Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอบคุณคร้าบผม สอบถามอีกนิดครับ ตัว 6950 กับ 570 เนี่ยประสิทธิภาพมันใกล้เคียงกันรึเปล่าครับ?

แล้วตัว 560 ti กับ 570 ไม่ได้ oc เนี่ย อันไหนแรงกว่าอะครับ?

อีกคำถามครับ คือใน บอร์ดมันเขียนตรง RAM ว่า
    4 x DIMM, Max. 16GB, DDR3 2000(O.C.) 1600(O.C.)/1333/1066 Hz ECC, Non-ECC
    ตรงบัส 1600 แล้วมี O.C. ต่อท้ายเนี่ย ผมต้องทำอะไรรึเปล่าครับเพื่อที่จะใช้ RAM 1600 ได้ ต้อง OC ยังไงหรอครับ ผมทำไม่เป็น T^T

เพิ่มเติมอีกคำถามครับตรง บอร์ด มันมีอีกช่องนึงคือ expansion slot ผมยกตัวอย่างนะครับ เช่น
    3 x PCIe 2.0 x16 (dual x16 or x16, x8, x8) 1 x PCIe 2.0 x16 (x4 mode) 1 x PCIe 2.0 x1 1 x PCI
    อันนี้มันหมายความว่าอย่างไรหรอครับ แล้ว แต่ละช่องมันใช้กับอะไรหรอครับ อย่างเช่น VGA มันใช้กับ slot ไหนหรอครับ

ขอบคุณมากครับ และก็ขออภัยที่ถามเยอะไปนิด ขอบคุณอีกครั้งครับ
    Last edited by chowwoyzz; 27 Jan 2012, 10:32:00.

Comment

• ผมเพิ่งมาอ่านกระทู้นี้ครับ แจ๋วเลย สงสัยนิดนึงครับว่า การ์ดจอ ref หรือ non ref ที่เป็นแบบแท้กับเทียม คุณภาพแตกต่างกันยังไงครับ ของเทียมไม่จำเป็นว่าจะด้อยกว่าของแท้ใช่ไม๊ครับ (เพราะขึ้นกับว่าใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง เกรดดีขึ้นหรือแย่กว่าเดิมก็เป็นได้) ผมเข้าใจถูกไม๊ครับ

ขออีกคำถามนึงครับ
      การจัด spec คอม สำหรับการทำงานทั่วไป หรือการเล่นเกมส์ หรือการเล่น multimedia ต่างๆ มีวิธีการพิจารณาเลือกของแต่ละชิ้นอย่างไรในแต่ละการใช้งานครับ (สมมุติว่างบประมษรเท่าๆ กันทั้งหมด) ชุดแบบไหนควรเน้นอะไรเป็นพิเศษบ้าง ฯลฯ

ขอบคุณครับ

Comment

• จากข้อความที่ขอรบกวนคุณ Runshana เรื่องคอมราคาประมาณ 10,000 ครับ
        ได้รับคำตอบแล้วครับ ต้องขอขอบพระคุณมากครับ
        เกิน 10,000 บาทมานิดหน่อย แต่ไม่เป็นไรครับ
        เดี๋ยวให้น้องผมเก็บตังค์มาผ่อนจ่ายคืนเฉพาะส่วนเกิน 10,000 นึง อิอิ

Comment

• Originally posted by win22222 View Post
          อยากบอกว่าเกมส์นี้ล่ะที่แพงถ้าทำงานน่ะ งบสบายๆประหยัดเลยล่ะ
          แต่พอเล่นเกมส์ทีนี้เพียบ ฮ่าๆๆๆๆ
          ผมก็ว่างั้นล่ะครับ ว่าเล่นเกมส์นี่ล่ะตัวแพงเลย ถ้าืำงานแล้วแพงยังพอว่าอะครับ
          เพราะมันก่อรายได้ เอามาเล่นเกมส์นี่ พอผ่านไปอีกสักพักก็คงต้อง upgrade แล้ว

Comment

• up

Comment

• Originally posted by chowwoyzz View Post
              ขอบคุณคร้าบผม สอบถามอีกนิดครับ ตัว 6950 กับ 570 เนี่ยประสิทธิภาพมันใกล้เคียงกันรึเปล่าครับ?

แล้วตัว 560 ti กับ 570 ไม่ได้ oc เนี่ย อันไหนแรงกว่าอะครับ?

อีกคำถามครับ คือใน บอร์ดมันเขียนตรง RAM ว่า
              4 x DIMM, Max. 16GB, DDR3 2000(O.C.) 1600(O.C.)/1333/1066 Hz ECC, Non-ECC
              ตรงบัส 1600 แล้วมี O.C. ต่อท้ายเนี่ย ผมต้องทำอะไรรึเปล่าครับเพื่อที่จะใช้ RAM 1600 ได้ ต้อง OC ยังไงหรอครับ ผมทำไม่เป็น T^T

เพิ่มเติมอีกคำถามครับตรง บอร์ด มันมีอีกช่องนึงคือ expansion slot ผมยกตัวอย่างนะครับ เช่น
              3 x PCIe 2.0 x16 (dual x16 or x16, x8, x8) 1 x PCIe 2.0 x16 (x4 mode) 1 x PCIe 2.0 x1 1 x PCI
              อันนี้มันหมายความว่าอย่างไรหรอครับ แล้ว แต่ละช่องมันใช้กับอะไรหรอครับ อย่างเช่น VGA มันใช้กับ slot ไหนหรอครับ

ขอบคุณมากครับ และก็ขออภัยที่ถามเยอะไปนิด ขอบคุณอีกครั้งครับ
              ถ้าว่ากัน 570 ออกจะชนะเยอะครับ ขนาดแปลงร่างยังแทบไม่ชนะเลยครับมีน้อยมากๆที่ 6950 ต่อยชนะ ครับผม
              ส่วน 560ti กับ 570 นี่ 570 แรงกว่าชัดเจนครับผมต่อให้ 560ti จะoc มาก็ตาม

ใช่ครับ ต้องไปปรับในไบออสให้มันเป็น 1600 ครับ ซึ่งส่วนใหญ่ ไม่ยากครับผม ปรับไฟเลี้ยงเล็กน้อยก็ได้ 1600 มาใช้แล้วครับ สำหรับบอร์ดที่ซัพพอต
              บางตัวตั้งออโต้ก็ได้แรมบัส 1600 มาใช้แล้วครับผม เข้าไปในไบออสลองหาส่วนของแรมดูครับ

ส่วนตรง นี้ ก็คือ เป็นตัวกำหนดความสามารถของ สลอท pci-e ครับ
              คือมีช่อง ใส่pci-e สลอทx16 ได้ 3ช่อง แต่ถ้าทำ dual จะกลายเป็นความเร็ว x8 x8
              และมี ช่องใส่x16 อีก1ช่อง ที่เสียบแล้วจะได้ความเร็วแค่ x4
              มี pci-e สลอท x1 ให้อีก1 ช่อง
              และ pci ธรรมดา 1 ช่องครับผม

สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลยนะครับ ยินดีครับ
              ขออภัยที่ตอบช้าครับผม

Originally posted by k.Bom View Post
              ผมเพิ่งมาอ่านกระทู้นี้ครับ แจ๋วเลย สงสัยนิดนึงครับว่า การ์ดจอ ref หรือ non ref ที่เป็นแบบแท้กับเทียม คุณภาพแตกต่างกันยังไงครับ ของเทียมไม่จำเป็นว่าจะด้อยกว่าของแท้ใช่ไม๊ครับ (เพราะขึ้นกับว่าใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง เกรดดีขึ้นหรือแย่กว่าเดิมก็เป็นได้) ผมเข้าใจถูกไม๊ครับ

ขออีกคำถามนึงครับ
              การจัด spec คอม สำหรับการทำงานทั่วไป หรือการเล่นเกมส์ หรือการเล่น multimedia ต่างๆ มีวิธีการพิจารณาเลือกของแต่ละชิ้นอย่างไรในแต่ละการใช้งานครับ (สมมุติว่างบประมษรเท่าๆ กันทั้งหมด) ชุดแบบไหนควรเน้นอะไรเป็นพิเศษบ้าง ฯลฯ

ขอบคุณครับ
              ถ้ามองง่ายๆก็
              การ์ด ref เทียม ก็คือ การ์ด ที่เอาของเดิมๆจากโรงงานมา แล้วเปลียน พวกพัดลม ซิงค์ต่างๆ ให้มันเย็นขึ้นครับผม หรืออาจจะทำให้ร้อนขึ้น แต่ปรับให้เสียงดังลดลง
              ส่วน non ref เทียม ก็สภาพภายนอกเหมือนเดิม แต่ลายวงจรภายใน โมมาใหม่ครับผม
              ส่วนใหญ่หลายๆค่ายจะไม่ทำให้แย่ลง แต่จะเปลีย่นจุดดีจุดด้อยให้ต่างกันออกไปครับผม

อีกคำถาม
              การ์ดทำงานทั่วไปแท้ๆ ภาพรวมขั้นต่ำคือ cpu 2core +ram2gb bus1333 ภาคจ่ายไฟกลางๆ ครับผม ไม่ต้องเน้นอะไรพิเศษ มากนัก
              เน้นเล่นเกมส์ ภาพรวมขั้นต่ำคือ VGA ครับ เน้นที่สุด รองลงมาก็ CPU+busของRam(แรมไม่ต้องเยอะแต่บัสเยอะๆ)+HDDไวๆ ไล่ตามลำดับครับ
              การเล่น multimedia ทั่วไป FULLHD ตอนนี้ 2core พอเพียง ถ้าเป็นกลุ่มชอบชมภาพยนตร์ไม่ถึงกับหูทอง ก็ขั้นต่ำ cpu2core+จอดีๆ+HDDเยอะๆ
              ถ้าหูทองก็ SoundCard เพิ่มเข้าไปครับผม

Originally posted by megared View Post
              จากข้อความที่ขอรบกวนคุณ Runshana เรื่องคอมราคาประมาณ 10,000 ครับ
              ได้รับคำตอบแล้วครับ ต้องขอขอบพระคุณมากครับ
              เกิน 10,000 บาทมานิดหน่อย แต่ไม่เป็นไรครับ
              เดี๋ยวให้น้องผมเก็บตังค์มาผ่อนจ่ายคืนเฉพาะส่วนเกิน 10,000 นึง อิอิ
              ครับผม ยินดีครับ สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลยนะครับ
              อิอิ ช่วยกันแบ่งเบาภาระครับผม ฮา
              Originally posted by megared View Post
              ผมก็ว่างั้นล่ะครับ ว่าเล่นเกมส์นี่ล่ะตัวแพงเลย ถ้าืำงานแล้วแพงยังพอว่าอะครับ
              เพราะมันก่อรายได้ เอามาเล่นเกมส์นี่ พอผ่านไปอีกสักพักก็คงต้อง upgrade แล้ว
              ใช่ครับ เกมส์นี่ 1-3ปีได้อัพ1ทีแน่ๆครับผม

Originally posted by mrggns View Post
              up
              ขอบคณครับผม

Comment

• up up up up

Comment

• CPU FX-4100 1 3,890
                  MAINBOARD ASUS M5A88-M 1 2,650
                  RAM 2GB-1333 GEIL ENHANCE CORSA CL9 (GEC32GB1333C9SC) 2 840
                  HARDDISK 500GB WESTERN SATA-III/6Gbs (WD5000AAKX) BLUE 1 2,590
                  LITE-ON 24X IHAS324 SATA (BOX-BLACK) 1 550
                  ASUS PCI-E ATI EAH6670/1GB/DIS DDR5 1 3,090
                  500w PLENTY SUPERBLACK 1 890
                  รวม 14500 จัด jib โอเคหรือยังครับ ?

Comment

• up

Comment

• Originally posted by abeachboy View Post
                      up up up up
                      ขอบคุณครับผม

Originally posted by Sweedszz View Post
                      CPU FX-4100 1 3,890
                      MAINBOARD ASUS M5A88-M 1 2,650
                      RAM 2GB-1333 GEIL ENHANCE CORSA CL9 (GEC32GB1333C9SC) 2 840
                      HARDDISK 500GB WESTERN SATA-III/6Gbs (WD5000AAKX) BLUE 1 2,590
                      LITE-ON 24X IHAS324 SATA (BOX-BLACK) 1 550
                      ASUS PCI-E ATI EAH6670/1GB/DIS DDR5 1 3,090
                      500w PLENTY SUPERBLACK 1 890
                      รวม 14500 จัด jib โอเคหรือยังครับ ?
                      โอเค แรงแจ่มแล้วครับ อิอิ
                      แต่เมนบอร์ดไม่มี USB3 นะครับผม ถ้าหาได้ เอา Asrock 880GMH/U3S3 คุ้มกว่า
                      Originally posted by mrggns View Post
                      up
                      ขอบคุณครับ

Comment

• มาดันแบบเงียบๆ มาทำงานวันเสาร์ด้วยล่ะ T.T

Comment

• ดันๆ

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
                            ดันๆ
                            Originally posted by win22222 View Post
                            มาดันแบบเงียบๆ มาทำงานวันเสาร์ด้วยล่ะ T.T
                            ขอบคุณครับผม อิอิ

Comment

• ขอบคุณเพื่อนที่แสนดีใน OCZ ทุกท่าน
                              สำหรับการดูแลซึ่งกันและกันที่ดีตลอดมานะครับ

Comment

• ได้ประโยชน์มากๆครับ

ชอบที่บอกว่า upgrade ยังไงได้อีกครับ

Comment

Working...
                                X