Announcement

Collapse
No announcement yet.

สเปคแบบนี้ ควรปรับตรงไหนมั้ยครับ งบ 25,000

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by AVTR View Post

พอเห็นภาพล่ะครับ

ถามเรื่อง i3 12100F กับการใช้งานหลายๆโปรแกรมพร้อมกันหน่อยครับ ถ้าผมเปิดแท็ปหลายๆแท็ป เปิดโปรแกรมหลายๆอย่างพร้อมกัน เครื่องจะอืดง่ายกว่า 5600 มั้ยครับ Cores กับ Threads มันน้อยกว่า แต่ไม่ได้ใช้โปรแกรมหนักๆขนาดเรนเดอร์ภาพอะไรแบบนั้นนะครับ เป็นโปรแกรมทั่วๆไป
    ถ้าอิงคะแนนมัลติเธรดก็ใช่ครับ 12100 มันน่าจะอืดกว่า แต่สถาปัตยกรรม 2 ตัวนี้ มันต่างกันโดยสิ้นเชิง ผมก็ไม่กล้าจะพูดแบบนั้น
    ถ้าเปลี่ยนเป็น i5 12400 VS i3 12100 แบบนี้พูดได้เต็มปาก i5 ลื่นกว่าแน่นอน

Comment

Originally posted by jonenike View Post

ถ้าอิงคะแนนมัลติเธรดก็ใช่ครับ 12100 มันน่าจะอืดกว่า แต่สถาปัตยกรรม 2 ตัวนี้ มันต่างกันโดยสิ้นเชิง ผมก็ไม่กล้าจะพูดแบบนั้น
      ถ้าเปลี่ยนเป็น i5 12400 VS i3 12100 แบบนี้พูดได้เต็มปาก i5 ลื่นกว่าแน่นอน
      ขอบคุณครับ กลัวเรื่องใช้ไปนานๆแล้วไม่ค่อยลื่นด้วยนี่แหละ

Comment

500 GB พอหรอครับถ้าจะใช้ 7 ปี

Comment

Originally posted by wham2539 View Post
          500 GB พอหรอครับถ้าจะใช้ 7 ปี
          ถ้าจะให้พอคงต้องเล่นเป็นเกมส์ๆไปครับ เล่นแล้วลบ 555
          สอบถามจุดที่วงกลมหน่อยครับ ทำไมบอร์ดตัวนี้แถมจุดนี้มา บอร์ดตัวแพงบางตัวไม่เห็นให้ตัวนี้มาเลย แล้วถ้าผมจะใช้ต้องไปซื้อ wifi แบบ pci มาใส่หรอครับ

Comment

บางรุ่นจะระบุไว้ว่ามี แนะนำให้ดูสเปคจากผู้ผลิตให้แม่น

ถ้าไม่มีก้อหาเป็น USB มาเสียบ ไม่กี่ร้อย

Comment

Originally posted by taiseller View Post
              บางรุ่นจะระบุไว้ว่ามี แนะนำให้ดูสเปคจากผู้ผลิตให้แม่น

ถ้าไม่มีก้อหาเป็น USB มาเสียบ ไม่กี่ร้อย
              เท่าที่อ่าน มันไม่แถม card wifi มาให้ แต่ดันให้ช่องเสียบสีทองสงสัยจะเป็นที่เสียบเสา wifi

Comment

Originally posted by AVTR View Post

เท่าที่อ่าน มันไม่แถม card wifi มาให้ แต่ดันให้ช่องเสียบสีทองสงสัยจะเป็นที่เสียบเสา wifi

Last edited by taiseller; 30 Nov 2022, 14:04:52.

Comment

Originally posted by taiseller View Post

ขอบคุณครับ

ถามเพิ่มหน่อยครับ บอร์ดยี่ห้อนี้จะมีปัญหาเวลาอัพไบออสมั้ยครับ ยี่ห้อไม่ค่อยดัง

Comment

ไม่หรอก อัปตามคำแนะนำของผู้ผลิตเลย เรียนรู้ก่อนให้เข้าใจ

Comment

Working...
                    X