Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยครับ การ์ด non-ref ref. นิเค้าหาจากไหนกัน

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
      สงสัยครับ การ์ด non-ref ref. นิเค้าหาจากไหนกัน
      มันจะบอกที่กล่องอยู่แล้วครับผม ถ้าง่ายๆก็คือเช็คเอากับ แบบ ref ครับว่ามันต่างกันยังไง อาจเป็นnon-ref แบบเพิ่มเสปค หรือลดเสปค แล้วแต่ครับผม

Comment

• ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ คุณ runshana

ขอรบกวนอีกนะครับคือว่ามี Set ให้เลือก 3 อย่างนี้รบกวนช่วยเลือกให้หน่อยครับว่าแบบไหนเหมาะกับผมที่สุด

ขอความเห็นท่านอื่นๆด้วยนะครับ การใช้งาน เล่นเกมถ้าเป็นOnline ก็ Hon ,Dragonica ส่วน Offline ไม่ค่อยได้เล่นแต่อยากจะลองเล่น Crisis2 กับ Dead Space2 ครับ

แล้วสเป็คที่ว่ามานั้นเล่นลื่นรึเปล่า ส่วนการใช้อื่นก็ เปิดเว็ป โหลดหนัง ดูหนัง HD ครับ ยังไงขอบคุณล่วงหน้าครับ
        Set 1
        CPU : Core i3-2100 (Advice)3525-
        MB : ASROCK H61M-PS (Advice)1935- (ตัวนี้เลือกมามั่วไม่รู้ดีรึเปล่ายังไงขอความเห็นด้วยครับ)
        RAM : DDR3(1333) 4GB. Kingston(Advice)660-
        HDD : 500GB.SATA-III Seagate (Advice)2465-
        VGA : XFX HD6790 (Jedi)3590-
        PSU : RAIDMAX530W.(Advice)1455-
        CASE: (NP) ITSonas Vanguard KR (Advice)905-

=14535
        ------------------------------------------------------------

Set 2
        CPU : PHENOM II X4 955 BE(Jedi)3890-
        MB : AsRock 880GMH/U3S3 (Jedi)2390
        RAM : DDR3(1333) 4GB. Kingston(Advice)660-
        HDD : 500GB.SATA-III Seagate (Advice)2465-
        PSU : RAIDMAX530W.(Advice)1455-
        CASE: (NP) ITSonas Vanguard KR (Advice)905-

= 15355
        ------------------------------------------------------------

Set 3
        CPU : AMD FX-4100 (Advice)3325-
        MB : AsRock 880GMH/U3S3 (Jedi)2390

= 14790

แล้วถ้าเป็นแบบนี้จะให้ที่ร้านไหนประกอบให้ดีครับแล้ว เค้าลง Windows ให้ด้วยไหมครับ
        Last edited by majin999; 1 Jan 2012, 22:26:14.

Comment

• มันจะบอกที่กล่องอยู่แล้วครับผม ถ้าง่ายๆก็คือเช็คเอากับ แบบ ref ครับว่ามันต่างกันยังไง อาจเป็นnon-ref แบบเพิ่มเสปค หรือลดเสปค แล้วแต่ครับผม
          มันมีขายที่ไหนบ้างครับเนี่ย อ่าๆ อ่อ ลืมบอกครับ ข่าวดีมากๆ คือ ผมอาจจะได้การ์ดราคา 4000 แบบ +- ไม่เกิน 500 ด้วย อ่าๆ มันส์ละงานนี้ ต้องรักน้องมากๆ เพราะน้องช่วยเรื่อง power ผมคิดว่า การ์ดที่ต่อไฟเพิ่ม น่าจะแรงกว่าการ์ดที่มันไม่ต่อไฟเพิ่ม แล้วก็ถ้าเกิดใส่ไป กลัวแบบการ์ดจอมันดึงไฟบอร์ด ยิ่งพาวเวอร์เราไม่ดีเช่นนี้ กลัวจะดึงทั้งบอร์ด ถ้าขนาดนั้นก็ ตู้ม!!!!!!!!!! โกโก้ครั้นนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนน

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
            มันมีขายที่ไหนบ้างครับเนี่ย อ่าๆ อ่อ ลืมบอกครับ ข่าวดีมากๆ คือ ผมอาจจะได้การ์ดราคา 4000 แบบ +- ไม่เกิน 500 ด้วย อ่าๆ มันส์ละงานนี้ ต้องรักน้องมากๆ เพราะน้องช่วยเรื่อง power ผมคิดว่า การ์ดที่ต่อไฟเพิ่ม น่าจะแรงกว่าการ์ดที่มันไม่ต่อไฟเพิ่ม แล้วก็ถ้าเกิดใส่ไป กลัวแบบการ์ดจอมันดึงไฟบอร์ด ยิ่งพาวเวอร์เราไม่ดีเช่นนี้ กลัวจะดึงทั้งบอร์ด ถ้าขนาดนั้นก็ ตู้ม!!!!!!!!!! โกโก้ครั้นนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนน
            กลับไปอ่านหน้าแรก เรืื่องการ์ด Ref. กับ Non Ref. ให้เข้าใจ

แล้วจะไม่ลืมเลยว่าการ์ดสองอย่างนี้เป็นยังไง ท่านจะมองออกได้ง่าย ๆ เลย

มีขายตามร้านอุปกรณ์ไอทีทุกที่ครับ

Comment

• กลับไปอ่านหน้าแรก เรืื่องการ์ด Ref. กับ Non Ref. ให้เข้าใจ

แล้วจะไม่ลืมเลยว่าการ์ดสองอย่างนี้เป็นยังไง ท่านจะมองออกได้ง่าย ๆ เลย

มีขายตามร้านอุปกรณ์ไอทีทุกที่ครับ
              = =" รูปร่างมันสวยดีครับ ref เห็นราคามันแพงกว่ารุ่นทั่วไป ผมก็นึกว่ามันเป็นรุ่นพิเศษ - - *

Comment

• ยังไง จะ เตรียมตัวนำข้อมูลจากคุณรันไป พันทิพย์มู่งสู่การประกอบ ในช่วงหลังปีใหม่ครับ
                ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆครับ (ผู็ถามไม่รู้เรื่องอะไรเลยแม้แต่น้อยไม่เก่งคอมทั้งซอฟท์ปวร์ปละฮาร์ดแวร์เลย) ก็ ได้ บทสรุปยังไงก็จะ มาเล่าสู่กันฟังครับ ปละ ขอกล่าวสวัสดีปีใหม่ด้วยนะครับ
                ปล.แอบถามเล็กๆว่าทำไมถ้าใช้การ์ดจอของFXแล้วเมนบอร์ดที่คุณรันแนะนำมาถึงต้องอัพไบออสด้วยครับ?? อันนี้สงสัยเฉยๆๆและเห็นหลายคนบอกว่าการ์ดจอของFXเนี่ยมันดีที่สุดแล้วจริงครับ?
                Last edited by BiGJuMBo; 1 Jan 2012, 23:16:34.

Comment

• Originally posted by majin999 View Post
                  ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ คุณ runshana

ขอรบกวนอีกนะครับคือว่ามี Set ให้เลือก 3 อย่างนี้รบกวนช่วยเลือกให้หน่อยครับว่าแบบไหนเหมาะกับผมที่สุด

ขอความเห็นท่านอื่นๆด้วยนะครับ การใช้งาน เล่นเกมถ้าเป็นOnline ก็ Hon ,Dragonica ส่วน Offline ไม่ค่อยได้เล่นแต่อยากจะลองเล่น Crisis2 กับ Dead Space2 ครับ

แล้วสเป็คที่ว่ามานั้นเล่นลื่นรึเปล่า ส่วนการใช้อื่นก็ เปิดเว็ป โหลดหนัง ดูหนัง HD ครับ ยังไงขอบคุณล่วงหน้าครับ
                  Set 1
                  CPU : Core i3-2100 (Advice)3525-
                  MB : ASROCK H61M-PS (Advice)1935- (ตัวนี้เลือกมามั่วไม่รู้ดีรึเปล่ายังไงขอความเห็นด้วยครับ)

=14535

Set 2
                  CPU : PHENOM II X4 955 BE(Jedi)3890-

= 15355

Set 3
                  CPU : AMD FX-4100 (Advice)3325-

= 14790

แล้วถ้าเป็นแบบนี้จะให้ที่ร้านไหนประกอบให้ดีครับแล้ว เค้าลง Windows ให้ด้วยไหมครับ
                  ยินดีครับผม ถ้าให้แนะนำจริงๆ เอาเซ็ต 2 จะok สุดครับผม
                  เซ็ตแรก เมนบอร์ดไม่รองรับ USB3 Sata3 ครั้นจะเอามาก็แพงครับผม ลองมอง Asrock H61M/U3S3
                  เซ็ต2สบายๆได้ครบทุกงานครับ แรมอาจจะเปลี่ยนเป็น Rendition 2gbx2 ก็ได้นะครับ คุ้มดี ได้DualChannelด้วยครับผม
                  Offline ปรับสุด จอ 1280x720 ได้เกือบทุกเกมส์แน่นอนครับผม ปรับ 1600x900 ได้หลายๆเกมส์เลยทีเดียวครับผม
                  แนะนำเซ็ต2 ครับผม
                  =================================
                  สวนซื้อ ซื้อร้านไหนประกอบร้านนั้นครับผม จะไม่เสียค่าประกอบ
                  Windows ต้องหาร้านลงเองครับผม ให้แนะนำก็ร้านที่ชั้น1 ครับผม แถวทางแคบ จะมีร้านรับลงWindow เยอะมาก ร้านแรกสุดตรงข้ามร้านกล้อง ที่เป็นผู้หญิงนะครับ จะคุยง่ายหน่อย
                  แต่ถ้าเป็นไปได้ก็ลงเองดีกว่าครับผม

Originally posted by Darksis View Post
                  ครับผม เข้าใจเกือบถูกแล้วครับ ยินดีด้วยนะครับสำหรับข่าวดู ฟังดูน่ายินดีมากจริงๆครับผม
                  การ์ดที่ต่อไฟเพิ่มแรงกว่าแน่นอนอยู่แล้วครับ และกินไฟกว่าเยอะแน่นอนด้วยเช่นกันครับผม

ตามนี้ครับผม
                  งบได้ ไม่เกิน 4000 เอา 6790 ครับคุ้มสุดในเงินเท่านี้แล้วครับผม

Originally posted by slipknot66 View Post
                  กลับไปอ่านหน้าแรก เรืื่องการ์ด Ref. กับ Non Ref. ให้เข้าใจ

ขอบคุณคุณมาร์คมากครับผม ช่วยได้มากทีเดียว
                  ปีใหม่ไม่ไปกินเลี้ยงที่ไหนเหรอครับ
                  เมื่อวานผมทำ มาม่าทาน อร่อยมาก.... ฮือ

Originally posted by Darksis View Post
                  = =" รูปร่างมันสวยดีครับ ref เห็นราคามันแพงกว่ารุ่นทั่วไป ผมก็นึกว่ามันเป็นรุ่นพิเศษ - - *
                  ถ้าย่อๆก็ พวก ref เป็นพวกธรรมดาเปลี่ยนSINKบ้างแล้วแต่หน่ะครับ
                  พวกnon-ref คือเอาสถาปัตยกรรมมาแก้ไขใหม่ให้เป็นไปตามความแรงหรือไปตามทิศทางที่ผู้ผลิตต้องการครับ

Originally posted by BiGJuMBo View Post
                  ยังไง จะ เตรียมตัวนำข้อมูลจากคุณรันไป พันทิพย์มู่งสู่การประกอบ ในช่วงหลังปีใหม่ครับ
                  ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆครับ (ผู็ถามไม่รู้เรื่องอะไรเลยแม้แต่น้อยไม่เก่งคอมทั้งซอฟท์ปวร์ปละฮาร์ดแวร์เลย) ก็ ได้ บทสรุปยังไงก็จะ มาเล่าสู่กันฟังครับ ปละ ขอกล่าวสวัสดีปีใหม่ด้วยนะครับ
                  ปล.แอบถามเล็กๆว่าทำไมถ้าใช้การ์ดจอของFXแล้วเมนบอร์ดที่คุณรันแนะนำมาถึงต้องอัพไบออสด้วยครับ?? อันนี้สงสัยเฉยๆๆและเห็นหลายคนบอกว่าการ์ดจอของFXเนี่ยมันดีที่สุดแล้วจริงครับ?
                  ครับผม ยินดีครับผม ขอให้ได้คอมสมกับที่ต้องการนะครับสุขภาพแข็งแรง
                  สวัสดีปีใหม่เช่นกันนะครับผม
                  ปล.ตอบคำถามนะครับ
                  ถ้าใช้ CPU FX แล้ว เมนบอร์ดต้องอัพไบออส เพราะ เมนบอร์ดตัวนี้มันเป็นเมนบอร์ดที่ทำมาให้ใช้กับ AM3 ครับ แต่รองรับAM3+ซึ่งตามร้านทั่วไปมักไม่ได้อัพไบออสไว้ให้เมนบอร์ดรู้จักกับ CPU เลยต้องอัพไบออสเองครับผม
                  ว่าแต่การ์ดจอของFX นี่ไม่มีนะครับผม คาดว่าเป็น CPUครับผม
                  ส่วนดีที่สุดไหม มันไม่มีอะไรที่ดีที่สุดในตอนนี้หรอกครับผม มันก็มีได้บ้างเสียบ้างได้อย่างเสียอย่าง
                  อย่างCPU I7 แรงสุด แต่ก็แพงสุด ถ้าซื้อมาเล่น Dota ก็ไม่คุ้มใช่ไหมครับ
                  หรืออย่างซื้อCPU A6มา แต่หวังปรับภาพสวยสุดๆ มันก็ไม่ไหวนั่นเองครับผม

สงสัยอะไรถามเพิ่มได้ตลอดเลยนะครับ
                  ยินดีตอบทุกคำถาม ถ้าสามารถตอบได้ครับผม

สวัสดีปีใหม่ครับ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                    ยินดีครับผม เน้นเล่นเกมส์ เอาค่ายเขียวนะครับ
                    จัดได้ตามนี้ก่อนเลยครับผม
                    ราคาร้าน Adviceหาง่ายครับผม ชั้น4พันทิพ
                    AMD FX-4100 3350
                    GIGABYTE 970A-D3 2900
                    HDD Seagate 2500
                    KingstonHyperX 2gbx2 1600MHz 1150
                    PCIe GTX560Ti 'GigaByte' 7500
                    DVD22x 600
                    Scythe600w 2200 (ร้านTKCom ชั้น1 หรือ OKCom ชั้น3)
                    ThermalTakeV3 1200หรือเคสอื่นๆตามชอบ หรือ ถูกๆและดีก็ ITSonasVanguard ที่Advice 900บาท
                    SINK CM212+ 800
                    รวม 22200 บาท
                    ตามนี้ แรงเลยครับผม คุ้มค่า คุ้มราคา ถ้าอยากจะจัดโหดๆเพิ่มก็ การ์ดจอ 570ครับผม แต่ต้องเพิ่มเงินไปอีก 4000 บาท ซึ่งเกินงบเกินไปครับผมเลยไม่ได้จัดให้ ถ้าไหว ก็จัด GIGABYTE GTX570 1280MB GDDR5 320BIT 732MHz/3800MHz 11500 บาท ร้าน JEDI หรือจะเอาของ Sparkle ที่ร้าน Advice ก็ได้ครับ 10500 บาทถูกลงได้อีกสงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับผม
                    อันนี้ถามเพิ่มเติมหน่อยครับว่า เซ็ตนี้ถ้าซื้อมาแล้วไม่ลาก จะคุ้มมั้ยครับ?
                    เพราะผมกะว่าซื้อมาก็ปล่อยเดิมๆไปเลยอะครับ

Originally posted by runshana View Post
                    ถ้าใช้ CPU FX แล้ว เมนบอร์ดต้องอัพไบออส เพราะ เมนบอร์ดตัวนี้มันเป็นเมนบอร์ดที่ทำมาให้ใช้กับ AM3 ครับ แต่รองรับAM3+ซึ่งตามร้านทั่วไปมักไม่ได้อัพไบออสไว้ให้เมนบอร์ดรู้จักกับ CPU เลยต้องอัพไบออสเองครับผม
                    1.แปลว่าผมต้องอัพไบออสด้วยใช่มั้ยครับ?
                    2.แล้วถ้าจะให้ที่ร้านอัพให้เลย จะได้หรือเปล่าครับ?
                    3.แล้วก็อัพไบออสกับแฟลชไบออสนี่ ความหมายเดียวกันหรือเปล่าครับ?

ขอโทษนะครับที่ถามเยอะหน่อย ประกอบครั้งสุดท้ายเมื่อ 3-4 ปีที่แล้ว
                    ตอนนี้มันเลือนรางหมดแล้วครับ ความรู้ที่มี 5 5+
                    ไอ่คอมนี่ก็เหมือนจะรู้ว่าโบนัสออก
                    เงินออกปุ๊ป อาการออกปั๊ป -*-

Comment

• Originally posted by Mornkung69 View Post
                      อันนี้ถามเพิ่มเติมหน่อยครับว่า เซ็ตนี้ถ้าซื้อมาแล้วไม่ลาก จะคุ้มมั้ยครับ?
                      เพราะผมกะว่าซื้อมาก็ปล่อยเดิมๆไปเลยอะครับ

1.แปลว่าผมต้องอัพไบออสด้วยใช่มั้ยครับ?
                      2.แล้วถ้าจะให้ที่ร้านอัพให้เลย จะได้หรือเปล่าครับ?
                      3.แล้วก็อัพไบออสกับแฟลชไบออสนี่ ความหมายเดียวกันหรือเปล่าครับ?

ขอโทษนะครับที่ถามเยอะหน่อย ประกอบครั้งสุดท้ายเมื่อ 3-4 ปีที่แล้ว
                      ตอนนี้มันเลือนรางหมดแล้วครับ ความรู้ที่มี 5 5+
                      ไอ่คอมนี่ก็เหมือนจะรู้ว่าโบนัสออก
                      ตอบคำถามครับผม เซ็ตนี้ ซื้อมาแล้วไม่ลาก ส่วนตัวผมว่าคุ้มอยู่ดีครับผม เพราะบอร์ดก็ดี รับอนาคตได้ รอCPU ตัวใหม่ออกโหดๆ
                      บอร์ดมี USB3 SATA3 ครบ รับบัสแรมได้1866 ครับผม ถ้าเกิดนึกครึ้มอยากOCเล่นๆ ก็ทำได้ครับ

======================================
                      1.ถ้าใช้ตัว ชิพ รุ่น 8xx ต้องอัพไบออสครับผม ถ้ารุ่น 9xx ไม่ต้องครับ
                      2.คาดว่าร้านจะรับอัพให้เลยครับผม ต้องบอกให้ทางร้านอัพไบออสให้ด้วยนะครับ (TK JEDI น่าจะอัพให้ ร้านอื่นไม่แน่ไม่นอนครับ)
                      3.ผมว่าความหมายมันใกล้ๆกันแหละครับผม ฮา

เรื่องถามไม่ต้องเกรงใจนะครับ ถามได้เยอะๆเลย อยากให้ถามเท่าที่จะคิดออก
                      ผมก็จะตอบเท่าที่ตอบได้ครับผม เข้าใจดีว่าเม็ดเงินไม่ได้หามาง่ายๆครับผม เราต้องใช้เงินซื้อของให้คุ้มที่สุดครับผม
                      อยากจะให้เงินที่ออกจากกระเป๋าไป ได้อะไรๆ กลับมาบ้างครับผม มีอะไรถามเพิ่มอีกได้นะครับผม

Comment

• Originally posted by Mornkung69 View Post

ถ้าเดิมไม่ทำไรก็ตัดซิงออกก็ได้ครับ แต่ประเภทเปิดมัน2-3วันซิงดีๆก็ปลอดภัยกว่า ฮ่าๆ
                        ตามเซทที่คุณชนะจัดต้องอัพไบออสครับ ร้านอัพให้ได้ครับ แต่ไม่รู้ร้านนั้นจะทำเป็นไหม แต่ jedi advice ร้านมีเครดิตดีๆ น่าจะทำเป็นน่ะ
                        อัพไบออสกับแฟลชไบออสความหมายเดียวกันครับ แต่ปฟลชไบออสเป็นภาษาเทคนิค เราบ้านๆอัพไบออส ฮ่าๆ
                        (การแฟลชไบออสใช้เพื่อปรับเป็นค่าโรงงานได้ แต่ปรับมันก็มีคำสั่งน่ะ)

สรุปผมอดคอมพ์ใหม่เลย เพราะเพิ่งสอยไปตอนช่วงต้น-กลางปี แต่เครื่องนั้นน้องเอาไปไว้ที่หออ่ะ ผมไม่ได้ใช้นิแม่~~~
                        Last edited by win22222; 2 Jan 2012, 02:12:32.

Comment

• Originally posted by IcsakamaTo
                          ผมจะซื้อคอมเดือนมค.นี้ ไม่ OC ในงบ28000+-เล็กน้อย ที่ท่านrunshanaได้เขียนแนะนำไว้ นี้ก็เล่นเกมได้ดีใช่ไหมครับ พอดีผม OC ไม่เป็นอะครับหรือถ้าเพื่อมเติมอะไรรบกวนชี้แนะด้วยครับ
                          เน้นเล่นเกมส์รวมจอไหมครับผม
                          เสป็คที่เขียนแนะนำไว้ สามารถ เปลี่ยนแปลงได้ตามความต้องการครับผม
                          จริงๆ ถ้าไม่กะOC แต่เอาเสป็คไว้ก่อน เผื่อวันดีคืนดี อยากขึ้นมา แรงได้อีกครับผม แพงกว่ากัน1000บาทเอง แต่มันแรงขึ้นได้อีกเยอะ
                          ถ้าไม่เอาก็ถือว่า ได้เมนบอร์ดที่จ่ายไฟสเถียรกว่ามาด้วยครับผม
                          ครับต่อไปเสป็ค
                          ถ้าไม่รวมจอ งบ 28000 บาท ถ้าเน้นเล่นเกมส์หนักๆ ไม่เกี่ยงค่าย เน้นการ์ดจอมากๆก่อนครับ ตามนี้เลยครับ
                          PHENOM II X4 955 BE 3800
                          GIGABYTE GA-970A-D3 2900
                          KINGSTON HYPER-X (K2) 4GB (2x2) 1600 MHz 1150
                          GIGABYTE GTX570 11500
                          Seagate500GB 2500
                          DVD22X 600
                          Scythe600w 2250
                          ThermalTakeV3 1200
                          CM212+ 800
                          รวม 26700 บาท
                          ตามนี้ครับผม แรงๆเลย เงินที่เหลือจะอัพอย่างอื่นเพิ่มเติมก็ได้ครับผม เช่น MB เพิ่มเป้น ชิพ 990FX ก็ตามสะดวก
                          หรือจะเก็บเงินเอาไว้ก็ได้ครับผม
                          ส่วนถ้าติดต้องเอาแต่ Intel ตามนี้เลยครับ
                          CORE i5 2500K 7000
                          ASROCK Z68 PRO3 3200 (หรือถ้าไม่ชอบแบรนAsrock ก็เอาAsus P8P67-Pro 4600 บาท แต่เป็นชิพรุ่นเก่าครับ ให้แนะนำผมแนะนำเอา Asrock Z68 Pro3 ดีกว่า เป็นรุ่นดีรุ่นหนึ่งทีเดียว เพราะยังไงก็ไม่ได้เอามา OC อยู่แล้ว มีระบบ Virtual ด้วย)
                          GIGABYTE GTX560 TI 7800
                          Seagate500GB 2500
                          DVD22X 600
                          Scythe600w 2250
                          ThermalTakeV3 1200
                          CM212+ 800
                          รวม 25350 บาาท
                          ถ้าเพิ่มเงินไหว ก็เอา GIGABYTE GTX570 11500 เพิ่มอีก 3700 บาท เป็น 29050 บาทครับผม
                          หรือ จะเอา GTX570 ของ Sparkle ที่ร้าน ADVICE ก็ 10600 บาท
                          เซ็ทแรกจะราคา 25800 เซ็ต2 ก็จะ 28150 บาทครับผม
                          เลือกตามชอบเลยนะครับ
                          สงสัยอะไรสอบถามได้เลยนะครับ ยินดีตอบตลอดครับผม ถามเยอะๆเพื่อคุ้มค่ากับเม็ดเงิน ครับ
                          หรือจะเข้าไปคุยในโพส เพื่อ เป็นความรู้สำหรับท่านอื่นด้วยก็ได้นะครับ ตามลิงค์เลย
                          http://www.overclockzone.com/forums/...%B0%29/page258

Originally posted by win22222 View Post
                          ถ้าเดิมไม่ทำไรก็ตัดซิงออกก็ได้ครับ แต่ประเภทเปิดมัน2-3วันซิงดีๆก็ปลอดภัยกว่า ฮ่าๆ
                          ตามเซทที่คุณชนะจัดต้องอัพไบออสครับ ร้านอัพให้ได้ครับ แต่ไม่รู้ร้านนั้นจะทำเป็นไหม แต่ jedi advice ร้านมีเครดิตดีๆ น่าจะทำเป็นน่ะ
                          อัพไบออสกับแฟลชไบออสความหมายเดียวกันครับ แต่ปฟลชไบออสเป็นภาษาเทคนิค เราบ้านๆอัพไบออส ฮ่าๆ
                          (การแฟลชไบออสใช้เพื่อปรับเป็นค่าโรงงานได้ แต่ปรับมันก็มีคำสั่งน่ะ)

สรุปผมอดคอมพ์ใหม่เลย เพราะเพิ่งสอยไปตอนช่วงต้น-กลางปี แต่เครื่องนั้นน้องเอาไปไว้ที่หออ่ะ ผมไม่ได้ใช้นิแม่~~~
                          ขอบคุณคุณวินมากๆครับ ที่ช่วยตอบ ตามนั้นเลยครับผม อิอิ

ว้า อดคอมเลย ไม่เป็นไรครับ เดี๋ยวรอปลายปีหน้า มีเทคโนโลยีใหม่ๆออกมาเพียบ ได้มันมือกันอีกครั้งแล้วครับผม ^^
                          Last edited by runshana; 2 Jan 2012, 21:56:04.

Comment

• มีผลเทสAMD ATI 7970 ออกมาแล้วเหรอครับราคาของเจ้าซีรี่7ออกใหม่ๆยังงี้คงสูงรอเก็บซีรี่6xxxมาใช้ราคาลงมาหน่อยคุ้มผมสังเกตุว่าฮาร์ดแวร์จะออกเทคโนโลยีใหม่ๆจนซอฟแวร์ดูจะพัฒนาตามฮาร์ดแวร์ความรู้สึกส่วนตัวนะครับถูกผิดอย่างไรรอคุณชนะมาบอกครับ

Comment

• รบกวนอีกนิด เมนบอร์ดที่แนดนำมาทั้งสองรุ่นอะครับมันสามารถรองรับcpu athlonx3 450เท่านั้นหรือครับหรือได้มากว่านั้นและเป็นตัวไหนครับ เห็นตอบเรปบนเหมือนจะใส่ athlonx4 ได้ด้วยและต่างกะx3 450 มากมั๊ย และ แรม kingston hyper x กะ g skill คุณภาพมันพอกันหรืออะไรดีกว่าครับ เห็น g skill มันสวยดีครับ และสุดท้าย การ์ดจอ xf hd 6770 กะ6790 ที่คุณรันแนะนำมากอันไหนดีกว่ากัน ถ้าให้ฟันธงเลยตัวไหนน่ามาใช้มากกว่ากันครับ
                              อาจจะถามมากหน่อย แต่เงินจำกัดน่ะครับเลยอยากให้มันดีที่สุด และใช้ได้นานๆน่ะครับ
                              ปละ. Athlon x3 ,x4 มันคือของ amd ใช่มั๊ยครับ (ไม่รู้จริงๆ อายแต่ก็ต้องถามไม่งั้นก็จะไม่รู้อีก)
                              ขอบคุณ คุณรันอีกครั้งครับ

Comment

• Originally posted by abeachboy View Post
                                มีผลเทสAMD ATI 7970 ออกมาแล้วเหรอครับราคาของเจ้าซีรี่7ออกใหม่ๆยังงี้คงสูงรอเก็บซีรี่6xxxมาใช้ราคาลงมาหน่อยคุ้มผมสังเกตุว่าฮาร์ดแวร์จะออกเทคโนโลยีใหม่ๆจนซอฟแวร์ดูจะพัฒนาตามฮาร์ดแวร์ความรู้สึกส่วนตัวนะครับถูกผิดอย่างไรรอคุณชนะมาบอกครับ
                                มันควรเป็นอย่างนั้นอยู่แล้วนิครับ ถ้าไม่มีhardwareที่รองรับได้จะสร้างsoftwareได้ไงหว่า

Comment

Working...
                                X