Announcement

Collapse
No announcement yet.

Gigaworks S750 VS Logitech Z-5500

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

s750 งานคอมราคาลงด้วยสิ

Comment

Originally posted by jarzabrike View Post
      ขุดหน่อยๆ เพื่อมีคนอยากรู้ สรุปได้แหละว่าตัวไหนเสียงเป็นยังไง (จากที่ลองฟังมา15วัน-*-)
      เอาสั้นๆเลยนะครับ ตามความรู้สึก
      -เสียงSupwoofer Z-5500ค่อนข้างแข้งกระด้าง เมื่อเทียบกับ S750 ที่นุ่มลึกกว่า แต่ดีกว่าตอนที่เปิดดังมากๆ ที่ย่านเสียงต่ำๆ ไม่มีอาการ เหมือน S750(ซัฟตดลมออกไม่ทัน)
      -เสียง Satelite Z-5500 ฟังๆดูเสียงชัดเจนใสพอใช้ได้ แต่ค้อนข้างบาดหูไปหน่อย ส่วนSateliteของ S750 ผมว่าเสียงมันพอดีๆ เช่นเสียงแหลมทำได้ใสน่าฟัง ดูลงตัวกว่า
      -ระดับเสียง S750 เสียงจะไปได้ไกลและกังวาลกว่าของ Z-5500 อ่ะ เมื่อเปิดเสียงดังพอๆกัน(ไม่รู้ว่า รู้สึกไปเองป่าว แต่มันรู้สึกอย่างงั้น)
      ฟังร่วมๆ แล้วรู้สึก S750 จะฟังได้นานกว่าไม่ค่อยปวดหูปวดหัวเท่า Z-5500 ส่วนเรื่องเสียง โดยรวมๆ แล้ว(ทดลองฟังด้วย DVD คอนเสิร์ต คาราบาว เบญจเพส) ผมว่า S750 มันดูมีมิติกว่า (หรือเพราะมันเป็น7.1) เสียงบรรยากาศโดยรอบเช่น คนตะโกน,พริ้วปากฯ ผมว่า S750 แยกทิศทางได้ชัดเจนกว่า Z-5500 ส่วนความใสของดนตรีผมว่า พอๆกัน แต่โดยรวม S750 นุ่มกว่าครับ.
      ส่วนความชอบส่วนตัว ผมให้ S750 น่าฟังกว่าครับ.

ใช้ครับผมไปลองฟังz5500แล้วพบว่าบาดหูมากๆฟังแล้วอาจเกิดอาหารหูล้าได้

Comment

เขว่ๆ

S750 ถ้าเราไม่ใช้ลำโพง side ได้ไหม ใช้แค่ 5.1
        Last edited by IIM; 18 Mar 2008, 08:51:27.

Comment

Originally posted by IIM View Post
          เขว่ๆ

S750 ถ้าเราไม่ใช้ลำโพง side ได้ไหม ใช้แค่ 5.1
          ได้ครับ

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
            พอเถอะครับเอาเป็นว่า

ชุดนี้ชนะ จบ เหอๆ
            เท่าไหร่อ่ะครับ แล้วมันต่อกับคอมแบบไหนครับ

Comment

Originally posted by takumi07 View Post
              เท่าไหร่อ่ะครับ แล้วมันต่อกับคอมแบบไหนครับ
              มันต้องมี AVR ครับ อีก 1 ตัว ที่มี 5.1 input หมื่นกว่าบาท

Comment

ตัวไหน เสียง sub ลงได้ลึกกว่ากันครับ

อยากได้ซับเทพ

Comment

Originally posted by CMS View Post
                  ตัวไหน เสียง sub ลงได้ลึกกว่ากันครับ

อยากได้ซับเทพ
                  ผมว่าS750 ลึกกว่าครับ แต่เปิดอัดกันซัฟของ Z-5500 น่าจะดังกว่า

Comment

ผมมี s750เพิ่งซื้อมาไม่นานต้องทำยังไงเสียงถึงได้เทพๆลื่นหูอ่าคับบางทีมันก็ซ่าๆเวลาเปิดอยากทราบว่าเปลี่ยนสายทั้งหมดจะดีไหมแล้วต้องซื้ออะไรเพิ่มอีกรึเปล่า ช่วยแนะนำสายที่ต่อด้วยนะคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับ

Comment

ชุด RW8 ใช้ AVR ระดับเริ่มต้นผมว่าเสียของอ่ะสิ

Comment

เมื่อวานไปคอมมาร์ทว่าจะไปดู S750 เผื่อจะเอาดันหมดซะอีก บอกวันนี้มี แต่ไม่อยากไปแล้วเดินไกลฉิบ -*-

Comment

Originally posted by RiQuelme View Post
                          ผมมี s750เพิ่งซื้อมาไม่นานต้องทำยังไงเสียงถึงได้เทพๆลื่นหูอ่าคับบางทีมันก็ซ่าๆเวลาเปิดอยากทราบว่าเปลี่ยนสายทั้งหมดจะดีไหมแล้วต้องซื้ออะไรเพิ่มอีกรึเปล่า ช่วยแนะนำสายที่ต่อด้วยนะคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับ
                          ซ่าๆเวลาเปิดเหรอครับ ลำโพงผิดปรกติอ่ะป่าว ของผมไม่เห็นมีเสียงซ่าๆเลยอ่ะ
                          สายผมก็ไม่เคยเปลี่ยน กับลำโพงผมก็ไม่เคยปรับแต่งอะไรเลย ผมปรับที่ soundcard มากกว่าอ่ะ เสียงก็ใช้ได้แล้วครับ(สำหรับผม)
                          X-FIผมชอบปรับเป็นโหมดgameตลอดเวลาขี้เกียจปรับไปปรับมาเวลาเล่นเกมส์ แล้วก็ตั้งค่า
                          Speaker = 7.1
                          CMSS 3D = Stereo Surround (front-surround 50%)
                          Crystalizer = 50%
                          bass = 50%
                          Treble = 75%
                          ผมปรับแค่นี่อ่ะครับ-*-

Comment

มันซ่าตอนที่เราเลิกใช้แล้วไม่ปิดตัวcontrolอ่าคับพอเปิดมาจะซ่าแต่ถ้าปิดก็ปกตินะคับ

Comment

S750 มันดีกว่าอยู่แล้วละครับ ราคาเมืองนอกมันแพงกว่า Z-5500 เกือบเท่าตัว

Z-5500 ราคา ณ ประเทศไทย ขายแพงมากๆ ครับ

Comment

แต่ข้อเสียที่ผมพบกับ S750 ไปลองฟังอิอิ คือ ย่านเสียงต่ำแต่เสียงยังไม่เน้นด้านใดด้านหนึ่งอีกทำให้เสียงมันกลางๆมากๆ เช่นเวลาเสียงดาบ มันจะดังฟิ้ง วิ้งๆๆๆ แต่เจ้าไปดู S750 เสียงจะวิ่งๆ แล้วหายไปเลยไม่เหมือน 5500
                                ทำเสียงต่ำได้ดีมากๆ อีกอย่างเบสของ S750 ผมว่า มันคล้ายลมออกไม่ทันเลย ตอนดูหนังเรื่อง Warlordเนี่ยตอนม้าปืนใหญ่ เบสดูไม่มีพลังเลย ไม่เหมือนเจ้า 5500 ซึ่งทำตรงนี้ได้ดีมาก จะตอบรับเสียงต่ำได้อย่างชัดเจน เสียงมันบาดหูเพราะมัน จับเสียงต่ำได้ อีกอย่างเบสของเจ้า 5500 มันเป็นตัวเสริมได้อย่างดี
                                แต่โดยรวม S750 ยังไม่ค่อยดีนักอีกอย่างพูดตรงๆแล้ว
                                ผมเลือกz5500 กับ ไปดู S750 ผมเลือก 5500 แบบไม่ลังเลเลยเบสมีพลัง + การต่อที่หลายหลาย กับราคาถ้าหาได้ไม่โกงเกินไปผมว่า z5500 สำหรับผมกินขาดอย่างแรงเพราะอย่างน้อย

ทั้ง Model + รีโมด ผมว่ามันสะดวกสบายกว่า

อิอิ ความคิดสำหรับผมนะ
                                Last edited by punro937; 22 Mar 2008, 10:22:43.

Comment

Working...
                                X