Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำหูฟังหน่อบครับงบ 10000

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by ManiacMaew View Post
    ขอออกทะเลหน่อย
    K7xx ยังมีคนบ่นว่าเบสบางอีกเหรอ คือเขาฟังแต่สายบ้าเบสมากหรือแบบcloseมากไปหรือเปล่า ผมว่าเบสมันก็พอสำหรับหูฟังมอนิเตอร์แล้วน่ะ คือมันflatน่ะ ถ้าตัวK7xxจริงๆ ในmassdropเขาโฆษณาว่าบูสเบสขึ้นมานิดหนึ่งด้วยซ้ำ แต่ไม่ได้ครึ่งของสายบ้าเบสหรือพวกหูฟังมอนิเตอร์แบบปิดบางตัวหรอก
    Sony MDR -1Aมันก็มีได้เบสคือกันล่ะครับ เคยไปจิ๊กของคนรู้จักมากฟังแล้ว ไม่ต่างกันมากขึ้นกับท่านวัดช่วงไหนของเบส ในเรื่องimpact ตัวK7xxจะดีกว่าด้วยซ้ำ
    คือผมแนะนำคนที่ผมรู้จักไปเค้านะ AKG K702 K701 K7xx ทุกคนบ่นเป้นเสียงเดียวกันว่าเบสบางจัด เลยนับสถิติ%เอาว่าคนส่วนใหญ่ฟังเบสAKGว่าบาง มีท่าน1ที่สนิทกันอยู่นะซื้อ ATH-WS1100iS + MassDrop AKG K7xx ตามที่ผมแนะนำไปเชื้อมั้ยเค้าบอกว่าฟังไม่มันส์ ==" โอ้เบสพี่เค้่าน่าจะต้องหนาที่ช่วงต่ำกว่า 50Hz แน่ๆ อ้อ ATH-WS1100iS มันออกแนวหูฟังเบสโปร่งครับ ไม่ได้หนักตามชื่อซีรี่มันเลยอะ
    ซึ่งผมเองก็ใช้ WS1100iS+อัพเกรดสายชุบเงินเพื่อลดเบสไปด้วย ส่วนตัวผมเบส=Alessandro ms1 ก็โอเครแล้วครับ
    Last edited by nirvash0; 7 Feb 2018, 18:46:17.

Comment

AD-1000ของผมนี้ คงนับว่าไม่มีเบสเลยสิน่ะ (ก็ไม่มีจริงๆนั้นแหล่ะ แต่ผมก็ยังได้เสียงกีตาร์เบสอยู่น่ะ แต่มันเอามาฟังเพลงมันส์มันไม่มันส์)
      ลืมไปอีกอย่าง คนที่ลองเขาได้แมทช์กับampหรือdac/amp ที่มีกำลังพอ+เหมาะกับมันรึเปล่า

เบสมันมีหลายแบบน่ะ
      อย่างบางตัวเสียงเบสออกout-phase ทำให้รู้สึกว่ามันมาจากไกลๆ + impactมันไม่เยอะก็อาจจะไม่ตุบสะใจ

หูฟังทรงปิดของaudiotechnica พวก w ws seriesผมไม่เคยลองน่ะ

จะเอาแบบโคตรลึก ซื้อซับ หรือ P.A.เหอะ บ้านกระเทืิอน ถึงใจแน่นอน
      P.A.บางตัวมันกระเทืิอนข้ามไป2ชั้นได้
      -----

อ๋อ อีกตัวที่นึกออกแต่ยังไม่เห็นมีคนพูดถึงก็senheiser momentum น่ะ อยู่ในงบรึเปล่าน่ะนั้น
      หรือurbanite จะถูกกว่า แต่urbanite ก็ออกสายเบสแล้วล่ะ (แต่ก็ไม่เท่าsony XB ทั้งหลาย ผมลองแล้วมึนหัวเลย)
      คือsenheiserrเป็นยี่ห้อที่มีเบส แต่ไม่บ้าเบส แต่เสียงมันจะออกไปทางwarm laid back บางท่านอาจจะไม่ชอบเอามาเล่นเกมส์
      (แต่รุ่นที่bright หรือบ้าเบสของเขาก็ยังมีน่ะ)

Comment

ผมว่าเค้าน่าจะติดเบสมาจาก JVC HA-MR60X กับ sony mdr-xb950BT มานะ Systemเค้าก็ X AE5+IFI I Can nano กับ creative E5
        ส่วนท่านอื่นที่ผมแนะนำ เค้าไปลองที่ร้านแต่ไม่ชอบอะ ดูทรงแล้วคงจะออกเสียงหนานิดๆครับเบสแน่นๆไม่ flat

ส่วนเจ้า WS1100is นี่ผมว่ามันเป็น Semi-open back นะ ตรงตะแครงรอบตรายี่ห้อมันเป็นช่องระบายอากาศครับ หูฟังไม่เก็บเสียงด้วย คนรอบข้างได้ยินหมด
        เนื้อเสียงตัวมันก็แปลกอะ ทั้งๆที่เป็นรุ่นท๊อบในซี่รี่ Solid Bass แต่เสียงออกบาลานซ์ซะงั้น เบสโปร่ง เก็บตัวไว กระชับ แทนเบสที่จะมาแบบ Sony XB เบสดันออกไปทางหูฟังมอนิเตอร์ซะงั้น

Comment

ถือโอกาสขายซะเลย

ผมเพิ่งได้ HD598CS มาเมื่อวาน สั่งมาจากนอก ลองแล้วไม่โดน สนป่ะ
          Last edited by Yoshitsune; 9 Feb 2018, 19:02:11.

Comment

Fidelio x2

Comment

astro a50 ไม่ใช่ต้นตระกูลของทุกสถาบัน เหรอ

อยากถามต่อ มีหูฟังเกมเมอร์ แบบมีสาย ยี่ห้อ/รุ่นอะไร ราคาเท่าไร ที่พอฟัดพอเหวี่ยงกับ astro a50 ซึ่งราคา 12xxx

Comment

Originally posted by nirvash0 View Post
                ผมว่าเค้าน่าจะติดเบสมาจาก JVC HA-MR60X กับ sony mdr-xb950BT
                เข้าใจแล้วล่ะ ซีรีย์ บ้าเบสทั้งนั้น

Comment

ใช้ JBL Everest Elite 700 อยู่ครับ
                  มาไม่แนะนำตัวนี้เฉยๆ sound Stage เชี่ยมาก
                  ค่อนข้างบีบหัวแต่กระชับ
                  Terble กาก
                  noise cancel กลางๆ ไม่เทพ

ตรงข้ามกะที่อยากได้เลย 555+

Comment

Originally posted by swordmanx View Post
                    astro a50 ไม่ใช่ต้นตระกูลของทุกสถาบัน เหรอ

อยากถามต่อ มีหูฟังเกมเมอร์ แบบมีสาย ยี่ห้อ/รุ่นอะไร ราคาเท่าไร ที่พอฟัดพอเหวี่ยงกับ astro a50 ซึ่งราคา 12xxx
                    น่าจะเป็น ATH-ADG1X ครับ

Comment

ผมขอเเชร์ประสบการณ์ นิดหนึ่งครับ
                      เมือคืนผมเอา หูฟัง Ath ที่ซื้อจาก ยุ่น เเปลงเงินไทย เเล้ว 550บาทถูกเกิ้น
                      เสียบ กับ dacamp ที่ไม่เคยใช้ภาคหูฟัง มา 3ปี เสียง ออกทุ่งเลย -*-
                      อย่าลืมดูต้นทางด้วยนะครับ มีผลกับเสียงมากมาย
                      อย่างเช่นหู ไหน ที่ว่าเบสบางเบสหาย เบสไม่มี มาเจอ โทรศัพท์ htc ที่ใส่โปรเเกรม ibeat ไม่ว่าจะเปิดฟังอะไร
                      ผ่าน ช่อง 3.5 เจ้า โปรเเกรม ibeat จะทำงานตลอด ผลคือ หูฟัง จะมีเบสออกมาเนียนๆ เเนวเสียง ibeatมาผสมทันที
                      เเนวเสียงหูฟังที่ร้านเเนะนำ จะไม่ตรงเลย ฮ่าๆ ตอนนี้ ผมก็ติดเเนวเสียงผสม เเบบนี้ไปเเล้ว
                      ผมลองมาหลายครั้งมากพอเอาหูที่ฟัง ประจำ มาเสียบเครื่องอื่น เอ้าเสียงเปลี่ยน ไปพอสมควรเลย
                      โทรศัพท์ เครื่องนี้ ผม ใช้มาหน้าจะขึ้นปีที่ 4-5 ไม่ยอมพัง เเต่กล้องหลังม่วงเเล้ว ปัจจุบัน ก็ยังใช้ต่อไป
                      สายเสียดายของ กับติดเเนวเสียง เลยใช้ไปยาวๆครับ
                      อ่อ คลิปวีดีโอต่างๆ ที่ผมเคยอัฟyoutubeไว้ ก็มาจากเจ้านี่ ทั้งหมดครับ

Comment

ตามนั้นครับ หูฟังดีๆหลายตัวมันsensitiveกับsource เจอออนบอร์ดกากๆ อาจจะไปไม่เป็น ไม่ใช่ออนบอร์ดมันแย่ไปหมดนั้น มันก็มีรุ่นพิ้ศษอะไรของมัน
                        แต่คือออนบอร์ดเอาไปต่อลำโพงคอมยังพอว่าน่ะ มันมีวงจรปรีอะไรของมันอีก แต่ตรงหูฟัง ออนบอร์ดมันdriveหูฟังโดยตรง กำลังไม่พอบาง เจอสัญญาณรบกวนจากส่วนอื่นบาง แต่เมนบอร์ดรุ่นพิเศษอาจจะโอเคขึ้นมานิด ไม่งั้น ท่านอาจจะเปลืองค่าsound card ,dac/ampหรือampเพิ่ม อีกหน่อย แบ่งงบไว้พันกว่าก็ยังดี
                        หลายตัวที่ท่านอื่นแนะนำมาแล้วก็เข้าข่ายนี้น่ะ

แต่หูฟังเกมมิ่งหลายตัวมักจะไม่ได้ทำมากินแรง +colourมันเองเยอะพอแล้ว คือก็ต้องดูเป็นตัวๆไปน่ะ
                        Last edited by ManiacMaew; 11 Feb 2018, 15:20:23.

Comment

Originally posted by ShinAkira View Post
                          ใช้ JBL Everest Elite 700 อยู่ครับ
                          มาไม่แนะนำตัวนี้เฉยๆ sound Stage เชี่ยมาก
                          ค่อนข้างบีบหัวแต่กระชับ
                          Terble กาก
                          noise cancel กลางๆ ไม่เทพ

ตรงข้ามกะที่อยากได้เลย 555+
                          เกือบสอยเหมือนกันตอนทำลิสรายชื่อที่จะซื้อ ดีนะที่ร้านทักมาว่าAudio technicaดีกว่า เลยมาลงเอยกับตัวที่ผมใช้อยู่ด้วยคำถามสุดเกรียนเอาแบบครบทุกอย่าง

Comment

x2 ตอนมันลด 9900 ...

Comment

สงสัยจขกท. เอา beat by dre ไปละ

Comment

จัด ath m40x มา เสียงนี้ชัดทุกหย่อมย่าน
                                ชัดจนแบบกูจะทำยังไงดี 5555
                                Last edited by TroRuwA; 11 Feb 2018, 22:56:42.

Comment

Working...
                                X