Announcement

Collapse
No announcement yet.

Edifier R1280 vs SOLO6C

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Edifier R1280 vs SOLO6C

มีเรื่องมารบกวนเพื่อนๆสมาชิกอีกแล้วครับ

Edifier R1280 vs SOLO6C
    สองตัวนี้บุคลิคเสียงเป็นยังไงบ้าง
    ตัวไหนคุณภาพวัสดุดีกว่ากัน
    ในงบประมาณใกล้เคียงกันมีแอคทีฟตัวไหนแนะนำอีกบ้าง

ผมฟังเพลงทุกแนวไม่ได้เน้นด้านใดเป็นพิเศษ ไม่ต้องการลำโพงเบสบาง

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

SOLO6C ไม่เคยฟังครับ
    R1280 นั้นคุ้มค่าตัว ติอย่างเดียวเรื่องแยกเครื่องดนตรีไม่ดีเท่าที่ควร

Comment

Originally posted by XaNXuSiiZ View Post
      SOLO6C ไม่เคยฟังครับ
      R1280 นั้นคุ้มค่าตัว ติอย่างเดียวเรื่องแยกเครื่องดนตรีไม่ดีเท่าที่ควร
      ขอบคุณมากครับ

Comment

ลำโพงตู้งบน้อยๆที่ดี หายากคับ - - ค่าตู้,ลำโพง,แอมป์ บวกลบกันแล้วก็คือเอาของถูกๆ มารวมร่างกันแค่นั้นเอง

ไม่เอาเบสบาง - - มันก็มีนะแต่ต้องแลกด้วยเสียงที่ทึบมาก และ R1280 เค้าก็ว่าเสียงทึบ ส่วน solo6 ก็ไม่มีเบสเอาซะเล้ย สุดโต่งทั้ง 2 ทาง

ลำโพง tagwood ตัวนี้ + T-amp ของ Sony SRS-Z1 เสียงดีกว่า Solo6 เยอะ แต่ก็เปิดใด้ไม่ดังมากแอมป์กำลังไม่มาก

ลองหาลำโพงตู้เล็กๆ มือสอง + แอมป์ถูกๆสักตัว น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่าคับ

Comment

รูปไม่ขึ้นอ่ะท่านหรอย

Comment

หาลำโพงวางหิ้งมือสอง ดอก 6" ขึ้นไป + USB DAC/Amp ซักตัวดีกว่าครับ

ไม่ต้องวุ่นวายหา DAC หาสายหลายต่อ

ป.ล. แปะรูปให้ท่านหรอย

Comment

Originally posted by osxp View Post
              หาลำโพงวางหิ้งมือสอง ดอก 6" ขึ้นไป + USB DAC/Amp ซักตัวดีกว่าครับ

ไม่ต้องวุ่นวายหา DAC หาสายหลายต่อ
              งบไม่เกิน 5,000มีตัวไหนแนะนำบ้างครับท่าน osxp

Comment

งบ 5 พัน คงได้แค่ลำโพงเปล่าๆ ครับ

ถ้าเจอพวกลำโพงกรวยเคฟล่า ขนาด 5" ขึ้นไป ราคาช่วง 3-5 พัน ก็เอามาเก็บไว้ก่อน แล้วหา Amp Lepai ตัวไม่กี่ร้อย ขับไปพลางๆ ก่อน

ลองดูประมาณ Wharfedale Diamond 9.1 - 10.1 น่าจะพอหาได้ (เรียงตามรุ่นเก่าไปใหม่ Series 9 > 10 > 100 > 200 ล่าสุด)

Comment

Originally posted by osxp View Post
                  งบ 5 พัน คงได้แค่ลำโพงเปล่าๆ ครับ

ถ้าเจอพวกลำโพงกรวยเคฟล่า ขนาด 5" ขึ้นไป ราคาช่วง 3-5 พัน ก็เอามาเก็บไว้ก่อน แล้วหา Amp Lepai ตัวไม่กี่ร้อย ขับไปพลางๆ ก่อน

ลองดูประมาณ Wharfedale Diamond 9.1 - 10.1 น่าจะพอหาได้ (เรียงตามรุ่นเก่าไปใหม่ Series 9 > 10 > 100 > 200 ล่าสุด)
                  ตาย........ แววบานมาเต็มๆ

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                    ลำโพงตู้งบน้อยๆที่ดี หายากคับ - - ค่าตู้,ลำโพง,แอมป์ บวกลบกันแล้วก็คือเอาของถูกๆ มารวมร่างกันแค่นั้นเอง

ไม่เอาเบสบาง - - มันก็มีนะแต่ต้องแลกด้วยเสียงที่ทึบมาก และ R1280 เค้าก็ว่าเสียงทึบ ส่วน solo6 ก็ไม่มีเบสเอาซะเล้ย สุดโต่งทั้ง 2 ทาง

ลำโพง tagwood ตัวนี้ + T-amp ของ Sony SRS-Z1 เสียงดีกว่า Solo6 เยอะ แต่ก็เปิดใด้ไม่ดังมากแอมป์กำลังไม่มาก

ลองหาลำโพงตู้เล็กๆ มือสอง + แอมป์ถูกๆสักตัว น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่าคับ
                    R1280T ทึบมากจริงๆครับ ปวดกะโหลก
                    รึผมจะไปจบที่ M50W มือสองดี

Comment

ถ้าชอบเเนว swans D1010 ก็เป็นตัวเลือกที่ดีนะครับ

Comment

แวะมาส่งงานหน่อยครับ ผมเลือกตามคำแนะนำท่าน osxp
                        เสียงน่าพอใจมากแล้วสำหรับผมครับ

Last edited by Arjuna; 15 Jun 2017, 07:21:33.

Comment

^
                          ^
                          แจ่มเลยครับ

มาแนวนี้แล้ว เดี๋ยวมีบานต่ออีกแน่

Comment

^
                            ^
                            แจ่มเลยครับ

มาแนวนี้แล้ว เดี๋ยวมีบานต่ออีกแน่
                            หยุดก่อนครับ เดี๋ยวจะมีรายจ่ายอื่นเข้ามา

Comment

^
                              ^
                              ลำโพงอะไรหรอครับหน้าตาหล่อเหลามาก

Comment

Working...
                              X