Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมพลาดมั้ยครับ ที่เอา microlab solo 9c มาตั้งข้างจอ monitor?????

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ชอบเบสแบบ 2.1 ก็เล่น 2.1 ดีกว่านะ ขนาดตู้และตำแหน่งที่วางลำโพงก็คนละแบบแล้ว
    2.0 วางหิ้งแพงๆ ยังต้องใส่ซับเพิ่มเลยถ้าอยากได้เบสแบบสุดจริงๆ
    ไม่งั้นก็ไปเล่นชุดบ้าน ลำโพงวางพื้นตัวใหญ่ไปเลยนั่นแหละ

Comment

ขนาดผมเล่นตั้งพื้น ยังต้องใช้ Sub 12" ช่วยเลยครับ

ไม่งั้นฟัง EDM ได้ไม่ถึงใจ ไม่ได้เน้นปริมาณนะ แต่เน้นความลึกให้ลงได้ถึง 20Hz

เวลาฟังเพลงตัด Sub ที่ 40Hz, ดูหนังตัด LFE ที่ 80Hz

ตั้งพื้นคู่ด้านบนนี้ใช้ดอก 6.5" เท่า 9C ขนาดความกว้างและความลึกของตู้ ใกล้เคียงกัน แต่สูงกว่าเยอะ ลงต่ำได้ 40Hz ที่ -3db และ 37Hz ที่ -6db

ระยะฟังที่ 2.6 เมตร ดอกแหลมอยู่ระดับหูพอดี

ลองใช้เลเซอร์วัดระยะจากหู มายังจุดศูนย์กลางลำโพงแต่ละดอก ก็ยังต่างกันนิดหน่อยตามรูป

ระยะดอกใกล้สุด กับไกลสุดจะต่างกันที่ประมาณ 1.3%

แต่ถ้าเอามาตั้งในระยะหน้าคอมพ์ ลองวัดที่ 70cm ระยะทางแต่ละดอกจะต่างกันเยอะมาก ถึงราวๆ 12% ทำให้เสียงไม่กลมกลืนกัน ฟังไม่เพราะ

จะฟังลำโพงหลายๆ ดอกแบบนี้ ก็ต้องมีระยะฟังที่ไกลหน่อยครับ

Comment

^
        ^
        ถ้าเอาจาน ลองสไปค์ ออก ให้ไสปค์ ลงพื้นตรงๆ เสียงจะเปลี่ยนไหมครับ ผมอยากรู้ว่าผมคิดไปเองป่าว ว่าเสียงมันกระชับขึ้น ฮ่าๆ

Comment

Originally posted by lookchid View Post
          ^
          ^
          ถ้าเอาจาน ลองสไปค์ ออก ให้ไสปค์ ลงพื้นตรงๆ เสียงจะเปลี่ยนไหมครับ ผมอยากรู้ว่าผมคิดไปเองป่าว ว่าเสียงมันกระชับขึ้น ฮ่าๆ
          ตอนยังใช้ตั้งพื้นขาตั้งเหล็ก ก็เคยเอา spike ลงพื้นตรงๆ อยู่ครับ

แต่ไม่ชอบเสียงมันออกคมๆ เลยต้องเอาจานรองก่อน แล้วตามด้วยเศษไม้อีกชั้นนึงก่อนจะลงพื้น

ตัวนี้ก็คิดว่าจะลองอยู่ แต่ว่าจะเอาสักหลาดบางๆ แบบที่ใช้ติดขาโต๊ะรองก่อน จะได้ไม่ขยับง่ายๆ ทำเป็น marker ไปด้วยในตัว

คู่ด้านหลังก็ทำแบบนี้อยู่ แต่ยังไม่ได้แปะกาวติดกับพื้นครับ

Comment

Originally posted by satanix View Post
            มันพอจะมีลำโพง 2.0 ตัวไหนมั้ยครับ ที่ให้เบสได้ใกล้เคียง2.1ครับ อย่างเช่น Cerwin-Vega XD3 แล้วเปิด vega bass หรือ edifier luna eclipse e25 มันจะพอได้มั้ยท่าน
            เชียร์ Luna เบสมหึมาถึงใจแน่นอน กลางแหลมก็แหล่ม แต่ท่านต้องจัดวางให้มันเข้ามุมด้วยนะ เบสจะสะท้อนกับฝา เบสมาเต็ม

ผมขายมันทิ้งเพราะเบสเยอะเกินไป == เสียดายกลางแหลมอ่ะชอบมาก

XD3 ตัดออกไปเหอะ มีแต่เบส ที่เหลืออะไรก็ม่ายรู้ กุด อุดอู้ ทู่ ฟังแล้วหดหู่เหมือนไปนั่งฟังในรูหนู

Comment

active sub เสียงพอได้ จูนไม่ยากนี่ ราคาประมาณไหนอะครับ

Comment

ส่วนใหญ่เห็นดอกลำโพงเล็กๆ แล้วคิดว่าเบสจะน้อย จริงๆ แล้วก็ไม่เสมอไป มันขึ้นอยู่กับเทคโนโลยี และคุณภาพของวัสดุที่นำมาทำด้วยครับ

Solo 6c ดอกลำโพง 6.5 นิ้ว เบสบางมาก เทียบกับ Luna ที่ดอกลำโพง 3.5 นิ้ว เบสเทียบไม่ติดครับ

หากชอบเบสเยอะๆ คงต้อง 2.1 แต่ก็ต้องราคาสูงสักนิด ในพวกลำโพง 2.1 ราคาต่ำกว่า 2 พันบาท เบสไม่เยอะ และคุณภาพไม่เท่า Luna ครับ

Comment

Working...
                X