Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คิดได้แบบนั้น ขายคอมทิ้งเข้าป่า เอ้ย
    ขาย CPU MB VGA ซื้อ A6-3500 2370+ AsrockA75PRO4 3330 ครับ คุ้ม อิอิ ล้อเล่นนะ แต่เอาจริงก็ได้
    ไม่ไว้ใจเลยครับ ตระกูลใหม่ของ AMD 555+

Comment

• up

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
        ไม่ไว้ใจเลยครับ ตระกูลใหม่ของ AMD 555+
        APU เขายอมรับทั่บ้านทั่วเมืองแล้วครับ อิอิ
        http://www.notebookcheck.net/Mobile-...st.2436.0.html
        ลองดูCPU ตัวที่40 ที่ติดเข้ามาในแร๊งกิ้งสิครับ เอิ้ก ราคาแค่ตัวละ 4800 มาได้ไง

Originally posted by mrggns View Post
        up
        ขอบคุณครับผม

Comment

• up

Comment

• เมา ทุก วัน เลย เรา เเต่ ก็ ดัน เข้า ไป

Comment

• อ้าวไม่ได้เข้ามาวันเดียวไหงมีแต่เบื่อคอม คุณมาร์คจะแบกกล้องท่องป่าเขาเอารูปถ่ายสวยๆมาแบ่งปันกันมั่งนะครับ

Comment

• Originally posted by abeachboy View Post
                อ้าวไม่ได้เข้ามาวันเดียวไหงมีแต่เบื่อคอม คุณมาร์คจะแบกกล้องท่องป่าเขาเอารูปถ่ายสวยๆมาแบ่งปันกันมั่งนะครับ
                จริงๆ ผมว่าธรรมชาติก็ดีนะครับ
                แต่ถ้าเข้าธรรมชาติมากๆไป ส่วนตัวผมก็รุ้สึกว่าชีวิตมันขาดอะไรไป
                ฮา สรุปผมยังติดคอมอยู่ เง้อ

ปล.สวัสดีครับคุณบ่าว อิอิ
                Originally posted by mrggns View Post
                up
                ขอบคุณครับ

Originally posted by ritalinn View Post
                เมา ทุก วัน เลย เรา เเต่ ก็ ดัน เข้า ไป
                เมาทุกวัน ระวังสุขภาพด้วยนะครับผม ดูแลร่างกายด้วย แฮะๆ

Comment

• สวัสดีครับ พอดีตอนนี้มีน้องสาวที่รู้จักกัน มาขอคำปรึกษาเรื่องจะจัดคอมใหม่ ผมเองก็รู้งูๆปลาๆ เลยจะมาขอคำแนะนำจากท่าน จขกท หน่อยนะครับผม อยากรบกวนท่านช่วยจัดสเปคคอม+จอ ที่อยุ่ในงบ 10000ถ้วนครับ ไม่จำกัดค่ายหรืออะไรทั้งนั้นครับ
                  ความต้องการก็ใช้งานทั่วไป ดูหนังฟังเพลงโหลดบิท เล่นเกมส์บ้างแต่ไม่มาก แต่เน้นส่วนใหญ่จริงๆก็คือเธอชอบดูอนิเมะแบบ HD น่ะครับ
                  ยังไง จขกทช่วยแนะนำทีนะครับ ถ้าเข้ามาตอบแล้ว ขออนุญาตเอากระทู้นี้ให้เธอดูเองเลยแล้วกันนะครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับท่าน

Comment

• Originally posted by Sir-Seplay View Post
                    สวัสดีครับ พอดีตอนนี้มีน้องสาวที่รู้จักกัน มาขอคำปรึกษาเรื่องจะจัดคอมใหม่ ผมเองก็รู้งูๆปลาๆ เลยจะมาขอคำแนะนำจากท่าน จขกท หน่อยนะครับผม อยากรบกวนท่านช่วยจัดสเปคคอม+จอ ที่อยุ่ในงบ 10000ถ้วนครับ ไม่จำกัดค่ายหรืออะไรทั้งนั้นครับ
                    ความต้องการก็ใช้งานทั่วไป ดูหนังฟังเพลงโหลดบิท เล่นเกมส์บ้างแต่ไม่มาก แต่เน้นส่วนใหญ่จริงๆก็คือเธอชอบดูอนิเมะแบบ HD น่ะครับ
                    ยังไง จขกทช่วยแนะนำทีนะครับ ถ้าเข้ามาตอบแล้ว ขออนุญาตเอากระทู้นี้ให้เธอดูเองเลยแล้วกันนะครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับท่าน
                    ยินดีครับผม รวมจอด้วยสินะครับ
                    เล่นเกมส์นิดหน่อยนี่ ออนไลนืหรือออฟไลน์หวังอนาคต หรือฟีเจอร์ใหม่ๆ ด้วยไหมครับ
                    ถ้าเอาพอดีๆ เล่นได้ที่ว่ามา เกมส์ออนไลน์สบายทุกเกมส์ ตามนี้เลยครับผม
                    ECS H61H2-M12 = 1450
                    Celeron G530 = 1320
                    DDR3(1333) 2GB. KingMax = 380
                    500 GB. SATA-III Western = 2600
                    Raidmax450w = 800
                    Case ตามชอบ = 800
                    LED 18.5" AOC E950SW = 2550
                    รวม 9900 บาท
                    ราคาร้าน ADVICE ครับผม
                    ถ้าหากเพิ่มงบได้อีกนิดหน่อย ก็แนะนำเป็น A6-3500 ราคา 2370+เมนบอร์ด ECS A55F-M3 = 1620บาท กำลังดีครับผม
                    หรือ จะเพิ่มแรมเป็น 4GB ก็ได้ของ Kingmax ตัวละ 620บาทครับผม
                    สงสัยอะไรสอบถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ ยินดีตอบเต็มที่ครับผม เพื่อให้ใช้เงินคุ้มที่สุดกับเม็ดเงินที่เสียไปครับ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                      ยินดีครับผม รวมจอด้วยสินะครับ
                      เล่นเกมส์นิดหน่อยนี่ ออนไลนืหรือออฟไลน์หวังอนาคต หรือฟีเจอร์ใหม่ๆ ด้วยไหมครับ
                      ถ้าเอาพอดีๆ เล่นได้ที่ว่ามา เกมส์ออนไลน์สบายทุกเกมส์ ตามนี้เลยครับผม
                      ECS H61H2-M12 = 1450
                      Celeron G530 = 1320
                      DDR3(1333) 2GB. KingMax = 380
                      500 GB. SATA-III Western = 2600
                      LED 18.5" AOC E950SW = 2550
                      รวม 9900 บาท
                      ราคาร้าน ADVICE ครับผม
                      ถ้าหากเพิ่มงบได้อีกนิดหน่อย ก็แนะนำเป็น A6-3500 ราคา 2370+เมนบอร์ด ECS A55F-M3 = 1620บาท กำลังดีครับผม
                      หรือ จะเพิ่มแรมเป็น 4GB ก็ได้ของ Kingmax ตัวละ 620บาทครับผม
                      สงสัยอะไรสอบถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ ยินดีตอบเต็มที่ครับผม เพื่อให้ใช้เงินคุ้มที่สุดกับเม็ดเงินที่เสียไปครับ
                      ตอบรวดเร็วทันใจมากเลยครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ

เล่นเกมส์ส่วนมากก็คงออนไลน์ทั่วๆไปน่ะครับ เกมส์ออฟไลน์ที่เน้นกราฟฟิคคงไม่ได้เล่นสักเท่าไร(ถึงเล่นคงปรับต่ำสุด) ฟีเจอร์ใหม่ๆ คงไม่มีอะไรสนใจเปนพิเศษน่ะครับ

ยังไงขอรบกวนถามเพิ่มเลยนะครับ หากเพิ่มงบไม่ได้จริงๆ เอาแค่ECS H61H2-M12 = 1450+
                      Celeron G530 = 1320 จะโอเคมั๊ยครับ ประสิทธิภาพเป็นยังไงบ้างครับ แล้วพอต่อความต้องการที่บอกไปรึเปล่าครับ รบกวนด้วยนะครับ

Comment

• up

Comment

• จะเปิดร้านคอมช่วยแนะนำด้วยครับ + HDD งบ 10000 บาท ไม่รวมจอ สนใจเป็นพวก A6 ครับ
                          Last edited by zoml3iee; 3 Mar 2012, 08:21:03.

Comment

• 3.ถ้าใช้จอแค่20" แช 256 พอเพียงครับผม
                            เล่นลื่นๆเลย แรม 2g*2 เร็วกว่า 4g ตัวเดียวพอสมควรครับ นึกภาพ ชาย2ที่กินอาหารจุ2กิโล กินแข่งกับชาย1คนที่ทานอาหารจุ4กิโล
                            ถ้าทั้ง2ฝ่าย แต่ละคนกินได้เร็วเท่ากัน ชาย2คนที่กินอาหารจุ จะกินหมดก่อน ครับ
                            ในกรณีแรม ก็จะเขียนข้อมูลได้ไวกว่าครับผม
                            การแชแรม 1G ไม่ได้มีผลทำให้เกมส์เร็วขึ้นเลยครับ (หลายๆท่านเข้าใจผิดกันเยอะ)
                            มันมีผลทำให้ใช้จอขนาดใหญ่ๆขึ้นแล้วไม่กระตุกครับ
                            แต่256MB ที่แชไป ใช้กับ 1600x900 ได้ลื่นๆ ถ้าแชเพิ่มก็เพิ่มแค่ 512 พอครับผม
                            A6-3500 ออนบอร์ด สำหรับร้านเกมส์
                            ทำไมการแชร์แรม 1 G กับ 512K ไม่มีผลครับ ช่วยอธิบายเพิ่มหน่อย
                            งั้นผมก็ไม่จำเป็นต้องใช้ราคาแพงๆสิครับ สามารถใช้ตัวถูกๆได้ใช่หรือเปล่าครับ

พอดีบอร์ดที่แนะนำผมมาไม่มีที่ advice

ใช้บอร์ดตัวไหนคุ้มค่าที่สุด ตัวไหนเหมาะสม (เน้นเกมส์ออนไลน์ แช็ดกล้อง Youtube และออฟฟิต)
                            ECS A55F-M3 =1620 (ใส่แรม DDR3 1333 กับ DDR3 1600 ใช้ได้2แบบเลยมั้ยครับ)
                            http://thesystem.co.th/prod_manager/...?code=A0047116
                            ASROCK A55M-HVS =1830 (ใส่แรม DDR3 1333 กับ DDR3 1600 ใช้ได้2แบบเลยมั้ยครับ)
                            http://thesystem.co.th/prod_manager/...?code=A0046076
                            GIGABYTE GA-A55M-DS2 =1820 (ใส่แรม DDR3 1333 กับ DDR3 1600 ใช้ได้2แบบเลยมั้ยครับ)
                            http://thesystem.co.th/prod_manager/...?code=A0047834
                            GIGABYTE GA-A75M-S2V =2630 (ใส่แรม DDR3 1333 กับ DDR3 1600 ใช้ได้2แบบเลยมั้ยครับ)
                            http://thesystem.co.th/prod_manager/...?code=A0044888

และแรมแบบไหนคุ้มค่าที่สุดและเร็ว
                            DDR3(1333) 2GB. Kingston 'Ingram/Synnex' ใช้ 2*2 =900
                            DDR3(1600) 2GB. Kingston Hyper-X ใช้ 2*2 =960
                            DDR3(1600) 4GB. Kingston Hyper-X ใช้ 2*2 =850

ช่วยหน่อยครับ จะสั่งของแล้ว
                            Last edited by basary10; 3 Mar 2012, 10:29:18.

Comment

• APU เขายอมรับทั่บ้านทั่วเมืองแล้วครับ อิอิ
                              http://www.notebookcheck.net/Mobile-...st.2436.0.html
                              ลองดูCPU ตัวที่40 ที่ติดเข้ามาในแร๊งกิ้งสิครับ เอิ้ก ราคาแค่ตัวละ 4800 มาได้ไง

อ่าๆ รอก่อน ซักเดือนการ์ดจอคงไปแน่ๆ อยากได้บอร์ดดำๆจัง T^T

Comment

• Originally posted by mrggns View Post
                                up
                                ขอบคุณครับ

Originally posted by zoml3iee View Post
                                จะเปิดร้านคอมช่วยแนะนำด้วยครับ + HDD งบ 10000 บาท ไม่รวมจอ สนใจเป็นพวก A6 ครับ
                                ไม่ทำระบบDiskLess หรอครับผม จะได้ประหยัดๆไปได้อีก แต่ถ้าเอารวมจริงๆตามนี้ครับ
                                ECS A55F-M3 = 1620
                                A6-3500 = 2370
                                DDR3(1333) 4GB. KingMax = 620
                                รวม 8810 บาท
                                ตามนี้ครบคุ้มครับผม เล่นออนไลน์บนประเทศไทยได้ทุกเกมส์ในตอนนี้แน่นอนครับผม
                                สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลยนะครับ

Originally posted by basary10 View Post
                                A6-3500 ออนบอร์ด สำหรับร้านเกมส์
                                ทำไมการแชร์แรม 1 G กับ 512K ไม่มีผลครับ ช่วยอธิบายเพิ่มหน่อย
                                งั้นผมก็ไม่จำเป็นต้องใช้ราคาแพงๆสิครับ สามารถใช้ตัวถูกๆได้ใช่หรือเปล่าครับ

พอดีบอร์ดที่แนะนำผมมาไม่มีที่ advice

ใช้บอร์ดตัวไหนคุ้มค่าที่สุด ตัวไหนเหมาะสม (เน้นเกมส์ออนไลน์ แช็ดกล้อง Youtube และออฟฟิต)
                                ECS A55F-M3 =1620 (ใส่แรม DDR3 1333 กับ DDR3 1600 ใช้ได้2แบบเลยมั้ยครับ)
                                http://thesystem.co.th/prod_manager/...?code=A0047116
                                ASROCK A55M-HVS =1830 (ใส่แรม DDR3 1333 กับ DDR3 1600 ใช้ได้2แบบเลยมั้ยครับ)
                                http://thesystem.co.th/prod_manager/...?code=A0046076
                                GIGABYTE GA-A55M-DS2 =1820 (ใส่แรม DDR3 1333 กับ DDR3 1600 ใช้ได้2แบบเลยมั้ยครับ)
                                http://thesystem.co.th/prod_manager/...?code=A0047834
                                GIGABYTE GA-A75M-S2V =2630 (ใส่แรม DDR3 1333 กับ DDR3 1600 ใช้ได้2แบบเลยมั้ยครับ)
                                http://thesystem.co.th/prod_manager/...?code=A0044888

และแรมแบบไหนคุ้มค่าที่สุดและเร็ว
                                DDR3(1333) 2GB. Kingston 'Ingram/Synnex' ใช้ 2*2 =900
                                DDR3(1600) 2GB. Kingston Hyper-X ใช้ 2*2 =960
                                DDR3(1600) 4GB. Kingston Hyper-X ใช้ 2*2 =850

ช่วยหน่อยครับ จะสั่งของแล้ว
                                ครับผม แรมบนการ์ดจอ หรือที่แชให้การ์ดจอไปมันเอาไว้พักข้อมูลการสร้างเส้นภาพต่างๆ ซึ่ง ความต้องการของจอ ในช่วงการกระทำต่อ1FPS โดยประมาณ ถ้าเอาแค่ เกมส์เกมส์เดียวเลยนะครับ ยกตัวอย่างจอ 1600*900 ใน1 ภายใน1FPS โดยไม่มีการเปิดคำนวนAA Vsyn PhysicX จะมีการใช้คำสั่งสร้างเม็ดPixel 1440000 จุดครับผม
                                ทีนี้ ในแต่ละจุด จะใช้คำสั่ง แล้วแต่ตัวมันในการสั่งในการสร้างสี อาจจะสมมุติสัก32bit ต่อ1pixel
                                ก็ใช้ข้อมูลไปทั้งสิ้น 5.4931640625 หรือ 5.5MB โดยประมาณ (อย่างลืมว่านี่ยังไม่ได้ไปคำนวนพวก AA Vsyn PhysicX นะครับ และคำนวนแค่จอเดียว พักไม่ถึงเสี้ยววิมันก็โยนทิ้งออกจากแรมบนการ์ดจอหมดแล้ว) และอย่าลืมว่าเล่นเกมส์ กับ พื้นหลังwindow ก็ทำงานคนละส่วนกัน ก็ต้องมีการเว้นพักข้อมูล
                                ทีนี้ ถ้าใช้พวก AA Vsyn PhysicX เข้าไปด้วย อันนี้ก็เพิ่มเข้าไปอีกมากครับ
                                แต่ถ้าเล่นแค่ทีละเกมส์ ยังไงก็ไม่เกิน 256MB อยุ่ดีสำหรับจอที่ใช้ความละเอียดไม่ถึง 1600x900 ครับผม

ส่วนคำถามที่ไม่จำเป็นต้องใช้ราคาแพงๆ นี่หมายถึงแรมหรือป่าวครับ
                                ถ้าหมายถึงแรม ก็ ใช่ครับผม

บอร์ดของ AMD FM1 ทุกตัวใช้บัสแรม 1600 ได้เลย สบายๆครับผม ถ้าจ่ายไหว DDR3(1600)2gb. kingstonHyperX *2 = 960 คุ้มสุดครับ
                                เมนบอร์ด ถ้าอัพไหว ก็ AsrockA55M-HVS = 1830บาท
                                แต่ถ้าอยากประหยัด ECS A55F-M3 ก็พอใช้ได้ครับ ลองจัดมาก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลยนะครับผม

Originally posted by Darksis View Post
                                อ่าๆ รอก่อน ซักเดือนการ์ดจอคงไปแน่ๆ อยากได้บอร์ดดำๆจัง T^T
                                ครับผม รอต่อไป อิอิ บอร์ดดำๆ ต้องพวก Asrock Gen3 หล่ออย่างแรง

Comment

Working...
                                X