Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Gumblar View Post
    Raidmax วัตต์ไม่เต็มครับ แต่อย่างน้อยก็ยังดีกว่า Superb

ลองหันมามอง Tagan U37 TG600/TG500 ก็ได้ครับ วัตต์เต็ม+Active PFC
    ขายที่ร้าน HardwareHouse เท่าไหรไม่รู้จำไม่ได้ แต่มั่นใจไม่เกิน 2000
    อ่อ ครับ แต่ว่าเปลี่ยนเอาไงครับ ต้องเปลี่ยนที่ร้านเดิม อ่ะ แต่ถ้าดีกว่าก็โอเค ราคาถูกกว่าอีก
    ถึงวัตต์ไม่เต็มแต่จะใช้กับสเปคผมได้ใช่มะ เพราะตอนแรกทางร้านบอกว่ากลัวไฟไม่พออ่ะ

Comment

• อยากขอทราบหน่อยนะครับว่าผมจะเลือกการ์ดจอที่เล่นเกมใช้ตัว his amd hd6850
      พอมีตัวที่สูสีหรือดีกว่าในราคา + - ไม่เกิน 500-800 ไหมครับ ส่วนการรบกวนขอให้จัดสเปคขอเป็นวันอื่นละกัน
      ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ ^ ^
      ปล.ถ้าเป็นไปได้ขอค่ายแดงนะครับ เพราะชอบ

Comment

• HDD ราคาปรับขึ้นแล้วนะคร้าบบ พี่น้องง

ปล.สำหรับท่านที่ยังไม่รู้นะครับ พอดีผมเพิ่งเห็น

ราคาอ้างอิงจาก TKcom

Comment

• Originally posted by kammoonit View Post
          อ่อครับ ผมอยู่ แถวสาทรครับ

งั้น4ก็พอนะครับหรือจะเอา 2อีกตัว 2*2*2 =6 ดีมั้ย เพื่อ น่ะ อิอิ

แล้วงี้ผมควรเปลี่ยนPSU มั้ยครับ รบกวนช่วยตัวด่วนนะครับ

ปล.ถ้าในงบ 2000 ในสเปคของผมใช้ PSU ตัวไหนดีที่สุด
          แล้วถ้ามีUPS จะแก้ปัญหาไฟกระชากมั้ยครับ
          ว่าจะซื้อ UPS เดือนหน้า

Update นะครับ ทางร้านบอกว่าจะเปลี่ยนเป็น Raidmax530w ราคา 1450บาท
          เอาไปเปลี่ยนดีมั้ยครับ มันดีกว่าแน่ใช่มั้ยครับ เพราะกลัวมีปัญหาที่หลัง
          แล้ว 630w ราคาเท่าไหร่อ่ะครับ

อ่อ แล้วตกลงมันวัตต์แท้มั้ยอ่ะครับ อ่านที่อื่นก็บอกแท้บ้างไม่แท้บ้าง
          เพิ่มเงินอีกนิด ขยับไป Scythe Strong 600W 2250 บาท

เป็นวัตต์แท้แถม 80+ อีกครับ

ปล.ผมใช้ตัว Scythe Stronger 700W มาปีกว่าแล้ว

ปกติดีทุกอย่างไม่มีวูบ อิอิ ^^

Comment

• ใครหอรู้จักหอพักดีๆ ใกล้ๆBTSไหมครับ อยากได้สัก 3-4kอ่ะครับ ไปเดินหาเจอราคานี้แบบ...สภาพโหดร้ายมากเลย ฮ่าๆ

มาดันจ้ะ

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
              HDD ราคาปรับขึ้นแล้วนะคร้าบบ พี่น้องง

ปล.สำหรับท่านที่ยังไม่รู้นะครับ พอดีผมเพิ่งเห็น

เอาสินค้าในสต็อกมาขายราคานี้เรียกว่าอะไรดีครับ

Comment

• Originally posted by win22222 View Post
                ใครหอรู้จักหอพักดีๆ ใกล้ๆBTSไหมครับ อยากได้สัก 3-4kอ่ะครับ ไปเดินหาเจอราคานี้แบบ...สภาพโหดร้ายมากเลย ฮ่าๆ

มาดันจ้ะ
                ของผมไม่ใกล้อ่ะ อยู่ใกล้ MRT มากกว่าแต่อยู่ในซอย ขึ้นมอไซค์ก็ที 20 บาทด้านหลังโซนผมแค่เดือนละ 2500เอง

ปล.ไปเปลี่ยน PSU มาละ Raidmax 530w
                ได้ตังคืนมาอีก 450 ไว้ถ้ามีเงินค่อยเปลี่ยนใช้ไปซักปี(รับประกัน 2ปี เยอะกว่า Superb ตั้ง 1ปี)
                ตอนนี้อยากซื้อ UPS ก่อน ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของทุกท่านนะครับ
                ปล2. ราคาHDD ไปอย่างไวและไม่มีทีท่าว่าจะหยุด โชคดีวันที่ไปซื้อแค่ 1490

Comment

• Originally posted by abeachboy View Post
                  เอาสินค้าในสต็อกมาขายราคานี้เรียกว่าอะไรดีครับ
                  เราก็ว่าอะไรเขาไม่ได้หรอกครับ

ทำใจอย่างเดียว ^^

Originally posted by kammoonit View Post
                  ของผมไม่ใกล้อ่ะ อยู่ใกล้ MRT มากกว่าแต่อยู่ในซอย ขึ้นมอไซค์ก็ที 20 บาทด้านหลังโซนผมแค่เดือนละ 2500เอง

ปล.ไปเปลี่ยน PSU มาละ Raidmax 530w
                  ได้ตังคืนมาอีก 450 ไว้ถ้ามีเงินค่อยเปลี่ยนใช้ไปซักปี(รับประกัน 2ปี เยอะกว่า Superb ตั้ง 1ปี)
                  ตอนนี้อยากซื้อ UPS ก่อน ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของทุกท่านนะครับ
                  ปล2. ราคาHDD ไปอย่างไวและไม่มีทีท่าว่าจะหยุด โชคดีวันที่ไปซื้อแค่ 1490
                  ก็ดีแล้วครับ Raidmax 530w ก็ไม่ได้น่าเกลียด ^^

Comment

• อ่อ ว่าจะถามว่า เพิ่มแรมอีก 2เป็น 6ดีมั้ยครับ ช่วงนี้กำลังถูกๆ กลัวจะไปเพิ่มตอนราคามันแพง 2*2*2 นี่เวิร์คไม่อ่ะ

ปล.สเปกผมเนี่ย
                    ATHLON II X3 450
                    ASrock 880 u3s3
                    Kingston Hyper-X 4/1600 2*2
                    WD 500 GB SATA III AAKX
                    PowerColor 6790 1GB
                    DVD LG ----550
                    Raidmax 530w

1.จะใส่พัดลมเล็กๆอีกตัวไหวมั้ยครับ
                    2.ต้องเซ็ตไฟที่จ่ายให้กับHardware แต่ละตัวมั้ยครับหรือปล่อย Auto ดี
                    Last edited by kammoonit; 30 Oct 2011, 19:42:36.

Comment

• Originally posted by kammoonit View Post
                      อ่อ ว่าจะถามว่า เพิ่มแรมอีก 2เป็น 6ดีมั้ยครับ ช่วงนี้กำลังถูกๆ กลัวจะไปเพิ่มตอนราคามันแพง 2*2*2 นี่เวิร์คไม่อ่ะ

1.จะใส่พัดลมเล็กๆอีกตัวไหวมั้ยครับ
                      2.ต้องเซ็ตไฟที่จ่ายให้กับHardware แต่ละตัวมั้ยครับหรือปล่อย Auto ดี
                      แรมถ้าจะอัพ อัพให้เป็น 8GB ดีกว่าครับ ยาว ๆ ไม่แพงมากเท่าไหร่

1. Raidmax 530 กับสเป็คนี้ใส่ได้อีก 2-4 ตัวเลยครับ

2. ถ้าไม่ Overclock อย่าไปแตะระบบไฟเลยครับ

มันวิ่ง Auto ไปน่ะดีแล้ว แต่ถ้าท่านปรับแต่งเก่ง ๆ ก็ตามสบายเลยครับ ^^

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
                        แรมถ้าจะอัพ อัพให้เป็น 8GB ดีกว่าครับ ยาว ๆ ไม่แพงมากเท่าไหร่

1. Raidmax 530 กับสเป็คนี้ใส่ได้อีก 2-4 ตัวเลยครับ

2. ถ้าไม่ Overclock อย่าไปแตะระบบไฟเลยครับ

มันวิ่ง Auto ไปน่ะดีแล้ว แต่ถ้าท่านปรับแต่งเก่ง ๆ ก็ตามสบายเลยครับ ^^
                        ไม่OC อ่ะครับไว้เล่นไปอีกซัก 1 ปีก่อน เดี๋ยวท่าน ผบ ใหญ่จะว่าเอาถ้าทำไรเสีย
                        งั้นผมซื้อพัดลมใส่เพิ่มอีกตัวดีกว่า เพื่อความปลอดภัย 555
                        ส่วนแรมงั้นก็เปลี่ยนเป็น 4*4 ใช่มั้ยครับ ตามที่คุณ รันแนะนำ หรือจะซื้อเพิ่มอีก 2*2 ดี
                        แต่ตอนนี้เพิ่งซื้อมาใหม่ๆ ถ้าเปลี่ยนคงไม่ดี แต่ถ้าซื้อเพิ่มจะได้กะสิ้นเดือนหน้า

Comment

อ่อครับ ผมอยู่ แถวสาทรครับ

งั้น4ก็พอนะครับหรือจะเอา 2อีกตัว 2*2*2 =6 ดีมั้ย เพื่อ น่ะ อิอิ

แล้วงี้ผมควรเปลี่ยนPSU มั้ยครับ รบกวนช่วยตัวด่วนนะครับ

ปล.ถ้าในงบ 2000 ในสเปคของผมใช้ PSU ตัวไหนดีที่สุด
                          แล้วถ้ามีUPS จะแก้ปัญหาไฟกระชากมั้ยครับ
                          ว่าจะซื้อ UPS เดือนหน้า

Update นะครับ ทางร้านบอกว่าจะเปลี่ยนเป็น Raidmax530w ราคา 1450บาท
                          เอาไปเปลี่ยนดีมั้ยครับ มันดีกว่าแน่ใช่มั้ยครับ เพราะกลัวมีปัญหาที่หลัง
                          แล้ว 630w ราคาเท่าไหร่อ่ะครับ

อ่อ แล้วตกลงมันวัตต์แท้มั้ยอ่ะครับ อ่านที่อื่นก็บอกแท้บ้างไม่แท้บ้าง
                          ไม่แนะนำ 6GB ครับผม (จริงๆมันก็ได้หละนะ)
                          แต่ ถ้าเอามา ตัวที่เพิ่มมา2GB จะไม่มีโอกาศได้ใช้ (แทบไม่ได้ใช้เลย) เพราะมันจะวิ่งที่ Dual คู่แรกก่อน ส่วน PSU ตามที่คุณ Gumblar บอกครับ

Originally posted by Gumblar View Post
                          Raidmax วัตต์ไม่เต็มครับ แต่อย่างน้อยก็ยังดีกว่า Superb

ลองหันมามอง Tagan U37 TG600/TG500 ก็ได้ครับ วัตต์เต็ม+Active PFC
                          ขายที่ร้าน HardwareHouse เท่าไหรไม่รู้จำไม่ได้ แต่มั่นใจไม่เกิน 2000
                          ขอบคุณครับผม

Originally posted by abeachboy View Post
                          วันนี้คุณชนะมารวบยอดตอบรวดเดียวเลย 555+
                          ฮาๆ ครับผม ไม่ไหวจริงๆ เน็ต.... มาก อิอิ

Originally posted by kammoonit View Post
                          อ่อ ครับ แต่ว่าเปลี่ยนเอาไงครับ ต้องเปลี่ยนที่ร้านเดิม อ่ะ แต่ถ้าดีกว่าก็โอเค ราคาถูกกว่าอีก
                          ถึงวัตต์ไม่เต็มแต่จะใช้กับสเปคผมได้ใช่มะ เพราะตอนแรกทางร้านบอกว่ากลัวไฟไม่พออ่ะ
                          ได้ครับ เพราะว่าประสิทธิภาพมันดีใช้ได้ ถึงไม่ได้ดีเทพอะไรครับผม
                          บอกเขาว่า ขอเปลี่ยนตัวนี้ เนื่องจากมันมีอาการวูบของเครื่องตอนตั้งที่บ้านครับผม

Originally posted by taechan View Post
                          อยากขอทราบหน่อยนะครับว่าผมจะเลือกการ์ดจอที่เล่นเกมใช้ตัว his amd hd6850
                          พอมีตัวที่สูสีหรือดีกว่าในราคา + - ไม่เกิน 500-800 ไหมครับ ส่วนการรบกวนขอให้จัดสเปคขอเป็นวันอื่นละกัน
                          ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ ^ ^
                          ปล.ถ้าเป็นไปได้ขอค่ายแดงนะครับ เพราะชอบ
                          HIS HD6850 1GB D5 5200
                          ถ้าจะเอามาฟัดกับตัวนี้จริงๆ มีแค่ตัวนี้ครับ
                          PALIT GTX 560 1024MB DDR5 6250
                          แพงกว่า 1050
                          นอกนั้นอีกตัวก็ 460 แต่เก่าไปแล้วครับผม
                          หาได้ตอนนี้ 5700-5900 แต่ต้องเดินหาดูครับผม

Originally posted by slipknot66 View Post
                          HDD ราคาปรับขึ้นแล้วนะคร้าบบ พี่น้องง

แทบอ้วกครับผม ราคาสุดๆมาก

Originally posted by slipknot66 View Post
                          เพิ่มเงินอีกนิด ขยับไป Scythe Strong 600W 2250 บาท

เป็นวัตต์แท้แถม 80+ อีกครับ

ปล.ผมใช้ตัว Scythe Stronger 700W มาปีกว่าแล้ว

ปกติดีทุกอย่างไม่มีวูบ อิอิ ^^
                          ตามนั้นเลยครับ อิอิ คุ้ม^^ (แต่ถ้าเพิ่มไม่ไหวก็ Raidmax / Tagan ครับผม)

Originally posted by win22222 View Post
                          ใครหอรู้จักหอพักดีๆ ใกล้ๆBTSไหมครับ อยากได้สัก 3-4kอ่ะครับ ไปเดินหาเจอราคานี้แบบ...สภาพโหดร้ายมากเลย ฮ่าๆ

มาดันจ้ะ
                          ผมไม่รู้เลยครับ ขออภัย
                          ขอบคุณที่ช่วยดันนะครับผม

Originally posted by abeachboy View Post
                          โก่งราคา หรือ ไม่อยากขายออกเพื่อให้ของเหลือดีหละเนี่ย = ='

โอเคเลลยครับผม เปลี่ยนมาแล้ว ก็แจ่มเลย (ปล.โชคดีจริงๆที่ราคาแค่1490 ไม่งั้นอ้วกแน่ๆเลย)

เราก็ว่าอะไรเขาไม่ได้หรอกครับ

ทำใจอย่างเดียว ^^

ก็ดีแล้วครับ Raidmax 530w ก็ไม่ได้น่าเกลียด ^^
                          ไม่หล่อแต่ใช้ได้ดี ฟันไม่ผุครับ Raidmax อิอิ

อ่อ ว่าจะถามว่า เพิ่มแรมอีก 2เป็น 6ดีมั้ยครับ ช่วงนี้กำลังถูกๆ กลัวจะไปเพิ่มตอนราคามันแพง 2*2*2 นี่เวิร์คไม่อ่ะ

แนะนำว่า ถ้าจะทำแบบนั้น ซื้อ 4x2 มาแล้ว ขาย 2x2 ทิ้งดีกว่าครับผม รับรองแจ่มกว่าเห็นๆเลยครับผม ดีกว่า2x4 ด้วย
                          ตอบคำถาม 1.จ่ายไฟพอครับสำหรับพัดลม 2.ปล่อยออโต้เลยครับผม ดีกว่า

ตามนั้นเลย ขอบคุณคุณมาร์คมากๆนะครับผม ที่ต้องให้ช่วยตลอดเลย

Comment

ไม่OC อ่ะครับไว้เล่นไปอีกซัก 1 ปีก่อน เดี๋ยวท่าน ผบ ใหญ่จะว่าเอาถ้าทำไรเสีย
                            งั้นผมซื้อพัดลมใส่เพิ่มอีกตัวดีกว่า เพื่อความปลอดภัย 555
                            ส่วนแรมงั้นก็เปลี่ยนเป็น 4*4 ใช่มั้ยครับ ตามที่คุณ รันแนะนำ หรือจะซื้อเพิ่มอีก 2*2 ดี
                            แต่ตอนนี้เพิ่งซื้อมาใหม่ๆ ถ้าเปลี่ยนคงไม่ดี แต่ถ้าซื้อเพิ่มจะได้กะสิ้นเดือนหน้า
                            เอ่อ 4x4 = 16GB เลยน้าคร๊าบบบ อิอิ เอ หรือว่าท่านเข้าใจเป็นแผงละ 4GB สองแผง อิอิ กำ

คือจะอธิบายนิดหนึ่งนะครับ แรมเนี่ยเวลาเรียกเขาเรียกกันประมาณนี้

2x2 คือแผงละ 2GB สองแผง รวมกันเป็น 4GB

ถ้า 4x4 ก็คือ แผงละ 4GB สี่แผง รวมกันเป็น 16GB

และถ้าแรมเป็นแบบ Triple Channal ก็จะเป็นแบบนี้ 2x3 = แผงละ 2GB 3 แผง

รวมเป็น 6GB พอจะเข้าใจแล้วใช่มั้ยครับ

ที่นี้ผมอยากจะถามท่านว่า ท่านซื้อมาล่ะยังครับ

1. ถ้าซื้อมาแล้ว และเป็นแบบ 2x2 ก็ ซื้อแบบ 2x2 มาอีกหนึ่งชุด แต่ที่นี้

มันอาจจะมีปัญหาว่าแรมคนละล็อตกันวิ่งด้วยกันแล้วมีปัญหา จอฟ้าบ้าง

เครื่องค้างบ้าง หรืออะไรก็แล้วแต่ แก้ปัญหานี้ด้วยการขายแรมชุดเดิมออกไป

และซื้อชุดใหม่ที่เป็นแบบ 4x2 มาใส่แทน แต่ทั้งนี้ล่ะทั้งนั้น

โอกาสที่แรมจะเป็นที่ผมบอกมันก็เกิดขึ้นน้อย ถ้าท่านซื้อมาแบบยี่ห้อเดียวกัน

ความเร็วเท่ากัน ขนาดเท่ากัน แต่ถ้าไม่ซื้อให้เหมือนกัน โอกาสเกิดเรื่องอย่างที่ผมบอกมีสูงมาก

2. ถ้ายังไม่ซื้อ ก็ซื้อแบบ 4x2 มาใส่ครับ จบ อิอิ จะงงมั้ยเนี่ย ?

Originally posted by runshana View Post
                            ตามนั้นเลย ขอบคุณคุณมาร์คมากๆนะครับผม ที่ต้องให้ช่วยตลอดเลย
                            ไม่เป็นไรครับท่านชนะ ว่าแต่โปรเจคไปถึงไหนแล้วครับ

ห่ างหายไปนานเลย อิอิ สู้้ ๆ ครับผม
                            Last edited by slipknot66; 30 Oct 2011, 21:36:46.

Comment

เอ่อ 4x4 = 16GB เลยน้าคร๊าบบบ อิอิ เอ หรือว่าท่านเข้าใจเป็นแผงละ 4GB สองแผง อิอิ กำ

คือจะอธิบายนิดหนึ่งนะครับ แรมเนี่ยเวลาเรียกเขาเรียกกันประมาณนี้

2x2 คือแผงละ 2GB สองแผง รวมกันเป็น 4GB

ถ้า 4x4 ก็คือ แผงละ 4GB สี่แผง รวมกันเป็น 16GB

และถ้าแรมเป็นแบบ Triple Channal ก็จะเป็นแบบนี้ 2x3 = แผงละ 2GB 3 แผง

รวมเป็น 6GB พอจะเข้าใจแล้วใช่มั้ยครับ

ที่นี้ผมอยากจะถามท่านว่า ท่านซื้อมาล่ะยังครับ

1. ถ้าซื้อมาแล้ว และเป็นแบบ 2x2 ก็ ซื้อแบบ 2x2 มาอีกหนึ่งชุด แต่ที่นี้

มันอาจจะมีปัญหาว่าแรมคนละล็อตกันวิ่งด้วยกันแล้วมีปัญหา จอฟ้าบ้าง

เครื่องค้างบ้าง หรืออะไรก็แล้วแต่ แก้ปัญหานี้ด้วยการขายแรมชุดเดิมออกไป

และซื้อชุดใหม่ที่เป็นแบบ 4x2 มาใส่แทน แต่ทั้งนี้ล่ะทั้งนั้น

โอกาสที่แรมจะเป็นที่ผมบอกมันก็เกิดขึ้นน้อย ถ้าท่านซื้อมาแบบยี่ห้อเดียวกัน

ความเร็วเท่ากัน ขนาดเท่ากัน แต่ถ้าไม่ซื้อให้เหมือนกัน โอกาสเกิดเรื่องอย่างที่ผมบอกมีสูงมาก

2. ถ้ายังไม่ซื้อ ก็ซื้อแบบ 4x2 มาใส่ครับ จบ อิอิ จะงงมั้ยเนี่ย ?

ไม่เป็นไรครับท่านชนะ ว่าแต่โปรเจคไปถึงไหนแล้วครับ

ห่ างหายไปนานเลย อิอิ สู้้ ๆ ครับผม
                              น่าเสียดายที่ แรม TripChannel ต้องใช้ Socket 1366 เท่านั้นครับผม
                              เลยไม่จำเป็นต้องเอาครับผม

ปล.โปรเจค ราวๆ20เปอเซนครับผม เห้อ เหนื่อยใจจริงๆเลยครับผมTT_TT"

ไม่ต้องเอา 4x4 หรอกครับ
                              เอา 4x2 ไม่ก็ 2x2 เลือกเอาเลยครับ
                              เพราะไม่ได้เอามาเน้นการปั้น3d แรมเท่านี้พอเพียงครับผม
                              มันเกินความจำเป็นไป ขนาดผม ใช้คอมทุกวันนี้ยังไม่หมด 4gb เลยครับผม อิอิ
                              ปล.เรียกผมว่ารัน แล้วผมจิ้นถึงโมริ รันในโคนันเลย อิอิ
                              Last edited by runshana; 30 Oct 2011, 21:42:05.

Comment

• อิอิ ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ คุณ runshana
                                งั้นขอถามอีกครับถ้าเน้นเล่นเกมแล้วจะเลือก his hd 6870 นี่มีตัวไหนที่คุ้มกว่าในราคา + - ไม่เกิน 500-800 มั่งครับ
                                edit เพิ่มเติมครับ : ช่วยแนะนำการ์ดจอสำหรับเล่นเกมในราคา 5000-6500 หน่อยครับ
                                แล้วก็ถ้าใช้ cpu ของ amd แต่ใช้การ์ดจอของ nvidia นี่จะได้หรือเปล่าครับ พอดีมือใหม่ ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
                                Last edited by taechan; 31 Oct 2011, 09:01:03.

Comment

Working...
                                X