Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สวัดดีครับ วันนี้ผมไม่มีการพิรี้พิไรเหมือนครั้งก่อนครับ วันนี้ผมมาด้วยความยินดีสุดซึ้ง

วันนี้ 2 มค ผมไปเซียร์รังสิตมา และจัด raidmax 530 w และ his ice q 6670 มาหนึ่งตัวละประกอบวันนี้ เสร็จเมื่อกี้เองครับ

ในชีวิตของผม ตั้งแต่เกิดมายันอายุ 16 ปี ไม่เคยมีคอมเครื่องไหนเลยนอกจาก P4 แรม 128 mb ช้าๆเครื่องหนึ่ง จนก่อนน้ำท่วม คือ เดือน ตุลาคม ผมทำการศึกษาและพูดคุยกับพี่รันจังในกระทู้นี้ และอีกหลายๆท่านในหลายกระทู้ จนได้ข้อสรุปว่าจะเอาฝั่ง amd แต่สุดท้ายก็ถูกคัดค้านจากพ่อส่วนหนึ่งเลยให้ผมไปเล่น intel แทนครับ (แต่ไม่เป็นไร ใจเรารัก amd ซื้อ ATI ก็ได้ มันบริษัทเดียวกัน )

และในที่สุดครับ เด็กอายุ 15 เกือบ 16 จน ผม 16 เต็มตัวเมื่อวันที่ 31 ธันวาที่ผ่านมา ผมก็ได้เครื่องคอมที่สำเร็จ สมบูรณ์รุ่น limited edition ver.1.0

"ขอเน้นว่า ผมอายุแค่ 15 เรียนแค่ม.ปลาย แต่ผมอาศัยความรู้คอมเล็กน้อย รับจ้างซ่อมคอมลงวินโด เท่าที่ทำได้ เก็บๆเรื่อยมา จนประกอบคอม ใส่เล็กใส่น้อย กว่า 3 4 เดือน จึงสำเร็จออกมาดั่งกล่าว ต้องขอขอบคุณพี่ๆทั้งหลายใน OCZ ที่ให้ความรู้กับผมด้วยนะครับ

สเปคเครื่องคร่าวครับๆ

CPU - G620
    MB - P8H61 M-LE
    Ram- kington 4 GB bus 1333
    HDD- sg 80 gb/ sg 320 gb(ลูกหลังยืมพ่อมาครับ)
    VGA- His ice q 6670 1gb d5
    power - Raidmax 530w
    DVD - Asus sata2
    case - phoenix

นี่คือคร่าวๆครับ ผมอยากจะกล่าวว่า ขอเป็นกำลังใจกับนักเรียน นักศึกษา ผมไม่เคยแบเงินขอพ่อขอแม่สักครั้งตั้งแต่ซื้อคอม จะขอก็ต่อเมื่อทำงานแลกกับหยาดเหงื่อที่เสียไป ผมขอเป็นกำลังใจให้กับเพื่อนๆทุกคน และพี่ๆทุกคน ที่จะประกอบคอมแล้วไม่มีเงิน ผมเชื่อว่าเราสามารถเก็บเล็กผสมน้อย (ผมใจร้อนอยากได้เครื่องใหม่ครับ เลยเก็บแค่แป๊ปเดียว)

ตามรูปเลยครับ โละออกมาประกอบรอบใหม่

Comment

• ยินดีด้วยครับ อารมณ์นี้ต้องOCนิดๆขำๆ น่าจะไปได้นิดๆหน่อยๆ

Comment

• ยินดีด้วยครับ อารมณ์นี้ต้องOCนิดๆขำๆ น่าจะไปได้นิดๆหน่อยๆ
        แต๊บมาใครรับผิดชอบพี่ มะอ้าววววววววววววววว oc ไม่เป็น

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
          แต๊บมาใครรับผิดชอบพี่ มะอ้าววววววววววววววว oc ไม่เป็น
          ลองคิดทั้งเครื่องใช้กี่วัตต์แล้ว กะว่าpsuสัก70% เหลือวัตต์อยู่ก็OCโลด ฮ่าๆ

Comment

• ลองคิดทั้งเครื่องใช้กี่วัตต์แล้ว กะว่าpsuสัก70% เหลือวัตต์อยู่ก็OCโลด ฮ่าๆ
            Riadmax 530 w ss จะไหวหรอเพ่ แล้วมีโปรแกรมวัดไหมพี่ว่าใช้ไปกี่วัตแล้ว

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
              Riadmax 530 w ss จะไหวหรอเพ่ แล้วมีโปรแกรมวัดไหมพี่ว่าใช้ไปกี่วัตแล้ว
              ปกติตามกล่องก็จะบอกว่าใช้สูงสุดกี่วัตต์อ่ะครับ ลองดูที่กล่องได้ หรือหาในเน็ตโลดว่าวัตต์สูงสุดเท่าไร(ทำงาน100%)
              สมมุติcpuบอกสูงสุด60วัตต์ แต่ถ้าเราใช้ทำทำงานแค่50-60%มันก็จะกินไฟไม่ถึง60วัตต์ แต่เราก็หักไปแบบเต็มๆดีกว่า
              แล้วPSUดีๆมันวิ่งได้เต็ม100%น่ะครับ บางตัวเกินด้วย เองจะ450วัตต์ แต่วิ่งได้สุด500วัตต์ ไรงี้แต่อย่าไปลอง เสียว~~~

Comment

• ปกติตามกล่องก็จะบอกว่าใช้สูงสุดกี่วัตต์อ่ะครับ ลองดูที่กล่องได้ หรือหาในเน็ตโลดว่าวัตต์สูงสุดเท่าไร(ทำงาน100%)
                สมมุติcpuบอกสูงสุด60วัตต์ แต่ถ้าเราใช้ทำทำงานแค่50-60%มันก็จะกินไฟไม่ถึง60วัตต์ แต่เราก็หักไปแบบเต็มๆดีกว่า
                แล้วPSUดีๆมันวิ่งได้เต็ม100%น่ะครับ บางตัวเกินด้วย เองจะ450วัตต์ แต่วิ่งได้สุด500วัตต์ ไรงี้แต่อย่าไปลอง เสียว~~~
                บึ้มมมมมม โกโก้ครั้นนนนนนนนนนนนนนน

Comment

• ยินดีด้วยครับ

Comment

• ยินดีด้วยครับ
                    ขอบคุนครับ อ่าๆ

ป๊าด G620+Ram 4Gb+ice q 6670 เล่น bf3 ได้อีก
                    Last edited by Darksis; 2 Jan 2012, 21:45:27.

Comment

• Originally posted by abeachboy View Post
                      มีผลเทสAMD ATI 7970 ออกมาแล้วเหรอครับราคาของเจ้าซีรี่7ออกใหม่ๆยังงี้คงสูงรอเก็บซีรี่6xxxมาใช้ราคาลงมาหน่อยคุ้มผมสังเกตุว่าฮาร์ดแวร์จะออกเทคโนโลยีใหม่ๆจนซอฟแวร์ดูจะพัฒนาตามฮาร์ดแวร์ความรู้สึกส่วนตัวนะครับถูกผิดอย่างไรรอคุณชนะมาบอกครับ
                      ใช่ครับผม แรงสุดๆไปเลย แรงเกือบเท่า 590 กับ 6990 แต่ประหยัดไฟกว่า 6970 กับ 580 เป็นกองเลยครับ สุดยอดจริงๆ
                      ส่วน เรื่องซอฟต์แวร์เป็นเรื่องปกติครับ สมัยนี้ Hardware ไปเร็วกว่าSoftware มาก
                      ต่างจาก 12ปีก่อน ที่ Software ไปเร็ว Hardware ตามไม่ทัน
                      ถ้าย้อนไป20ปีก่อนก็จะเห็นว่า CPU ออกปีละตัว เอง สมัยนี้ออกทีเป็นเข่ง ยังกับ น้ำพริกเผาตราแม่ประนอม

Originally posted by BiGJuMBo View Post
                      รบกวนอีกนิด เมนบอร์ดที่แนดนำมาทั้งสองรุ่นอะครับมันสามารถรองรับcpu athlonx3 450เท่านั้นหรือครับหรือได้มากว่านั้นและเป็นตัวไหนครับ เห็นตอบเรปบนเหมือนจะใส่ athlonx4 ได้ด้วยและต่างกะx3 450 มากมั๊ย และ แรม kingston hyper x กะ g skill คุณภาพมันพอกันหรืออะไรดีกว่าครับ เห็น g skill มันสวยดีครับ และสุดท้าย การ์ดจอ xf hd 6770 กะ6790 ที่คุณรันแนะนำมากอันไหนดีกว่ากัน ถ้าให้ฟันธงเลยตัวไหนน่ามาใช้มากกว่ากันครับ
                      อาจจะถามมากหน่อย แต่เงินจำกัดน่ะครับเลยอยากให้มันดีที่สุด และใช้ได้นานๆน่ะครับ
                      ปละ. Athlon x3 ,x4 มันคือของ amd ใช่มั๊ยครับ (ไม่รู้จริงๆ อายแต่ก็ต้องถามไม่งั้นก็จะไม่รู้อีก)
                      ขอบคุณ คุณรันอีกครั้งครับ
                      ยินดีครับผม ถามได้เลยนะครับ อยากให้ถามก่อนซื้อให้มากที่สุดเพื่อที่จะได้คอมที่คุ้มเม็ดเงินที่สุดครับ
                      บอร์ดที่แนะนำ ใส่ได้ยัน FX8120 เลยครับผม ถ้ามีการ์ดแฟรชไบออส
                      ถ้าไม่แฟรช ใส่ได้จน PhenomX6 ครับผม
                      แรม HyperX กับKingston ถ้าไม่กะเอามา OC มีค่าพอๆกันแหละครับผม มองไม่เห็นความต่างเลยครับ ถ้าOC G.skill ดันดีกว่าหน่อยนึงครับผม
                      ถ้านำมาเล่นเกมส์ใช้งานทั่วไป ผมแนะนำ X3 เกินพอครับ ผมเคยใช้I5/I7/X6 แต่สุดท้ายก็ลดเหลือ X3 เพราะผมใช้ไปไม่ถึงครับผม
                      การ์ดจอ ถ้าถามว่าอันไหนดีกว่า 6790 ดีกว่ามากครับผม ในราคาตอนนี้ 3590 บาท XFX ที่Advice
                      แต่จริงๆ ถ้ามองให้ดีๆ 6770 ที่ราคาแค่ 2790 บาท มันก็คุ้มดีมากๆเหมือนกันครับ
                      สรุปฟันธงว่า งบถึงอันไหน เอาอันสูงกว่าไปครับผม 2 ตัวนี้ 6790 แรงกว่าเยอะหน่อยครับ
                      ปล. AMD ครับผม ไม่ต้องกลัวอายครับ คนทุกคนมีรู้มีไม่รู้ ถ้าเรากล้าถาม เราก็จะรู้มากขึ้น ฉนั้น ถามโดยไม่ต้องเกรงใจเลยนะครับผม

Originally posted by win22222 View Post
                      มันควรเป็นอย่างนั้นอยู่แล้วนิครับ ถ้าไม่มีhardwareที่รองรับได้จะสร้างsoftwareได้ไงหว่า
                      ฮา มีนะครับ สมัยก่อน แต่สมัยนี้ Software มันไม่ทันHardware แล้วครับอิอิ

Originally posted by Darksis View Post
                      สวัดดีครับ วันนี้ผมไม่มีการพิรี้พิไรเหมือนครั้งก่อนครับ วันนี้ผมมาด้วยความยินดีสุดซึ้ง

วันนี้ 2 มค ผมไปเซียร์รังสิตมา และจัด raidmax 530 w และ his ice q 6670 มาหนึ่งตัวละประกอบวันนี้ เสร็จเมื่อกี้เองครับ

ในชีวิตของผม ตั้งแต่เกิดมายันอายุ 16 ปี ไม่เคยมีคอมเครื่องไหนเลยนอกจาก P4 แรม 128 mb ช้าๆเครื่องหนึ่ง จนก่อนน้ำท่วม คือ เดือน ตุลาคม ผมทำการศึกษาและพูดคุยกับพี่รันจังในกระทู้นี้ และอีกหลายๆท่านในหลายกระทู้ จนได้ข้อสรุปว่าจะเอาฝั่ง amd แต่สุดท้ายก็ถูกคัดค้านจากพ่อส่วนหนึ่งเลยให้ผมไปเล่น intel แทนครับ (แต่ไม่เป็นไร ใจเรารัก amd ซื้อ ATI ก็ได้ มันบริษัทเดียวกัน )

และในที่สุดครับ เด็กอายุ 15 เกือบ 16 จน ผม 16 เต็มตัวเมื่อวันที่ 31 ธันวาที่ผ่านมา ผมก็ได้เครื่องคอมที่สำเร็จ สมบูรณ์รุ่น limited edition ver.1.0

"ขอเน้นว่า ผมอายุแค่ 15 เรียนแค่ม.ปลาย แต่ผมอาศัยความรู้คอมเล็กน้อย รับจ้างซ่อมคอมลงวินโด เท่าที่ทำได้ เก็บๆเรื่อยมา จนประกอบคอม ใส่เล็กใส่น้อย กว่า 3 4 เดือน จึงสำเร็จออกมาดั่งกล่าว ต้องขอขอบคุณพี่ๆทั้งหลายใน OCZ ที่ให้ความรู้กับผมด้วยนะครับ

สเปคเครื่องคร่าวครับๆ

CPU - G620
                      MB - P8H61 M-LE
                      Ram- kington 4 GB bus 1333
                      HDD- sg 80 gb/ sg 320 gb(ลูกหลังยืมพ่อมาครับ)
                      VGA- His ice q 6670 1gb d5
                      power - Raidmax 530w
                      DVD - Asus sata2
                      case - phoenix

นี่คือคร่าวๆครับ ผมอยากจะกล่าวว่า ขอเป็นกำลังใจกับนักเรียน นักศึกษา ผมไม่เคยแบเงินขอพ่อขอแม่สักครั้งตั้งแต่ซื้อคอม จะขอก็ต่อเมื่อทำงานแลกกับหยาดเหงื่อที่เสียไป ผมขอเป็นกำลังใจให้กับเพื่อนๆทุกคน และพี่ๆทุกคน ที่จะประกอบคอมแล้วไม่มีเงิน ผมเชื่อว่าเราสามารถเก็บเล็กผสมน้อย (ผมใจร้อนอยากได้เครื่องใหม่ครับ เลยเก็บแค่แป๊ปเดียว)

ตามรูปเลยครับ โละออกมาประกอบรอบใหม่
                      โอะ สุดยอด อ่านแล้วซึ้งเลยครับผม ใครในภาพหนอ หล่อจริงๆ เดี๋ยวแอบเอาไปขึ้นหน้าแรกดีกว่า อิอิ
                      ยินดีด้วยนะครับผม ที่ได้มาแล้ว เคสสวย PSUสวย คนทำหล่อ ฮาๆ
                      รุ่นนี้ Limited Edition แน่นอน เพราะ ประกอบคนเดียวจัดคนเดียวทำคนเดียวภูมิใจคนเดียวโฮะๆ

เรื่องของการพยายามเก็บเงินนั้น เห็นด้วยอย่างยิ่ง อยากให้ยึดแนวคิดนี้ต่อไปจนกระทั่งโตเลยครับ ขอเป็นกำลังใจให้นะครับผม
                      นี่เป็นก้าวเล็กๆของเด็กอายุ16 แต่อาจจะเป็นก้าวยิ่งใหญ่ของชีวิตในอนาคตครับ
                      อย่าออกนอกลู่นอกทางก็พอแล้วครับผม อิอิ ดีใจด้วยนะครับ ทั้งปีใหม่วันเกิดและคอม
                      Originally posted by win22222 View Post
                      ยินดีด้วยครับ อารมณ์นี้ต้องOCนิดๆขำๆ น่าจะไปได้นิดๆหน่อยๆ
                      Originally posted by Darksis View Post
                      ลองคิดทั้งเครื่องใช้กี่วัตต์แล้ว กะว่าpsuสัก70% เหลือวัตต์อยู่ก็OCโลด ฮ่าๆ
                      ปกติตามกล่องก็จะบอกว่าใช้สูงสุดกี่วัตต์อ่ะครับ ลองดูที่กล่องได้ หรือหาในเน็ตโลดว่าวัตต์สูงสุดเท่าไร(ทำงาน100%)
                      บึ้มมมมมม โกโก้ครั้นนนนนนนนนนนนนนน
                      Originally posted by kammoonit View Post
                      ยินดีด้วยครับ
                      ขอบคุนครับ อ่าๆ

ป๊าด G620+Ram 4Gb+ice q 6670 เล่น bf3 ได้อีก
                      จริงๆ รุ่นนี้ OC ไม่ได้นะครับ มันเป้นบอร์ดอึนๆงึกๆงักๆ CPUก็ไม่ซัพพอตOCด้วยครับผม
                      แต่Raidmax530w ถ้าจะOC เอาอยู่ชัวครับ
                      ไม่ต้องถึงมือ 6670 หรอกครับใช้ A6 ก็เอาอยู่แล้ว อิอิ

Comment

• ผมถามหน่อยนะครับ
                        ถ้า เราซื้อของ แยกร้าน กัน แล้วเอาไปให้ ที่ TKcom ประกอบ
                        เวลา มีปัญหา เรา ก็ส่งเคลม ร้าน tkcom ได้เลยรึป่าวครับ
                        พอดี พี่ชายผม เขาไม่มั่นใจให้ผมประกอบ เอง 5555
                        เลยมาถาม เขา ห่วงเรื่องประกันไรนู้นนี้ด้วยน่ะครับ
                        กลัวว่ามีปัญหา อะไรอย่างงี้ช่วยอธิบายหน่อยนะครับ

Comment

• Originally posted by Sweedszz View Post
                          ผมถามหน่อยนะครับ
                          ถ้า เราซื้อของ แยกร้าน กัน แล้วเอาไปให้ ที่ TKcom ประกอบ
                          เวลา มีปัญหา เรา ก็ส่งเคลม ร้าน tkcom ได้เลยรึป่าวครับ
                          พอดี พี่ชายผม เขาไม่มั่นใจให้ผมประกอบ เอง 5555
                          เลยมาถาม เขา ห่วงเรื่องประกันไรนู้นนี้ด้วยน่ะครับ
                          กลัวว่ามีปัญหา อะไรอย่างงี้ช่วยอธิบายหน่อยนะครับ
                          ควรซื้อของจากร้านๆนึงเกิน4ชิ้นขึ้นไปครับ เขาจะประกอบให้
                          ส่วนเวลาเคลม ก็ต้องเอาไปเคลมร้านที่ซื้อมาครับ ไปเคลมที่ TKหมดไม่ได้ครับผม
                          มีปัญหาชิ้นไหน ก็จัดชิ้นไหนไปให้ร้านหรือศูนย์ครับผม
                          สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลยนะครับ

Comment

• ถ้าอย่างนั้นชุดจัดตามที่คุณรันแนะนำ จะออกมา แบบนี้
                            Athlonx3 450 3.2Ghz
                            GiGAByte 970A-D3 ??
                            หรือ ไม่ก็ Asrock 880 GMH/ U3S3 ??
                            ไม่รู้ว่าดีด้อยกว่ากันอย่างไร คุณรันแนะนำมาสองตัวนี้ (ขอคำแนะนำข้อดีด้อยทั้งได้หรือเปล่าครับ)
                            XFX HD 6790 1GB GDDR5 256Bit 840Mhz/4200Mhz (840/4200 ตัว 6770 มันดูมากกว่าคือ 850/4800 มันคํออะไรหว่า??)
                            HDD : Seagate sata 3 500GB
                            Ram: Rendition 2Gb*2(ไม่รู้ว่ามีแบบ 4GBมั๊ย?)หรือมีแนะนำแรมยี่ห้ออื่นแบบ4GB*2
                            ที่ไม่แพงอีกมั๊ยครับ
                            psu: Raidmax 530w
                            Case: ItSonasVanguard
                            จอ Aoc 21.5นิ้ว
                            คาดการณ์อาทิตย์จะไปที่advice pantip ประตูน้ำครับ
                            รบกวนคุณรันอีกนิ๊ดจริงๆ

ปล.บัสของแรม 1333Mhz กับ 1600Mhzแตกต่างกันยังไงครับ
                            ถ้าcpu จากx3 เป็น Athlonx4 840 จะแรงขึ้นมั๊ยครับ
                            และPsuจะต้องปรับเปลื่ยนอะไรมั๊ยครับ
                            อ่อ เกือบลืม แล้วถ้าลงwin7 ลง32 bitหรือ 64bitครับ เห็นคุณรันเคยตอบในเรปเก่าที่ผ่านมาแต่หายม่เจอแล้วว่าหน้าไหนที่คุณรันบอกลงให้ถูกคือยังไงครับ
                            รบกวนอีกครั้งครับผม
                            Last edited by BiGJuMBo; 3 Jan 2012, 01:28:00.

Comment

• Originally posted by BiGJuMBo View Post
                              ถ้าอย่างนั้นชุดจัดตามที่คุณรันแนะนำ จะออกมา แบบนี้
                              Athlonx3 450 3.2Ghz
                              GiGAByte 970A-D3 ??
                              หรือ ไม่ก็ Asrock 880 GMH/ U3S3 ??
                              ไม่รู้ว่าดีด้อยกว่ากันอย่างไร คุณรันแนะนำมาสองตัวนี้ (ขอคำแนะนำข้อดีด้อยทั้งได้หรือเปล่าครับ)
                              XFX HD 6790 1GB GDDR5 256Bit 840Mhz/4200Mhz (840/4200 ตัว 6770 มันดูมากกว่าคือ 850/4800 มันคํออะไรหว่า??)
                              HDD : Seagate sata 3 500GB
                              Ram: Rendition 2Gb*2(ไม่รู้ว่ามีแบบ 4GBมั๊ย?)หรือมีแนะนำแรมยี่ห้ออื่นแบบ4GB*2
                              ที่ไม่แพงอีกมั๊ยครับ
                              psu: Raidmax 530w
                              Case: ItSonasVanguard
                              จอ Aoc 21.5นิ้ว
                              คาดการณ์อาทิตย์จะไปที่advice pantip ประตูน้ำครับ
                              รบกวนคุณรันอีกนิ๊ดจริงๆ

ปล.บัสของแรม 1333Mhz กับ 1600Mhzแตกต่างกันยังไงครับ
                              ถ้าcpu จากx3 เป็น Athlonx4 840 จะแรงขึ้นมั๊ยครับ
                              และPsuจะต้องปรับเปลื่ยนอะไรมั๊ยครับ
                              อ่อ เกือบลืม แล้วถ้าลงwin7 ลง32 bitหรือ 64bitครับ เห็นคุณรันเคยตอบในเรปเก่าที่ผ่านมาแต่หายม่เจอแล้วว่าหน้าไหนที่คุณรันบอกลงให้ถูกคือยังไงครับ
                              รบกวนอีกครั้งครับผม
                              ครับผม
                              ใช่แล้วครับ ตามนั้นเลย (เดี๋ยวตอบไล่เป็นข้อๆให้ทีหลังนะครับ)
                              Athlonx3 450 3.2Ghz 2300 หรือ AMD Athlonx3 460 3.4Ghz 2450 หรือ Athlonx4 645 3.1GHz 3150 หรือ Phenomx4 955 3.2GHz 3800
                              GiGAByte 970A-D3 2900 หรือ ไม่ก็ Asrock 880 GMH/ U3S3 2400
                              XFX HD 6790 1GB GDDR5 256Bit 840Mhz/4200Mhz 3600 (Jedi)
                              Seagate sata 3 500GB 2500
                              Rendition 2Gb*2 = 300x2 = 600 ถ้าจะเอา 4GBx2จริงๆก็ BlackBerry 4GB ตัวละ 600*2 =1200 บาทครับผม หรือจะไปเอา KingstonHyperX 4GB*2เลยก็ได้ 1750 บาท เองครับ ได้ Bus 1600
                              Raidmax530w 1500
                              ITSonasVanguard 900
                              จอLED AOC 21.5"3300
                              รวม 17600 บาท
                              ครับผม ต่อไปตอบคำถามนะครับ
                              1.CPUx3 กับx4 ถ้านำมาทำงานทั่วไป พิมพ์งาน โหลดบิท ตัดต่อวีดีโอบ้าง ส่วนตัวผมยกเครดิตให้ x3 คุ้มกว่าครับด้วยค่าตัว แค่ 2300 บาท ทำงานได้ครบเครื่องเลยครับผม แถม ตัว x3 460 ยังได้ clock เดิมๆมาที่ 3.4GHz ถ้าทำงานเดียวๆ ที่ใช้หัวไม่เกิน3 หัวยังไงก็ไวกว่า x4 645 ที่ได้clockมาแค่ 3.1Ghz แน่นอนครับผม ถ้าเอามาปั่นขนาด แอบมั่นใจว่า x3 460 ได้ขนาดเยอะกว่าครับ x4 645 เพราะ clockมันเยอะกว่าครับ นอกจากจะเอาไปประมวลผลmulti จะแพ้ แต่ต้องถามใจท่านเองว่า จะทำงานอะไรมากขนาดไหนครับผม ส่วนตัวผมเชีย x3 450 หรือ x3 460 ก็พอแล้วครับ ถ้านำไปเล่นเกมส์ไม่clock เดิมๆ

2.Mainboard 2ตัวนี้ 970A-D3 เป็นชิพใหม่กว่า บอร์ดใหญ่ รองรับ FX แบบเต็มรูปแบบ OC FXดี เผื่ออนาคตได้ แต่มันไม่ได้เกิดมาเพื่อ AthlonหรือPhenom และไม่มีการ์ดจอออนบอร์ดไว้ เผื่อป้องกันเวลาการ์ดจอเสีย
                              ส่วน 880GMH/U3S3 เป็นบอร์ดเก่ากว่า บอร์ดเล็ก รองรับ FX โดยการแฟรชไบออส OC ได้ระดับหนึ่ง มันเกิดมาเพื่อเป็นคู่ขากับ Athlon ครับ มี ชิพSB 710 ที่เป็นชิพสร้างมาคู่กับการเปิดหัว เปิดL3 ด้วย และมี การ์ดจอออนบอร์ดครับผม
                              สรุปถ้ากะว่าอนาคตอาจอัพอะไรหน่อย หรืออยากแอบOC นิดๆ บอร์ดดูใหญ่ๆไป 970A-D3
                              ถ้ากะว่าพอแล้ว นี่แหละ เอามาใช้งานสบายๆ ประหยัด 880GMH/U3S3 ครับผม

3.VGA ครับผม ตรงนั้นคือ เรื่องช่องทางบัส และความแรง ซึ่ง ตัวของ 6770 โดนปรับมาให้มีมากกว่า แต่ 6790 มีค่าอ้างอิงตำแหน่งการเขียนโครงเส้นมากกว่าครับผม (256bit) ทำให้ ทำคำสั่งที่ละมากๆได้ดีกว่า แม้ว่าจะช้ากว่านิดหน่อยนั่นเองครับผม

4.RAM ผมเห็นว่า มันไม่จำเป็นต้องใส่เยอะขนาดนั้นครับ ถ้างานของเราไม่ได้ใช้ อะไรที่เกี่ยวกับการเปิดบอท หรือรันอะไรทะลักทะลาย
                              ผมเปิดแท็บเว็บ ทีละ 20-30หน้า พร้อมโหลดบิท เปิดโปรแกรมโหลดไว้ เปิดเกมส์หรือหนัง ใช้ 2GB ผมยังพอดีๆเลยครับ(อาจไม่เหลือในบางอารมณ์)

5.PSUไม่ต้องเปลี่ยนแล้วครับ สบายๆยัน 6870 ยังอยู่เลยครับ สำหรับ Raidmax530w

6.Window ถ้าจะใช้ 8GBจริง ใส่ 64bit เลยครับ แต่ถ้าใช้4gb ก็เลือกตามชอบได้ครับมีค่าใกล้ๆกัน
                              เพราะ 32bit เวลาเปิดเครื่องมันจะสงวนแรมไว้ 300mb สำหรับระบบ และมองเห็นแค่ 3.5G
                              แต่ 64bit มองเห็น 4G ครบ แต่ สงวนแรมไปกินราวๆ 600-700mb ครับผม

สงสัยอะไร ถามเพิ่มได้เลยนะครับผม

Comment

• เอาขึ้นหน้าหนึ่งแล้วจะดีหรอท่าน อายนะครับ

ใช้ ice q 6670 แล้วไม่สะใจ อยากลอง XFX6790 ใหญ่ยาวหนักแน่นดี อ่าๆ raidmax 530ss จะไหวมั้ยนิครับ อ่อพี่ raidmax 530ss ผมใช้ได้กับการ์ดจอถึงขั้นไหนครับ แล้วนอกนั้นใช้ได้หมดทุกรุ่นทุกยี่ห้อ ทุก nonref ทุก ref ใช่ไหมครับ
                                Last edited by Darksis; 3 Jan 2012, 08:39:16.

Comment

Working...
                                X