Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Kinza7 View Post
    แวะมาดันๆด้วยอีก คนครับ

มีคำถาม (อีกแล้ว) งานนี้เป้นเรื่อง ของ Firewall

สรุป แล้ว Firewall นี่ต้องปิดใหมครับ (คือไอ้ความที่ไม่ได้เล่นเกมส์เลย เลยงงว่า ทำไมเขาปิดกัน ?_? ) มันมีผลอะไรกะโปรแกรมอะไรใหมครับ (ด้วยความที่ว่าดูแต่ หนัง)

แลดูเปิดไว้ท่าจะดีกว่านะเนี่ยนะ อิอิ
    ผมไม่รู้ แต่เพื่อนผมบอกว่าไฟร์วอลมันทำให้เน็ทช้าเล่นเกมส์แล้วกระตุก แต่ผมก็เปิดไฟร์วอล+แอนติไวรัส ตลอดเวลาก็เล่นปกติน่ะ .....
    เป็นความเชื่อมั่วๆของคนไทยรึเปล่า ฮ่าๆ แบบโหลดบิทที่หอแล้วเน็ทช้าทั้งหอ (ทั้งที่หอมันได้คนล่ะ 3mb แม้จะบิทมันก็วิ่ง 3mb และคนอื่นก็ยังคงได้เน็ท 3mb สรุปช้าลงไหมนิ)

Comment

• Originally posted by win22222 View Post
      ผมไม่รู้ แต่เพื่อนผมบอกว่าไฟร์วอลมันทำให้เน็ทช้าเล่นเกมส์แล้วกระตุก แต่ผมก็เปิดไฟร์วอล+แอนติไวรัส ตลอดเวลาก็เล่นปกติน่ะ .....
      เป็นความเชื่อมั่วๆของคนไทยรึเปล่า ฮ่าๆ แบบโหลดบิทที่หอแล้วเน็ทช้าทั้งหอ (ทั้งที่หอมันได้คนล่ะ 3mb แม้จะบิทมันก็วิ่ง 3mb และคนอื่นก็ยังคงได้เน็ท 3mb สรุปช้าลงไหมนิ)
      เรื่องโหลดบิท แล้วเน็ตช้าอันนี้จริงครับ

ผมก็โดนอยู่ ตอนที่อยู่หอเก่า มีพี่ข้าง ๆ โหลดบิทตลอดทั้งวันทั้งคืน

Ping โดดไปเกือบ 400+ เข้าอะไรก็หลุดบ่อย

ผมไม่รู้เรื่องทางเทคนิคนะครับ ว่าทำไมมันช้า

แต่ที่กล้าพูดเพราะผมเจอกับตัวเอง

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
        เรื่องโหลดบิท แล้วเน็ตช้าอันนี้จริงครับ

ผมก็โดนอยู่ ตอนที่อยู่หอเก่า มีพี่ข้าง ๆ โหลดบิทตลอดทั้งวันทั้งคืน

Ping โดดไปเกือบ 400+ เข้าอะไรก็หลุดบ่อย

ผมไม่รู้เรื่องทางเทคนิคนะครับ ว่าทำไมมันช้า

แต่ที่กล้าพูดเพราะผมเจอกับตัวเอง
        แสดงว่าหอไม่จำกัดแชแนลในการเชื่อมต่อครับ หอผมเพื่อนโหลดบิทก็เล่นปกติ

ถ้าไม่จำกัดแชแนลจะเกิดอาการว่าโปรแกรมบิทจะแบ่งการเชื่อมต่อเพื่อโหลดไฟล์ แล้วจะกินความเร็วเน็ตได้มากขึ้นเช่น

จาก 2mb ต่อการเชื่อมต่อก็จะไปเป็น 4mb 6mb แต่ได้ไม่เต็มหรอกครับเพราะยังไงก็มีข้อจำกัดของตัวเครื่อง แต่ก็เป็นการถ่วงความเร็วเน็ตคนอื่นอ่ะ

แต่หอผมไม่เป็นเพราะจำกัดการเชื่อมต่อขนาด IDM แบ่ง 16 การเชื่อมใช้เน็ทหอ ยังไงเน็ทก็ไม่แบ่งเศร้าเลย ฮ่าๆ

แต่ที่มหาลัยแบ่งได้ โหลดมันเลยวิ่งทีเกือบ 20mb บิททีนี้ 30-40 mb อันนี้มหาลัยน่ะครับ หอผมยังไงก็ไม่เกิน 3mb

ตามที่รู้มาถูกผิดอีกเรื่องน่ะครับ แฮะๆ ไว้จะไปศึกษาเพิ่มเติมแล้วมาบอก ถ้าผมสามารถเข้าใจอ่ะน่ะ เอิ้กๆ
        Last edited by win22222; 11 Oct 2011, 23:41:24.

Comment

• ไม่มีไรคับ มาดันให้

Comment

• วันนี้ แทบไม่ได้เข้ามาอัพเดทอะไรเลย ขออภัยทุกๆท่านนะครับผม
            แฮะๆ สวัสดีทุกๆท่าย และขอบคุณทุกท่านที่แวะเวียนเข้ามา
            ขอบคุณมากๆ ท่านที่ช่วยตอบนะครับผม
            ตอนนี้ หอรุ่นน้องผม เน็ตช้าขนาดที่ กดเข้าเวปนี้ต้องรอ 3 นาที
            ทำให้ไม่มีโอกาศจะตอบมากนักครับผม
            ขออภัยจริงๆนะครับผม ที่ตอบไล่รายชื่อไม่สะดวกจริงๆ ขออภัยมา ณ ที่นี้นะครับผม

Comment

• Originally posted by runshana View Post
              วันนี้ แทบไม่ได้เข้ามาอัพเดทอะไรเลย ขออภัยทุกๆท่านนะครับผม
              แฮะๆ สวัสดีทุกๆท่าย และขอบคุณทุกท่านที่แวะเวียนเข้ามา
              ขอบคุณมากๆ ท่านที่ช่วยตอบนะครับผม
              ตอนนี้ หอรุ่นน้องผม เน็ตช้าขนาดที่ กดเข้าเวปนี้ต้องรอ 3 นาที
              ทำให้ไม่มีโอกาศจะตอบมากนักครับผม
              ขออภัยจริงๆนะครับผม ที่ตอบไล่รายชื่อไม่สะดวกจริงๆ ขออภัยมา ณ ที่นี้นะครับผม
              สู้ต่อไปทาเคชิ เอ่ย!!!! คุณชนะ

ใครในหอโหลดบิทเปล่า *O*

Comment

• ผมเป็นแอดมิน เน็ตหอคับ. ถ้าใครโหลดบิทใช้ packet ไม่เยอะมาก ก็โอเค.

แต่ถ้าใครใช้ packet เยอะมากๆๆๆๆๆ ผมต้องแบนไปก่อนเลยคับ แล้วก็คุยกัน.ว่าเบาๆหน่อย คนอื่นเล่นไม่ได้ มันตื้อไปหมด .

ไม่รู้จะทำไงเหมือนกันอ่ะคับ นอกจากแบนไปก่อนแล้วค่อยเจรจา. เพราะโปรกแกรมบล๊อกอะไรก้มี แต่มันก้เอาไม่อยู่ ทุกห้อง.

Comment

• Originally posted by win22222 View Post
                  อืมผมก็เปิดมันไว้ตอนเล่นนะครับ เน็ตมันก็ไม่ได้ช้านะ (เล่นบ้านครับ) ส่วนบิทไม่รู้ว่าเล่นที่บ้านด้วยรึปล่าวแต่ก็ได้สปีดเต็มครับหุหุ (แต่เปิดเว็ปอื่นไม่ค่อยจะได้)

Originally posted by slipknot66 View Post

อืมงั้นแปลว่าถ้าเราเป็นคนโหลดBit ซะเอง เราก็จะเร็วใช่ใหมครับ

Comment

สู้ต่อไปทาเคชิ เอ่ย!!!! คุณชนะ

ใครในหอโหลดบิทเปล่า *O*
                    คงเป็นเช่นนั้นครับ แต่ก็ไปด่าเขาไม่ได้หรอกครับ อิอิ ทำใจ

Originally posted by Kinza7 View Post
                    อืมผมก็เปิดมันไว้ตอนเล่นนะครับ เน็ตมันก็ไม่ได้ช้านะ (เล่นบ้านครับ) ส่วนบิทไม่รู้ว่าเล่นที่บ้านด้วยรึปล่าวแต่ก็ได้สปีดเต็มครับหุหุ (แต่เปิดเว็ปอื่นไม่ค่อยจะได้)

อืมงั้นแปลว่าถ้าเราเป็นคนโหลดBit ซะเอง เราก็จะเร็วใช่ใหมครับ
                    เอ อันนี้ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันนะครับ แฮะๆ

Originally posted by ninedon View Post
                    ผมเป็นแอดมิน เน็ตหอคับ. ถ้าใครโหลดบิทใช้ packet ไม่เยอะมาก ก็โอเค.

แต่ถ้าใครใช้ packet เยอะมากๆๆๆๆๆ ผมต้องแบนไปก่อนเลยคับ แล้วก็คุยกัน.ว่าเบาๆหน่อย คนอื่นเล่นไม่ได้ มันตื้อไปหมด .

ไม่รู้จะทำไงเหมือนกันอ่ะคับ นอกจากแบนไปก่อนแล้วค่อยเจรจา. เพราะโปรกแกรมบล๊อกอะไรก้มี แต่มันก้เอาไม่อยู่ ทุกห้อง.
                    ผมว่า ส่วนใหญ่ เขาก็โหลดโปรแกรมบิททอเร้นมา แล้วก็เปิดเลย ไม่สนใจ ว่ามันตั้งค่าไว้ที่เท่าไหร่ครับ
                    คนเรา มีความเห็นแก่ตัวกันเยอะ ก็ต้องทำใจครับผม

Comment

• ขอบคุณ อย่างมาก

Comment

• มาดันครับ

Comment

• งั้นขอถามอีกนิดนะครับ ถ้าผมจะอัพเกรดจากของเก่าที่มี ตอนนี้
                          CPU : Amd Athlon 64 3000+
                          RAM : 1.5 GB OF RAM DDR2 bus800
                          GRAPHICS CARD :nvdia gf 6150 (on board)
                          Motherboard:M2NPV-VM
                          เคส บ้านๆ PSU 500 w ไม่เต็มครับ

จากเมนบอร์ดตัวนี้ผมอัพเกรดได้แบบไหนบ้างครับ ตามเดิมที่ต้องการเล่นแค่ Pes 2012 Fifa 2012 และ FM 2012 เคยถามในบอร์ดนี้มาทีแล้วแต่นานมากแล้วก็ยังไม่ได้อัพสักที(เหมือนเจ้าของกระทู้เป็นคนตอบผมด้วยมั้ง ถามซ้ำซากคงไม่ว่ากันนะครับ เพราะผมไม่ค่อยได้อัพเดทเรื่องพวกนี้เท่าไร) จึงอยากรู็ว่าซื้อใหม่กับอัพของเก่าแบบไหนดีกว่ากันอีกรอบ ขอบคุณครับ
                          Last edited by x_maner; 12 Oct 2011, 16:38:49.

Comment

• มีเรื่องรบกวนท่านชนะครับ

ขอสเป็คร้านเน็ตลักษณะการใช้งาน

ดังนี้ครับ

1.พิมพ์งาน
                            2.เล่นเน็ต เปิดเว็บหลาย ๆ แท็บ
                            3.ขอลื่น ๆ ไม่มีสะดุด
                            4.ไม่เล่นเกมส์นะครับ (เบื่อเด็กเกรียนมาเล่นแล้วเสียงดัง ให้นักเรียนโตๆ มาทำงานดีกว่า)

งบประมาณอยากให้ไม่เกิน 8000.- /1 เครื่องครับ

ปล.พอดีว่าพี่สาวผมอยากเปิดร้าน ผมไม่สันทัดเรื่องสเป็คเลยต้องรบกวนครับผม

Comment

• มาดันเห็นตกไปหน้า2

Comment

• Originally posted by Neoame View Post
                                มาดันครับ
                                ขอบคุณครับผม

Originally posted by x_maner View Post
                                งั้นขอถามอีกนิดนะครับ ถ้าผมจะอัพเกรดจากของเก่าที่มี ตอนนี้
                                CPU : Amd Athlon 64 3000+
                                RAM : 1.5 GB OF RAM DDR2 bus800
                                GRAPHICS CARD :nvdia gf 6150 (on board)
                                Motherboard:M2NPV-VM
                                เคส บ้านๆ PSU 500 w ไม่เต็มครับ

จากเมนบอร์ดตัวนี้ผมอัพเกรดได้แบบไหนบ้างครับ ตามเดิมที่ต้องการเล่นแค่ Pes 2012 Fifa 2012 และ FM 2012 เคยถามในบอร์ดนี้มาทีแล้วแต่นานมากแล้วก็ยังไม่ได้อัพสักที(เหมือนเจ้าของกระทู้เป็นคนตอบผมด้วยมั้ง ถามซ้ำซากคงไม่ว่ากันนะครับ เพราะผมไม่ค่อยได้อัพเดทเรื่องพวกนี้เท่าไร) จึงอยากรู็ว่าซื้อใหม่กับอัพของเก่าแบบไหนดีกว่ากันอีกรอบ ขอบคุณครับ
                                เซ็ทนี้ ซื้อใหม่คุ้มกว่ามากครับผม อัพไม่คุ้มแล้ว
                                มีงบประมาณเท่าไหร่ครับผม ยินดีช่วยจัดและแนะนำเต็มที่เลยครับผม

Originally posted by slipknot66 View Post
                                มีเรื่องรบกวนท่านชนะครับ

ขอสเป็คร้านเน็ตลักษณะการใช้งาน

ดังนี้ครับ

1.พิมพ์งาน
                                2.เล่นเน็ต เปิดเว็บหลาย ๆ แท็บ
                                3.ขอลื่น ๆ ไม่มีสะดุด
                                4.ไม่เล่นเกมส์นะครับ (เบื่อเด็กเกรียนมาเล่นแล้วเสียงดัง ให้นักเรียนโตๆ มาทำงานดีกว่า)

งบประมาณอยากให้ไม่เกิน 8000.- /1 เครื่องครับ

ปล.พอดีว่าพี่สาวผมอยากเปิดร้าน ผมไม่สันทัดเรื่องสเป็คเลยต้องรบกวนครับผม
                                เอ รวมจอไหมครับผม คุณมาร์ค ถ้ารวมจอจัดยากนิดนึงแต่ได้ครับผม
                                BenQ 18.5 นิ้ว 2500 บาท หรือยี่ห้อ Acer AOC LG
                                AMD ATHLON II 255 3.10 1850
                                BIOSTAR A780L3G 1450 ถ้าหาไม่ได้ ก็ Asrock 880GM-LE 1850
                                Kingmax 2gb bus1333 400 หรือ Blackberry 2GB bus1333 400 หรือ Adata หรือ Elixir ก็ได้ครับผม
                                HDD ใช้แบบ DiskLess
                                DVD คงไม่ต้องใช้
                                Case+PSU ตามชอบ 800 บาท หรือ PowerMonster550w 500+Case300 = 800
                                เมาสคีบอร์ดหูฟัง 500
                                รวม 7500 /// 7900 บาท
                                ตามนั้นเลยครับผม ถ้าเพิ่มไหวก็ไป Athlonx3 445 ตอนนี้ 2250 บาทครับผม

Originally posted by win22222 View Post
                                มาดันเห็นตกไปหน้า2
                                ขอบคุณครับผม ช่วงนี้ผมไม่ได้แวะมาเลย ต้องขออภัยด้วยครับ
                                เน็ตมันแย่ริงๆกว่าผมจะตอบได้ นานมากๆ

Originally posted by varinton View Post
                                ขอบคุณ อย่างมาก
                                ครับผม มีอะไรสอบถามได้เลยนะครับ

Comment

Working...
                                X