Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าราคาประมาณ 12000 เนี่ยครับ ซื้อ I3 ไม่ได้หรอครับ

คืออ่านจากที่คุณแนะนำส่วนใหญ่บอกถ้ามีเงินแนะนำ ตระกูล I มากกว่า
    เลยไม่แน่ใจว่าจะซื้อ AMD อ่ะ

Comment

• Originally posted by win22222 View Post
      ยังไงก็ดันต่อ หึหึ ว่าง
      ขอบคุณครับ

Originally posted by chowwoyzz View Post
      ดันๆๆ ครับผม

โรงงาน WD น้ำท่วมหมดแล้ว ราคาจะขึ้นไม๊เนี่ยย
      ขอบคุณครับ
      ชะอ้าว จริงหรอครับเนี่ย WD ผลิตไทยหรอครับ

Originally posted by Darksis View Post
      เอิ็กๆ พี่จะให้ผมขายไปเล่นอะไรละครับ
      AthlonX3ครับ อิอิ (ฮา) ล้อเล่น

Originally posted by nos290000 View Post
      ให้กำลังใจอีกคนนะครับ

ผมเป็นคนนึงที่จะซื้อคอม แต่ไม่มีความรู้เรื่องการจัดสเปคเท่าที่ควร

และเกรงใจที่จะไปถามตามบอดร์ดต่าง ๆ ครับ

+1 ครับผม
      ขอบพระคุณครับผม มีอะไรสอบถามได้เลยนะครับ

Originally posted by scfreak View Post
      กำลังจะอัพเกรดคอมครับ รบกวนท่านชนะสักหน่อยครับว่าการ์ดจอสัก 4000 +-500 บาทตัวไหนน่าเล่นสุดครับ รวมไปถึงถ้าเล่นการ์ดจอมือสองงบเท่านี้ได้ตัวไหนแรงสุดครับ แล้วแนะนำไหมกับมือสอง เพราะใจจริงอยากได้การ์ดยาวๆสวยๆด้วยใว้แต่งเคส แต่ถ้าเป็นมือหนึ่งการ์ดยาวๆราคาแพงมากมายซื้อไม่ไหว ตอนนี้สเป็คที่ดูๆใว้ประมาณนี้ครับ กะจะซื้อช่วงสิ้นเดือน ใช้ดูหนัง Hi-def,โหลดบิท,internet,office,เล่นเกมส์ด้วยครับ

Phenom x4 840
      Asrock H61m U3S3
      Kingston Hyper-x 2gbx2

ส่วนใหญ่เป็นของ Advice ครับ เพราะว่าฝากเพื่อนซื้อได้ราคาดีลเลอร์มันได้ลดนิดหน่อยมีตัวไหนควรเพิ่มลด แนะนำด้วยครับ เกือบลืม สเป็คประมาณนี้แนะนำ power ตัวไหนดีครับ ตอนนี้มี hdd 4 ลูกอนาดคตอาจซื้อเพิ่มอีกสักลูก
      ตัว Asrock H61 เป็นบอร์ดของ Intel ครับผม
      ต้องใช้ Asrock 880GMH/U3S3 ครับผม ราคาพอๆกัน
      ส่วน PhenomX4 840 โอเคแล้วกับ HyperX ครับผม

การ์ดจอแนะนำ
      HIS HD6790 1GB D5 4190
      POWERCOLOR 6790 1GB D5 3990(ตัวนี้ถูกสุดแต่ไม่หล่อ)
      SAPPHIRE 6790 1GB D5 4190
      ตามนี้ครับผม แรงคุ้มในงบ 4000 บาทที่สุดครับ
      เสป็คนี้แนะนำ
      Scythe Gouriki600w 2250 บาทครับผม
      ที่TKCOM แจ่มมากๆ
      หรือจะเอา Tagan600U37 1800 ก็ดีครับผม ร้าน HWH
      ถ้าหาไม่ได้ ก็ซื้อ Raidmax 730w 1900 หรือ 630w 1700 ก็ได้ครับผม

(ไล่ลำดับตามที่แนะนำเลยนะครับผม)
      มีอะไรสอบถามได้เลยนะครับ

Originally posted by artza2129 View Post
      ช่วยจัดสเป็คให้ผมหน่อยได้ไหมครับมีงบ 8 พัน

AMD PHENOM II X4
      PSU Watt แท้นะครับ
      Ram 4 GB
      MainBoard(AM3)
      ได้ครับผม แต่เหมือนจะเกินงบไปหน่อยนะครับ
      PhenomII x4 840 3290
      Asrock 880GMH/U3S3 2390
      KingstonHyperX 2x2GB 1150
      Scythe 600w 2250
      รวม 9080 บาท
      ไหวไหมครับผม เพราะตัวนี้เป็น 80+ PSU ที่คุ้มสุดแล้วครับ
      ถ้าไม่ไหวอาจลดเหลือ Raidmax530w 1450 บาทครับผม
      สงสัยอะไรสอบถามเพิ่มได้เลยครับ

Originally posted by Kinza7 View Post
      ดันได้อีก

วันนี้เพื่อนชวน ขนกระสอบทรายมากันประตูห้องมัน (อยู่ชั้น 5...) เงิบ...

ผมบ้านเดี่ยว ยังไม่กลัวเลยครับ (แต่ไม่ประมาทนะ) อิอิ

ปล. คอนโดแถวๆ อโศก - -a (วงแหวนชั้นใน)
      ชั้น5 จะใช้กระสอบทรายเลยเหรอครับ โหดมาก = =''
      น้ำท่วมถึงชั้น5 นี่ก็คงฮาไม่ออกแล้วนะครับเนี่ยเอิ้ก

ปล.อโศกน้ำท่วมขนาดไหนหรอครับ

Originally posted by Pot43 View Post
      อยู่สายไหม จะรอดไหม ตอนนี้
      ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน เง้อ

Originally posted by kammoonit View Post
      ถ้าราคาประมาณ 12000 เนี่ยครับ ซื้อ I3 ไม่ได้หรอครับ

คืออ่านจากที่คุณแนะนำส่วนใหญ่บอกถ้ามีเงินแนะนำ ตระกูล I มากกว่า
      I3 ซื้อในงบ 12000 บาทได้ครับแต่ไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่
      เพราะ CPU 3500+บอร์ด3000(มีUSB3 SATA3) ถ้าไม่มีก็ 1600-2000 บาทอีก ได้2คอร์(I3มี2คอร์4เทรด)
      แต่ของ AMD จะได้ CPU 2300+บอร์ด2400(มีUSB3 SATA3) ถ้าไม่เอาUSB3 SATA3 ราคา 1850บาท ได้3คอร์
      ประมาณนี้ครับผม มีอะไรสงสัยถามเพิ่มได้เลยนะครับ

Comment

• Originally posted by runshana
        Originally posted by kammoonit View Post
        ถ้าราคาประมาณ 12000 เนี่ยครับ ซื้อ I3 ไม่ได้หรอครับ

I3 ซื้อในงบ 12000 บาทได้ครับแต่ไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่
        เพราะ CPU 3500+บอร์ด3000(มีUSB3 SATA3) ถ้าไม่มีก็ 1600-2000 บาทอีก ได้2คอร์(I3มี2คอร์4เทรด)
        แต่ของ AMD จะได้ CPU 2300+บอร์ด2400(มีUSB3 SATA3) ถ้าไม่เอาUSB3 SATA3 ราคา 1850บาท ได้3คอร์
        ประมาณนี้ครับผม มีอะไรสงสัยถามเพิ่มได้เลยนะครับ
        แต่ตามที่คุณจัดเซ็ท 12k อ่ะครับ
        มันจะเล่นเกมยาวๆได้ไปถึง 5ปีไหวมั้ยครับ อิอิ(หรือ 3ปี)
        แต่หลักๆผมเล่นแค่ EMU NDS PSP Play II or III(อยากให้เล่นได้)
        และถ้ามันมี 3DS ในอนาคตก็อยากให้เล่นไหว อ่ะครับ
        ส่วนเกมปกติก็พวก FIFA 12 ,FM , HON, DOTA, Starcraft, Diablo(3กำลังจะมา)
        มันพอไหวไม่ครับปรับซัก 1200 ไหวมั้ยครับ ผมกะจะซื้อประมาณ
        ปลาย พย. ราคาของมันจะตกลงอีกหน่อยมั้ย
        หรือรอสิ้นปี ดีครับ

Comment

• Originally posted by kammoonit View Post
          แต่ตามที่คุณจัดเซ็ท 12k อ่ะครับ
          มันจะเล่นเกมยาวๆได้ไปถึง 5ปีไหวมั้ยครับ อิอิ(หรือ 3ปี)
          แต่หลักๆผมเล่นแค่ EMU NDS PSP Play II or III(อยากให้เล่นได้)
          และถ้ามันมี 3DS ในอนาคตก็อยากให้เล่นไหว อ่ะครับ
          ส่วนเกมปกติก็พวก FIFA 12 ,FM , HON, DOTA, Starcraft, Diablo(3กำลังจะมา)
          มันพอไหวไม่ครับปรับซัก 1200 ไหวมั้ยครับ ผมกะจะซื้อประมาณ
          ปลาย พย. ราคาของมันจะตกลงอีกหน่อยมั้ย
          หรือรอสิ้นปี ดีครับ
          ถ้าเราไม่คลั่งปรับภาพสุด ได้ 5ปีครับผม เพราะ 6790 เป็นการ์ดระดับกลางที่แรงใช้ได้
          ถ้ามองไปถึงสมัยก่อน3ปีที่แล้วก็ พอๆกับ 9600 ที่ปัจจุบันก็ยังแรงอยู่ พอเล่นเกมสืได้เกือบทุกเกมส์ แต่มันก็อาจจะปรับได้ไม่สุดหรือปรับได้ไม่สูงนั่นเองครับผม

ส่วนถ้าจะเล่น EMU PS2 ตัว CPUAMD จะเรียกพลังออกมาได้ไม่มากพอครับ (ยกเว้นว่าเป็น FX ตัวรุ่นใหม่ จะดึงได้เต็มประสิทธิภาพแล้ว)
          ส่วนEMU NDS นั้นสบายลื่นๆ
          DOTA HON FM FIFA ลื่นหมดครับผม Diablo ก็ด้วยครับ
          จอ1600x900 ถือว่ามาตรฐานปรับกลางได้ทุกเกมสืแน่นอนครับ
          ถ้า1280x720 ปรับสุดได้เกือบทุกเกมส์ครับผม

Comment

• ขอบคุณครับ งั้น 3DS ไม่น่าจะมีปัญหาเพราะไม่น่าจะกินสเปกมาก

แต่เอ ไม่ทราบว่ามันจะเล่น the last remnant ได้มั้ยอ่ะครับ (เห็นเกมนี้มานานอยากเล่นโคตรๆ)

Comment

• รบกวนหน่อยครับ ช่วยดูหน่อย ควรซื้อใหม่ดีไหม

Power ผมใช้ Tagan U-37 600w ตอนแรกถามคนก็มีแต่คนบอกว่า ใส่ 560 พอไหม สบายแต่พอลองปรับ หน้า bios ไปขวาสุดที่เป็นรูปไฟเปิด 1 วิแล้วก็ดับ

ลองไปหลายครั้งเลยพอ ปรับมาไว้ตรงกลางเปิดได้ เหมือนเดิม เปิดแบบ full load แล้วก้ oc ด้วยต้องใช้กี่วัตต์ครับถึงจะพอ อยากได้แบบถอดสาย

นอกจาก Scythe GOURIKI-III กับ Corsair HX มีแบรนอื่นป่ะครับ

i5-2500k
              P8P67
              ASUS 560DC ll TOP
              ram 2*2
              hdd500gb
              tx3
              พัดลม กากๆ 4 ตัว
              v3
              ups พี่โดม 1000 VA / 400 W

ตัวที่ดูไว้
              1.AEROCOOL STRIKE X 800 W มือ2 ซัก 2700
              2.Corsair HX 650W มือ2 ซัก 2700
              3 TT TOUGH POWER XT 675W มือ2 ซัก 2500
              4.ThermalTake TR2 700W มือ1 2950
              5.Corsair TX 650W V2 มือ1 2950 ต่างกับตัวบน Tr2 ไหมตัวไหนไฟดีก่า แบบ full load
              มีตัวไหนถอดสายได้มั่งครับ

Comment

• ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ

ได้ตัวนี้มาครับ Syndome 800 VA / 400W

อุ่นใจหน่อยครับ

(ไม่แน่ใจว่าจะใส่ 2 เครื่องได้ไหมครับ) อีกเครื่อง คอมเก่าๆ HD80 GB + CPU Athlon x2 4000+ VGA 7300 GT 555+

ขอบคุณมากครับ

Comment

• Originally posted by runshana View Post

ชั้น5 จะใช้กระสอบทรายเลยเหรอครับ โหดมาก = =''
                  น้ำท่วมถึงชั้น5 นี่ก็คงฮาไม่ออกแล้วนะครับเนี่ยเอิ้ก

ปล.อโศกน้ำท่วมขนาด ไหนหรอครับ
                  อ๋อ ยังไม่ท่วมครับ...อีกไกล (พอดีว่าผมไม่ได้อยู่แถวนั้นครับ แต่เพื่อนมันอยู่)

สรุป เพื่อนผม Panic เกินเหตุครับ...(ดีแล้วหล่ะเตรียมตัว แต่มันเกินไปอิอิ)

ขนาดจะพามันไปประกอบคอมมันยังจะเอา Brand HP เลยครับ นี่ (เผากันสดๆ อิอิ)

Comment

• ผมทำงานแถวอโศก น้ำแห้งมากครับ ฮ่าๆ

Comment

• Originally posted by kammoonit View Post
                      ผมทำงานแถวอโศก น้ำแห้งมากครับ ฮ่าๆ
                      ฟ้างใหม่สุดยอด ห้องน้ำไม่เหมือนกันเลยซักห้อง ฮ่าๆ

Comment

ขอบคุณครับ งั้น 3DS ไม่น่าจะมีปัญหาเพราะไม่น่าจะกินสเปกมาก

แต่เอ ไม่ทราบว่ามันจะเล่น the last remnant ได้มั้ยอ่ะครับ (เห็นเกมนี้มานานอยากเล่นโคตรๆ)
                        ไหวครับผม 6790 สบายๆเลยครับ อิอิ แต่ปรับไม่สุดน่อ

Originally posted by Pot43 View Post
                        รบกวนหน่อยครับ ช่วยดูหน่อย ควรซื้อใหม่ดีไหม

Power ผมใช้ Tagan U-37 600w ตอนแรกถามคนก็มีแต่คนบอกว่า ใส่ 560 พอไหม สบายแต่พอลองปรับ หน้า bios ไปขวาสุดที่เป็นรูปไฟเปิด 1 วิแล้วก็ดับ

ลองไปหลายครั้งเลยพอ ปรับมาไว้ตรงกลางเปิดได้ เหมือนเดิม เปิดแบบ full load แล้วก้ oc ด้วยต้องใช้กี่วัตต์ครับถึงจะพอ อยากได้แบบถอดสาย

นอกจาก Scythe GOURIKI-III กับ Corsair HX มีแบรนอื่นป่ะครับ

i5-2500k
                        P8P67
                        ASUS 560DC ll TOP
                        ram 2*2
                        hdd500gb
                        tx3
                        พัดลม กากๆ 4 ตัว
                        v3
                        ups พี่โดม 1000 VA / 400 W

ตัวที่ดูไว้
                        1.AEROCOOL STRIKE X 800 W มือ2 ซัก 2700
                        2.Corsair HX 650W มือ2 ซัก 2700
                        3 TT TOUGH POWER XT 675W มือ2 ซัก 2500
                        4.ThermalTake TR2 700W มือ1 2950
                        5.Corsair TX 650W V2 มือ1 2950 ต่างกับตัวบน Tr2 ไหมตัวไหนไฟดีก่า แบบ full load
                        มีตัวไหนถอดสายได้มั่งครับ
                        เอ ผมว่า ปรับไปสุดที่ว่าเนี่ย คือ OC หรอครับผม
                        อาจจะเป็นที่บอร์ดหรือ VGA รับไม่ไหวครับผม ไม่น่าจะเกี่ยวกับ PSU นะครับผม
                        เพราะ เซ็ทนี้ เท่าที่อง ก็สบายๆได้ครับ
                        ThermalTake TR2 ถอดไม่ได้ครับ ตัวอื่นๆยังไม่เคยใช้เลยครับผม ขออภัยครับผม
                        แต่ถ้าเอาตัวราคา 3590 ถอดได้ 1200w เทพไปเลย ก็ ThermalTake ของJEDI ครับผม ไม่รุ้หมดไปยัง

Originally posted by Mercuriuz View Post
                        ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ

ได้ตัวนี้มาครับ Syndome 800 VA / 400W

อุ่นใจหน่อยครับ

(ไม่แน่ใจว่าจะใส่ 2 เครื่องได้ไหมครับ) อีกเครื่อง คอมเก่าๆ HD80 GB + CPU Athlon x2 4000+ VGA 7300 GT 555+

ขอบคุณมากครับ
                        ถ้าตอน ปกติน่าจะได้ครับ
                        แต่ถ้าFULL เครื่องที่แรงกว่าน่าจะดับครับผม

Originally posted by Kinza7 View Post
                        อ๋อ ยังไม่ท่วมครับ...อีกไกล (พอดีว่าผมไม่ได้อยู่แถวนั้นครับ แต่เพื่อนมันอยู่)

สรุป เพื่อนผม Panic เกินเหตุครับ...(ดีแล้วหล่ะเตรียมตัว แต่มันเกินไปอิอิ)

ขนาดจะพามันไปประกอบคอมมันยังจะเอา Brand HP เลยครับ นี่ (เผากันสดๆ อิอิ)
                        ออ เข้าใจละครับ กรรมจริงๆ
                        อิอิ เพื่อนเขาปลอดภัยไว้ก่อนจริงๆนะครับ ดี แต่ก็ไม่ค่อยจะเวิร์ค อิอิ

ผมทำงานแถวอโศก น้ำแห้งมากครับ ฮ่าๆ
                        อโศก น้ำแห้ง แต่ไม่แล้งน้ำใจ สินะครับผม อิอิ

Originally posted by win22222 View Post
                        ฟ้างใหม่สุดยอด ห้องน้ำไม่เหมือนกันเลยซักห้อง ฮ่าๆ
                        อะไรหรอครับผม

Comment

• มีปัญหามาถามอีกแล้น คือผม เคยใช้ ตัวของ SRS sandbox ในการเร่งเสียง + กับ Realtek (สมัยXP เสียงกระหื่มมากครับO-O) คือหลังจากเปลี่ยนมา ใช้ 7 ผม ก็ลง ตามปรกติเลยนะงับ แต่ว่ามันให้เลือกใช้ แค่ทีละ Driver เองหรอครับ

ผมใช้ SRS sandbox แล้วอยากให้มันทำงานร่วมกับ Equlizer ของ Realtek หน่ะครับ ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีทำใหมครับ ?

คือเครื่องเก่า XP มันทำงาน ร่วมกันได้แต่พอเปลี่ยนมามันก็ทำไมได้แล้วอะครับ

Comment

• ห้างใหม่ครับๆ พิมพ์ผิด

Comment

• ไม่มีแล้วน้ำใจครับ แต่ แล้งเงินทอง เพิ่งบริจาคไปแค่ 200 ฮ่าๆ จนๆ
                              อยากช่วยมากกว่านี้แต่กำลังทรัพย์ไม่พอ กลางเดือนด้วย

Comment

• ผมยริจารไป100บาท มีติดตัว103บาท ฮ่าๆ
                                แต่กำลังกลับไปกินข้าวบ้านพอดี

Comment

Working...
                                X