Announcement

Collapse
No announcement yet.

ASUS XONAR DGX PCI เสียงดีกว่าออนบอร์ดมั๊ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
    เข้ามาดูอัฟเดท อยากเห็นช้างติดปีก
    ช้าง
    Last edited by pop_eye; 24 May 2016, 12:29:33.

Comment

ช้างยิ้ม เตรียมบิน

Comment

Test เบื้องต้นแล้ว ชอบครับ DAC เสียงดีกว่าออนบอร์ด ครับ ฟังเทียบแล้ว

ถึงลำโพงจะเป็นช้างก็ฟังแยกได้ว่า DAC เสียงดีกว่าครับ ชัดเจน บินแล้วช้างยิ้ม ของผม

เดี๋ยวจะลองเอา แมงกระพรุน มาต่อให้บินอีกตัว (ต่อกับ TV อยู่ แมงกระพรุน)

ขอขอบคุณ ทุกท่านที่ช่วยให้คำแนะนำมากๆครับ และท่านทั้งหมดที่แนะนำ DAC ให้ครับ

เดี๋ยวออกไปหาอะไรมาโมทำเคสหน่อยครับ ของที่มีมันยาวไป ^ ^

Comment

ถ้าฟังแล้วแยกออก แนะนำให้เปลี่ยนสายสัญญาณด้วย ขนาดหูสังกะสี(สนิมเขรอะ)อย่างผมยังฟังออกเลย

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
            ถ้าฟังแล้วแยกออก แนะนำให้เปลี่ยนสายสัญญาณด้วย ขนาดหูสังกะสี(สนิมเขรอะ)อย่างผมยังฟังออกเลย
            เอาแค่นี้พอแล้วครับ ขี้เกียจทำครับ (เปลี่ยนลำโพงง่ายกว่า) แล้วเอาแค่มันดีกว่าออนบอร์ด บนเมนบอร์ดตัวใหม่ของผมนี้ก็พอแล้ว จริงๆ เสียงดีนิดนึงก็โอเคแล้วครับ เสียงมันก็แค่ผ่านหูแล้วก็ผ่านไป ยุ่งกับมันมากเหนื่อยครับ

ปล. แล้วหูผมก็ไม่ได้ดีกว่าคนอื่นครับ แต่มันฟังออก ชัดเลยมาบอกครับ

Comment

Originally posted by pop_eye View Post
              เอาแค่นี้พอแล้วครับ ขี้เกียจทำครับ (เปลี่ยนลำโพงง่ายกว่า) แล้วเอาแค่มันดีกว่าออนบอร์ด บนเมนบอร์ดตัวใหม่ของผมนี้ก็พอแล้ว จริงๆ เสียงดีนิดนึงก็โอเคแล้วครับ เสียงมันก็แค่ผ่านหูแล้วก็ผ่านไป ยุ่งกับมันมากเหนื่อยครับ

ปล. แล้วหูผมก็ไม่ได้ดีกว่าคนอื่นครับ แต่มันฟังออก ชัดเลยมาบอกครับ
              สรุปว่าคุ้มค่าสินะครับ

Comment

Originally posted by Arjuna View Post
                สรุปว่าคุ้มค่าสินะครับ

คุ้มครับ (สำหรับผมนะ)

Comment

เคสคนจน + ด้วยฝุ่นอีก 1 EA เดี๋ยวมีเวลาจะทำเคสใหม่ครับ

Comment

Originally posted by Alaluya View Post
                    เคสคนจน + ด้วยฝุ่นอีก 1 EA เดี๋ยวมีเวลาจะทำเคสใหม่ครับ

แจ่มครับ DIY ครับ ^ ^

Comment

พอดีมันนี้ผ่านไปส่งของเครม ผ่านร้าน 20 shop เลยแวะไปได้กล่องอเนกประสงค์แพ็ค 4 กล่อง ในราคา 20 บาท ใส่ได้เปะเวอร์ แถมอีกด้วยการใส่ซิงค์เล็กๆด้วย

Comment

Originally posted by Alaluya View Post
                        พอดีมันนี้ผ่านไปส่งของเครม ผ่านร้าน 20 shop เลยแวะไปได้กล่องอเนกประสงค์แพ็ค 4 กล่อง ในราคา 20 บาท ใส่ได้เปะเวอร์ แถมอีกด้วยการใส่ซิงค์เล็กๆด้วย

แจ่มครับ ผมก็เพิ่งทำเสร็จ แต่ลืมแปะซิงค์ เดี๋ยวพรุ่งนี้แปะ + สติ๊กเกอร์ที่กล่อง

Comment

Originally posted by pop_eye View Post

อยากทราบว่าเมนบอร์ดของท่านรุ่นไหนครับ..

เพราะว่าเมนบอร์ดเทพๆ ชิปเสียงโหดๆก็มีเยอะอยู่นะครับ... เห็นเวลาคุยกันในห้อง sound เวลาเปรียบเทียบชอบเปรียบกับออนบอร์ดๆ ผมละงงจริงๆว่าออนบอร์ดรุ่นไหน ....

Comment

Originally posted by nightclaw View Post
                            อยากทราบว่าเมนบอร์ดของท่านรุ่นไหนครับ..

เพราะว่าเมนบอร์ดเทพๆ ชิปเสียงโหดๆก็มีเยอะอยู่นะครับ... เห็นเวลาคุยกันในห้อง sound เวลาเปรียบเทียบชอบเปรียบกับออนบอร์ดๆ ผมละงงจริงๆว่าออนบอร์ดรุ่นไหน ....
                            ผมโพสไว้หน้าแรกว่า ออนบอร์ดตอนนี้เป็น VIA 2021 แต่ลืมบอกรุ่นบอร์ดครับ GIG GA-970A-D3 Rev 1.4 ครับ ของเดิมผมใช้ Asrock 890GX-extream 3 (VIA 2020) ครับ บอร์ดเก่ามันไม่ได้เสียหรอก แต่ผมเปลี่ยนการ์ดจอ แล้วมันบู๊ตไม่ผ่าน BIOS อัพ BIOS ล่าสุดแล้วก็ไม่รับการ์ดจอ ผมเลยเอา GIG GA-970A-D3 Rev 1.4 ที่เก็บสำรองนานแล้วมาเปลี่ยนใช้แทนครับ
                            พอเปลี่ยนแล้วเสียงมัน ยังไงไม่รู้ ไม่ค่อยชอบ
                            แต่ก็ไม่อยากเสียเงินเยอะ เลยมอง ASUS เพราะเห็นไม่กี่ร้อย ก็ได้มารู้จัก DAC นี่แหละครับ DAC เห็นมานานแล้วแต่ไม่ได้สนใจอ่านว่ามันดียังไง แต่อย่างที่บอกครับ ว่าเอาแค่ว่าดีกว่าออนบอร์ด ก็พอใจแล้วครับ ^ ^

Comment

อยากได้ดีกว่าออนบอร์ด แต่เป็น dac 5.1 ถูกๆ มีบ้างมั้ยครับ เผื่อไว้ดูหนัง เล่นเกมบ้าง ไรบ้าง -.-

ออนบอร์ดบาดหูมากมาย เบสก็บวม อยากได้เสียงใสๆ หวานนิดๆ ละมุนหน่อยๆ กีต้าชัดๆ แบบกีต้าขึ้นแล้วต้องรู้สึกมันส์ แต่ฟังเสียงผู้หญิงร้องจะเพราะเป็นพิเศษ (โดยเฉพาะญี่ปุ่น)
                              เบสแน่นๆ มันๆ แอบสะเทือนนิดๆ แต่ก็แอบนุ่มลึกนิดๆ ให้พอมีหางเสียงบ้าง ไว้ฟังนานๆ ได้ไม่รำคาญหู มันจะมีมั้ยยยย สงสัยต้องเปลี่ยนลำโพงก่อน

Comment

Originally posted by ZZZ999 View Post
                                อยากได้ดีกว่าออนบอร์ด แต่เป็น dac 5.1 ถูกๆ มีบ้างมั้ยครับ เผื่อไว้ดูหนัง เล่นเกมบ้าง ไรบ้าง -.-

ออนบอร์ดบาดหูมากมาย เบสก็บวม อยากได้เสียงใสๆ หวานนิดๆ ละมุนหน่อยๆ กีต้าชัดๆ แบบกีต้าขึ้นแล้วต้องรู้สึกมันส์ แต่ฟังเสียงผู้หญิงร้องจะเพราะเป็นพิเศษ (โดยเฉพาะญี่ปุ่น)
                                เบสแน่นๆ มันๆ แอบสะเทือนนิดๆ แต่ก็แอบนุ่มลึกนิดๆ ให้พอมีหางเสียงบ้าง ไว้ฟังนานๆ ได้ไม่รำคาญหู มันจะมีมั้ยยยย สงสัยต้องเปลี่ยนลำโพงก่อน
                                dac 5.1 ไม่มีนะครับ ถ้าเล่น 5.1 ไป ซาวด์การ์ด asus ds น่าจะตอบโจทย์กว่าครับ

Comment

Working...
                                X