Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• up

Comment

• Originally posted by sperrr View Post
      ผมตัดใจละครับทนใช้ไปแบบไม่มีเสียงเนี่ยแหละ
      จะกลับไปใช้ xp ก็กะไรอยู่พึ่งใช้ไม่ถึง7วัน (เสียเวลาโหลดตั้งนาน ใช้ให้คุ้มหน่อย)
      ตอนนี้เล่นเกมแบบไม่มีเสียง แต่สนุกมากมายเลยครับ สนุกตรงที่ลุ้นว่ามันจะมาแอบตุ๊ยหลังเราตอนไหน แถมรู้สึกว่าหูไม่อื้อเหมือนก่อนละ
      ในบางครั้งข้อเสียกลับกลายเป็นข้อดีได้ ..ก็ดีไปอีกแบบ
      เป็นแบบผมป่าวไม่รู้ ถ้ามีต่อ จอ hdmi ไว้ มันไปเลือกออก digital ไปกะจอ ต้องไปเลือก ให้มันปล่อยมาลำโพง

Comment

• ถามหน่อยครับผม

ช่องเสียบฟ้าๆยาวๆ ซ้ายสุด เอาไว้ทำอะไรได้ครับ

Comment

• Originally posted by mrggns View Post
          up
          ขอบคุณครับ

Originally posted by aon500 View Post
          เป็นแบบผมป่าวไม่รู้ ถ้ามีต่อ จอ hdmi ไว้ มันไปเลือกออก digital ไปกะจอ ต้องไปเลือก ให้มันปล่อยมาลำโพง
          เอ อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจ ขอบคุณมากๆเลยครับ ที่อุตส่าช่วยแนะแนวทาง ต้องรอท่าน sperrr ลองดู
          ขอบคุณมากๆอีกทีครับ
          Originally posted by aon500 View Post
          ถามหน่อยครับผม

ช่องเสียบฟ้าๆยาวๆ ซ้ายสุด เอาไว้ทำอะไรได้ครับ

[ATTACH=CONFIG]1628991[/ATTACH]
          เป็นสลอท PCI ครับผม ใช้ในการเสียบพอตต่างๆ ที่รองรับ PCI เช่นพวก การ์ดแลน หรือ ซาวด์การ์ดครับผม
          สงสัยอะไรสอบถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ

Comment

• เสร็จแล้วครับพี่รันจัง งานที่ทำมาตลอด 4 5 วัน วงโยธวาทิตและคณาจารย์พึ่งออกจากโรงเรียนไปส่งเสด็จครั้งสุดท้าย เมื่อครั้งก่อนๆผมอยู่ ม.ต้น คิดว่าการรับเสด็จเป็นอะไรที่น่าเบื่อมากๆเลย สมเด็จพระเทพฯ ไกล มองไม่เห็น แต่หลังจากม.3มาก็พึ่งรู้ว่า เวลาที่เราจะเรียนอยู่โรงเรียนนี้น้อยลงไปทุกที ยิ่ง ม.ปลายแล้วด้วย การรับเสด็จพระเทพ อาจจะไม่มีอีกแล้ว หรือจะเป็นการถวายงานอย่างใกล้ชิด ที่มีครั้งเดียวในชีวิต ก็คงไม่มีโอกาส

4-5 วันที่ผ่านมา ขอบอกว่าเหนื่อยครับ แต่สมเด็จพระเทพ ท่านเหนื่อยกว่า เวลาน้องๆที่มา่ช่วยผมก็บอกว่า "สมเด็จพระเทพท่านทรงงานหนักกว่าเราอีกน่ะ ทนหน่อย" ประโยคนี้แหละครับ ผ่านมากี่ปีๆ รุ่นพี่ก็พูดแบบนี้ทุกคน เหนื่อยเหงื่อออกก็ยืนได้ รอได้ เพื่อท่าน......

แหม จะมาดราม่าใส่ก็กระไรอยู่เนอะพี่รันจัง ซอรี่จริงๆ ฮะๆ ตอนนี้เก็บตัง คาดว่ารอ ivy ครับผม ฮี่ๆ พึ่งถอยคอมใหม่ไม่ถึงปีจะเปลี่ยนอีกแ้ล้ว แย่จริงเลยผม

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
              เสร็จแล้วครับพี่รันจัง งานที่ทำมาตลอด 4 5 วัน วงโยธวาทิตและคณาจารย์พึ่งออกจากโรงเรียนไปส่งเสด็จครั้งสุดท้าย เมื่อครั้งก่อนๆผมอยู่ ม.ต้น คิดว่าการรับเสด็จเป็นอะไรที่น่าเบื่อมากๆเลย สมเด็จพระเทพฯ ไกล มองไม่เห็น แต่หลังจากม.3มาก็พึ่งรู้ว่า เวลาที่เราจะเรียนอยู่โรงเรียนนี้น้อยลงไปทุกที ยิ่ง ม.ปลายแล้วด้วย การรับเสด็จพระเทพ อาจจะไม่มีอีกแล้ว หรือจะเป็นการถวายงานอย่างใกล้ชิด ที่มีครั้งเดียวในชีวิต ก็คงไม่มีโอกาส

4-5 วันที่ผ่านมา ขอบอกว่าเหนื่อยครับ แต่สมเด็จพระเทพ ท่านเหนื่อยกว่า เวลาน้องๆที่มา่ช่วยผมก็บอกว่า "สมเด็จพระเทพท่านทรงงานหนักกว่าเราอีกน่ะ ทนหน่อย" ประโยคนี้แหละครับ ผ่านมากี่ปีๆ รุ่นพี่ก็พูดแบบนี้ทุกคน เหนื่อยเหงื่อออกก็ยืนได้ รอได้ เพื่อท่าน......

แหม จะมาดราม่าใส่ก็กระไรอยู่เนอะพี่รันจัง ซอรี่จริงๆ ฮะๆ ตอนนี้เก็บตัง คาดว่ารอ ivy ครับผม ฮี่ๆ พึ่งถอยคอมใหม่ไม่ถึงปีจะเปลี่ยนอีกแ้ล้ว แย่จริงเลยผม
              ดีแล้วครับผม เป็นหนึ่งในความทรงจำและประสพการณ์ที่ดีที่สุดเท่าที่จะได้พบมาเลย
              อย่างน้อยๆ ในครั้งหนึ่งของชีวิตก็มีโอกาสได้สัมผัสกับท่าน

อิอิ ส่วนเรื่องivy ออกมา ก็ต้องรออีกหน่อยกว่ารุ่นต่ำจะออกครับผม นานเลย

Comment

• ดีแล้วครับผม เป็นหนึ่งในความทรงจำและประสพการณ์ที่ดีที่สุดเท่าที่จะได้พบมาเลย
                อย่างน้อยๆ ในครั้งหนึ่งของชีวิตก็มีโอกาสได้สัมผัสกับท่าน

อิอิ ส่วนเรื่องivy ออกมา ก็ต้องรออีกหน่อยกว่ารุ่นต่ำจะออกครับผม นานเลย
                เรื่องสิพี่ ระดับนี้แล้ว ข้ามจาก X3450 ไปรุ่นต่ำๆได้ไง ไปรุ่นกลางๆอย่าง i5 เลย = =" ตังอะมีป่าว สงสัยต้องเก็บอีก 555+

Comment

• รบกวนช่วยดู Spec 2 แบบนี้ทีครับ เนื่องจากงบจำกัดได้เท่านี้ไม่สามารถดิ้นได้แล้ว T-T
                  ตัดต่อไปตัดต่อมา ได้มาในรูปแบบนี้ครับ ช่วยตัดสินใจที

แบบที่ 1
                  AMD FX-4100 (Box, Dcom/Com7) 3.60 GHz
                  ASUS M5A78L-M LX "DCOM/Synnex"
                  DDR3(1600) 4GB. Kingston Hyper-X "Dcom"
                  500 GB. SATA-III Western (16MB., Blue, Synnex/Com7) 7200RPM
                  1GB (V) PCIe ATi 6670 "XFX" HDMI 1GB * DDR5 *
                  (SATA-BP) DVD RW 24x LITE-ON รุ่น iHAS124 (DCOM)
                  PS (FULL) 530W. RAIDMAX (Box/Cable) 530 w. * Fan 12 cm. *
                  Case (NP) Gtech SW-1009WB (White-Black)
                  LED (Backlight) 20" LG E2041T-BNX (DVI, B) 1600 x 900

แบบที่ 2
                  AMD FX-4100 (Box, Dcom/Com7) 3.60 GHz
                  ASUS M5A88-M EVO "DCOM/Synnex"
                  DDR3(1600) 4GB. Kingston Hyper-X "Dcom"
                  500 GB. SATA-III Western (16MB., Blue, Synnex/Com7) 7200RPM
                  1GB (V) PCIe ATi 6670 "XFX" HDMI 1GB * DDR5 *
                  (SATA-BP) DVD RW 24x LITE-ON รุ่น iHAS124 (DCOM)
                  Tsunami X Magic (Black) Blue LED 580 w. * 2 Fan (8cm.12cm.) *
                  LED (Backlight) 20" LG E2041T-BNX (DVI, B) 1600 x 900

ทั้ง 2 แบบต่างกันที่ Case แบบมี Power Supply ในตัว กับแบบซื้อแยกกัน
                  แล้วก็ต่างกันที่ Mainboard เพื่อให้ได้ราคาที่เท่าๆกัน

การใช้งาน ใช้เล่นเกมส์ Online พวก Mu,Yulgang ประมาณนี้ครับ
                  ดูหนัง และ โหลด Bit บ้างเล็กน้อย
                  หนักไปทางเล่นเกมส์กับใช้งาน Ms Office ครับ

ขอบคุณในคำตอบล่วงหน้าครับ^^

Comment

• up

Comment

• up

Comment

• เสียงมาล่ะครับเครื่องผม เลยขอมาแน่ะนำ...(^^)
                        1. โหลด driver (หาตามชื่อบอร์ดของท่าน เอาเฉพาะเสียงนะครับไม่ต้องเอามายกชุด)>>http://www.asus.co.th/Motherboards/
                        2. โหลดเสร็จ แตกไฟล์ แล้วติดตั้งซะ พอติดตั้งเสร็จมันก็จะ รีเครื่อง
                        3. ในข้อที่ 3. นี้สำหรับคนที่มี driver เสียง ตัวเก่าอยู่ให้ถอนออกให้หมด แล้วก็ Shut down
                        4. ถอด การ์ดเสียง ออก แล้วเสียบกับ M/B แทน
                        5. เปิดเครื่อง คลิกขวา >> play back devices >> หัวข้อ play back คลิกขวาที่ speakers เลือก Enable >> หัวข้อ Recording คลิกขวา Line in เลือก Enable
                        6. กด OK แล้ว เสียง ก็จะกลับมา
                        ตอนนี้ผมใช้จาก M/B อยู่ ถอด การ์ดเสียง ไม่ใช้แม่งเลย (มันไม่รักดี) แต่คุณภาพเสียงแถบไม่ต่างกันเลยระหว่างเสียบจาก M/B กับ การ์ดเสียง (คิดไปเองรึปล่าวก็ไม่รู้ แต่ผมไม่ซีเรียสขอแค่มีเสียงออกมาก็ใช้ได้ล่ะ)
                        พอดีสักประมาณ 5 ทุ่ม เพื่อนชวนเล่นเกมส์ เซ็งมากเล่นไม่มีเสียง เลยโมโหลอง งัดๆแงะๆ ดูปรากฏว่ามันใช้ได้แฮะ เลยเอามาแบ่งปันครับ...อิอิ
                        ใครที่ประสบพบเจอกับปัญหานี้ก็ลองๆทำดูนะครับ โชคดีจริงๆที่ได้เสียงกลับมาคิดถึงแทบจะขาดใจ 555+ ตอนแรกว่าจะตัดใจลง XP ละเชียว
                        --รู้สึกดีใจอธิบายออกมาเป็นคำพูดไม่ได้เลย-->จริงๆนะเนี้ย

Comment

• ดัน กัน เข้าไป ตก แล้ว จะ เสีย ใจ

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
                            เรื่องสิพี่ ระดับนี้แล้ว ข้ามจาก X3450 ไปรุ่นต่ำๆได้ไง ไปรุ่นกลางๆอย่าง i5 เลย = =" ตังอะมีป่าว สงสัยต้องเก็บอีก 555+
                            ฮาครับผม ลุยเล้ยยยย
                            คาดว่าตัวละ 8000+ ชัวๆครับ I5 Ivy เอิ้ก

Originally posted by LasTSTeP View Post
                            รบกวนช่วยดู Spec 2 แบบนี้ทีครับ เนื่องจากงบจำกัดได้เท่านี้ไม่สามารถดิ้นได้แล้ว T-T
                            ตัดต่อไปตัดต่อมา ได้มาในรูปแบบนี้ครับ ช่วยตัดสินใจที

แบบที่ 1
                            ASUS M5A78L-M LX "DCOM/Synnex"
                            PS (FULL) 530W. RAIDMAX (Box/Cable) 530 w. * Fan 12 cm. *
                            Case (NP) Gtech SW-1009WB (White-Black)

แบบที่ 2
                            ASUS M5A88-M EVO "DCOM/Synnex"
                            Tsunami X Magic (Black) Blue LED 580 w. * 2 Fan (8cm.12cm.) *

ทั้ง 2 แบบต่างกันที่ Case แบบมี Power Supply ในตัว กับแบบซื้อแยกกัน
                            แล้วก็ต่างกันที่ Mainboard เพื่อให้ได้ราคาที่เท่าๆกัน

การใช้งาน ใช้เล่นเกมส์ Online พวก Mu,Yulgang ประมาณนี้ครับ
                            ดูหนัง และ โหลด Bit บ้างเล็กน้อย
                            หนักไปทางเล่นเกมส์กับใช้งาน Ms Office ครับ

ขอบคุณในคำตอบล่วงหน้าครับ^^
                            ขออภัยที่ตอบช้ามากๆเลยนะครับ เนื่่องจากทำงานมาเยอะมากเลย
                            ถ้าเน้นเล่นเกมส์ออนไลน์ เสป็คนี้ถือว่าโอเคเลยนะครับผม ผ่านเลย
                            ถ้ามองจากรูปงบ อยากจัดใหม่จังเลยครับผม แต่อาจจะเกินงบได้ ถ้าอนาคตสามารถเปลีย่น PSU ได้ ก็เปลี่ยนนะครับ จะเวิร์คขึ้นมาก
                            ถ้าเอา ก็แนะนำ Set2 ก่อนเลยครับผม ตามนั้น แล้วอนาคต เปลี่ยน PSU ใหม่ครับ

หรือให้จัดอีกเซ็ตแบบประหยัดงบ แต่ทำงานได้เท่าๆกัน ยกเว้นว่าเล่น Yulgang เกิน 6 จอ อันนี้อาจจะสู้ไม่ได้ครับผม
                            A6-3500 = 2400
                            Asrock A75-Pro4 = 3300
                            KingstonHyperX 2gb*2 = 1000
                            WDBLUE500gb = 2500
                            DVD24x = 600
                            TsunamiXMagic = 1200
                            LED AOC 21.5" = 3800 หรือ 23" = 4400
                            รวม 14800 บาท
                            อันนี้จัดเผื่อเลือกครับผม เพราะ อนนี้เหมาะกับงานโหลดบิทเล่นออนไลน์ ไม่ต้องอัดการ์ดจอ ก็เล่นออนไลน์ลื่นนนนน สุดๆครับผม
                            สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลยนะครับ

Originally posted by mrggns View Post
                            up
                            Originally posted by mrggns View Post
                            up
                            ขอบคุณ X2 นะครับผม

Originally posted by sperrr View Post
                            เสียงมาล่ะครับเครื่องผม เลยขอมาแน่ะนำ...(^^)
                            1. โหลด driver (หาตามชื่อบอร์ดของท่าน เอาเฉพาะเสียงนะครับไม่ต้องเอามายกชุด)>>http://www.asus.co.th/Motherboards/
                            2. โหลดเสร็จ แตกไฟล์ แล้วติดตั้งซะ พอติดตั้งเสร็จมันก็จะ รีเครื่อง
                            3. ในข้อที่ 3. นี้สำหรับคนที่มี driver เสียง ตัวเก่าอยู่ให้ถอนออกให้หมด แล้วก็ Shut down
                            4. ถอด การ์ดเสียง ออก แล้วเสียบกับ M/B แทน
                            5. เปิดเครื่อง คลิกขวา >> play back devices >> หัวข้อ play back คลิกขวาที่ speakers เลือก Enable >> หัวข้อ Recording คลิกขวา Line in เลือก Enable
                            6. กด OK แล้ว เสียง ก็จะกลับมา
                            ตอนนี้ผมใช้จาก M/B อยู่ ถอด การ์ดเสียง ไม่ใช้แม่งเลย (มันไม่รักดี) แต่คุณภาพเสียงแถบไม่ต่างกันเลยระหว่างเสียบจาก M/B กับ การ์ดเสียง (คิดไปเองรึปล่าวก็ไม่รู้ แต่ผมไม่ซีเรียสขอแค่มีเสียงออกมาก็ใช้ได้ล่ะ)
                            พอดีสักประมาณ 5 ทุ่ม เพื่อนชวนเล่นเกมส์ เซ็งมากเล่นไม่มีเสียง เลยโมโหลอง งัดๆแงะๆ ดูปรากฏว่ามันใช้ได้แฮะ เลยเอามาแบ่งปันครับ...อิอิ
                            ใครที่ประสบพบเจอกับปัญหานี้ก็ลองๆทำดูนะครับ โชคดีจริงๆที่ได้เสียงกลับมาคิดถึงแทบจะขาดใจ 555+ ตอนแรกว่าจะตัดใจลง XP ละเชียว
                            --รู้สึกดีใจอธิบายออกมาเป็นคำพูดไม่ได้เลย-->จริงๆนะเนี้ย
                            โอยินดีด้วยนะครับผม ที่เป็นการชี้แนะแนวทางได้ดีเลย เป็นวิธีการ Trying And Error ที่แจ่มมากๆครับผม
                            ดีใจด้วยนะครับ เป็นประโยชน์ให้ท่านอื่นได้อีกด้วยครับผม

Originally posted by ritalinn View Post
                            ดัน กัน เข้าไป ตก แล้ว จะ เสีย ใจ
                            อุ้ววว ขอบพระคุณครับผม อิอิ

Comment

• 123

Comment

• แวะมาเยี่ยมชมกะทู้ดีๆมีสาระดีกว่านั่งดูนักการเมืองเกรียน

Comment

Working...
                                X