Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เงียบเหงาจังวันนี้ เฮ้อออ ^

Comment

• Originally posted by LATiNz View Post
      เห้อ ของขึ้นทุกอย่างเลยแต่ทำไมเงินเดือนไม่ขึ้นมั่งหว่า???

ดันนน จร้าาา
      ทำใจครับ สภาวะ เงินของพวกเราก็ลงลงลงและขึ้น เหมือนกัน
      Originally posted by sapporo View Post
      อ่อครับเอ๋ผมเห็นว่ามีตัว Pro ด้วยนะถ้าจำไม่ผิด
      ตัวธรรมดาพอแล้วครับ
      Pro นี่มันเหมาะกับเอามาClockสูงๆ อัดน้ำปลา น้ำพริก มากกว่า
      Originally posted by abeachboy View Post
      สวัสดีครับคุณชนะ+แฟนคลับทุกท่าน ดันๆ มาอ่านเก็บข้อมูลแล้วก็จากไป (อิอิ)เว็บนี้และกะทู้นี้คืออาจารย์ผม จากคนที่ไม่รู้อะไรเลยใช้อย่างเดียว (ห้ามเก็บค่าหน่วยกิจนะ 55555+)
      สวัสดีครับ อิอิ มีอะไรคุยกันได้เลยนะครับผม
      มาบ่อยๆ เลย ผมก็ไม่ได้คุยกับท่านเท่าไหร่ ขออภัยครับผม
      ค่าหน่วยกิจไม่เก็บ เอาเป็น ข้าวคลุกน้ำปลาสักจาน อิอิ ล้อเล่น
      Originally posted by slipknot66 View Post
      เป็นเน็ตของหอครับ ของ 3BB 6MB เดี๋ยวผมเปรียบเทียบให้ดูระหว่างตัวรับแบบ PCI กับ USB

นี้รูปตอนใช้ตัวรับแบบ USB TP-Link WN721N

ตอนใช้ตัวรับสัญญาณแบบ PCI เน็ตไม่วิ่งเลยครับ

นี้รูปตอนใช้ตัวรับแบบ PCI D-Link DWA 525

พอเปลี่ยนมาใช้ตัวรับแบบ USB+ตะแกรงอะลูมิเนียม ก็รับได้อย่างที่เห็นนี้แหละครับ ห้องผมห่ างจากตัวส่งสัญญาณพอควร

ดูรูปแล้วจะเห็นภาพครับ (เป็นรูปเก่าที่ทำไว้นานแล้วนะครับ ตัวส่งสัญญาณมาจากบ้านหลังที่ 2 อิอิ)

ประมาณนี้ครับ เห็นข้อแตกต่างมั้ยครับ อิอิ ^^
      ชัดเจนแจ่มแจ้งเลยครับ
      ชอบไสตล์การแนะนำของคุณมาร์คจริงๆ ไม่แน่ คุณมาร์คอาจจะได้ทำงานในเว็บรีวิวดังๆไม่ก็ เป็นนักวิชาการก็ได้ เสนอแผนแต่ละที WIN แหงม
      Originally posted by slipknot66 View Post
      เงียบเหงาจังวันนี้ เฮ้อออ ^
      แฮะๆ ผมทำงานทั้งวันทั้งคืนเลย สลบไป เพิ่งฟื้นตอนตี1กว่าๆ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
        ชัดเจนแจ่มแจ้งเลยครับ
        ชอบไสตล์การแนะนำของคุณมาร์คจริงๆ ไม่แน่ คุณมาร์คอาจจะได้ทำงานในเว็บรีวิวดังๆไม่ก็ เป็นนักวิชาการก็ได้ เสนอแผนแต่ละที WIN แหงม

แฮะๆ ผมทำงานทั้งวันทั้งคืนเลย สลบไป เพิ่งฟื้นตอนตี1กว่าๆ
        ว่าไปนั่นท่านชนะ อิอิ ความรู้ งู ปลา ๆ เอง อิอิ กำ
        Last edited by slipknot66; 3 Aug 2011, 13:08:02.

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
          ว่าไปนั่นท่านชนะ อิอิ ความรู้ งู ปลา ๆ เอง อิอิ กำ
          หุหุ ตามที่ท่านชนะพูด เก่งจิง

Comment

• ดันๆ(แว๊บมา อิอิ)ไม่เป็นไรครับคุณชนะไว้ผมสงสัยค่อยถามแล้วกัน ว่าแต่ไม่จัดA4-A6 A8ไว้หน้าแรกให้แฟนคลับชื่นใจหน่อยนะท่าน อิอิ(เผื่อมีคนหานะครับ)

Comment

• ดันนิด ๆ ^^

Comment

• Originally posted by sompopwong
                ช่วยดันจ้า#3096
                ขอบคุณครับผม
                ไม่หรอกครับ อิอิ ผมว่าท่านเก่งออก
                Originally posted by sapporo View Post
                หุหุ ตามที่ท่านชนะพูด เก่งจิง
                ใช่มั้ยท่าน อิอิ
                Originally posted by abeachboy View Post
                ดันๆ(แว๊บมา อิอิ)ไม่เป็นไรครับคุณชนะไว้ผมสงสัยค่อยถามแล้วกัน ว่าแต่ไม่จัดA4-A6 A8ไว้หน้าแรกให้แฟนคลับชื่นใจหน่อยนะท่าน อิอิ(เผื่อมีคนหานะครับ)
                ครับ
                ไว้ ผมจะจัดนะครับ ตอนนี้งานเข้าเยอะ คาดว่าว่าง เสาร์อาทิตย์นี้แหละครับ
                จะได้แยกๆรายละเอียดดีๆเลย
                ดันนิด ๆ ^^

Comment

• Originally posted by runshana View Post

ไม่หรอกครับ อิอิ ผมว่าท่านเก่งออก

ใช่มั้ยท่าน อิอิ

ครับ
                  ไว้ ผมจะจัดนะครับ ตอนนี้งานเข้าเยอะ คาดว่าว่าง เสาร์อาทิตย์นี้แหละครับ
                  จะได้แยกๆรายละเอียดดีๆเลย

ทำไมชีวิตคุณชนะ งานเยอะ ทำไมตัวเราไม่มีงานเลยหว่า หรือเราไม่สนใจทำ ฮ่า ๆ

Comment

• ท่านชนะครับผม ตกลงแลกกับท่านหนึ่งแล้วได้เป็น i3 540 + Asrock H55 icafe

อยากรู้ว่าบอร์ดตัวนี้โอเคมั้ย อิอิ ^^

Comment

• Originally posted by goldenz
                      คือ ผมต้องการอัพคอม แต่ยังไม่มีงบ แล้วบังเอิญการ์ดจออันเก่าเสียซะก่อน ทำให้ใช้งานในตอนนี้ไม่ได้

การ์ดจอรุ่นเก่า เป็น 256 mb ครับ ของ Geforce 7600 gt หรือ gs นี่แหละครับ

ลองสเปคเครื่องคร่าวๆนะครับ
                      cpu Pentium D 2.8 Ghz
                      บอร์ด P5VD2-X
                      ram 1gb
                      psu เปลี่ยนเป็น PowerMonster แล้ว

จึงอยากจะถามว่า จะซื้อการ์ดจอ 256mb มือสองมาใช้ หรือซื้อใหม่ที่เป็น 512mb ดีครับ(512 ผมไม่แน่ใจว่าเครื่องรับไหวมั้ย)
                      ถ้าเปลี่ยนใช้ 512 มือ1 โดยเครื่องรับไหว จะใช้รุ่นไหนดีครับ ที่ถูกสุด เอาแบบพอใช้งาน ไม่เน้นเล่นเกมส์ครับ ตอนนี้เครื่องเปิดไม่ออกเลย

ขอบคุณสำหรับคำตอบมากครับ
                      ต้องบอกก่อนว่า
                      จะนวน Ram บนการ์ดจอนั้น ไม่เกี่ยวข้องกับ ความแรงเท่าไหร่นัก ถึงมีก็ไม่มากครับ
                      Ram บนการ์ดจอ จะเป็นขนาดของจอที่ปรับได้ หากปรับเกิดระดับที่การ์ดจอไหว ก็จะแสดงประสิทธิภาพได้ไม่เต็มที่ครับผม

ถ้าเอา ถูกสุดๆเลยนะครับ และดี ก็
                      GIGABYTE ATI HD4550/512MB (GV-R455HM-512I) 1,080
                      http://www.techpowerup.com/reviews/A...passive/8.html
                      แรงและดีครับ
                      หรือตัวนี้ ใหม่กว่าครับ แต่เบากว่าเล็กน้อย
                      HIS ATI RADEON 5450 1GB (Silen) 1,300 (เป็นแบบไม่ใช้พัดลม จะเงียบมาก)
                      http://www.techpowerup.com/reviews/H...0_1_GB/10.html
                      หรือแรงๆถูกๆไปเลย รับอนาคตอีกยาวๆ มี2ตัวด้วยกัน
                      HIS ATI RADEON 4670 1GB (IceQ) 1,960
                      XFX ATI RADEON 5670 1GB 2,340
                      ถ้าได้2ตัวนี้มา สำหรับการใช้งานที่ไม่เน้นเล่นเกมส์อะไร จะอิ่มแบบ สบายยันอนาคต ภาพสวยสดมากๆ เลยครับ
                      ตามนี้เลย
                      ในงบน้อยๆ แนะนำ ให้เอาค่าย ATI ครับ จะดีกว่ามากๆ (สังเกตุจากผลการทดสอบ 210 VS 5450 ตัว 5450จะชนะใสๆ)
                      หรือถ้าชอบค่ายเขียว
                      ASUS PCI-E EN210 DI/512MD2 (LP) 1,020
                      GALAXY PCI-E GF210 DDR-III (21GGF4HX00XX) 1,180
                      http://www.techpowerup.com/reviews/I...ce_210/10.html

ตามนั้นครับผม
                      ท่านชนะครับผม ตกลงแลกกับท่านหนึ่งแล้วได้เป็น i3 540 + Asrock H55 icafe

อยากรู้ว่าบอร์ดตัวนี้โอเคมั้ย อิอิ ^^
                      ส่วนตัวผมว่า ตัวนี้ดีนะครับ เป็นรุ่นถูกที่มีซิ้งค์ติดมากับ ภาคจ่ายไฟ นอกนั้นก็คล้ายๆ H55 ธรรมดา ของAsrockครับผม
                      คาดว่า เปิดใช้ได้นานกว่าแล้วก็ น่าจะocได้ไกลกว่านิดๆ ครับผม
                      ทำไมชีวิตคุณชนะ งานเยอะ ทำไมตัวเราไม่มีงานเลยหว่า หรือเราไม่สนใจทำ ฮ่า ๆ
                      ฮาๆ ไม่หรอกครับ งานคนละประเภทกัน แต่ทำแล้วก็สุขใจครับ อิอิ
                      ส่วนตัว งาน ก็คือโปรเจคหน่ะครับ + รายงานการสัมนาแล้วก็ การไปจัดฝึกอบรมเปิดค่ายICTให้เด็กๆที่บางโพด้วย เอิ้กๆ กลัวเหลวไม่เป็นท่าจริงๆ
                      Last edited by runshana; 3 Aug 2011, 23:27:26.

Comment

• สเปกตามที่ท่าน runshana ได้ให้ไว้ตอนนี้ยังใช้ได้อยู่ใช่ไหมครับ ต้องปรับเปลี่ยนอะไรอีกหรือเปล่าครับ
                        XFX ATI HD4670 1GB การ์ดจอตัวนี้ในเว็บจิ๊บไม่เห็นแล้ว ไม่ทราบว่าสินค้าขาดหรือเพราะอะไร หากเปลี่ยนควรเป็นตัวไหนดีครับ

JIB
                        Athlon II X3 440 3.00 GHz. 2,150
                        ASROCK M3A785GM-LE 1,770
                        500 GB. PC WESTERN (WD5000AAKX) BLUE 1,270
                        2 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX 470*2 = 940
                        LG (GH-22NS50) Box 610
                        XFX ATI HD4670 1GB CARD W/HDMI+DVI 1,720
                        Case 1200 + 550w POWER MONSTER (PM550W) 490 = 1,690
                        รวม 10150 บาท

Comment

• ดันหน่อย ๆ เพิ่งตื่น อิอิ

Comment

• Originally posted by ttmk_ten
                            สวัสดีครับ..
                            กลับมาอีกรอบ เล่นไปเล่นมา ถอด การ์ดจอ กับการ์ดเสียงออกมาเพราะออนบอร์ด
                            Gigabyte A75 + HD 6530 กับ AMD A6 ก็เล่นหนัง ทั้ง 3D Blueray และ Full HDได้สบายแล้วครับ

เลยเสียดายทรัพยากร หาเรื่องเพิ่มอีกชุดแบบ
                            ขอสเปคประหยัดสุด โดยให้ดูหนังได้ครบเหมือนกันหนะครับ
                            เหลือ การ์ด ATI 6570 HD ใบนึง กับ Sound Asus Xonar 7.1 SD ใบนึง

Mainboard : ........ ( Mini ไม่รู้ยัด การ์ดจอได้รึปล่าว แต่การ์ดเสียงไม่มีปัญหา มันแผ่นนิดเดียวครับ)
                            CPU : ............
                            RAM : .......... (สัก 2 G)
                            Power Supply : ....... หรือรวมในเคส ยังสนใจ Mini ด้วย

ขอบคุณนะครับ ++ เห็นกระทู้หลัก ยาวเหยียดเกิน 150 หน้าไปแล้ว
                            สวัสดีครับผม ไม่เจอกันนานเลย สบายดีไหมครับ ครอบครัวเป็นอย่างไรบ้าง รักษาสุขภาพ อย่าหักโหมนะครับผม

A6 ยังน่ารักอยู่ใช่ไหมครับ อิอิ

เมนบอร์ดนั้น พวก ITX (มินิเมนบอร์ดที่มีCPUติด) จะมีแต่สลอทPCI-E มาให้ ซึ่่งไม่เหมาะนักถ้าจะยัดซาวการ์ดครับ

ถ้า เอาประหยัดสุดๆ + รองรับอนาคต(ประมาณว่าอยากโยนทิ้งCPUก็โยน แล้วเอาAMDรุ่นใหม่มาใส่)ก็ตามนี้เลยครับ
                            ร้านJEDI (ถ้าหากซื้อที่ JIB หรือ BANANA ITก็ได้ครับ จะแพงกว่ากันนิดหน่อย)
                            AsRock 880GMH/U3S3 2390 <<บอร์ดเล็กยัด เคสเล็กๆไหวครับ เหมาะกับการติดกับ 6570 ที่เป็นการ์ดจอเล็กเหมือนกันมีUSB3 SATA3 ครบครับ
                            WD 5000 AAKX 500 GB SATA III 1250
                            LG 22X SATA-Interface 590

ร้านJIB/BANANA IT ได้เลย
                            AMD Sempron 140-LE 1110

JIBเท่านั้น
                            4 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX 800 <<< แรม4GBแถวเดียว 800บาท แจ่มๆครับผม ผมชอบมากเลยหละ
                            2 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX 470 เลือกเอาตามชอบครับผม

Case นี่ ต้องเลือกดูครับ ถ้าพวกGview เล็กๆก็ 1200-1500 มีPSUติดมาด้วยแน่นอน ขอแค่ 450w++ ก็พอเพียงแล้วครับผม
                            ยี่ห้ออื่นก็เดินเลือกได้ครับ
                            ตามนี้เลย ถ้าจบทีเดียวก็ JIBเลยครับผม แถวชล น่าจะมีครับผม
                            ขอบคุณครับผม แฮะๆ ยาวแล้ว กระทู้ มีอะไรสงสัยถามอีกได้เลยนะครับ

Originally posted by Sanjaya

สเปกนี้ดีจังเลยครับ การ์ดจอออนซีพียูไม่ต้องยุ่งยากเหมือนการ์ดจอแยก เดี๋ยวนี้เทคโนโลยีมันพัฒนาไปเร็วมากเลยนะครับ
                            ซีพียูตัวนี้ก็เพิ่งได้ยินชื่อเห็นครั้งแรกงงเลยครับ ว่ามันอยู่ค่ายไหน สเปกเครื่องนี้เป็นเครื่องที่ 2 ครับที่ให้คุณ runshana จัดให้
                            เครื่องแรกซื้อเมื่อปลายปียังใช้ได้เยี่ยมอยู่เลยครับ ต้องขอขอบคุณ runshana มากๆ ส่วนสเปกเครื่องนี้ของพี่ชายครับ
                            แกวานให้ช่วยเป็นธุระให้หน่อย พอรู้ว่าต้องจัดสเปกก็นึกถึงคุณ runshana ขึ้นมาทันที มาขอคำแนะนำแล้วก็ไม่เคยผิดหวังเลยสักครั้งครับ

อ้อ เกือบลืมไปครับ จะถามว่าหากใช้ Case ธรรมดาๆ ติดPSU นั้นต้องใช้ PSU สักกี่วัตครับ
                            ยินดีเลยครับผม ดีใจครับที่โดนชม แฮะๆ (เขิน)
                            CPU ตัวนี้เป็นของค่าย AMD ครับ รุ่นใหม่ ที่เขาใช้ คอนเซ็ปว่า Perfect Harmony แทน หมายถึงการประสานอย่างลงตัวครับ
                            CPU จะแรงแบบพอดีๆ และมีราคาแบบกลางๆ มีการ์ดจอติดตั้งไปพร้อมกับ CPU ครบครันความแรงก็ถือว่าไม่น่าเกลียดแรงพอๆกับ HD6450และGTS 520 เลย ที่สำคัญกินไฟต่ำมาก จึงรวมๆเป็นคอนเซป Harmony ครับ
                            http://www.techpowerup.com/reviews/A...U_Performance/
                            http://www.techpowerup.com/reviews/A...ormance/5.html

สำหรับทั้งเซ็ทนี้ กินไฟต่ำมากรวมๆแล้วไม่เกิน 180w ครับ (CPU 100 +MB 20+ RAM 15+ HDD 20 +USB 10= 165w)
                            ทำให้สามารถ ใช้แค่ PSU 450wบ้านๆ (ซึ่งมีอัตราไฟเวลาตกลงไปต่ำๆที่ 225w) ได้อย่างสบายๆไม่ต้องกลัวเลยครับผม

ถ้าซื้อเคส ที่มีPSUธรรมดาๆ ติด +case ยี่ห้อดีๆก็ Tsunami ตกที่ 950-1200 บาท
                            ถ้าเอายี่ห้อธรรมดา+500w-550w ก็เดินเลือกได้เลยครับ 600-900 บาทเท่านั้นเอง

มีอะไรสงสัยถามได้เลยนะครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้เช้าจะมาตอบให้อีกทีครับผม
                            ขอบคุณที่ไว้วางใจครับ ขอให้โชคดีครับผม รักษาสุขภาพด้วยนะครับ

Originally posted by Sanjaya View Post
                            สเปกตามที่ท่าน runshana ได้ให้ไว้ตอนนี้ยังใช้ได้อยู่ใช่ไหมครับ ต้องปรับเปลี่ยนอะไรอีกหรือเปล่าครับ
                            XFX ATI HD4670 1GB การ์ดจอตัวนี้ในเว็บจิ๊บไม่เห็นแล้ว ไม่ทราบว่าสินค้าขาดหรือเพราะอะไร หากเปลี่ยนควรเป็นตัวไหนดีครับ

JIB
                            Athlon II X3 440 3.00 GHz. 2,150
                            ASROCK M3A785GM-LE 1,770
                            500 GB. PC WESTERN (WD5000AAKX) BLUE 1,270
                            2 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX 470*2 = 940
                            LG (GH-22NS50) Box 610
                            XFX ATI HD4670 1GB CARD W/HDMI+DVI 1,720
                            Case 1200 + 550w POWER MONSTER (PM550W) 490 = 1,690
                            รวม 10150 บาท
                            แนะนำ อัพเกรดได้แล้วครับผม จริงๆ ก็ยังแรงอยู่ แต่ไม่รับอนาคตแล้วครับ
                            ถ้าแบ่งร้านซื้อได้ ตามนี้เลยครับ
                            ร้านJEDI
                            Llano A6-3650 FM1 2.6GHz HD6530D 4C 4MB 100W 32nM 4050
                            AsRock A75M-HVS FM1 A75 USB3 SATA3 mATX 2290
                            WD 5000 AAKX 500 GB SATA III 16MB NCQ BLUE 3-Y 1250
                            LG 22X SATA-Interface 590
                            ThermalTakeV3 1200 <<<หรือถ้าอยากลดงบก็เอา Caseธรรมดาๆ ติดPSUก็ได้ครับ เสป็คนี้กินไฟน้อยมาก
                            รวม 9380
                            ร้านJIB
                            4 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX 800
                            550w POWER MONSTER (PM550W) 500
                            รวม 1300
                            รวมทั้งหมด 10680 บาท
                            ตามนี้เลยครับ แรงและสบาย แพงมาหน่อยแต่น่าจะเป็นเกณที่ยอมรับได้
                            ได้CPU 4Core การ์ดจอออนCPU ที่แรงมากๆ เล่นเกมส์ได้สบายๆ รองรับอนาคตและครอสไฟร์ครับผม
                            http://www.youtube.com/watch?v=kcc7s...eature=related
                            ตามนั้นเลย
                            วิธีซื้อก็ ไปซื้อแรม+PSU ร้าน JIBครับ
                            แล้วเอาทั้ง2ชิ้นไปประกอบที่JEDI ครับผม
                            มีอะไรสงสัยถามได้เลยครับ
                            ดันหน่อย ๆ เพิ่งตื่น อิอิ
                            ขอบคุณคุณมาร์คมากคร้าบ อิอิ
                            Last edited by runshana; 4 Aug 2011, 11:15:26.

Comment

• โอ๊ย ๆ ดัน นอนไม่หลับ ๆๆ ^^

Comment

• ผมกำลังจะนอนฝันดีนะครับ

Comment

Working...
                                X