Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by wsolnso01 View Post
    พี่ครับผมลงวินโด7มาอะครับผมลงเกมไม่ได้สักเกมเลย เล่นได้แต่เกมพวกแองเจิลเบิดอะหะทำไงอะหะหรือว่าลงต้องไปลงวินโดxp
    ของทางคุณเป็น 32 หรือว่า 64 bit หรอครับ ถ้าเป็น 64 bit ก็ต้องทำใจกับหลายๆเกมส์ที่จะลงไม่ค่อยได้นะครับ ผมก็ไม่ค่อยรู้เท่าใหร่ แต่ถ้าเน้นไปที่เกมส์จริงๆ ก็แนะนำให้กลับไปลง XP นะครับ

เพิ่มเติมอีกนิดสำหรับ window 7 (เอาประสบการ์ณ์ที่ผมเล่นนะ) ผมก็ยังแนะนำให้ลง 7 นะครับ ถ้าไม่ได้เน้นเกมส์มากๆ *-* เพราะว่าตัว Software เขาก็ทำ Support กับ 7 ทั้ง 32 และ 64 แล้วครับ

สุดท้ายนี้ผมก็ไม่ได้รู้จริงเท่าใหร่ รอฟังความเห็นของท่านอื่นก่อนนะครับ ^^

Comment

• ไม่ได้เข้ามาเลย กราบขออภัยทุกๆท่านจริงๆนะครับผม
      ตอนนี้ติดน้ำท่วม แล้วเครียดดีแท้
      เลยไม่มีโอกาศจะออกมาตอบอะไรเลย ขออภัยจริงๆนะครับผม
      รุ้สึกดีใจ ที่มีท่านมาร์คท่านบ่าวและท่านอื่นๆคอยแวะเวียนมาครับผม ขอบคุณจริงๆครับ

Comment

• ไม่มีโอกาศมาดัน+ถาม เลย ผมมัวแต่เฝ้าไข้พี่ คราวนี้เลยมาขอรบกวนคุณ runshana อีกครั้งนะครับ ^ ^
        CPU: Core i5-2500 6800
        M/B: (ช่วยแนะนำตัวที่ USB 3.0 ราคาไม่เกิน 3000 ทีครับ)
        VGA: (ตอนนี้เล็ง GTX560TI OC เอาไว้ แต่ก็ช่วยแนะนำการ์ดจอที่เล่นเกมในราคา 5000-7000 ทีครับ)
        RAM: (แบบ 4GB ขอที่มีประสิทธิภาพครับไม่เกิน 2000)
        HDD: 500GB. PC WESTERN (BLUE) 2590 < แพงจังเยย T T
        DVD: LG [GH-22NS50] BOX 590
        PSU: ช่วยแนะนำตัวที่มีประสิทธิภาพไม่เกิน 2500 ทีนะครับพอดีดูไม่ค่อยเป็น
        CASE: Thermaltake V3 1200

ทั้งหมดผมกะจะไปซื้อที่ Computer&More น่ะครับ หรือถ้ามีร้านไหนแนะนำช่วยแนะนำทีนะครับ
        ปล.สุดท้ายนี้ขออภัยที่ถามเยอะครับ พอดีไม่ค่อยรู้เรื่องกับคอมเลย ถึงจะเข้ามาอ่านบ่อยๆ็ก็เถอะ
        Edit : ผมกะจะไม่ OC นะครับ กลัวอายุมันสั้นเร็ว
        Last edited by taechan; 5 Nov 2011, 12:29:08.

Comment

• อัพ บ้างนะ จะได้ไม่ลืมกัน

(T_T) น้ำท่วม

Comment

• Originally posted by taechan View Post
            ไม่มีโอกาศมาดัน+ถาม เลย ผมมัวแต่เฝ้าไข้พี่ คราวนี้เลยมาขอรบกวนคุณ runshana อีกครั้งนะครับ ^ ^
            CPU: Core i5-2500 6800
            M/B: (ช่วยแนะนำตัวที่ USB 3.0 ราคาไม่เกิน 3000 ทีครับ)
            VGA: (ตอนนี้เล็ง GTX560TI OC เอาไว้ แต่ก็ช่วยแนะนำการ์ดจอที่เล่นเกมในราคา 5000-7000 ทีครับ)
            RAM: (แบบ 4GB ขอที่มีประสิทธิภาพครับไม่เกิน 2000)
            HDD: 500GB. PC WESTERN (BLUE) 2590 < แพงจังเยย T T
            DVD: LG [GH-22NS50] BOX 590
            PSU: ช่วยแนะนำตัวที่มีประสิทธิภาพไม่เกิน 2500 ทีนะครับพอดีดูไม่ค่อยเป็น
            CASE: Thermaltake V3 1200

ทั้งหมดผมกะจะไปซื้อที่ Computer&More น่ะครับ หรือถ้ามีร้านไหนแนะนำช่วยแนะนำทีนะครับ
            ปล.สุดท้ายนี้ขออภัยที่ถามเยอะครับ พอดีไม่ค่อยรู้เรื่องกับคอมเลย ถึงจะเข้ามาอ่านบ่อยๆ็ก็เถอะ
            Edit : ผมกะจะไม่ OC นะครับ กลัวอายุมันสั้นเร็ว
            ครับ ต้องบอกก่อนว่า การOC ไม่ได้มีผลทำให้อายุสั้นมากมายอะไรนักครับผม แถมช่วยให้ใช้งานได้ไวขึ้นมากอีกด้วย แถมเลือก2500K ซะอีก
            แต่ไม่เป็นไรครับ ถ้าชอบตามนี้ ได้เลยครับ
            ปล.ราคาขึ้นหมดแล้วนะครับผม

CORE i5 2500K LGA1155 3.30 GHz L3 6MB Unlock For Overclock 7150
            ASUS P8P67 LGA1155 P67(B3) 4*DDR3 CF SATA3 2*USB3 Bluetooth 3880 (ตัวนี้เข้าท่าสุดแล้วครับ มีครบเลย)
            ASUS GTX560 TOP 6990 (ไม่เกิน7000 คงต้องตัวนี้ครับ ถ้าเกินได้ก็ GIGABYTE GTX560 TI 7800)
            SEAGATE 500GB 7200 / SATA III / 16MB 2590
            G.SKILL DDR3 4XL/1600 (2GBX2) CL 9-9-9-24 1450
            DVD-RW LG 22X SATA2 GH22NS 600
            ThermalTakeV3 1200
            Scythe 600w 2250
            Sink CM212+ 800
            รวม 26910 บาท
            ราคาเกินมาเยอะเลยครับ ถ้าเอา ตัว TI ก็เพิ่มอีก 800
            สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ
            อาจตอบช้าหน่อย เนื่องจากภารกิจรัดตัวและน้ำท่วม ขออภัยจริงๆนะครับผม

Originally posted by Me`z View Post
            อัพ บ้างนะ จะได้ไม่ลืมกัน

(T_T) น้ำท่วม
            ครับผม สวัสดีครับไม่เจอเลย เป็นยังไงมั่งครับเนี่ย

Comment

• ฉึก ฉึก (- -a)

Comment

• วิธีแก้ใขของผมอาจไม่ถูกตามหลักนะคือเวลาวินโดว์ผมแบคอัพไว้ที่ไดร์Dด้วยนะครับเลยอินสตอลใหม่จากไดร์Dมานซะเลยครับท่านอื่นจะลองดูก็ได้นะครับ อิอิ ตอนนี้ใช้2เครื่องเลยแต่ค่อนข้างจะเห่อของใหม่มากกว่า(คงเป็นปกติของมนุษย์)

Comment

• ขอบคุณที่ช่วยตอบนะครับคุณ runshana แต่ว่าลด M/B ซักนิดดีกว่ามั้ยครับ - -* เจอราคาแล้วเล่นเอามึน
                  เอาซัก ASUS P8H61-M LE/USB3 B3 2650 นี่เป็นไงครับ รบกวนดูให้หน่อย ถ้าเป็นไปได้ผมอยากให้ไม่เกิน 3000 ครับ
                  เพราะเจอแค่ ราคา CPU กับ การ์ดจอก็สุดๆแล้วครับ T T
                  แล้วก็ CPU ผมคงเอาแค่ i5 2500 ธรรมดาครับ ไม่เอา i5 2500K

Comment

• ดันๆ (ทำไมวันนี้ง่วงจัง) -_- Zzz...

Comment

• ไม่ได้เข้ามานานเลยยย แวะมามีคำถามนึงคร้าบ

เพื่อนผมการ์ดจอมันพัง อยากได้การ์ดจอใหม่ งบราวๆ 4-5 พัน อยากได้ค่ายเขียว ตัวไหนจะคุ้มค่าสุดครับ

Comment

• Originally posted by taechan View Post
                        ขอบคุณที่ช่วยตอบนะครับคุณ runshana แต่ว่าลด M/B ซักนิดดีกว่ามั้ยครับ - -* เจอราคาแล้วเล่นเอามึน
                        เอาซัก ASUS P8H61-M LE/USB3 B3 2650 นี่เป็นไงครับ รบกวนดูให้หน่อย ถ้าเป็นไปได้ผมอยากให้ไม่เกิน 3000 ครับ
                        เพราะเจอแค่ ราคา CPU กับ การ์ดจอก็สุดๆแล้วครับ T T
                        แล้วก็ CPU ผมคงเอาแค่ i5 2500 ธรรมดาครับ ไม่เอา i5 2500K
                        บอร์ดตัวที่ท่านชนะแนะนำไปน่ะ โอเคสุดแล้วครับ

ส่วน CPU อย่าหาว่างั้นงี่เลยนะครับ ราคาต่างกันไม่เท่าไหร่

Oc ได้กับไม่ได้นี่มันต่างกันมากนะครับ

ตอนแรก ๆ ที่ผมซื้อคอมก็กะไม่ Oc แต่พอเริ่มทำได้ มันสนุกครับ มันส์มือมาก

ปรับไปปรับมาจนพังคามือไปก็มี อย่าเสียดายเลยครับซื้อ i5 2500k ไปเถอะ อิอิ ^^

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
                          บอร์ดตัวที่ท่านชนะแนะนำไปน่ะ โอเคสุดแล้วครับ

ส่วน CPU อย่าหาว่างั้นงี่เลยนะครับ ราคาต่างกันไม่เท่าไหร่

Oc ได้กับไม่ได้นี่มันต่างกันมากนะครับ

ตอนแรก ๆ ที่ผมซื้อคอมก็กะไม่ Oc แต่พอเริ่มทำได้ มันสนุกครับ มันส์มือมาก

ปรับไปปรับมาจนพังคามือไปก็มี อย่าเสียดายเลยครับซื้อ i5 2500k ไปเถอะ อิอิ ^^
                          ขอบคุณ คุณ slipknot66 ที่มาช่วยตอบด้วยนะคร้าบ อิอิ สรุปก็คือยอมเสียตังนิดหน่อย

แต่มีประสิทธิภาพเพิ่มขึ้นสินะครับ ^ ^ ทั้ง M/B ทั้ง CPU อิอิ

แล้วคุณ slipknot66 มีการ์ดจอที่จะแนะนำสำหรับเล่นเกมมั้ยครับประมาณ 5000-7000 + - ไม่เกิน 800 คร้าบ

พอดีตอนนี้ก็ชักมึนกับการ์ดจอแล้วล่ะครับ บางตัวมันเล่นเกมภาพสวย แต่ก็ตามมาด้วยราคาที่แสนแพง

พอตัวที่ถูกมาหน่อยภาพก็ไม่ค่อยได้ดั่งใจหวัง T T

Comment

• กว่าจะกู้มาได้ อิอิสาหัสครับพาสเว็บนี้

Comment

• ดันครับ ...

Comment

ขอบคุณ คุณ slipknot66 ที่มาช่วยตอบด้วยนะคร้าบ อิอิ สรุปก็คือยอมเสียตังนิดหน่อย

แต่มีประสิทธิภาพเพิ่มขึ้นสินะครับ ^ ^ ทั้ง M/B ทั้ง CPU อิอิ

แล้วคุณ slipknot66 มีการ์ดจอที่จะแนะนำสำหรับเล่นเกมมั้ยครับประมาณ 5000-7000 + - ไม่เกิน 800 คร้าบ

พอดีตอนนี้ก็ชักมึนกับการ์ดจอแล้วล่ะครับ บางตัวมันเล่นเกมภาพสวย แต่ก็ตามมาด้วยราคาที่แสนแพง

พอตัวที่ถูกมาหน่อยภาพก็ไม่ค่อยได้ดั่งใจหวัง T T
                                ก็ถ้าพูดถึงว่าประสิทธิภาพมันเพิ่มขึ้นมั้ย ? จริง ๆ แล้วถ้าไม่ปรับแต่งและ Oc มัน

มันก็ไม่แรงขึ้นหรอกครับ แต่จริง ๆ มันคุ้มกว่าเพราะเราจะได้หัด Oc ด้วย อิอิ

แต่ทีนี้ ลองถามตัวเองว่า ไอ้ที่ซื้อมานิใช้มันเต็มประสิทธิภาพมั้ย

ถ้าซื้อมาแล้วเอามาทำกะปิดกะปอย ไม่เล่น ไม่ใช้มันให้คุ้มกับเงินที่เสียไป แถวบ้านผมเรียก "โง่" ครับ

แต่ถ้าซื้อมาแล้วใช้งานเต็มประสิทธิภาพ ไม่ว่าจะเอามาทำงาน เล่นเกมส์หรืออะไรก็แล้ว ซึ่งใช้จนคุ้มกับเงินที่เสียไป

แถวบ้านผมเรียกว่า "ฉลาด รู้จักคิด มีหัวสมอง" ครับ ลองตรอง ๆ ดู เพราะคำว่าประสิทธิภาพ

กับความแรง ความสวย ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน อิอิ

ส่วนเรื่องกาาร์ดจอรอท่านอื่นครับ เพราะถ้างบเท่านี้ส่วนตัวผมเลือก 5870 มือสองครับ (ความชอบส่วนตัว)
                                Last edited by slipknot66; 6 Nov 2011, 18:20:23.

Comment

Working...
                                X