Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by hahohakung

คือว่าช่วยเปลี่ยนให้ใหม่หน่อยได้มั้ยคับ เห็นเพื่อนแนะนำมาว่า i3 ไม่พอ
    ผมก็ไม่ทราบว่า i5 i7 ถ้า up cpu ให้แรงขึ้น แต่ลด VGA จะดีกว่ามั้ย ในงบ 13000 ส่วนตัวผมถ้าเปลี่ยนไปใช้ AMD ประสิทธิภาพเท่ากันแต่ราคาประหยัดลงก็โอเคนะคับ ที่จริงตั้งงบไว้แค่หมื่นเดียวแหละ แฮะๆ 3000 ไปหาเพิ่มเอาดาบหน้า

ขอบคุณที่ช่วยเหลือคับ
    ต้องท้าวความก่อนนะครับ
    photoshop+flash <<< สองสิ่งนี้ คือโปรแกรมวาดรูป และ แฟรช ซึ่งกำเนิดมาในยุค Pentium4
    ต้องถามว่า Pentium 4 ใช้งาน2โปรแกรมนี้ได้สบายลื่นๆมั้ย ตอบว่า ใช่ครับ ดังนั้น I3 Gen2 ที่พัฒนาล้ำหน้า P4 มา 7ขั้นตอนแล้วนั้น ไม่มีทางกระตุกแน่ ด้วยพลัง 2หัวแท้4หัวเทียม ต้องถามเพื่อนๆแล้วครับว่าที่ใช้ไม่ไหวเพราะไวรัสหรือป่าว
    GameOnline <<< เกมส์ออนไลน์นั้น ออกแบบมาเพื่อให้คอมยุคเก่าเล่นได้ อยู่แล้วครับ i3 ไม่กระตุกหรอกครับ Athlonx2 หรือ core2duo ยังไม่สะทกสะท้านเลย ถ้าเพื่อนบอกว่าไม่ไหว นี่แปลว่ายังไม่ได้ลองครับ อย่าเพิ่งนั่งเทียนเขียนครับผม

I3 นั้นได้รับการขนาดนามว่าเป็นCPU ประหยัดงบที่เกิดมาเพื่อเล่นเกมส์และใช้งานพื้นฐานครบเครื่องของฝั่งIntelโดยแท้ครับ

ดังนั้น เสป็คที่ว่ามา แรงคุ้มในงบแน่นอนครับ

แต่จริงๆ ผมก็อยากแนะนำAMDมากกว่าครับ คุ้มในงบกว่า
    ถ้าทำงานตามที่ว่ามาเท่านั้นจริงๆ เซ็ทนี้
    PHENOM II X4 840 AM3 3.20GHz L2 2MB 3450
    AsRock 880GMH/U3S3 AM3+ AMD880G/SB710 DDR3 HD4250 USB3 SATA3 mATX 2390
    HIS HD 6670 1GB GDDR5 128BIT 800MHz/4000MHz 3050
    KINGSTON 4GB 1333MHz CL 9-9-9 850
    WD 5000 AAKX 500 GB SATA III 16MB NCQ BLUE 3-Y 1250
    Case Gview+PSU500w = 1200 หรือ PowerMonster550w+เคสธรรมดา 1000
    รวม 11990 บาท
    ตามนี้ครับผม ได้ครบ USB3 SATA3 HDMI DVI เช่นกัน เลือกได้ตามชอบเลยนะครับผม แล้วแต่ว่ารักฝั่งไหนครับ

ปล.อีกนิด ทำงานflash+PhotoshopและพวกUlead ผมใช้ i5 Gen1 / x6 สุดท้าย ยังลดกลับมาใช้แค่ x3 เองครับ เพราะสุดท้าย มันก็กินแค่2หัวอยู่ดี ไปไม่ถึงหัวที่3 ครับผม โปรแกรมมันยังไม่ซัพพอตหลายหัว

Originally posted by hahohakung View Post
    -ตัวนี้ที่จัดไว้ยังเวิร์คอยู่มั้ยคับ
    เอาไว้ดูหนัง HD เล่นเกม online แล้วก็ photoshop+flash อยากทราบว่ากระตุกมั้ย แล้วก็เครื่องนี้เร็วปึ๊ดๆหรือว่าเวลาเปิดโปรแกรมต้องรอนานหน่อย -0-

-แล้วถ้านำ LG RW กับ HDD ตัวเก่า ประมาณ200GB จำรุ่นไม่ได้ จะมีปัญหามั้ย หรือว่าเอาตามที่จัดใหม่เลยดีกว่า

-ถามเพิ่มเติมอีกนิด ถ้าไปซื้อมาประกอบเอง พวก driver เค้ามีมาให้อยู่แล้วตอนซื้อใช่มั้ยคับ

ปล.ขอโทดถ้าคำถามไร้สาระนะคับ มือใหม่มากๆเคยใช้แต่ไม่เคยจัดเอง
    ตอบตามนะครับ
    -ตัวนี้ ถ้าซื้อไป Overclock เวิร์คครับ แต่ถ้าไม่ OC เปลี่ยนไปใช้ I3 2100 คุ้มกว่าครับ
    ไม่กระตุกแน่นอน เพราะ 5670 เป็นการ์ดจอที่เสถียร อิ่มกำลังดี สำหรับการใช้งานที่ว่ามาครับ

-แล้วถ้านำ LG RW กับ HDD ตัวเก่า ประมาณ200GB จำรุ่นไม่ได้ จะมีปัญหามั้ย หรือว่าเอาตามที่จัดใหม่เลยดีกว่า
    ไม่มีปัญหาครับ แต่มันมี สลอทIDE แค่ ตัวเดียว ให้แนะนำ ก็เอา LG RWมา ส่วนHDD เอาตัวใหม่ เร็วกว่า

-ถามเพิ่มเติมอีกนิด ถ้าไปซื้อมาประกอบเอง พวก driver เค้ามีมาให้อยู่แล้วตอนซื้อใช่มั้ยคับ
    ใช่ครับ แถมมากับกล่องเมนบอร์ด
    และอุปกรณ์ชิ้นนั้นๆครับ

ปล.ขอโทดถ้าคำถามไร้สาระนะคับ มือใหม่มากๆเคยใช้แต่ไม่เคยจัดเอง
    ทุกคำถาม ที่จะทำให้ได้ความรู้มากขึ้น ไม่มีคำว่าไร้สาระครับ
    ดีเสียอีกครับจะได้ไม่โดนโกง
    ถ้าจัดใหม่ ชอบ Intel ตามนี้เลยงบ 12500
    CORE i3 2100 LGA1155 3.10 GHz L3 3MB (2Core/4Threads) 3650
    AsRock H67M LGA1155 H67 2*DDR3 SATA3 USB3 HDMI+DVI+VGAmATX 2790
    HIS HD 6670 1GB GDDR5 128BIT 800MHz/4000MHz 3050
    WD 5000 AAKX 500 GB SATA III 16MB NCQ BLUE 3-Y 1250
    KINGSTON 4GB 1333MHz CL 9-9-9 850
    Case Gview+PSU500w = 1200 หรือ PowerMonster550w+เคสธรรมดา 1000
    รวม 12790 บาท
    เป็น 12790 บาท ไหวมั้ยครับ ถ้า PowerMonster550w +เคสธรรมดาก็จะ 12590
    ที่ให้เซ็ทนี้ไป เพราะ รองรับอนาคตมากกว่า SATA3 USB3 HDMI DVI ครบครันคุ้มค่าครับ
    การ์ดจอ 6670 แรงดีประหยัดไฟกว่า 5670 ครับผม
    http://www.techpowerup.com/reviews/P...D_6670/12.html
    ในจอ 1280 - 1600 เล่นได้สบายๆทุกเกมส์ ปรับกลาง แน่นอนครับผม

http://www.asrock.com/mb/overview.as...Specifications

Originally posted by a_on View Post
    ขอบคุณมากครับ สำหรับความรู้ดีๆ ครับ เดี่ยวผมจะขอเข้ามาปรึกษาด้วยคนนะครับ

สราวุธ
    ยินดีครับสอบถามได้เรื่อยๆนะครับผม
    Last edited by runshana; 8 Aug 2011, 00:38:03.

Comment

• ขอบคุณมากๆคับ ซึ้งง

Comment

• ทำไมวันนี้ เงียบเหงาดีจัง เอิ๊ก ๆๆ

Comment

• Originally posted by hahohakung View Post
          ขอบคุณมากๆคับ ซึ้งง
          ยินดีครับผม มีอะไรสอบถามได้ครับ
          Originally posted by slipknot66 View Post
          ทำไมวันนี้ เงียบเหงาดีจัง เอิ๊ก ๆๆ
          เอิกๆ นั่นสิครับ

Comment

• เพิ่งมาครับช่วงนี้ยุ่งเรื่องเปิดร้านสาขา2 หุหุ เหนือยมาก วันนี้ผทไปเดินดูที่มาไม่โดนใจเลยTT

Comment

• Originally posted by sapporo View Post
              เพิ่งมาครับช่วงนี้ยุ่งเรื่องเปิดร้านสาขา2 หุหุ เหนือยมาก วันนี้ผทไปเดินดูที่มาไม่โดนใจเลยTT
              ไว้มีโอกาสจะไปชิมให้ได้เลยครับพี่ อิอิ

Comment

• Originally posted by sapporo View Post
                เพิ่งมาครับช่วงนี้ยุ่งเรื่องเปิดร้านสาขา2 หุหุ เหนือยมาก วันนี้ผทไปเดินดูที่มาไม่โดนใจเลยTT
                ที่พันทิพประตูน้ำอะเหรอครับ
                ผมไม่ได้ไปเลยช่วงนี้ แฮะๆ
                หาทำเลดีๆ ยาก แต่ถ้าได้แล้วก็ง่ายกับธุรกิจแหละครับ ฮา
                Originally posted by slipknot66 View Post
                ไว้มีโอกาสจะไปชิมให้ได้เลยครับพี่ อิอิ
                คาปูชิโน่ 2กระบอก อิอิ

Comment

• ดันก่อนไปนอน อิอิ

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
                    ดันก่อนไปนอน อิอิ
                    ขอบพระคุณมากๆครับผม ได้หายใจหายคอวันเดียว
                    เริ่มเรียนอีกแล้ว เห้อ

Comment

• ทักทายตอนเที่ยงครับท่านชนะ มาทานข้าวด้วยกันครับ

Comment

• Originally posted by artbum
                        Originally posted by runshana
                        Originally posted by artbum
                        Originally posted by runshana
                        Originally posted by artbum
                        spec.
                        P4 630 3.0 775 HT
                        Board intel 915 PGN
                        RAM 2 G
                        HDD WD Blue 500GB
                        8400GS 512MB 64BIT

ผมดูหนังไฟล์ 1080P ไฟล์แบบนี้คือหนัง HD ใช้มัียครับ ทีนี้ดูแล้วมันกระตุกบ้างภาพแตกๆบ้าง แบบนี้เป็นที่การ์ดจอใช่มั๊ยครับ ถ้าเปลี่ยนการ์ดจอให้แรงขึ้นมันจะดูได้มัียครับรึว่าเครื่องมันเก่าไปแล้วครับ พอจะมีวิธีไหนสำหรับ spec นี้ไห้มันดีขึ้นกว่านี้มั๊ยครับสำหรับดูหนังน่ะครับ เรื่องอื่นๆยังพอทำงานได้ดีอยู่พวก photoshop , เกมส์ออนไลน์ ขอบคุณครับ
                        ตอบก่อนว่า 720P ขึ้นไป ก็ถือเป็น HDครับ
                        1080P คือ FULL HD ครับผม
                        สำหรับที่ดูกระตุก ตอบได้เลยครับว่าเป็นที่ CPU ไม่ใช่การ์ดจอครับ
                        การ์ดจอปัจจุบันมี่ส่วนช่วย(แต่ก็อิงกับCPUมากกว่าอยู่ดี) แต่ในยุคเก่า ไม่มีเลยครับ CPU ล้วนๆ
                        ให้แนะนำ ก็เปลี่ยน CPU+MB+RAM ครับ
                        ถ้ามันยังพอใช้ ก็ทนใช้ไปก่อนครับ ต้องทำใจจริงๆครับผม

ถ้าจะอัพมาแล้วถูกสุดก็
                        AthlonX3 450 2350
                        ASROCK 880GM-LE 1950
                        RAM DDR3 bus1333 KINGSTON 4GB 800
                        รวม 5100 บาท
                        ก็ต้องทำใจครับผม
                        เพราะการดูหนังต้องใช้ การถอดรหัสคำสั่งจาก CPU ครับ ยิ่งซับซ้อนมากๆ ก็ยิ่งลำบากในการถอด CPU เก่าๆ ก็ถอดไม่ค่อยเป็นแล้วครับผม
                        เข้าใจแล้วครับ ผมแค่อยากเอาเครื่องเก่าเทสแค่นั้นครับ จริงๆผมมีอีกเครื่องก็ประกอบจากกระทู้แนะนำท่านล่ะครับ

AthlonX2 250
                        ASROCK 880GM-LE
                        4250 Onboard
                        Gskill RipjawsX DDR3 bus1600 CL8 4GB
                        WD Blue 500GB

เครื่องนี้ดูได้ไม่กระตุกครับ แต่ตอนเลื่อนตำแหน่งเวลาจะข้ามไปดูช่วงอื่นๆมี่ค้างก่อนแล้วถึงจะดูต่อได้ แบบนี้ก้ยังเป็นที่ CPU อยู่ใช่มัียครับ
                        ใช่ครับผม ยกเว้นว่า การ์ดจอ ของ ATI รุ่น 6XXX จะมีระบบ ในการช่วย คำนวนเรื่อง การถอดรหัสครับ
                        ที่มันกระตุกเพราะมันถอดไม่ทันนั่นแหละครับ เวลากดลัดๆ ไป มันก็ต้องประมวลใหม่ครับผม
                        หมายความว่าเวลาที่หนังมันถูก play ไปเนี่ยมันจะถูกถอดรหัสไปด้วยแบบ reaktime เลยใช่มัียครับ ผมเข้าใจว่าเวลาเราดูหนังพอสั่งเล่น คอมจะคำนวณการถอดรหัสไว้ล่วงหน้าจนจบซะอีก

แต่ถ้าเป็นแผ่น vcd , dvd ที่ั่วไปเวลากดเลื่อนแบบลัดๆมันไม่เป้นไร แสดงว่า CPU ยังทำการถอดรหัสได้ดีกว่าแบบพวก HD , Full HD ผมเข้าใจถูกต้องมั๊ยครับ..
                        ถูกต้องครับ มันค่อยๆ ไขรหัส วิ่งไปเรื่อยๆตามเวลา (ลองนึกถึงเวลาโหลด Youtube ดูแล้วกดลัดๆๆๆ ก็ได้ครับ มันก็ต้องมีการโหลด การถอดรหัสไฟล์ เรือยๆ นั่นเอง)

ที่ DVD VCD มันถอดรหัส ไวกว่า คิิดง่ายๆครับ
                        ไฟล์ VCD เป็น 240p หรือ 320x240 = 76800 บิท ใช้การถอดเพียง 76800 CPU ทำได้สบายๆครับ
                        พอเป็น DVD 480p ก็ 640x480 = 307200 บิท เป็น 3แสนแล้ว CPU ถ้าแบ่งการทำงานมาให้ ก็ เริ่มเหนื่อยแต่ก็สบายๆ
                        พอเป้น HD 720p ก็ คือ 1280x720 = 921600 บิท โหดขึ้น3 เท่าครับ
                        ตอนนี้ CPU ต้องทั้งประมวลภาพเรียลไทม์ ทั้งถอดรหัส ทั้งรองรับซัพพอทโปรแกรมที่แอบรัน แอนตี้ไวรัส ก็เลยเริ่มกระตุก อีกทั้งยังมีการตั้งรหัส ของไฟล์ชนิดต่างๆ เช่น FLV จะถอดรหัสง่ายสุด ไป WMV ที่มีขนาดใหญ่แต่ไม่ได้เข้ารหัสอะไรมาก หรือ AVI ที่รหัสใหญ่ขึ้น และ MKV ที่เน้นคุณภาพมากๆ ใส่รหัสหนักๆ เป็นต้นครับผม

ทักทายตอนเที่ยงครับท่านชนะ มาทานข้าวด้วยกันครับ
                        วันนี้ แถวโรงเรียนที่ผมสอน มีโรงทาน
                        อร่อยเลยครับ ทั้งหอยทอด บะหมี่ ไก่ทอด อิอิ อิ่มแบบฟรีๆ อร่อยด้วย เสียดายไม่มีไอติมหมดซะก่อน ฮาๆ
                        ทานด้วยกันครับคุณมาร์ค
                        Last edited by runshana; 8 Aug 2011, 13:31:08.

Comment

• เรื่องทีว่า เพื่อนแนะนำมา อันนั้นไม่ดี , อันนี้ไม่ดี , แรงไม่พอ , ซื้อแพงกว่านั้นหน่อย รองรับอนาคตได้นานกว่า , อันนี้กากไป , ทำไมไม่ใช้ยี่ห้อนี้

ผมบอกตรงๆนะครับ อย่าไปฟังเพื่อนเลยครับ เพื่อนผมเยอะครับพวกนี้

คือคนทั่วไปๆเนี่ย ไม่นับคนที่ชอบอัพเกรดคอม เหมือนคนในบอร์ดนี้นะครับ เรามาพูดถึง "คนทั่วไป" จริงๆ ที่ใช้งาน PC โดยที่ไม่รู้ว่า hardware แต่ละรุ่นแตกต่างกันอย่างไร

คนทั่วๆไป มักจะเลือกซื้อคอมไม่ถูกครับ และมักจะไม่ได้ใช้งานคอมหนักหนามากเท่าไหร่นัก
                          การใช้งานคอมส่วนใหญ่มักจะไปตกลงที่
                          1. เล่นเกม
                          2. ดูหนัง ฟังเพลง
                          3. ทำงานเอกสาร
                          4. Photoshop ตกแต่งรูปนิดๆหน่อยๆ
                          5. โหลดบิท
                          6. เล่นเว็บต่างๆ , Social Network

การใช้งานระดับนี้ คอมราคาหมื่นเดียวก็ใช้งานได้ครอบคลุมแล้วครับ
                          แต่พวกเพื่อนๆที่มักจะบอกว่า "เห้ย เนี่ย ไอ่ที่เมิงจะซื้อมันตกรุ่นไปแล้ว เก่าแล้ว ทำไมไม่ซื้อตัวนี้วะ แพงขึ้นมานิดหน่อย"

ไอ่คำว่านิดหน่อยของมันเนี่ย เบ็ดเสร็จ จากที่เราตั้งงบไว้หมื่นนึง มันพุ่งไป 2 หมื่นกว่า
                          เหมือนน้องผม อยากได้นู่น อยากได้นี่ ไปซื้อ Laptop ตัวนึง 4 หมื่นกว่ามา ของ Vaio เอามาเล่น msn , facebook

ไร้สาระไหมครับ

ลองถามจากคนในบอร์ดนี้ดู วางงบไว้ให้เขา และบอกเขาว่า ต้องการใช้ทำอะไรบ้าง เขาจะได้ช่วยจัดสเปคได้ถูก

ถ้าให้ดี ลองคุยกับเขาว่า สเปคตามที่เขาบอกเนี่ย ถ้านับสเปคตามนั้นเป็น 100 คะแนน การใช้งานตามที่เราบอกจะอยู่ที่กี่คะแนน

เช่นว่าสเปคคอมมันทำได้ 100 แต่เราใช้งาน 50
                          อันนี้โอเคครับ มันรองรับเหนือกว่าที่เราต้องการพอสมควร

แต่ถ้าสเปคคอมมันทำได้ 100 แต่การใช้งานของเราซัดไป 90
                          อันนี้ควรจะซื้อสเปคที่สูงขึ้น เพราะถ้าคอมมันใช้งานได้ในระดับนึง แต่เราใช้งานเกือบจะเต็มประสิทธิภาพของคอมเลย ก็อาจทำให้ Hardware เสื่อมไว (อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะ จริงเท็จยังไง แก้ไขด้วยครับ)

ถ้าผมจะประกอบคอมใหม่ ก็คงปรึกษาคนที่นี่ โดยใช้วิธีข้างต้น
                          อาจจะถามละเอียดหน่อย ว่าอุปกรณ์แต่ละตัวที่เขาแนะนำมานั้น ดียังไง รายละเอียดคร่าวๆเป็นยังไงบ้าง

หรืออาจจะถามว่า ระดับการใช้งานของเรามีอยู่แค่นี้ ถ้าไม่พูดถึงงบ ช่วยจัดสเปคให้ที
                          เราอาจได้ PC ราคา 10k ซึ่งครอบคลุมการใช้งานของเราแล้ว

แล้วเราก็วางงบไว้อีกทีว่า ถ้าเรามีงบ 15k ล่ะ ช่วยจัดสเปคที่สูงกว่าที่บอกไว้รอบแรกให้หน่อย

แบบนี้ผมว่าก็ Happy กันหมดนะ

Comment

• Originally posted by tumza007lnw View Post
                            เรื่องทีว่า เพื่อนแนะนำมา อันนั้นไม่ดี , อันนี้ไม่ดี , แรงไม่พอ , ซื้อแพงกว่านั้นหน่อย รองรับอนาคตได้นานกว่า , อันนี้กากไป , ทำไมไม่ใช้ยี่ห้อนี้

ผมบอกตรงๆนะครับ อย่าไปฟังเพื่อนเลยครับ เพื่อนผมเยอะครับพวกนี้

คือคนทั่วไปๆเนี่ย ไม่นับคนที่ชอบอัพเกรดคอม เหมือนคนในบอร์ดนี้นะครับ เรามาพูดถึง "คนทั่วไป" จริงๆ ที่ใช้งาน PC โดยที่ไม่รู้ว่า hardware แต่ละรุ่นแตกต่างกันอย่างไร

คนทั่วๆไป มักจะเลือกซื้อคอมไม่ถูกครับ และมักจะไม่ได้ใช้งานคอมหนักหนามากเท่าไหร่นัก
                            การใช้งานคอมส่วนใหญ่มักจะไปตกลงที่
                            1. เล่นเกม
                            2. ดูหนัง ฟังเพลง
                            3. ทำงานเอกสาร
                            4. Photoshop ตกแต่งรูปนิดๆหน่อยๆ
                            5. โหลดบิท
                            6. เล่นเว็บต่างๆ , Social Network

การใช้งานระดับนี้ คอมราคาหมื่นเดียวก็ใช้งานได้ครอบคลุมแล้วครับ
                            แต่พวกเพื่อนๆที่มักจะบอกว่า "เห้ย เนี่ย ไอ่ที่เมิงจะซื้อมันตกรุ่นไปแล้ว เก่าแล้ว ทำไมไม่ซื้อตัวนี้วะ แพงขึ้นมานิดหน่อย"

ไอ่คำว่านิดหน่อยของมันเนี่ย เบ็ดเสร็จ จากที่เราตั้งงบไว้หมื่นนึง มันพุ่งไป 2 หมื่นกว่า
                            เหมือนน้องผม อยากได้นู่น อยากได้นี่ ไปซื้อ Laptop ตัวนึง 4 หมื่นกว่ามา ของ Vaio เอามาเล่น msn , facebook

ไร้สาระไหมครับ

ลองถามจากคนในบอร์ดนี้ดู วางงบไว้ให้เขา และบอกเขาว่า ต้องการใช้ทำอะไรบ้าง เขาจะได้ช่วยจัดสเปคได้ถูก

ถ้าให้ดี ลองคุยกับเขาว่า สเปคตามที่เขาบอกเนี่ย ถ้านับสเปคตามนั้นเป็น 100 คะแนน การใช้งานตามที่เราบอกจะอยู่ที่กี่คะแนน

เช่นว่าสเปคคอมมันทำได้ 100 แต่เราใช้งาน 50
                            อันนี้โอเคครับ มันรองรับเหนือกว่าที่เราต้องการพอสมควร

แต่ถ้าสเปคคอมมันทำได้ 100 แต่การใช้งานของเราซัดไป 90
                            อันนี้ควรจะซื้อสเปคที่สูงขึ้น เพราะถ้าคอมมันใช้งานได้ในระดับนึง แต่เราใช้งานเกือบจะเต็มประสิทธิภาพของคอมเลย ก็อาจทำให้ Hardware เสื่อมไว (อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะ จริงเท็จยังไง แก้ไขด้วยครับ)

ถ้าผมจะประกอบคอมใหม่ ก็คงปรึกษาคนที่นี่ โดยใช้วิธีข้างต้น
                            อาจจะถามละเอียดหน่อย ว่าอุปกรณ์แต่ละตัวที่เขาแนะนำมานั้น ดียังไง รายละเอียดคร่าวๆเป็นยังไงบ้าง

หรืออาจจะถามว่า ระดับการใช้งานของเรามีอยู่แค่นี้ ถ้าไม่พูดถึงงบ ช่วยจัดสเปคให้ที
                            เราอาจได้ PC ราคา 10k ซึ่งครอบคลุมการใช้งานของเราแล้ว

แล้วเราก็วางงบไว้อีกทีว่า ถ้าเรามีงบ 15k ล่ะ ช่วยจัดสเปคที่สูงกว่าที่บอกไว้รอบแรกให้หน่อย

แบบนี้ผมว่าก็ Happy กันหมดนะ
                            เป็นแนวคิดที่ยอดเยี่ยมมากๆครับผม
                            ถูกต้องเลย ถ้าเราต้องการแค่ไหน ก็จัดแค่นั้น แล้วจัดเสป็คสำหรับเผื่ออัพเกรดอนาคต เท่านั้นก็โอเคสุดๆแล้วครับ
                            แนวคิดดีจริงๆครับผม ส่วนเรื่องสงสัยมีอะไรถามได้เลยนะครับ ยินดีตอบเต็มที่เลยครับผม
                            ขอบพระคุณที่แสดงความคิดเห็นนะครับผม ดีใจจริงๆเลยครับ

Comment

• สวัสดีครับคุณชนะและแฟนคลับทุกท่าน(แฟนพันธุ์แท้ทั้งน้าน อิอิ) ดันๆ (เก็บข้อมูลแล้วก็ไปงานหลักผม อิอิ)

Comment

• อยากจะเล่นแบบน้ำจัง อิอิ อากาศมันร้อน

Comment

Working...
                                X