทุกๆท่านครับ

ป.ล.ช่วนแนะนำการ์ดจอหน่อยครับงบไปเกิน 2000 เอามาใส่ให้เครื่องเก่าครับ
                          Last edited by vol.8; 28 Nov 2012, 04:50:43.

Comment

• Originally posted by satanic35 View Post
                            สอบถามครับ พอดีผมกำลังจะจัดคอมใหม่แต่สงสัยว่าแบบไหนดีกว่ากัน รบกวนช่วยวิเคราะห์ด้วยนะครับ

ของแต่ละอย่างได้ชื่อและรุ่นมาจาก system และ jib ครับ

หลักๆคือ

CPU : Core i7 - 3930K + COOLER MASTER V 6 GT
                            M/B : ASROCK X79 EXTREME3 --- หรือตัวอื่นดีกว่า
                            RAM : DDR3(1600) 8GB. Kingston Hyper-X --- 4ตัวรวม 32Gb
                            SSD : 480 GB. INTEL 520 SERIES --- 1ลูก
                            HDD : 1.0 TB WESTERN SATA-III( WD1002FAEX) CAVIAR BLACK --- 2ลูก
                            DVD-RW ซักตัว...

2GB (V) PCIe ATi 7870 'Gigabyte' Over Clock HDMI --- 2ตัว เอามาทำ crossfire (9500*2=19000)

หรือ

4GB (V) PCIe GTX680 'GigaByte' Over Clock HDMI --- ตัวเดียวโดดๆ (21800)

บอร์ดที่เลือก ok ไหม หรือว่ามีตัวอื่นที่ ok กว่านี้ครับ แล้ว VGA แบบไหนดีกว่ากันครับ แล้วต้องใช้ PSU ขนาดเท่าไหร่ ตามลักษณะของ VGA ที่เลือกอ่ะครับ

การใช้งานหลักๆคือ เล่นเกม ทำงาน3D และออกแบบบ้าน 3D ครับ

รบกวนผู้รู้ทั้งหลายให้คำแนะนำด้วยครับ...

ปล... ไม่ถามถึง 690 เพราะเชื่อว่าถ้า crossfire แล้วไม่ดีกว่า 680 ก็คงกัดฟันซื้อ 690 ครับ

SketchUp, 3D MAX เหรอ....*-*

ถ้าทำงานมากกว่าเล่นเกมส์ แนะนำ

AMD Firepro W5000 ครับ...ใหม่ล่าสุด เล่นเกมส์ก้อพอไหวนะครับแรงใช้ได้เลย

แรงสูสีกับการ์ด GTX650 Ti เลย....อิอิ

Comment

• UP

Comment

• Originally posted by samakida View Post
                                สอบถามครับผม ส่วนใหญ่ซื้ออุปกรณ์ คอมร้านไหนกันเหรอครับ

ถามช่วยดัน ^^
                                ขอบคุณคำตอบล่วงหน้าครับผม เอาแบบร้านเดียวจบเลยนะครับ
                                ถ้าเอาถูกๆ ง่ายๆ ก็ Advice ครับผม
                                แพงขึ้นมาหน่อย แต่หาร้านได้เยอะ ก็ JIB
                                ส่วนแนะนำ ว่าถ้ารู้ราคาแล้ว ไปซื้อได้คำแนะนำดีๆ ก็ Jedi ครับผม ครบในหนึ่งเดียว
                                อีกร้านที่แนะนำ ว่าถ้ารู้เรื่องอยู่แล้ว และจดราคาจากร้านอื่นมาแล้ว เอามาให้ร้านนี้จัดให้ก็ OKComputer ครับผมคุยง่ายดี

สงสัยอะไรถามได้เลยนะครับ

Originally posted by abeachboy View Post
                                มาเก็บข้อมูล ดันๆ
                                ขอบคุณครับผม

Originally posted by josekarnz View Post
                                คงต้องเซ็ทแรกครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ
                                ยุ่งๆกับ ป.โท อยู่ยังมาตอบให้ ขอบคุณครับ
                                ยินดีช่วยเต็มที่เลยครับผม
                                ต้องขออภัยที่ตอบช้านะครับผม

Originally posted by goobook View Post
                                ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                                X