Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมพลาดมั้ยครับ ที่เอา microlab solo 9c มาตั้งข้างจอ monitor?????

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมพลาดมั้ยครับ ที่เอา microlab solo 9c มาตั้งข้างจอ monitor?????

พอดีขายลำโพงชุดเก่าออกไป เลยอยากลอง microlab เห็น c9 สวยดีเสียงน่าจะดี
    เลยจัดมาแต่ลืมนึกไปว่า เรานั่งทำงาน***งจอ 40-50cm
    โดยยตั้ง***งกัน 170-180 cm
    พอเอามาจริง ระหว่างที่เปิดเสียงก็ทึบๆตามประสาลำโพงใหม่
    แต่ประเด็นที่ผมรู้ว่าพลาดคือ พอผมถอยหลังมา 180-200cm เสียงหลายๆอย่างดีขึ้นเยอะมากเลยครับ
    แต่ผมนั่งทำงาน***งแค่ 40-50 cm !!!!
    เหมือนเอามาแล้ว ไม่ได้ใช้ความสามารถของลำโพงเลย
    พอจะมีวิธีแก้ไขมั้ยครับ หรือต้องซื้อใหม่สถานเดียว เป็นพวก 2.1 เหมือนเดิม
    ปล. ตัวเก่าผม mx6021 เบสดีมาก แต่พอมาตัวนี้ก็ทำใจแล้วว่าเบสบางแน่ๆ แต่มันบางกว่าที่คิดอะครับ
    brun มา 10กว่าชม.แล้ว เบสยังไม่ขึ้นเลย

เอาแบบไหนดีครับทุกๆท่าน แก้ไข หรือขายซื้อใหม่ดีครับ

บุคลิคตระกูล Solo ก็อย่างนั้นเหละ เบสไม่มี solo6 ก็ไร้เบส

ลำโพงทุกตัวที่ผมไช้ ผมจะเรียกว่าพ้นเบิร์นก็ต่อเมื่อเปิดมากกว่า 1,000 ชม เท่านั้น

10 ชม ยังน้อยไป ทั้งลำโพงและหูคนฟัง ไม่พ้นเบิร์นทั้งคู่

ผมว่าลองทนๆไปให้ครบ 15 วันก่อนดีกว่าครับ แล้วค่อยว่ากันอีกที

Comment

ครับ จะลองใช้ซัก 15 วันตามที่ท่านว่า ไม่ชอบคงต้องขายต่อไป ไปตัวไหนดีครับ ไม่เกิน 7000

Comment

ต้องเลือกครับว่าจะไปทางใหนแน่ 2.1 หรือ 2.0 เพราะเบสมันต่างกันมาก

6021 นั่นตำนานแห่งเบสเลย อยู่ดีๆมาเจอลำโพงแล้งเบสที่สุดของยี่ห้อ microlab เป็นใครก็สตั้นทั้งนั้นเหละ

กำหนดบุคลิคเสียงให้ชัวร์ๆก่อน งบเหลือเฟือตัวเลือกเยอะ

Comment

ผมก็ว่ามันโคตรหนักละหนัก solo 9c หนักกว่านั้น ข้างบ้านคง...

Comment

Solo 6c ในความคิดผมมันใหญ่เกินสำหรับโต๊ะคอม ยิ่ง Solo 9c นี่ไม่ต้องพูดถึง

การนั่งใกล้ขนาดนั้น เสียงมันเลยหูคุณไปหมด (ประมาณว่าจุดตกมันไกลกว่าจุดที่นั่ง) ยังงั้นฟังยังไงก็ไม่เพาะ (ต่อให้ลำโพงดีก็ตาม) และยังรู้สึกอึดอัดด้วยครับ

ผมมี Solo 6c อยู่ จะเอามาวางหน้าคอมก็ใหญ่เกิน และเสียงมันก็ไม่ได้ดีกว่า Luna Eclipse E-25 หรือจะเอามาฟังแบบกับชุดเครื่องเสียง ผมก็มี Bookshelf (Proac Stodio 115) ที่ดีกว่า Solo 6c อยู่แล้ว เลยทำให้ตอนนี้ Solo 6c นอนอยู่ในกล่องปิดตาย

เบิร์นไปก็เสียเวลา เป็นผมขายทิ้งแล้วไปซื้อตัวใหม่ดีกว่า ถ้ายังอยากใช้ 2.0 อยู่ แนะนำ Luna Eclipse E-25 เบสคงเทียบไม่ได้กับ MX6021 แต่ว่ามันก็มีพอที่ทำให้หายอยากได้ระดับหนึ่ง ส่วนเสียงกลาง และเสียงสูงดีกว่าเยอะ แต่ถ้าอยากกลับมาใช้ 2.1 รอท่านอื่นเสนอดู เพราะผมไม่เล่นลำโพง 2.1 มานานมากแล้วครับ

Comment

ลืมบอกไปอย่าง

หากสนใจ Luna Eclipse E-25 ต้องหาร้านขายหน่อย บางร้านตอนนี้ขายต่ำกว่า 7 พันบาท ผมได้มาในราคา 6,900 บาทครับ

Comment

9C ตั้งข้างจอนี่ใกล้เกินครับ

ถ้าเอาไปวางขาตั้ง แล้วขยับโต๊ะออกมาซัก 2 เมตร ก็คงพอได้ แต่ก็เกะกะน่าดู

Last edited by osxp; 6 Jul 2016, 18:52:59.

Comment

solo7c วางเป็นสามเหลี่ยมเลย 1.7เมตร พวกนี้ฟังใกล้ไม่ดีครับ ของผมลงตัวที่วางเป็นสามเหลี่ยมแบบนี้ละ ***งฝาหลังเมตร ห้อง6คูณ6 เสียงมาครบแต่เปลี่ยนสายลำโพงออปแอม

Comment

สะเทือนใจ พลาดยาวเลย จะไป logitech z632 ดีมั้ยครับ กลัวกลางเเหลมมันไม่มีเลยอะ

Comment

เป็นผมเอา swan m50w มาแน่ คหสต.

Comment

ถ้าจะเล่น 2.1 เพื่อฟังเพลง ผมแนะนำให้หาตัวที่คู่หน้ามีทวีตเตอร์แยกครับ เสียงแหลมกรุ๊งกริ๊งกว่าตัวที่ไม่มีแน่นอน MX6021 ตัวเก่านั่นก็มีทวีตเตอร์แยกมั้ง

ส่วน Z623 มาแนว THX เล่นเกมดูหนังหล่ะเหมาะแน่นอน ส่วนตัวไม่เคยลองฟังนะ แต่เดาจากที่คู่หน้าเป็น Fullrange คาดว่าฟังเพลงเสียงจะไม่ใสและละเอียดเท่าแบบที่มีทวีตเตอร์แยก

Comment

คิดว่าพลาด ของพวกนี้มันอยู่ที่ความลงตัว ถ้าดีแล้วไปเปลี่ยนนี่ถือว่าเสี่ยงมาก -*-

Comment

โชว์เกรียนวิธีแก้ปัญหาให้ดูล่ะกัน
                            ลำโพงใหญ่เกินไปแล้วเอามาตั้งบนโต๊ะ

อายชิบ โต๊ะรก - -.

1ระยะห่.างระหว่าง2ตัวต้องพอมี อันนี้ลองเองว่าแค่ไหน ถ้าใกล้ไปแล้วเสียงจะอับจะตีกัน
                            ผมไม่มีขาตั้ง+ไม่มีพิ้นที่ก็เลยวางไว้โต๊ะข้างๆ

2ถ้านั่งใกล้แล้วเสียงแย่กว่านั่งไกล ลืมศัพท์ไปแหล่ะเขาเรียกอะไรหว่า มุมกระจายกับระยะโปรเจคเสียง มันไม่พอดี
                            ให้toe in หรือ หันหน้าลำโพงเข้าหาตัว

อันนี้เขาอธิบายได้ดีกว่าผมน่ะ
                            ลองดูนาทีที่2.57เป็นต้นไปน่ะ
                            BORKED

ส่วนตัวผมไม่ได้หันเข้าหาตัวเองมากขนาดนั้น เพราะ ถ้าหันมาแบบพอดีเกินsweet spotมันก็จะอยู่แค่ตรงที่เรานั่งแหล่ะ
                            ึคือผมเพื่อเอนหลัง-ถอยเก้าอี้ออกมาด้วย + บางที่เวลาไปฟังจากจุดอื่นของห้อง แล้วเวทีเสียงมันจะไปจมอยู่ตรงหน้าคอม แค่นั้น
                            ก็ลองเล่นดูครับว่าหันมุมแค่ไหนแล้วเหมาะกับการใช้งาน

-----

คือลองๆ จัดตำแหน่งลำโพงไปก่อน มันไม่ได้เสียตังค์เพิ่มสักบาท เสียเวลานิดหน่อย
                            พวกลำโพงที่ไม่ได้ทำมาเพื่อฟังหน้าคอมบางทีจัดไปมันก็ได้แค่นั้นอ่ะน่ะ แต่ผมนี้ติดเสียงดอกwooferใหญ่ไปแล้ว
                            เล่นเกมแบบไม่ต้องมีซับก็มันส์

Comment

เเบบที่1 กับ แบบที่2 เสียงต่างกันแบบ ถึงขนาดงงว่าใช่ลำโพง ตัวเดียวกันหรือเปล่า
                              ทั้งที่เเค่ วางบนขาตั้ง เเละปรับระยะให้เหมาะสม
                              ลองจัดพื้นที่ ตามท่าน ManiacMaew บอกไว้ก่อน
                              เเต่ถ้าพื้นที่จำกัดจริงๆ ไปต่อไม่ได้ ทางรอดคือลดขนาดลำโพง ซื้อใหม่ ซึ่งก็ไม่อยากหาลำโพงใหม่ เเละขายลำโพงเก่า ผมก็เป็น ฮ่าๆ
                              เเต่เป็นทางที่ดีที่สุด เพราะสุดท้าย ถ้าเราไม่พอใจเสียงจริงๆเเล้วทนๆฟังไปจุดหนึ่ง ก็ต้องทำตามที่ผมบอกไว้เเต่เเรก อยู่ดีครับ

เเบบ1

แบบ2

Comment

Working...
                              X