Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากถามเรื่องการระบายความร้อนระหว่าง เคสzalman z9+ กับ ttv3ใส่sink เพิ่ม อันไหนดีกว่ากันครับ

Comment

• Originally posted by ezygoon View Post
      อยากถามเรื่องการระบายความร้อนระหว่าง เคสzalman z9+ กับ ttv3ใส่sink เพิ่ม อันไหนดีกว่ากันครับ
      พอๆกันครับผม ต่างกันไม่เกิน 2องศาครับ แต่ Zalman จะดีกว่าหน่อย ใหญ่+โล่งกว่านิดๆครับ(ราคาก็เยอะกว่าหน่อยๆ)

Originally posted by Kinza7 View Post
      ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ (อันที่จริงวันนี้ก็ไปไล่ดู ที่ตัวเองถามไปเก่าๆ ปรากฎว่า ถามไปแล้วมีท่านมาร์คตอบให้ด้วยหล่ะ ขอบคุณมากๆครับ)^^
      ตปท. .... งั้นๆแหละครับอยู่บ้านสบายใจสุดจริงใหมครับ^^
      อิอิ ครับผม
      ผมก็อยากกลับบ้านไวๆเหมือนกัน แฮ่ๆ

Comment

• ถึงท่านรันจังง. ช่วยจัดงบ 27k รวมจอเน้นเร่นเกมส์กับบ งบ30k เน้นเกมส์ไห้หน่อยครับ ทั้ง2งบราคารวมจอด้วย
        ปล. ผมอยากได้ i5 2500k ยึดเป็นหลักกับ. Gtx560ti แค่นี้อะท่านยังไงรบกวนด้วยนะครับ
        เพราะงบประมาณจะมาแล้ว ขาดสเปคเพราะป้าผมเขาเอาสเปคที่ปมลองจัดไปส่งร้านแร้วเขาแนะนำคอมแบรนมาเลย. ผมเลยกลุ้มใจ

Comment

• Originally posted by newmankung View Post
          ถึงท่านรันจังง. ช่วยจัดงบ 27k รวมจอเน้นเร่นเกมส์กับบ งบ30k เน้นเกมส์ไห้หน่อยครับ ทั้ง2งบราคารวมจอด้วย
          ปล. ผมอยากได้ i5 2500k ยึดเป็นหลักกับ. Gtx560ti แค่นี้อะท่านยังไงรบกวนด้วยนะครับ
          เพราะงบประมาณจะมาแล้ว ขาดสเปคเพราะป้าผมเขาเอาสเปคที่ปมลองจัดไปส่งร้านแร้วเขาแนะนำคอมแบรนมาเลย. ผมเลยกลุ้มใจ
          แนะนำให้คุณป้า เลือกร้านครับผม แนะนำ TKCOM JEDICOOL ครับ 2 ร้านนี้ดีมาตรฐาน ไม่ก็ร้าน OKComputer ร้านนี้ ก็โอเคดี ผมไปจัดแล้วก็รู้สึกพนักงานเป็นกันเอง
          งบ 27k นั้น เน้นเล่นเกมส์รวมจอ กับ 30k รวมจอเน้นเล่นเกมส์นะครับ จัดให้ตามความต้องการทั้ง2 เครื่องตามนี้เลยครับ
          งบ30K
          CORE i5 2500K (1155) UNLOCK 7240
          AsRock Z68 Pro3 Gen3 LGA1155 Z68 4*DDR3,4*SATA3,USB3,PCI-e 3.0 3590
          GIGABYTE GTX560 TI 1GB GDDR5 256BIT 900MHz/4000MHz OC. 7800
          WD 5000 AAKX 500 GB SATA III 16MB NCQ BLUE 3-Y 2690
          G.SKILL DDR3 4XL/1600 (2GBX2) CL 9-9-9-24 1100
          ScytheGouriki600w 2250
          ThermalTakeV3 1200
          DVD22x 600
          จอ AOC 21.5" 3500 บาท (ร้าน Advice หรือ OKComputer)
          รวม 29970 บาท

ส่วนอีกเซ็ตต้องลดงบลงหน่อยครับ
          งบ27K
          CORE i5 2500K (1155) UNLOCK 7240
          AsRock Z68 Pro3 Gen3 LGA1155 Z68 4*DDR3,4*SATA3,USB3,PCI-e 3.0 3590
          GIGABYTE GTX560 1GB GDDR5 256BIT 830MHz/4008MHz 5990
          WD 5000 AAKX 500 GB SATA III 16MB NCQ BLUE 3-Y 2690
          G.SKILL DDR3 4XL/1600 (2GBX2) CL 9-9-9-24 1100
          ScytheGouriki600w 2250
          ThermalTakeV3 1200
          DVD22x 600
          จอ AOC 21.5" 3500 บาท
          รวม 28170 บาท

ตัวนี้เกินมา 1000 บาท ไหวไหมครับผม ถ้าไม่ไหวจริงๆ แนะนำ ให้ลด VGA เหลือ 6850 ครับ (แต่ไม่แนะนำ 550TI) สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับผม

Comment

• UP UP UP

Comment

• Up and up

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                แนะนำให้เปลี่ยน PSU ตอนนี้เลยครับถ้าเป็นไปได้ ตัวเก่ากี่ Watt ครับผม

ตัวเก่า 450 วัตต์ครับ แต่เก่าแล้วไม่รู้มีผลกับการทำให้ไฟไม่นิ่งหรือเปล่า

ตอนนี้ OC เพิ่มเป็น 2450+ ยังปกติดีอยู่ครับ แต่ไม่รู้ว่าจะวัดอุณหภูมิอย่างไร เพราะโปรแกรม Comp Temp วัดมั่ว จะดูในไบออสก็ไม่รู้เพราะปกติถ้าไม่ได้เปิดโปรแกรมอะไร APU ทั้ง 3 core มันวิ่งอยู่แค่ 900+ Mhz อะครับ ต้องเปิดใช้งานโปรแกรมก่อนมันถึงจะวิ่งที่ 2450+ ดังนั้นก็เลยไม่รู้ว่าตอนที่วิ่ง 2450+ Mhz ตัว APU จะมีอุณหภูมิเท่าไร

Comment

• เอ่อถามนิดนึงครับ ผมลองให้หลายๆท่านในบอร์ดจัดมา ได้ประมาณนี้ครับ

Core i5 2500k ___________ 7250
                  P8P67 EVO _____________ 4790*
                  Kingston Hyper-x 4gb*2 __ 1850
                  WD 500gb AAKX _________ 2590*
                  Gigabyte 560Ti OC _______ 7800
                  DVD LG 24x _____________ 600
                  Scythe Gouriki3 600w _____2250
                  Sink CM 212+ ___________ 850
                  TT V.3 / Zalman Z9 plus _________________1200 / 1900

1.)ถ้าผมจะเปลี่ยน HDD เป็นใส่ SSD OCZ agility 3 60gb ก่อนจะได้เปล่าครับ แล้วค่อยหางบมาเติม WD 500gb AAKX อีกที
                  2.)ถ้าผมจะลดบอร์ดลงเป็นตัวย่อมหน่อยจะต่างกันมากมั้ยครับ เพราะเห็นหลายท่านแนะนำว่าให้เล่นบอร์ดระดับกลางน่าจะดีกว่า
                  เห็นแต่ละท่านจัดกันมาหลายตัว เช่น Asrock z68 pro3 gen3 / Gigabyte z68AP-D3 / ASUS P8Z68V-LX
                  หรือว่าเล่นตัว p8p67 evo ดีแล้วครับ ผมเล่นเดิมๆ ยังไม่ OC อ่ะครับ อนาคตอาจจะลากเบาๆ สักเล็กน้อย
                  3.)ตัวแรม Kingston HyperX ถ้าเทียบกับ Geil Enchance Corsa ต่างกันมากมั้ยครับ

*ขออภัยที่ถามซะเยอะเลยครับ อยากได้ข้อมูลชัวๆ ก่อนจัดจริงครับ จะได้ไม่มีปัญหาภายหลัง ^^

Comment

• ถ้าSSD 60Gb พอใช้ก็ซื้อแทนได้ครับ แต่ผมว่าไม่น่าจะพอ รอมีเงินค่อยซื้อSSDจะดีกว่า

มาดันครับ

Comment

• อ่อขอบคุณ runshan ครับ ทีนี้ผมจะขอถามต่อว่า ถ้างั้นผมเลือก zalman z9+ เนี่ย เหนฝาข้างเคสมีช่องเหมือนฝุ่นเข้าง่าย ผมจะหาซื้อพวกฟิวเตอร์กันฝุ่นมาติดได้ที่ไหนครับ หรือว่าัมันไม่จำเป็นยังไงฝุ่นก็เข้าได้

Comment

• Originally posted by ezygoon View Post
                        อ่อขอบคุณ runshan ครับ ทีนี้ผมจะขอถามต่อว่า ถ้างั้นผมเลือก zalman z9+ เนี่ย เหนฝาข้างเคสมีช่องเหมือนฝุ่นเข้าง่าย ผมจะหาซื้อพวกฟิวเตอร์กันฝุ่นมาติดได้ที่ไหนครับ หรือว่าัมันไม่จำเป็นยังไงฝุ่นก็เข้าได้
                        ยังไงฝุ่นก็เข้าครับ เพราะงั้นมั่นเอาไดร์เป่าผมไปเป่าฝุ่นทุกอาทิตย์ก็ดีครับ หรือหาไม้ขนไก่ปัดฝุ่น

Comment

• Originally posted by abeachboy View Post
                          UP UP UP
                          ขอบคุณครับผม

Originally posted by ariwaa View Post
                          Up and up
                          ขอบคุณครับผม

Originally posted by subeng View Post
                          ตัวเก่า 450 วัตต์ครับ แต่เก่าแล้วไม่รู้มีผลกับการทำให้ไฟไม่นิ่งหรือเปล่า

ตอนนี้ OC เพิ่มเป็น 2450+ ยังปกติดีอยู่ครับ แต่ไม่รู้ว่าจะวัดอุณหภูมิอย่างไร เพราะโปรแกรม Comp Temp วัดมั่ว จะดูในไบออสก็ไม่รู้เพราะปกติถ้าไม่ได้เปิดโปรแกรมอะไร APU ทั้ง 3 core มันวิ่งอยู่แค่ 900+ Mhz อะครับ ต้องเปิดใช้งานโปรแกรมก่อนมันถึงจะวิ่งที่ 2450+ ดังนั้นก็เลยไม่รู้ว่าตอนที่วิ่ง 2450+ Mhz ตัว APU จะมีอุณหภูมิเท่าไร
                          ส่วนใหญ่ใช้ ร่างกายวัดเทียบกับ อุณภูมิห้องก็ได้ครับ ถ้ารู้สึก ว่า เอามือไปจ่อใกล้ๆแล้วอุ่น ก็ถือว่าไม่เกิน 45องศา
                          ถ้า รุ้สึกร้อนๆ ก็แปลว่า 45องศา++
                          (อันนี้ความรุ้สึกพื้นฐานนะครับ) เทียบที่อุณภูมิห้อง 30องศาครับผม
                          ถ้าวัดในโปรแกรมมันมั่วขนาดนั้นเลยหรอครับ อิอิ

ส่วนPSU แนะนำให้เปลี่ยนนะครับผมอันตรายเล็กน้อย

Originally posted by newbody001 View Post
                          เอ่อถามนิดนึงครับ ผมลองให้หลายๆท่านในบอร์ดจัดมา ได้ประมาณนี้ครับ

Core i5 2500k ___________ 7250
                          P8P67 EVO _____________ 4790*
                          Kingston Hyper-x 4gb*2 __ 1850
                          WD 500gb AAKX _________ 2590*
                          Gigabyte 560Ti OC _______ 7800
                          DVD LG 24x _____________ 600
                          Scythe Gouriki3 600w _____2250
                          Sink CM 212+ ___________ 850
                          TT V.3 / Zalman Z9 plus _________________1200 / 1900

1.)ถ้าผมจะเปลี่ยน HDD เป็นใส่ SSD OCZ agility 3 60gb ก่อนจะได้เปล่าครับ แล้วค่อยหางบมาเติม WD 500gb AAKX อีกที
                          2.)ถ้าผมจะลดบอร์ดลงเป็นตัวย่อมหน่อยจะต่างกันมากมั้ยครับ เพราะเห็นหลายท่านแนะนำว่าให้เล่นบอร์ดระดับกลางน่าจะดีกว่า
                          เห็นแต่ละท่านจัดกันมาหลายตัว เช่น Asrock z68 pro3 gen3 / Gigabyte z68AP-D3 / ASUS P8Z68V-LX
                          หรือว่าเล่นตัว p8p67 evo ดีแล้วครับ ผมเล่นเดิมๆ ยังไม่ OC อ่ะครับ อนาคตอาจจะลากเบาๆ สักเล็กน้อย
                          3.)ตัวแรม Kingston HyperX ถ้าเทียบกับ Geil Enchance Corsa ต่างกันมากมั้ยครับ

*ขออภัยที่ถามซะเยอะเลยครับ อยากได้ข้อมูลชัวๆ ก่อนจัดจริงครับ จะได้ไม่มีปัญหาภายหลัง ^^
                          ยินดีตอบครับผม
                          1.ได้ครับผม ตัว SSD นั้น 3500 บาทโดยประมาณ นำมาใช้ก็ไม่เลวครับ เร็วแรงคุ้มค่า แต่แพงขึึ้นมาหน่อย
                          2.ได้ครับ เพราะยังไงก็ไม่ลากไกลๆอยู่แล้ว ส่วนตัวผม ชอบ AsrockZ68Pro3Gen3 หล่อมากๆครับผม
                          3.ตัวแรม ถ้าไม่oc ไม่ต่างกันครับ ถ้า OC ผมก็ไม่แน่ใจว่า Geil จะไปไกลแค่ไหน (ฮา)

เรื่องถามเยอะๆ ไม่ต้องกลัวครับผม ถามเยอะๆเลยนะครับ เพื่อให้คุ้มกับเงินทุกบาททุกสตางที่จะเสียไปครับผม

Originally posted by win22222 View Post
                          ถ้าSSD 60Gb พอใช้ก็ซื้อแทนได้ครับ แต่ผมว่าไม่น่าจะพอ รอมีเงินค่อยซื้อSSDจะดีกว่า

มาดันครับ
                          ตามนั้นครับผม
                          ขอบคุณคุณวินครับผม

Originally posted by ezygoon View Post
                          อ่อขอบคุณ runshan ครับ ทีนี้ผมจะขอถามต่อว่า ถ้างั้นผมเลือก zalman z9+ เนี่ย เหนฝาข้างเคสมีช่องเหมือนฝุ่นเข้าง่าย ผมจะหาซื้อพวกฟิวเตอร์กันฝุ่นมาติดได้ที่ไหนครับ หรือว่าัมันไม่จำเป็นยังไงฝุ่นก็เข้าได้
                          ยินดีครับผม
                          ส่วนตัวกรองฝุ่นนี่ผมไม่แน่ใจนะครับว่าซื้อที่ไหน แต่ไม่จำเป็นหรอกครับ
                          ยังไงมันก็เข้าTT_TT" (Notebook แงะมาทีฝุ่นยังเต็มเลยครับ ขนาดไม่ได้ตั้งไว้เฉยๆนะ)

Originally posted by win22222 View Post
                          ยังไงฝุ่นก็เข้าครับ เพราะงั้นมั่นเอาไดร์เป่าผมไปเป่าฝุ่นทุกอาทิตย์ก็ดีครับ หรือหาไม้ขนไก่ปัดฝุ่น
                          ขอบคุณครับผม อิอิ ต้องทำใจจริงๆเรื่องฝุ่น

Comment

• เอ้าดันๆ อิอิ

Comment

• ดันๆ - -*X3 450 ซื้อมาเกรียนๆ ใช้แบบ Full load เทสแล้ว ไม่เกิน 50 องศาจริงๆ

Comment

• ว่างๆดันๆ

Comment

Working...
                                X