Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอบคุณทุกท่านครับ กระจ่างแจ้ง ไว้ค่อยซื้อ ก่อน4*2 ก็ไม่แพงเท่าไหร่แต่ไอ้ที่จะ ขายนี่
    กลัวไม่มีใครเอา ฮ่าๆ

Comment

• รอกวนสอบถาม อีกแล้วครับ

GRAPHICS CARD ยี่ห้อต่างกันแตกต่างกันอย่างไรอะครับ

ไม่ว่าจะเป็น SAPPHIRE , POWERCOLOR , HIS และอื่นๆ

ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by Mercuriuz View Post
        รอกวนสอบถาม อีกแล้วครับ

GRAPHICS CARD ยี่ห้อต่างกันแตกต่างกันอย่างไรอะครับ

ไม่ว่าจะเป็น SAPPHIRE , POWERCOLOR , HIS และอื่นๆ

ขอบคุณครับ
        ถ้าเป็น Ref.Card ไม่ต่าง

ถ้าเป็น Non Ref. ต่างกัน

Ref. กับ Non Ref. ต่างกันยังไง ก็ตามนี้

Originally posted by runshana View Post
        วันนี้มาแบบสั้น ๆ แต่ได้ใจความครับ

เป็นเรื่องที่มือใหม่ถามกันบ่อย ๆ เราจะมาพูดกันถึง

การ์ด Reference และ การ์ด Non Reference กันครับ

เริ่มกันที่

1. การ์ด Reference กันก่อนนะครับ

การ์ด Reference หรือ เรียกสั้นว่า การ์ด Ref. นั้นเป็นการ์ดจอที่ผู้ผลิตยักษ์ใหญ่ทั้งสองค่ายซึ่งคือ AMD และ nVIDIA

ผลิตออกมาเป็นตัวต้นแบบ และส่งให้กับบริษัทลูกข่ายของตัวเอง แล้วบริษัทลูกข่ายที่ได้รับการ์ดไปแล้วจะนำไปติดสติ๊กเกอร์และ

จัดใส่กล่องบรรจุภัณฑ์ใหม่และนำออกมาวางจำหน่ายภายใต้แบรนด์ของตัวเอง ดังนั้นการ์ด Ref. คือการ์ดที่เหมือนกับการ์ดต้นแบบ

ของบริษัทผู้ผลิตตัวการ์ดทุกประการ ดูรูปภาพประกอบเลยครับ

การ์ด Reference จาก AMD

การ์ด Reference จากแบรนด์ Powercolor

การ์ด Reference จาก nVIDIA

การ์ด Reference จากแบรนด์ Asus

2. การ์ด Non Reference

การ์ด Non Reference นั้น หรือเรียกสั้น ๆ ว่า การ์ด Non Ref. เป็นการ์ดที่บางบริษัทจะนำเฉพาะตัวซิปมาจากผู้ผลิตเท่านั้น
        ส่วนแผ่น PCB และอุปกรณ์ภายในการ์ดและชุดระบายความร้อนจะถูกออกแบบใหม่ ซึ่งมีด้วยกัน 2 แบบ คือ

2.1 เพื่อลดต้นทุนการผลิตและจัดจำหน่ายได้ในราคาถูกกว่าการ์ดแบบ Ref. ดังนั้นการ์ดที่ทำแบบนี้จะถูกตัดหลาย ๆ อย่างในตัวการ์ดออกไป

2.2 เพื่อเพิ่มมูลค่าและประสิทธิภาพของการ์ดจอเพื่มที่จะขายในราคาที่สูงกว่าการ์ดแบบ Ref. ดังนั้นการ์ดที่ทำแบบนี้ จะเพิ่มหลาย ๆ อย่างเข้ามา

ทั้ง Clock ที่สูงขึ้น ขนาดแรมที่มากขึ้น ตัวระบายความร้อนขนาดมหึมา ฯลฯ

การ์ดในแบบ Non Ref. นั้นจรูปร่างหน้าตาจะต่างกันออกไปแล้วแต่บริษัทนั้น ๆ ซึ่งผมไม่ขอกล่าวถึงล่ะกัน (ขี้เกียจ) แต่ขอยกตัวอย่าง 1-2 ตัวล่ะกัน

การ์ด Non Ref. จากแบรนด์ Asus ในซี่รีย์ Direct CUII ในรหัส Asus GTX580 Direct CUII

การ์ด Non Ref. จากแบรนด์ Gigabyte ในรหัส Gigabyte 6970 Oc

คงพอเข้าใจกันขึ้นมาบ้างนะครับ วันนี้ว่างจัดไม่มีอะไรทำ อิอิ ^^

วันนี้จะมาพูดเรื่อง
        การ์ด Non-Ref เทียม กับ Ref เทียม

ขออ้างอิงข้อความบางส่วนจากคุณ battlecruiser นะครับ

การ์ด Ref เทียม

เป็นการ์ดที่หน้าตาคล้าย Ref มากแต่มีบางส่วนแตกต่าง

Ref เทียมแบบที่ 1 ใช้ซิงค์แบบ Ref แต่ออกแบบ PCB ใหม่

ตัวอย่าง XFX HD4870 ซิงค์ Ref แต่ PCB สีดำแทนที่จะเป็นแดง

Ref เทียมแบบที่สอง ใช้ PCB เดิม ใช้ซิงค์แบบ Ref แต่เปลี่ยนโครงสร้างซิงค์

ตัวอย่าง ASUS ENGTX275 ใช้ PCB เดิม+ซิงค์แบบ Ref เดิม แต่เปลี่ยนโครงสร้างซิงค์เป็นอลูมิเนียม

การ์ด Non-Ref เทียม

หน้าตาเหมือนการ์ด Non-Ref แต่มีบางส่วนแตกต่าง

ตัวอย่าง Galaxy GTX580 AC ออกใช้ซิงค์ใหม่ของ Arctic Cooling แต่ใช้ PCB เดิม

เพิ่มเติมเล็กน้อย การ์ดต่างยี่ห้อประกันก็ต่างกันฉะนั้นเวลาซื้อก็ให้ดููที่ประกันด้วยครับ

ส่วนประกันเจ้าไหนดีนี่บอกไม่ได้จริง ๆ เพราะมันแล้วแต่ดวงจริง ๆ ครับ อิอิ

Comment

• มาดันครับ

ท่านชนะอยู่หอรุ่นน้องนานล่ะน่ะนั้น โปรเจ็ค20% งานนี้ส่งเมื่อไรน่ะท่าน

Comment

• มาดันเหอะๆ

เมื่อใหร่จะเข้าหน้าหนาว (ยิ่งมีน้อยๆอยู่)

Comment

• Originally posted by taechan View Post
              อิอิ ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ คุณ runshana
              งั้นขอถามอีกครับถ้าเน้นเล่นเกมแล้วจะเลือก his hd 6870 นี่มีตัวไหนที่คุ้มกว่าในราคา + - ไม่เกิน 500-800 มั่งครับ
              edit เพิ่มเติมครับ : ช่วยแนะนำการ์ดจอสำหรับเล่นเกมในราคา 5000-6500 หน่อยครับ
              แล้วก็ถ้าใช้ cpu ของ amd แต่ใช้การ์ดจอของ nvidia นี่จะได้หรือเปล่าครับ พอดีมือใหม่ ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
              ครับผม ยินดีตอบเต็มที่เพื่อให้คุ้มเงินที่สุดครับ
              ตอบอย่างแรกครับผม
              6870 ตัวที่ราคาพอๆกันและชนกันได้ก็ 560 ครับผม
              ตัว 560 เท่าที่ลองใช้มา ผมว่าโอเคดี และแจ่มในระดับหนึ่งเลยครับ
              ชน 6870 ได้ครับผม

ส่วนใช้ AMD ก็ใช้การ์ด Nvidia ได้สบายๆครับผม ไม่ต้องกลัวเลย

Originally posted by kammoonit View Post
              ขอบคุณทุกท่านครับ กระจ่างแจ้ง ไว้ค่อยซื้อ ก่อน4*2 ก็ไม่แพงเท่าไหร่แต่ไอ้ที่จะ ขายนี่
              กลัวไม่มีใครเอา ฮ่าๆ
              มีครับผม ประกาศห้อง ซื้อขาย ได้เลยครับผม แต่ราคาน่าจะหล่นหน่อยสัก100-200 บาทครับผม

Originally posted by Mercuriuz View Post
              รอกวนสอบถาม อีกแล้วครับ

ขอบคุณครับ
              ตามคุณมาร์คเลยครับผม แจ่มๆข้อมูลครบครับ

Originally posted by slipknot66 View Post
              ถ้าเป็น Ref.Card ไม่ต่าง

ถ้าเป็น Non Ref. ต่างกัน

Ref. กับ Non Ref. ต่างกันยังไง ก็ตามนี้

เพิ่มเติมเล็กน้อย การ์ดต่างยี่ห้อประกันก็ต่างกันฉะนั้นเวลาซื้อก็ให้ดููที่ประกันด้วยครับ

ส่วนประกันเจ้าไหนดีนี่บอกไม่ได้จริง ๆ เพราะมันแล้วแต่ดวงจริง ๆ ครับ อิอิ
              เพิมเติม ก็มีพวกรูปทรง กับลมครับ ว่าใครชอบแบบใด และลมเป่าเข้ายังไง
              ขอบคุณข้อมูลจากคุณมาร์คครับผม อิอิ

Originally posted by win22222 View Post
              มาดันครับ

ท่านชนะอยู่หอรุ่นน้องนานล่ะน่ะนั้น โปรเจ็ค20% งานนี้ส่งเมื่อไรน่ะท่าน
              ส่ง เมษาครับผม แต่ผมอยากทำให้เสร็จก่อน จะได้สบายๆตอนนั้น
              เนื่องจาก เลือกโปรเจคจบ เป็นอนิเมะ แต่ผมไม่อยากให้งานออกมาเป็นภาพ แค่ อนิเมแฟรช บ้านๆ
              ผมอยากจะให้มันออกมาดูดี เหมือนงานอนิเมะญี่ปุ่นครับผม เลยลงตัวทำเต็มที่เลย แฮะๆ แต่ไม่รุ้จะดีแค่ไหน
              ขอบคุณที่เป็นห่วงและช่วยดันครับผม

Originally posted by Kinza7 View Post
              มาดันเหอะๆ

เมื่อใหร่จะเข้าหน้าหนาว (ยิ่งมีน้อยๆอยู่)
              เข้าหน้าหนาว ก็แย่นะครับ น้ำท่วมโหดๆด้วย
              ปล.อะไรน้อยครับอิอิ

Comment

• หล่นแค่100-200 เองคุ้มมมม

Comment

• คุณชนะรีบลุยรีบเสร็จก็ดีครับไปรอทำตอนใกล้ส่งเกิดเวลาไม่พอจะยุ่งเอา ผมส่งใจไปช่วยแล้ว อิอิ ต่อไปคงต้องเปลี่ยนชื่อใหม่สมัครใหม่เพราะลืมพาส(อัลไซเมอร์) จะถามว่าทำไมCPUผมเครื่องใหม่วิ่ง50%+ตลอดเลยลงวินโดว์7Ultimat64Bitนะครับงงยังไม่ได้ทำไรเลย ต้องปิดตรงไหนรึต้องแก้ใขตรงไหนปล่าวครับ
                  ผมเป็นคนไทยตัวเล็กๆคนนึงขอใจส่งดวงน้อยดวงหนึ่งเอาใจช่วยพี่น้องชาวไทยที่รักทุกๆท่านให้ผ่านพ้นภาวะวิกฤษน้ำท่วมในครั้งนี้ด้วยดี

Comment

• Originally posted by abeachboy View Post
                    คุณชนะรีบลุยรีบเสร็จก็ดีครับไปรอทำตอนใกล้ส่งเกิดเวลาไม่พอจะยุ่งเอา ผมส่งใจไปช่วยแล้ว อิอิ ต่อไปคงต้องเปลี่ยนชื่อใหม่สมัครใหม่เพราะลืมพาส(อัลไซเมอร์) จะถามว่าทำไมCPUผมเครื่องใหม่วิ่ง50%+ตลอดเลยลงวินโดว์7Ultimat64Bitนะครับงงยังไม่ได้ทำไรเลย ต้องปิดตรงไหนรึต้องแก้ใขตรงไหนปล่าวครับ
                    ผมเป็นคนไทยตัวเล็กๆคนนึงขอใจส่งดวงน้อยดวงหนึ่งเอาใจช่วยพี่น้องชาวไทยที่รักทุกๆท่านให้ผ่านพ้นภาวะวิกฤษน้ำท่วมในครั้งนี้ด้วยดี
                    ผมก็เป็นแก้ยังไงก็ไม่หาย

เบื่อจะแก้แล้ว เซ็ง...

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post

มีคุณมาร์คเป็นเพื่อนร่วมชะตากรรมแล้วคนนึง อิอิ

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post

ผมลงแค่วินโปร64bitเอง เฉยๆวิ่งที่5-8%

Comment

• Originally posted by abeachboy View Post
                          มีคุณมาร์คเป็นเพื่อนร่วมชะตากรรมแล้วคนนึง อิอิ

Originally posted by kammoonit View Post
                          ผมลงแค่วินโปร64bitเอง เฉยๆวิ่งที่5-8%
                          ผมก็ลง 7 Pro 64bit ครับ ปกติขึ้นไม่ถึง 2% ด้วยซ้ำ

ปล.แต่ตอนนี้ก็เล่นโน้ตบุ๊คอยู่ดี บอร์ดเคลมอยู่ไม่มีกำหนดวันรับของด้วย เพราะติดน้ำท่วมเซ็ง

Comment

• ฮ่าๆแสดงว่าของผมวิ่งเยอะไป

Comment

• ผมใช้ ATHLON II X3 440 เมนบอร์ด Biostar 890 กดอัพไบออสแล้ว cpu กลายเป็น phenom tm II X4 B40 3.0 GHz แบบนี้เรียกว่า งอก หรือเปล่าครับผม แล้วใช้โปรแกรมไหนดูรายละเอียด cpu ได้ครับผม

Comment

• แบบนี้ ผมซื้อ SAPPHIRE HD 5670 ถือว่าเป็นแบบไหนอะครับ

แล้วประสิทธิภาพต่ำไหมครับ T_T

Comment

Working...
                                X