Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เงิบๆ เงิบจริงๆ เมื่อวานทำบุญบรรพบุรุษเลยนอนซะตี 2 ตื่นตี 4 เมื่อวานก็เลยง่วงนอนตั้งแต่ 4 โมงเย็น ปะกี้พึ่งตื่น 555+ สถิติใหม่เลย

Comment

• 55+......เงียบๆจัง พวกบอร์ด Z77 ค่ายอื่นจะเข้าไทยตอนไหน หนอ กิ๊ก สีดำ สวยไม่พอ! Asus ก็ เเพงเจงๆ

Comment

• เอาวิธีโกงคะแนนมนวินโดวส์ 7 มาฝากครับ

Windows 7 Proformance Rating Score

เริ่มจากอันนี้ของผม โกงแล้ว คะแนนเต็มคือ 7.9 ไม่สามารถไปมากกว่านี้ได้

ดูคลิปนี้ก่อนเลยครับ วิธีเ้ข้าไปดูละโกง

อันนี้จะเป็นการโกงแค่คะแนนรวมนะครับ ถ้าอยากโกงให้ได้คะแนนทั้งหมดเต็ม
        ให้ไปแก้ทุกส่วนเลยตามนาทีที่ 1:24 ให้เป็น 7.9 ให้หมด

Comment

• Originally posted by runshana View Post
          Originally posted by NeoSmith View Post
          รบกวนช่วยจัดชุด HTPC ให้ผมหน่อยสิครับ กะจะเอาไว้ดู หนัง 3D นะครับ
          งบสัก 1K (ไม่รวมจอ) พอได้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับ
          1k ไม่ไหวจริงๆครับผม ต้องสัก 10k ครับ
          ถ้า10k ชุดที่แนะนำ ชุดนี้เลยครับ
          A6-3500 = 2500
          ECS A75F-M2 = 1900
          KingstonHyperX 2gb*2 = 1000
          GviewCola = 1200
          DvD24x LG = 600
          WDBlue500gb=2500
          รวม 9700 บาท
          ตามนี้เลยครับผม แรงคุ้มประหยัดดูหนักไม่มีกระตุกเลยครับ
          รบกวนอีกนิดครับ แล้วถ้าผมจะเพิ่มงบอีก สัก 2-3k โดยเน้นไปที่เพิ่ม CPU/Board/Ram กับเพื่อใช้งานโหลดบิท ด้วยนี่ ควรจะเพิ่มยังไงดีครับ

ปล. มึนไปหน่อย ลืมใส่ 0 ไป

Comment

• ขอบคุณท่าน Gumblar ครับ
            แต่ผมรู้สึกว่ามันจะง่ายไปหน่อยมั้ง 55555 เหมือนไม่ได้ใช้สมองไงไม่รุ้แค่เข้าไปเปลี่ยนเลขจาก5เป็น7

Comment

• AMD FX4100 3.6 4 CORE 3690 Tkcom
              ASROCK 880GMH-U3S3 2390 Tkcom
              HIS HD6670 1GB D5 2550 Tkcom
              DDR3(1600) 2GB. Kingston Hyper-X *2 480+480=960 Advice
              500 GB. SATA-III Samsung (16MB., Synnex) 2,240 Advice
              (SATA-BP) DVD RW 22x SAMSUNG 470 Advice
              Case Gtech SW-1101R (Black-Red) 340 Advice
              PS (FULL) 530W. RAIDMAX 1,470 Advice
              =14110

ท่าน Run ผมปรับเปลี่ยน สเปคของท่านเล็กน้อย
              *การใช้งานของผม
              ก็เล่นเกมส์ ออนไลน์เปิดหลายจอ หน่อย /* ออฟไลน์บ้างเล็กน้อย ไม่หนัก
              ** เน้นประหยัดไฟ เอาแบบพอดีๆ
              ถามหน่อยครับ ว่า

1. การ์ดจอ 6670 นี่เพียงพอแล้วใช่ไหมครับ
              ผมเห็น ท่านบอก ประหยัดไฟ และคุ้มสุด เลยลองจัดดู

2. ตัวเคส บ้านๆของผมนี้ มันเป็นแบบ ATX // เมนบอร์ด Asrock 880 นี้ใส่กับ case ที่ผมเลือกมาได้ใช่ไหมครับ

3. ด้วยสเปค CPU fx-4100 + Ati 6670 / สามารถลด Psu ลงมาที่ 450 เพื่อประหยัดงบ จะดีไหม
              หรือ ที่ 530W ก็โอเค แล้ว ครับ : ) **ไม่เน้น overclock

4. ช่วยแนะนำจอ led ราคาถูกๆ ดี สัก 2000-3000 ให้ทีครับ

5. หรือ ท่าน run หรือท่านอื่นๆ จะปรับเปลี่ยนตรงไหน ช่วยแนะนำทีครับ

** พอดีสอบเข้ามหาลัยได้ เลยจะซื้อใหม่ น่ะ อิอิ // งบผมก็ราว 13000 -14000 ไม่รวมจอ
              ผมอยากได้แบบประหยัดไฟ นะครับจะได้ Save เงินในกระเป๋า ในอนาคต ด้วย // อยากได้ cpu Fx-4100 เป็นหลักนะคับ ^^

*** ไม่เน้น Overclock เลยครับ// สามารถปรับเปลี่ยน เมนบอร์ด ram harddisk แนะนำให้ผมทีครับบบ
              ปล. ผมยังไม่ซื้อเร็วๆนี่ น่าจะประมาณเดือนหน้า หาข้อมูลไว้ล่วงหน้า ก่อน อิอิ
              รวบกวนท่าน run หรือท่านอื่นๆ ด้วยเน้อ ^________^
              Last edited by montrikub; 8 Apr 2012, 22:00:09.

Comment

• up

Comment

• ช่วยจัด spec FX4100 + HD7970 งบ 31k ให้หน่อยครับ

ไหวปะครับ

ป.ล.จอยี่ห้อ AOC นี่ดีปะครับเห็นไม่เคยได้ยิน เห็นราคาถูกกว่าชาวบ้านเค้า

Comment

• รบกวนพี่ๆช่วยดูสเปกให้หน่อยนะครับ
                    ลักษณะการใช้งานของผม ชอบเปิดเวปหลายๆหน้า ,เกมส์ Online ,Oflineไม่เล่น(ที่อยากเล่น GTA IV) ,โหลดบิท ,ดูหนัง ,เปิดคอมนาน
                    ผมจะใช้จอ 20"
                    ผมไม่ OC นะครับ!!!

Asrock A55M-HVS
                    CPU A6-3670K
                    1GB (V) PCIe ATi 6670 'HIS' HDMI
                    WESTERN DIGITAL 500GB BLUE
                    DDR3(1600) 2GB. Kingston Hyper-X*2
                    Raidmax450w
                    DVD-RW 22X
                    Case=1,000
                    Monitor LED 20"

ผมอยากถามว่า
                    1. CPU A6-3670K กับ A6-3650 ต่างกันตรงไหนครับ? แล้วการใช้งานของผมกับ CPU ที่เลือกมันเกินไปรึเปล่า? ถ้าเกินผมสามารถเลือกรุ่น A6-3750 ได้ใช่ไหมครับ? หรือว่าผมควรเปลื่ยนตะกูล CPU AMD Athlon II X3 455 ดีครับ
                    2. VGA 1GB (V) PCIe ATi 6670 'HIS' HDMI ที่ผมเพิ่มมามันคือการต่อแบบ Crossfire ใช่ไหมครับ?
                    3. M/B ที่เลือกใช้ OK ไหมครับหรือ
                    --3.1 Asus F1A75-M LE
                    --3.2 GIGABYTE GA-A75M-S2V
                    4. ช่วยแนะนำ Monitor LED 20" ด้วยครับ Samsung, หรือรุ่นไหน รบกวนช่วยบอกรุ่นและราคาด้วยนะครับ ขอดีๆหน่อยนะครับ ราคาประมาณ 2,000-3,000 บาท
                    5. รบกวนช่วยประเมินราคาด้วยนะครับ

...............................................................................................................................................

ขอบคุณครับ
                    Last edited by algophobia; 8 Apr 2012, 20:19:44.

Comment

• up

Comment

• รบกวนท่าน run หรือท่านอื่นๆหน่อยครับ
                        ผมจะลองเล่นกับเครื่องเก่ามรดกพี่ดูสักหน่อย
                        ถ้าผมจะ oc เจ้า E7300 บอร์ด P5kpl-se ไปที่ 3.2 อะครับ และ บัส แรม(คิงส์ตั้น2gb ddr2)ไปที่ 1067 อยากจะมาขอคำแนะนำหน่อยครับ(ครั้งแรกจริงๆ เสียวกลัวจะบูตไม่ขึ้น) ผมควรปรับอะไรบ้างครับ พอดีเข้าไปดูในไบออสมาเลยไปปิด c1e สะก่อนเลย ..แล้วมีอะไรต้องปิดอีกรึป่าวครับ?
                        --Memory Over Voltage --(อันนี้มันมี ออโต้ และให้ พิม ตัวเลขอะครับ คือมันบอกว่าอย่างต่ำต้อง 1.8 และมากสุดคือ 2.2 อะครับ ..ผมควรจะใส่เลขไหนดีครับ?
                        --1.30v Over Voltage --(อันนี้มันมีให้เลือก4อัน 1.30-1.45 เอาอันไหนดีครับ?
                        --VTT_CPU Over Voltage --(มีให้เลือก2ค่าครับ 1.2-1.3v เอาอันหนดีครับ ?
                        --1.5v Over Voltage --(มี2อัน 1.5-1.6v เอาอันไหนดีครับ ?
                        --V Core Over Voltage --(มี3อัน +50 - +150mv เอาอันไหนดีครับ ?
                        เอ้อ..ลืมบอกผมใช้ gview 450W อะครับ ซื้อมาพร้อมกับเครื่องเลย 900บาท
                        รบกวนหน่อยครับผม
                        ((มือใหม่หัด oc จริงๆคับ หุหุ))
                        .
                        .
                        .
                        .
                        (ดันด้วยๆ) ช่วงนี้ทำไมบ้านผมฝนตกบ่อยจริงๆ

Comment

• up

Comment

• 1.raid คืออะไร
                            2.ต่อ riad แล้วดีอยากไร
                            3. HDD SATA2 80+320 gb ต่อraid ได้ไหม ต่อแบบไหนบ้าง
                            4. ต้องมีอุปกรณ์ Raidไหม
                            5. ต่อ raid มีผลข้างเคียงไรไหมครับ
                            6. ต่อแล้วได้ไรบ้าง

สั้นๆได้ใจความ ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by sperrr View Post
                              เจ็บพุงนี่คือ จุก ใช่มั้ยท่าน

ไม่แน่นะราคาอาจจะอยู่ไม่เกิน 7พัน ก็ได้ อิอิ
                              ช่ายครับ อิอิ ถ้ามา7000 นี่ผมก็ไม่ไหวอยุ่ดี เอิ้ก

Originally posted by Darksis View Post
                              เงิบๆ เงิบจริงๆ เมื่อวานทำบุญบรรพบุรุษเลยนอนซะตี 2 ตื่นตี 4 เมื่อวานก็เลยง่วงนอนตั้งแต่ 4 โมงเย็น ปะกี้พึ่งตื่น 555+ สถิติใหม่เลย
                              หุๆ นอนไวตื่นไว นอนช้าตื่นช้า นอนน้อยสะสม ก็ต้องมาลงเวลาอื่น อิอิ

Originally posted by Akira_Sora View Post
                              55+......เงียบๆจัง พวกบอร์ด Z77 ค่ายอื่นจะเข้าไทยตอนไหน หนอ กิ๊ก สีดำ สวยไม่พอ! Asus ก็ เเพงเจงๆ
                              นั่นสิครับ รอAsrock หุๆ

Originally posted by Gumblar View Post
                              เอาวิธีโกงคะแนนมนวินโดวส์ 7 มาฝากครับ

Windows 7 Proformance Rating Score

เริ่มจากอันนี้ของผม โกงแล้ว คะแนนเต็มคือ 7.9 ไม่สามารถไปมากกว่านี้ได้

ดูคลิปนี้ก่อนเลยครับ วิธีเ้ข้าไปดูละโกง

อันนี้จะเป็นการโกงแค่คะแนนรวมนะครับ ถ้าอยากโกงให้ได้คะแนนทั้งหมดเต็ม
                              ให้ไปแก้ทุกส่วนเลยตามนาทีที่ 1:24 ให้เป็น 7.9 ให้หมด
                              โอ้ แจ่มจริงครับผม น่าลองทำเอาไปหลอกคนอื่น
                              เอ้ย เอาไว้รุ้เพื่อป้องกันตัว อิอิ

Originally posted by NeoSmith View Post
                              รบกวนอีกนิดครับ แล้วถ้าผมจะเพิ่มงบอีก สัก 2-3k โดยเน้นไปที่เพิ่ม CPU/Board/Ram กับเพื่อใช้งานโหลดบิท ด้วยนี่ ควรจะเพิ่มยังไงดีครับ

ปล. มึนไปหน่อย ลืมใส่ 0 ไป
                              ครับผมถ้าเพิ่มเงิน 2-3k โดยเน้นที่ CPU Board RAM ได้ตามนี้ครับ
                              AMD A6-3670K = 3600
                              AsrockA55Pro3 = 2400
                              Raidmax450w = 800
                              Caseตามชอบ =1200
                              รวม 12100 บาท
                              ครับผม ตัวนี้แรงกำลังดีทุกระดับประทับใจ CPU4Core แรงๆครับผม เล่นเกมส์สบายๆ ออนไลน์ได้ทุกเกมส์ครับ
                              แต่ถ้าท่านไม่ชอบ AMD ในงบนี้ ได้I3 แต่ การ์ดจอ นี่ดรอปลงไปเยอะเลยนะครับและได้CPU2Coreเอง
                              Core i3 - 2100 = 3500
                              GIGABYTE GA-H77M-D3H = 2800
                              Kingston 2gb*2 1333MHz = 800
                              Raidmax450w= 800
                              Caseตามชอบ 1200
                              รวม 12200 บาท
                              ตามนี้ครับผม อนาคตซื้อ 7750 ใส่ ราคา 3800 บาท แรงเลยครับผม

Originally posted by sperrr View Post
                              ขอบคุณท่าน Gumblar ครับ
                              แต่ผมรู้สึกว่ามันจะง่ายไปหน่อยมั้ง 55555 เหมือนไม่ได้ใช้สมองไงไม่รุ้แค่เข้าไปเปลี่ยนเลขจาก5เป็น7
                              อิอิ แต่มันก็แจ่มดีนะครับผม

Originally posted by montrikub View Post
                              AMD FX4100 3.6 4 CORE 3690 Tkcom
                              ASROCK 880GMH-U3S3 2390 Tkcom
                              HIS HD6670 1GB D5 2550 Tkcom
                              DDR3(1600) 2GB. Kingston Hyper-X *2 480+480=960 Advice
                              500 GB. SATA-III Samsung (16MB., Synnex) 2,240 Advice
                              (SATA-BP) DVD RW 22x SAMSUNG 470 Advice
                              Case Gtech SW-1101R (Black-Red) 340 Advice
                              PS (FULL) 530W. RAIDMAX 1,470 Advice
                              =14110

ท่าน Run ผมปรับเปลี่ยน สเปคของท่านเล็กน้อย
                              *การใช้งานของผม
                              ก็เล่นเกมส์ ออนไลน์เปิดหลายจอ หน่อย /* ออฟไลน์บ้างเล็กน้อย ไม่หนัก
                              ** เน้นประหยัดไฟ เอาแบบพอดีๆ
                              ถามหน่อยครับ ว่า

1. การ์ดจอ 6670 นี่เพียงพอแล้วใช่ไหมครับ
                              ผมเห็น ท่านบอก ประหยัดไฟ และคุ้มสุด เลยลองจัดดู

2. ตัวเคส บ้านๆของผมนี้ มันเป็นแบบ ATX // เมนบอร์ด Asrock 880 นี้ใส่กับ case ที่ผมเลือกมาได้ใช่ไหมครับ

3. ด้วยสเปค CPU fx-4100 + Ati 6670 / สามารถลด Psu ลงมาที่ 450 เพื่อประหยัดงบ จะดีไหม
                              หรือ ที่ 530W ก็โอเค แล้ว ครับ : ) **ไม่เน้น overclock

4. ช่วยแนะนำจอ led ราคาถูกๆ ดี สัก 2000-3000 ให้ทีครับ

5. หรือ ท่าน run หรือท่านอื่นๆ จะปรับเปลี่ยนตรงไหน ช่วยแนะนำทีครับ

** พอดีสอบเข้ามหาลัยได้ เลยจะซื้อใหม่ น่ะ อิอิ // งบผมก็ราว 13000 -14000 ไม่รวมจอ
                              ผมอยากได้แบบประหยัดไฟ นะครับจะได้ Save เงินในกระเป๋า ในอนาคต ด้วย // อยากได้ cpu Fx-4100 เป็นหลักนะคับ ^^

*** ไม่เน้น Overclock เลยครับ// สามารถปรับเปลี่ยน เมนบอร์ด ram harddisk แนะนำให้ผมทีครับบบ
                              ปล. ผมยังไม่ซื้อเร็วๆนี่ น่าจะประมาณเดือนหน้า หาข้อมูลไว้ล่วงหน้า ก่อน อิอิ
                              รวบกวนท่าน run หรือท่านอื่นๆ ด้วยเน้อ ^________^
                              ได้ครับผม ปรับได้ตามชอบเลยครับ
                              ยินดีตอบคำถามครับ
                              1.ตอนนี้ 6670 คนที่ประหยัดไฟและแรงที่สุด เป็นของ 7750 (อัตราความแรงต่อค่าไฟ) แถมกินไฟน้อยกว่า 6670 ด้วยครับ แรงกว่าเป็นทุ่งเลย น่าใช้มาก ราคา 3800 บาท ครับผม ตามนี้

2.เมนบร์ดป็น Micro-ATX ครับ ตัว เคสก็ Micro-ATX ครับ เข้ากันได้ พอดี้ พอดี
                              3.4100+6670 ลดมาที่ Raidmax450w สบายๆครับผม แต่ถ้าไหวก็ไป Raidmax530w ไม่ก็เอา Solytech500wEPS = 1300 บาท ที่HardwareHouse ครับผม ถ้าเอา 7750 นี่ยิ่งสบายเลย
                              4.เอากี่นิ้วครับ ถ้า 18.5นิ้ว ก็ AOC18.5"LED เลยครับ รุ่นอ้วนๆหน่อยราคา 2400 บาท รุ่นบางๆ 2600บาท ถ้า AOC21.5" อ้วนๆ 3200บาท ผอมๆ3600 บาทครับผม
                              5.ไม่ปรับเปลี่ยนแล้วครับผม ถ้าเอางบเท่านี้ ตัว VGA เจ๋งแล้วครับผม ถ้าเพิ่มได้ก็ไปที่ HD7750 ครับผม อิิ

มีอะไรสงสัยสอบถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ

Originally posted by mrggns View Post
                              up
                              ขอบคุณครับ

Originally posted by _TOnZ- View Post
                              ช่วยจัด spec FX4100 + HD7970 งบ 31k ให้หน่อยครับ

ไหวปะครับ

ป.ล.จอยี่ห้อ AOC นี่ดีปะครับเห็นไม่เคยได้ยิน เห็นราคาถูกกว่าชาวบ้านเค้า
                              จอAOC ดีมากๆครับผม ส่วน เสป้คตามนี้ครับ
                              FX4100 = 3700
                              ASROCK 970 EXTREME3 = 3000
                              3GB (V) PCIe ATi 7970 'Power Color' = 16700
                              ScytheGouriki600w = 2200
                              DVD22x = 600
                              ThermalTakeV3 = 1200
                              WDBLUE500gb = 2500
                              CM212+ = 800
                              รวม 30700 บาท
                              ตามนีเลยครับผม ถ้าเอาของ PowerColor พอดีๆเด๊ะๆเลยครับ ^^

Originally posted by algophobia View Post
                              รบกวนพี่ๆช่วยดูสเปกให้หน่อยนะครับ
                              ลักษณะการใช้งานของผม ชอบเปิดเวปหลายๆหน้า ,เกมส์ Online ,Oflineไม่เล่น(ที่อยากเล่น GTA IV) ,โหลดบิท ,ดูหนัง ,เปิดคอมนาน
                              ผมจะใช้จอ 20"
                              ผมไม่ OC นะครับ!!!

Asrock A55M-HVS
                              CPU A6-3670K
                              1GB (V) PCIe ATi 6670 'HIS' HDMI
                              WESTERN DIGITAL 500GB BLUE
                              DDR3(1600) 2GB. Kingston Hyper-X*2
                              Raidmax450w
                              DVD-RW 22X
                              Case=1,000
                              Monitor LED 20"

ผมอยากถามว่า
                              1. CPU A6-3670K กับ A6-3650 ต่างกันตรงไหนครับ? แล้วการใช้งานของผมกับ CPU ที่เลือกมันเกินไปรึเปล่า? ถ้าเกินผมสามารถเลือกรุ่น A6-3750 ได้ใช่ไหมครับ? หรือว่าผมควรเปลื่ยนตะกูล CPU AMD Athlon II X3 455 ดีครับ
                              2. VGA 1GB (V) PCIe ATi 6670 'HIS' HDMI ที่ผมเพิ่มมามันคือการต่อแบบ Crossfire ใช่ไหมครับ?
                              3. M/B ที่เลือกใช้ OK ไหมครับหรือ
                              --3.1 Asus F1A75-M LE
                              --3.2 GIGABYTE GA-A75M-S2V
                              4. ช่วยแนะนำ Monitor LED 20" ด้วยครับ Samsung, หรือรุ่นไหน รบกวนช่วยบอกรุ่นและราคาด้วยนะครับ ขอดีๆหน่อยนะครับ ราคาประมาณ 2,000-3,000 บาท
                              5. รบกวนช่วยประเมินราคาด้วยนะครับ

...............................................................................................................................................

ขอบคุณครับ
                              ครับผม เสป็คถ้าจัดมาถือว่าOK แต่เปลี่ยนCPU เป็น A6-3500 หรือ A6-3650 ก็พอแล้วครับ แล้วเพิ่มMB เป็น AsrockA55Pro3 เพราะเป็นบอร์ดใหญ่จ่ายไฟดีครับผม
                              ต่อไปตอบคำถาม
                              1.ต่างกันตรง GHz ครับ ตัว 3670K = 2.7GHz ตัว 3650 =2.6GHz และ ตัว 3670K Overclockได้ดีกว่ามากครับผม
                              2.ที่เพิ่มเข้ามา ถ้าไม่กะเล่นOfflineปรับภาพสวยสุดๆ ไม่ต้องเพิ่มก็ได้ครับ แต่ถ้าเพิ่มมา ก็จะสามารถต่อ CF ได้ หรือไม่ต่อก็ได้ครับผม ต่อCF จะทำให้แรงขึนสบายๆเลย
                              3.เมนบอร์ดที่ใช้OK แล้วครับผม ถ้าไม่หวังUSB3 SATA3 ส่วน 3.1 กับ 3.2 ชิพมันคนละตัว ราคามันออกจะสูงกว่าตัวที่ท่านเลือกมาตอนแรก เยอะไปหน่อย แนะนำ AsrockA55Pro3 ครับผม แจ่มดี
                              4.แนะนำจอ AOC20"LED E2043F = 3120 บาท ครับผมร้าน jIB คุ้มมากๆครับ
                              5.จัดใหม่ให้ท่านได้ตามนี้เลยครับ
                              A6-3500 = 2400
                              AsrockA55Pro3 = 2400
                              WDBlue500gb = 2500
                              Raidmax450w = 800
                              ThermalTakeV3 = 1200
                              DVD22x = 600
                              AOC LED20" E2043F = 3200
                              รวม 14100 บาท
                              ตามนี้ครับผม ถ้าเพิ่มการ์ดจอ เข้าไปอีกก็ได้ครับ แต่ฟังจากการใช้ แค่นี้พอเพียงแล้วครับผม
                              ผมก็ใช้งานเสป็คนี้ และใช้งานคล้ายๆท่านเยครับ^^

Originally posted by mrggns View Post
                              up
                              ขอบคุณครับ

Originally posted by sperrr View Post
                              รบกวนท่าน run หรือท่านอื่นๆหน่อยครับ
                              ผมจะลองเล่นกับเครื่องเก่ามรดกพี่ดูสักหน่อย
                              ถ้าผมจะ oc เจ้า E7300 บอร์ด P5kpl-se ไปที่ 3.2 อะครับ และ บัส แรม(คิงส์ตั้น2gb ddr2)ไปที่ 1067 อยากจะมาขอคำแนะนำหน่อยครับ(ครั้งแรกจริงๆ เสียวกลัวจะบูตไม่ขึ้น) ผมควรปรับอะไรบ้างครับ พอดีเข้าไปดูในไบออสมาเลยไปปิด c1e สะก่อนเลย ..แล้วมีอะไรต้องปิดอีกรึป่าวครับ?
                              --Memory Over Voltage --(อันนี้มันมี ออโต้ และให้ พิม ตัวเลขอะครับ คือมันบอกว่าอย่างต่ำต้อง 1.8 และมากสุดคือ 2.2 อะครับ ..ผมควรจะใส่เลขไหนดีครับ?
                              --1.30v Over Voltage --(อันนี้มันมีให้เลือก4อัน 1.30-1.45 เอาอันไหนดีครับ?
                              --VTT_CPU Over Voltage --(มีให้เลือก2ค่าครับ 1.2-1.3v เอาอันหนดีครับ ?
                              --1.5v Over Voltage --(มี2อัน 1.5-1.6v เอาอันไหนดีครับ ?
                              --V Core Over Voltage --(มี3อัน +50 - +150mv เอาอันไหนดีครับ ?
                              เอ้อ..ลืมบอกผมใช้ gview 450W อะครับ ซื้อมาพร้อมกับเครื่องเลย 900บาท
                              รบกวนหน่อยครับผม
                              ((มือใหม่หัด oc จริงๆคับ หุหุ))
                              .
                              .
                              .
                              .
                              (ดันด้วยๆ) ช่วงนี้ทำไมบ้านผมฝนตกบ่อยจริงๆ
                              1.เริ่มต้นใส่ 1.85 ไปก่อน แล้วเพิ่มบัส ทีละ หน่อยครับ ถ้าบูทได้ ก็ลุยต่อเรื่อยๆ
                              2.เลือกต่ำสุดไว้ก่อนครับแล้วค่อยๆเพิ่ม
                              3. เอาต่ำสุดไว้ก่อนเช่นกันครับ
                              4. เอาตรงกลางไว้ก่อนครับผม

ส่วนPSU น่ากลัวแต่ไม่มากนักครับ ถ้ามันเริ่มป่วยก็แกะกระดุมเมนบอร์ดปรับใหม่ครับผม
                              เรื่อยๆครับ ไม่ต้องกลัว ยกเว้นตอนฝนตกอิอิ

up
                              ขอบคุณครับผม

Originally posted by Darksis View Post
                              1.raid คืออะไร
                              2.ต่อ riad แล้วดีอยากไร
                              3. HDD SATA2 80+320 gb ต่อraid ได้ไหม ต่อแบบไหนบ้าง
                              4. ต้องมีอุปกรณ์ Raidไหม
                              5. ต่อ raid มีผลข้างเคียงไรไหมครับ
                              6. ต่อแล้วได้ไรบ้าง

สั้นๆได้ใจความ ขอบคุณครับ
                              1.Raid คือการระดมพล เรียงทัพกันเข้าไป (แปลตรงตัว) ส่วนความสามารถนั้นคือ การต่อ HDD ตั้งแต่2ตัวขึ้นไปเพื่อให้มันทำงานอย่างที่เราต้องการได้มากขึ้นครับผม
                              2(ตอบพร้อมข้อ5).ต่อRaid แล้วดีมากครับ โดยRaidที่ใช้กันทั่วไปมี 3 Raid คือ 0 1 และ 10 ครับ
                              Raid0 = การเพิ่มความเร็วHDD จะคิดว่าทั้งสองคือลูกเดียวกัน และเขียนพร้อมกัน ทำให้ความเร็วเป็นแบบ Dual (ถ้าหลายตัวก็เขียนพร้อมกันหมด) แต่ข้อเสียคือ เพราะมันคิดว่าเป็นตนเองเป็นลูกเดียวกัน ทำให้เวลาแยกทางกัน(ถอดลูกใดลูกหนึ่งออก) ข้อมูลที่เขียน จะแยกนำมาใช้งานไม่ได้เลย เนื่องจากDATA ของไฟล์แยกไปอยุ่คนละ HDD กันครับผม เช่น ผมพิมพ์ qawsedrftgyhujikol แล้วต่อ Raid0 ไว้ HDDตัวแรกทำหน้าที่บันทึกอักษรคี่HDDตัวสองบันทึกอักษรคู่ HDDตัวแรก ก็จะมี q w e r t y u i o อยู่ ตัวสองมี a s d f g h j k l อยู่ ซึ่งเวลาอ่าน ต้องนำมาอ่านด้วยกัน ถ้าแยกกันก็จะอ่านไม่ได้ครับผม

Raid1=การต่อHDD ให้มีหน้าที่เหมือนเป็นกระจกซึ่งกันและกัน(เหมาะสำหรับเซอเวอร์ต่างๆ) เวลาทำงาน HDDทั้ง2ตัว จะทำหน้าที่เหมือนกระจกซึ่งกันและกัน ถ้าเรา เซฟหนังไว้ที่ HDDตัวแรก ตัวสองก็จะทำการเขียนบันทึกพร้อมตัวแรกด้วย ใช้ป้องกันHDDตัวใดตัวหนึ่งเสีย อีกตัวก็ยังคงมีสำรองอยุ่นั่นเอง
                              ส่วนข้อเสียคือ ความเร็วและขนาดของHDD ซื้อ 2tb มา2 ตัว แทนที่จะได้ใช้ 4tb ก็ได้ใช้ 2tb เหมือนเดิมนั่นเอง

Raid10= การต่อผสมกันของ Raid1 และ0 จำเป็นต้องใช้ HDD3 ลูกขึ้นไปเพื่อประสิทธิภาพที่เห็นผล

3.ได้ครับ
                              4.ไม่ต้องมีครับ
                              6.ตามข้อ2ครับ

ปล.ขออภัยที่ไม่ค่อยสั้นนะครับ

Comment

• 1.อยากได้วิธีการ raid ครับพี่รันจัง ถ้าพี่ไม่สะดวกมาก ก็แปะลิงค์ได้เลยคับ
                                2.แล้วถ้าผมต่อ raid เนี่ย ผมควรต่อ raid ไหนดี
                                3.asrock 970 ex4 ทำ raid ได้ไหมคับ
                                4.ผมทำ raid เครื่องต้องฟอร์แมตไหม
                                5. ผมโหลดวิน 7 ultiamte 64bit มา ผมจะฟอร์แมตติดตั้งใหม่ แล้วทำ raid เลย มันมีวิธี ลงวินแล้วก็Raid ไปพร้อมกันเลยไหมครับ
                                6. ถ้าได้วิธี Raid หลายโปรแกรมจะดีมากครับพี่รันจัง

ขอบคุณมากนะครับ พี่ อยากรู้อยากลอง เรื่อง raid ว่าไวขึ้นไหม
                                Last edited by Darksis; 9 Apr 2012, 00:39:58.

Comment

Working...
                                X