Announcement

Collapse
No announcement yet.

X-Fi กับลำโพงบ้าน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by vrthestar View Post
    ใจเย็นๆคับๆ
    = ="
    ผมถามทั้งเลยนะครับ ผมไม่รู้จริงๆ น๊า เพิ่งเล่น Sound System เมื่อเดือนสองเดือนนี้เอง ^^

ผมไม่ได้พูดโกหกนะ พิมพ์โกหก คงไม่รวมในศีลห้ามั้ง อิอิ เอ้า พูดจริงๆ ผมไม่ได้โกรธอะไรนะ พวกนี้เป็นสิ่งที่ผมได้สัมผัสมาทั้งนั้น ถ้า X-Fi เป็นประสบการ์ณ ใหม่ผมก็อยากลองอยู่แล้ว แต่ต้องแน่ใจก่อนว่า มันดีกว่าสิ่งที่ผมมีนะ ไม่ใช่ ผมไปซื้อ 8600 GT เพราะอยากลอง ทั้งๆ ที่มี 8800 GT อยู่อันนั้นมันเสียเงินเปล่าแน่นอน

อันนี้เป็น Review AVR ของ Harman/Kardon ของเว็บ อาจารย์ วิจิต ที่เคยออกรายการทีวีเกี่ยกับเครื่องเสียง ช่อง 9

http://www.wijitboonchoo.com/testrep...d=34&category=
    ดูอุปกรณ์ ทดสอบเค้า

SANYO PLV -Z3 LCD PROJECTOR
    BOSTON GRAND VOYARGER
    INFINITY BETA SERIES
    PARADIGM PS1000 ACTIVE SUBWOOFER
    PHILIPS DVP 9000S UNIVERSAL PLAYER
    VANDENHUL MC MAGNUM SPEAKER CABLE
    VANDENHUL THUNDERLINE II INTERCONNECT CABLE
    MERREX CABLES DIGITAL-O DIGITAL COAX INTERCONNECT CABLE

อีกที่นึงครับ กับ นิตยสาร GM2000 กับ AVR Yamaha RX-V2700
    http://www.pipatpin.com/piyanas/test...a/rx-v2700.pdf

อันนี้ จาก Audioteam.com กับ Marantz SR 7200 แต่อันนี้เก่าแล้ว แต่ถือเป็น AVR ชันดีอีกรุ่น
    http://www.audio-teams.com/avreview/...sr7200/1.shtml

อีกอัน จากที่เดิม ทดสอบกับ NAD T752 บ้างตกไปแล้วล่ะครับ แต่อยากให้ดูคุณสมบัติครับว่างทำไมราคา แม้เก่าแต่ก็ไม่ตกเหมือน Sound Card บางรุ่นไม่มีขาย คนที่มีอยู่ก็ไม่ยอมขาย (เริ่มงง)
    http://www.audio-teams.com/avreview/...D_T752/1.shtml

แล้วลองคำนวนดูเองแล้วกันครับ ว่า อะไรคือ AVR ครับ แล้ว AVR มันดียังไง ผมถึงต้องซื้อมันด้วย
    แล้วถือโอกาสดู ศึกษา อุปกรณ์อื่นๆที่เค้าใช้ไปด้วยครับ แต่ละท่านที่ทดสอบ ไม่เบา ทั้งนั้นเลย VanDenhul , Merrex , Supra ... แพงๆทั้งน้าน
    อีกอย่างผมก็ไม่ใช่ Guru ไม่ใช่ เซียนด้วย ลองอ่าน จากเซียนตัวจริงๆ กันดีกว่าครับเค้าจะอธิบายได้ เข้าถึง มากกว่า

ดังนั้นผมย้ำนะครับผมถามจริงๆ เถอะ X-Fi + อุปกรณ์ ครบชุดรวมทั้งลำโพงแบบสุดยอด มันดีกว่า AVR ที่เป็น Brand ชั้นแนวหน้าของโลก ที่มีประวัติมายาวนาน กับ ลำโพงดีแบบกลาง ซักชุด Klipsch แบบผมก็ได้เอ้า มันดีกว่าจริงเหรอครับ และถ้าดีกว่า จริงๆ ดีกว่ายังไงบ้างครับ แล้วก็คำถามด้านบนด้วยครับ
    Last edited by Aeromancer; 8 Jan 2008, 02:22:17.

Comment

ดันเพื่อรอให้คำถามมีคำตอบ อิอิ

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
        DDTS - 100 ผมพาไปซื้อให้ค่านายหน้าไหมล่ะ 30% มาตรฐาน อิอิ
        DDTS100ซื้อได้ราคาเท่าไหร่หรอครับ??ที่ไหน??เหนบางที่ราคาก็สูงมากเรย

อีกอย่างปกติค่านายหน้านี่ต้องเอากะคนขายน่า^_^

Comment

ฟังเพลงกับคอม มันเอาไรมากไม่ได้อยู่แล้วแหละ ไหนจะสัญญานรบกวน hdd พัดลม แค่มันสะดวกกับการเปิด mp3 เท่านั้นเอง
          DDTS - 100 ขอทราบราคาโดยประมาณ ได้ป่ะคับ แอบสนนิดๆ

Comment

ผมอ่านของคุณAeromancerไม่ค่อยเข้าใจเรยอ่าครับ มีคำถามต่อดังนี้ครับ(อาจเป็นเพราะผมมือใหม่)

1.Dolby Digital หรือ Dolby Digital Ex แล้วยัง DTS-es <<<มานเป็นยังงัยหรอ ต่างกะAC3/DTSยังงัย??
            2.Xbox360 มานมีS/pdif ด้วยหรอ..อยู่ตรงไหนอ่า..ผมเห็นแต่OpticalกะRCAหง่ะ(ตรงชุดสายComponentทั้งคู่)
            3.ผมก็เข้าใจว่าAVRดีกว่าคุณภาพเสียงการ์ดคอม(เชื่อว่าทุกคนก็ทราบแบบนี้)...แต่ผมอยากรู้(ไม่ได้ประชดนะ)...ในราคาเท่าๆกะการ์ดคอม..มีAVRตัวไหนมั่งที่มีฟั่งชั่นครบๆและคุณภาพดีกว่าครับ???..ผมไปเดินดู(ในห้างราคอาจสูง)เอาที่ถอดสัญญาณDTS+มีOptical,Coaxial(ยี่ห้อไม่ดัง)ก็ปาเข้าไปตั้ง8000แล้วอ่า..เสียงฟังแล้ว...(แต่อาศัยดังเข้าช่วย)..พอยี่ห้อมีคลาสหน่อยนิราคามานชวนผมเครียดเรย
            4.ถ้าเคยอ่านมา..แร่ะจำไม่ผิด..AVRมานจำลอง5.1ได้ใช่ไหมครับ(แบบส่งไป2แต่จำลองเป็น5.1)

ปล.คนไม่รู้คำถามมานเยอะ^_^"บางทีถามไร้สาระ..แต่มานค้างคาในใจอ่า..ว่าแต่ท่านเล่น360ใช้บอร์ดอะไรติดตามข่าวสารอ่ะครับ^_^

Comment

Originally posted by rainbowx View Post
              ฟังเพลงกับคอม มันเอาไรมากไม่ได้อยู่แล้วแหละ ไหนจะสัญญานรบกวน hdd พัดลม แค่มันสะดวกกับการเปิด mp3 เท่านั้นเอง
              DDTS - 100 ขอทราบราคาโดยประมาณ ได้ป่ะคับ แอบสนนิดๆ
              ถูกต้องๆๆ...เรย
              ว่าแต่DDTS - 100 ขอถ้ามานมีอันเดียว..ต้อง เป่า,ยิ้ง,ฉุบ กานแน่ๆ

ผมไม่รู้ว่ามานถอดรหัสสู้AVRได้ป่าว(ไม่เคยฟังเสียง)..แต่ดูจากชื่อแล้วคุณภาพต้องพอรับได้แน่ๆ...แต่รูปทรงนี่สิ..มานสวยบาดใจจิงๆ..แถมมีOpticalตั้งหลายช่องอ่า

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
                สรุปแล้ว นี่ ถ้าผมใช้ X-Fi เสียงจะดีกว่า เครื่องเสียงราคาประมาณ แสนกว่า ได้ใช่ไหมครับ?
                ไม่มีที่ไหนตั้งราคาผิด ของหลักพันกับของหลักแสนจะเอามาเทียบกันทำไมอ่ะครับ เฉพาะสายลำโพงก็ซื้อ X-FI ได้สิบตัวแล้วเนี่ย supra sword งี้อ่ะ

คือว่าของมันใช้ร่วมกันได้ และถ้าต้องการใช้ร่วมกัน จะด้วยเหตุผลอะไรก็ตาม จะทำแบบไหนดีถึงจะได้คุณภาพเสียงที่ดี เรื่องแบบนี้ผมว่าน่าคุยอ่ะ

เครื่องเสียงบ้านที่เค้าเล่นกัน ผมเห็นเค้าไม่วางสายไว้กับพื้นด้วยซ้ำ (เข้าใจว่าป้องกันสัญญาณรบกวนมั้ง) และเวลาฟัง หูก็ต้องอยู่ระดับเดียวกับทวีตเตอร์ ห้องต้องไม่มีเสียงสะท้อนมากเกินไป เก้าอี้ที่ใช้ฟัง ถ้ามีพนักพิงถึงหลังหัวเลยก็ไม่ดี จะวางลำโพง***งจากผนังห้องกี่เมตรก็ต้องดูด้วย นั่ง***งจากลำโพงกี่เมตรก็ต้องดูอีก ขาตั้งลำโพงมวลต่างกันเสียงก็ต่างกันอีก แม้แต่ปลั๊กไฟยังต้องใช้แบบพิเศษ ผนังห้องก็ควรสร้างให้หนาเท่ากันทั้งสี่ด้านอีก ด้านซ้ายเป็นอิฐด้านขวาเป็นกระจกแบบนี้ก็ไม่ดีเสียงเอียงข้าง...ห้องต้องปรับให้ได้ลักษณะอะคูสติก...และต้องฟังแผ่นแท้..ที่บันทึกมาอย่างดี ..แผ่นบันทึกไม่ดีลำโพงฟ้องแผ่นอีก อย่าง Toem อันเลื่องลือนี้

ถึงขนาดนี้ แบบไหนเสียงดีกว่าเป็นใครก็รู้อยู่แก่ใจอ่ะ แต่ถามว่าถ้าฟังเพลงในลักษณะนี้ ผมจะเล่นอินเตอร์เนตไปด้วยได้ไหมล่ะนี้ และถ้าผมอยากเล่นอินเตอร์เนตกับฟังเพลงเพราะๆพร้อมๆกันผมจะต้องทำไง ผมรู้อยู่แก่ใจแล้วว่าการเล่นลักษณะนี้คงไม่ได้ยินเสียงที่ดีที่สุด แต่ผมอยากเล่นเนตและได้ยินเสียงที่ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ผมต้องทำไง

หรือถ้าผมอยากใช้อุปกรณ์จากคอมมาเป็นส่วนร่วมด้วยในการดูหนังฟังเพลงเพราะมันประหยัด ผมจะต้องทำไง

หรือว่าถ้าผมมีงบที่จำกัดมากๆ ผมจะใช้เงินอย่างไรให้คุ้มค่าที่สุด

คำถามแบบนี้ใครมีคำตอบดีๆบ้างครับ

Comment

เอ่อ....คือทุกท่านอย่าทะเลาะกันเลยนะครับ ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นเพราะผมต้องการซื้อลำโพงมาดูหนัง(ฟังเพลงบ้าง)เท่านั้นเอง

เพียงแต่ผมไม่ทราบว่าจะต่อ X-Fi ไปลำโพงบ้านเลยได้หรือเปล่า แต่ตอนนี้ทราบแล้วครับว่ายังไงก็ต้องมีภาคขยายไม่ว่าจะเป็นจาก AVR หรือ เป็นลำโพงที่มีภาคขยายเองในตัวก็ตาม (ซึ่งผมคงจะใช้เป็น AVR ครับ)

แต่ตอนนี้ติดอยู่อีกนิดเดียวครับว่าสรุปแล้วจะควรจะต่อเป็น Analog หรือ Digital ดี แล้วถ้าต่อ
                  Digitalนี่ถ้าดู MKV ได้แค่Fileที่เป็นเสียง AC3/DTS เท่านั้นใช่ไหมครับถึงจะเป็น 5.1 เพราะเห็นคุณ
                  Aeromancer พูดขัดแย้งกันว่าเล่น hellgate ก็ 5.1 -*-

ขออีกนิดนะครับแล้วถ้าต่อ Analog นี่จะต่ออย่างไรให้ได้ 5.1 ครับ เพราะผมเห็นว่าด้านหลัง AVR
                  มันจะเป็น 2 รู ต่อ 1 CH ใช่ไหมครับ แต่ X-Fi ต้องต่อออกจากมัน 3 รู(เป็น 3 CH)ใช่ไหมครับถึงจะได้ 5.1 ก็เลยงงว่าจะต่ออย่างไร รบกวนด้วยนะครับ

ป.ล. อย่าทะเลาะกันเลยนะครับ ผมถามเพราะไม่รู้จริงๆและไม่อยากเสียเงินโดยที่ไม่รู้ว่ามันใช้ได้ดีหรือไม่ เพราะมันไม่ใช่เงินจำนวนน้อยๆ ขอบคุณทุกท่านที่แบ่งปันความรู้นะครับ ^^"

Comment

Originally posted by mech_eak View Post
                    ถูกต้องๆๆ...เรย
                    ว่าแต่DDTS - 100 ขอถ้ามานมีอันเดียว..ต้อง เป่า,ยิ้ง,ฉุบ กานแน่ๆ

ผมไม่รู้ว่ามานถอดรหัสสู้AVRได้ป่าว(ไม่เคยฟังเสียง)..แต่ดูจากชื่อแล้วคุณภาพต้องพอรับได้แน่ๆ...แต่รูปทรงนี่สิ..มานสวยบาดใจจิงๆ..แถมมีOpticalตั้งหลายช่องอ่า
                    AVR เสียงดีกว่า การใช้งานหลากหลายค้มค่ากว่าครับ

Comment

Originally posted by camera View Post
                      Banana นี่มันต่อกับสายลำโพงนี่ครับ ( HI LV) ออกจากภาคขยายแล้ว จะไป ลำโพง

stereo mini jack ต่อกับพวกสัญญาณ( LOW LV )ที่ออกจาก ซาว มาเข้า AMP , AVR

มันเรื่องเดียวกัน แต่คนละส่วนเลยนะครับ
                      เข้าใจครับ
                      แต่ผมเพียงสื่อให้จขกท.เข้าใจว่ามันต้องผ่าน Amp (จขกท.ถามว่าจะเอาลำโพง Yamaha (ซึ่งผมเข้าใจว่าหมายถึงลำโพงบ้าน) ซึ่งขั้วมันจะเป็น Banana มาต่อกับ soundcard ผมจึงตอบว่าไม่ได้ ต้องผ่าน Amp ก่อน เพราะกลัวจะเข้าใจเป็นแบบพวกชุดลำโพงคอม
                      ซึ่งพวกนี้ต่อ mini jack ก็เข้า soundcard ได้เลยน่ะครับ)

Comment

Originally posted by torres View Post
                        เอ่อ....คือทุกท่านอย่าทะเลาะกันเลยนะครับ ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นเพราะผมต้องการซื้อลำโพงมาดูหนัง(ฟังเพลงบ้าง)เท่านั้นเอง

เพียงแต่ผมไม่ทราบว่าจะต่อ X-Fi ไปลำโพงบ้านเลยได้หรือเปล่า แต่ตอนนี้ทราบแล้วครับว่ายังไงก็ต้องมีภาคขยายไม่ว่าจะเป็นจาก AVR หรือ เป็นลำโพงที่มีภาคขยายเองในตัวก็ตาม (ซึ่งผมคงจะใช้เป็น AVR ครับ)

แต่ตอนนี้ติดอยู่อีกนิดเดียวครับว่าสรุปแล้วจะควรจะต่อเป็น Analog หรือ Digital ดี แล้วถ้าต่อ
                        Digitalนี่ถ้าดู MKV ได้แค่Fileที่เป็นเสียง AC3/DTS เท่านั้นใช่ไหมครับถึงจะเป็น 5.1 เพราะเห็นคุณ
                        Aeromancer พูดขัดแย้งกันว่าเล่น hellgate ก็ 5.1 -*-

ขออีกนิดนะครับแล้วถ้าต่อ Analog นี่จะต่ออย่างไรให้ได้ 5.1 ครับ เพราะผมเห็นว่าด้านหลัง AVR
                        มันจะเป็น 2 รู ต่อ 1 CH ใช่ไหมครับ แต่ X-Fi ต้องต่อออกจากมัน 3 รู(เป็น 3 CH)ใช่ไหมครับถึงจะได้ 5.1 ก็เลยงงว่าจะต่ออย่างไร รบกวนด้วยนะครับ

ป.ล. อย่าทะเลาะกันเลยนะครับ ผมถามเพราะไม่รู้จริงๆและไม่อยากเสียเงินโดยที่ไม่รู้ว่ามันใช้ได้ดีหรือไม่ เพราะมันไม่ใช่เงินจำนวนน้อยๆ ขอบคุณทุกท่านที่แบ่งปันความรู้นะครับ ^^"

"ผมต้องการซื้อลำโพงมาดูหนัง(ฟังเพลงบ้าง)"
                        ดูจุดประสงค์การใช้งาน น่าจะต้องเป็น AVR ครับ ถ้าเน้นดูหนัง (เพราะ Int เน้นการใช้งานสำหรับฟังเพลงโดยเฉพาะ) เพราะ AVR ตั้งใจออกแบบมาเพื่อให้รองรับระบบ Multimedia , Multichannel ซึ่งก็คือเพื่อดูหนังฟังเพลงนั่นเอง

มันจะทำงานเป็นตัวประมวลผลระบบเสียงทั้งหมด
                        ซึ่งการเลือกก็ควรจะเลือกซื้อที่รองรับระบบเสียงที่เราต้องการจะใช้งานเช่น
                        ถ้าเน้นดู dvd ก็ต้องรองรับ DTS , Dolby Digital (พูดเผื่อไว้เพราะ AVR ถูกๆไม่มี DTS มาให้ก็มี)
                        ถ้าเน้นดู HD ก็ต้องรองรับระบบของพวก HD

เป็นต้น

ส่วน X-fi ก็จะทำหน้าที่เพียงแค่ส่งผ่านสัญญาณไปให้ AVR เท่านั้น
                        แต่ผมคิดว่าน่าจะมีผลในเรื่องความถูกต้องของสัญญาณด้วยเช่นกัน ถ้าเทียบกับ Scoundcard ในราคาที่ถูกกว่าเยอะๆ
                        แต่จะมีผลกับเสียงจนฟังออกมากน้อยนั้น อันนี้ไม่เคยลองเพราะไม่เคยใช้ X-fi
                        แต่ส่วนตัวคิดว่าไม่น่าเยอะ

------------------------------------------------------
                        "แต่ตอนนี้ติดอยู่อีกนิดเดียวครับว่าสรุปแล้วจะควรจะต่อเป็น Analog หรือ Digital ดี แล้วถ้าต่อ
                        Aeromancer พูดขัดแย้งกันว่าเล่น hellgate ก็ 5.1 -*- "

ภาคถอดรหัส ใช้คำว่า DAC - Digital to Analog Converter คือสัญญาณจาก source เช่น dvd , file หนัง ฯลฯ ในปัจจุบันจะบันทึกเป็น digital กันเกือบทั้งหมด (ยังเหลือเทป กับ แผ่นเสียงที่บันทึกเป็น Analog)
                        ดังนั้นจึงต้องใช้ DAC เพื่อถอดรหัสสัญญาณ Digital เป็น Analog แล้วส่งไปให้ลำโพง เนื่องจาก(ตัวดอกหรือคอยล์ของ)ลำโพงไม่เข้าใจสัญญาณ Digital หรือเลข 0 กับ 1

ดังนั้นถ้าคุณต่อ Analog จาก Soundcard ไป AVR ก็หมายความคุณให้ Soundcard เป็นตัวถอดรหัส (ส่งสัญญาณที่ถอดแล้วไปให้ AVR)
                        ถ้าคุณต่อ digital ไปที่ AVR ก็หมายความว่าคุณให้ x-fi ส่งสัญญาณที่ยังไม่ถอดรหัสไปถอดที่ AVR แทน

ทีนี้คุณจะเลือกต่อแบบไหน ก็ให้คุณดูว่า source ที่คุณใช้มันใส่ระบบเสียงอะไรให้มา แล้ว AVR หรือ x-fi ถอดรหัสระบบเสียงนั้นได้หรือไม่
                        หรือถ้าในกรณีที่รองรับเหมือนกันทั้ง AVR ทั้ง X-fi ก็แนะนำว่าใช้ AVR ถอดดีกว่า (ในกรณีที่คุณภาพ AVR ดีกว่า soundcard)

***ผมใช้คำพูดอธิบายให้เข้าใจง่ายๆ และไม่ได้รวมถึงระบบ PCM นะครับ

---------------------------------------------------------------

"ขออีกนิดนะครับแล้วถ้าต่อ Analog นี่จะต่ออย่างไรให้ได้ 5.1 ครับ เพราะผมเห็นว่าด้านหลัง AVR
                        มันจะเป็น 2 รู ต่อ 1 CH ใช่ไหมครับ แต่ X-Fi ต้องต่อออกจากมัน 3 รู(เป็น 3 CH)ใช่ไหมครับถึงจะได้ 5.1 ก็เลยงงว่าจะต่ออย่างไร

2 รูต่อ 1 Ch. นั้นเป็นรูสำหรับเสียบสายลำโพง
                        ส่วนการต่อสายสัญญาณ soundcard เข้า AVR เราเสียบเข้าที่ช่องรับสัญญาณครับ

เช่นคู่หน้าของ sc (soundcard) คือ สีเขียว , คู่หลัง - สีดำ , center+sub - สีส้ม (หรืออะไรก็แล้วแต่)
                        ที่ AVR จะมีช่อง 5.1 In โดยที่คู่หน้าจะเป็นหัวแบบ AV ขาวแดง(เรียกว่าขั้วแบบ RCA) เขียน L กับ R

เราก็ไปหาสายที่ด้านนึงเป็น stereo minijack อีกด้านเป็นหัวแบบ AV (RCA)
                        หาแบบนี้ 3 ชุด
                        ชุดแรก สำหรับคู่หน้า L - R
                        ชุดที่ 2 สำหรับคู่หลัง L- R
                        ชุดที่ 3 สำหรับ center และ sub

------------------------------------------------------------------
                        สงสัยอะไรก็ Add มาคุยได้ครับ
                        เพราะตอบในกระทู้นี่ตาลายเหลือเกิน
                        ที่บ้านใช้ทั้ง AVR และ Int น่าจะพอแนะนำได้อยู่บ้าง ไม่มากก็น้อย
                        http://www.bloggang.com/viewblog.php...ccoli&group=10
                        Last edited by Purity; 8 Jan 2008, 11:40:07.

Comment

Originally posted by พจน์ View Post
                          AVR เสียงดีกว่า การใช้งานหลากหลายค้มค่ากว่าครับ

ผมไปอ่านๆมานซื้อยากมาก...แต่ละยี่ห้อแต่ละรุ่นเสียงไม่เหมือนกัน...เน้นต่างกัน ^_^"แต่ส่วนใหญ่..จะ2-30000Upอ่ะ ตอนแรกเห็นชื่อONKYOในนี้บ่อยๆนึกว่าจะดีพอไปไล่อ่านๆอ้าวมานดีแค่บางรุ่นนิ(ใหม่ๆ)...ถึงว่าคนที่ร้านขายบอกคนยังไม่นิยม..เคยไปฟังของยี่ห้อไม่ดัง(ในห้าง)เสียงแบบ..ไม่ไหวเรยดีที่เสียงดังอย่างเดว

เทียบราคาใกล้ๆ(DDTS)กันนิ..AVRยี่ห้ออะไรดีครับ,แนะนำหน่อยสิครับ?
                          ผมชอบเสียงไม่ต้องดังมากอะครับ..(ห้องแค่3.5*3.5)...เอาแบบธรรมชาติๆ..แบบไม่เหมือนฟังจากกล่อง

Comment

ผมอ่านของคุณAeromancerไม่ค่อยเข้าใจเรยอ่าครับ มีคำถามต่อดังนี้ครับ(อาจเป็นเพราะผมมือใหม่)

1.Dolby Digital หรือ Dolby Digital Ex แล้วยัง DTS-es <<<มานเป็นยังงัยหรอ ต่างกะAC3/DTSยังงัย??
                            2.Xbox360 มานมีS/pdif ด้วยหรอ..อยู่ตรงไหนอ่า..ผมเห็นแต่OpticalกะRCAหง่ะ(ตรงชุดสายComponentทั้งคู่)
                            3.ผมก็เข้าใจว่าAVRดีกว่าคุณภาพเสียงการ์ดคอม(เชื่อว่าทุกคนก็ทราบแบบนี้)...แต่ผมอยากรู้(ไม่ได้ประชดนะ)...ในราคาเท่าๆกะการ์ดคอม..มีAVRตัวไหนมั่งที่มีฟั่งชั่นครบๆและคุณภาพดีกว่าครับ???..ผมไปเดินดู(ในห้างราคอาจสูง)เอาที่ถอดสัญญาณDTS+มีOptical,Coaxial(ยี่ห้อไม่ดัง)ก็ปาเข้าไปตั้ง8000แล้วอ่า..เสียงฟังแล้ว...(แต่อาศัยดังเข้าช่วย)..พอยี่ห้อมีคลาสหน่อยนิราคามานชวนผมเครียดเรย
                            4.ถ้าเคยอ่านมา..แร่ะจำไม่ผิด..AVRมานจำลอง5.1ได้ใช่ไหมครับ(แบบส่งไป2แต่จำลองเป็น5.1)

ปล.คนไม่รู้คำถามมานเยอะ^_^"บางทีถามไร้สาระ..แต่มานค้างคาในใจอ่า..ว่าแต่ท่านเล่น360ใช้บอร์ดอะไรติดตามข่าวสารอ่ะครับ^_^
                            1. ที่มีตัวอักษร ต่อท้าย สามารถเพิ่มลำโพงข้างหลังได้อีกครับ เช่นเพิ่ม 6.1 หรือ 7.1 แล้วแต่ Code ครับ แล้วก็ ตัวถอดรหัสตั้องรองรับครับ แต่ถ้า ไม่รองรับ หรือ มีลำโพง แค่ 5.1 เสียงก็จะออกแค่ 5.1 ครับ

2. เอ่อ มันเป็น Port S/Pdif ตรงจุดต่อกับเครื่องครับ สำหรับสาย Optic หรือ เรียกว่า TosLink ครับผม ถ้าคุณต่อเสร็จ (ไม่ว่าอะไรก็ตาม) ต้องลอง Bioshock ก่อนเลยนะครับ อิอิ ถ้าคุณใจเต้นมากกว่าเดิมแปลว่าได้ผล

3. อย่างผมเทียบ X-Fi Elit Pro ราคาเท่าไหร่ครับไม่ค่อยได้ Update ราคาเท่าไหร่
                            แต่อย่าง Marantz 4001 ราคา 16000 ครับ ครบทุกอย่าง ยกเว้น HD Audio ครับ

คุณสมบัติเบื้องต้นครับ
                            Innovative 32-bit Digital Signal Processing with DD-EX,
                            DTS-ES and DPL IIx
                            Wide range full discrete 7 channel power
                            amplifiers
                            Simple video conversion
                            HDMI(1.1)switching
                            Adjustable crossover
                            Multiroom with same source
                            SRS TruSurround headphone
                            Solid metal front panel and a rigid metal chassis
                            Pre-programmed system remote control and
                            Marantz D.Bus

เวลาคุณเกิดมีความต้องการมากกว่านี้ คุณปล่อยตัวนี้ คุณอัพเกรดเป็น Series ปีต่อไปได้ครับ แต่ละปีมันออกมาก็มีคลักษณะแตกต่างกันนะ อย่าง Series x001 มีความสด สะใจ ของเสียงมากกว่ารุ่นก่อนครับ

เรื่องดังเข้าช่วยผมว่าไม่จริงนะ แต่ผมว่าแต่ละยี่ห้อ มีคุณสมบัติ และแนวทางเป็นของตัวเองมากกว่า ครับ อย่าง Marantz ยังไงๆ ก็ต้องเสียงกลางครับ หรือ NAD มีความเป็นดนตรีสูง H/K ก็ต้องหนักแน่น ประมาณนี้มากกว่า ใช้ยี่ห้อขาย แล้วก็เหมือนๆ กับ Brand อื่นหรือไม่ต่างอะไร กับพวก ชุด in box เลย

4. มันไม่ได้จำลองครับ คุณต้องส่งออกมา เป็นสัญญาณ Digital แล้วให้มันถอดรหัส แล้วต้องขยายทุก Ch ครับ ส่วนใหญ่ AVR จะมีกำกับไว้ครับว่า กี่ Watt Per Ch อย่าง 4001 80 watt per Ch ครับ ดังนั้นไม่มีการจำลองครับ ถอดเสร็จเข้า DAC แล้วขยายออกทุก Ch

Comment

Originally posted by mech_eak View Post
                              ผมไปอ่านๆมานซื้อยากมาก...แต่ละยี่ห้อแต่ละรุ่นเสียงไม่เหมือนกัน...เน้นต่างกัน ^_^"แต่ส่วนใหญ่..จะ2-30000Upอ่ะ ตอนแรกเห็นชื่อONKYOในนี้บ่อยๆนึกว่าจะดีพอไปไล่อ่านๆอ้าวมานดีแค่บางรุ่นนิ(ใหม่ๆ)...ถึงว่าคนที่ร้านขายบอกคนยังไม่นิยม..เคยไปฟังของยี่ห้อไม่ดัง(ในห้าง)เสียงแบบ..ไม่ไหวเรยดีที่เสียงดังอย่างเดว

เทียบราคาใกล้ๆ(DDTS)กันนิ..AVRยี่ห้ออะไรดีครับ,แนะนำหน่อยสิครับ?
                              ผมชอบเสียงไม่ต้องดังมากอะครับ..(ห้องแค่3.5*3.5)...เอาแบบธรรมชาติๆ..แบบไม่เหมือนฟังจากกล่อง
                              ก็ซื้อไม่ยากนะครับ
                              คือส่วนใหญ่แต่ละยี่ห้อในระดับราคาพอๆกัน ก็จะคุณภาพพอๆกัน
                              จะแตกต่างกันก็ตรงแนวเสียง หรือ บุคลิคเสียง เท่านั้นเอง เช่น
                              บางยี่ห้อ เน้นเสียงเปิดโปร่ง สดใส กังวาล
                              บางยี่ห้อออก แนวอบอุ่น เด่นเสียงกลาง ลื่นไหลต่อเนื่อง

ซึ่งเราก็แค่ลองไปฟังดูว่าชอบบุคลิคเสียงของยี่ห้อใด

แต่จริงๆแล้วมันไม่ได้ต่างกันฟ้ากับเหวจนเห็นได้ชัด
                              คือถ้าไม่เคยตั้งใจฟังจริงๆ บางคนอาจจะฟังแล้วเหมือนๆกันก็ได้ เพราะต่างกันเพียงประมาณไม่เกิน 20-30% เท่านั้น
                              พูดถึงแนวเสียง ไม่ใช่คุณภาพเสียงนะครับ

อีกทั้งยังมีเรื่องของลำโพงด้วย คือควรจะจับคู่ให้แนวเสียงชดชเยกันไปในแนวทางที่ดี
                              เช่น ลำโพงเสียง เปิด สดใส เด่นย่านกลาง-แหลม
                              AMP ก็ควรจะหาที่เรียบๆ หรือเด่นเสียงกลางซักหน่อย
                              เนื่องจากถ้าเลือก AMP ที่มีแนวเสียงสด มาจับคู่กัน มันอาจจะสดเกินไป เป็นต้น

แต่ย้ำอีกทีว่ามันไม่ได้ผิดกันฟ้ากับเหว
                              คนที่บอกว่าต่างกันมากๆ อาจเป็นเพราะเค้าฟังแบบจับจุดได้ค่อนข้างเก่ง
                              ซึ่งคนที่เริ่มฟังใหม่ๆบางทีฟังแล้วก็ไม่รู้ว่าต่างกันเท่าไร หรือไม่ต่างเลยก็ได้

ส่วนยี่ห้อที่แนะนำก็มี
                              Harman Kardon , Marantz , Onkyo , Yamaha , Denon , Sherwood เป็นต้น
                              ระดับก็เริ่มตั้งแต่ ประมาณ 12000 บ.ขึ้นไป (คือจริงๆผมว่ารุ่นเล็กของเค้า(หมายถึงระดับราคา 12000 บ.ขึ้นไป)ก็ถือว่าอยู่ในระดับที่ใช้ได้แล้ว ถ้าเป็นยี่ห้อพวกนี้นะครับ)
                              Last edited by Purity; 8 Jan 2008, 14:43:30.

Comment

ภาคถอดรหัส ใช้คำว่า DAC - Digital to Analog Converter คือสัญญาณจาก source เช่น dvd , file หนัง ฯลฯ ในปัจจุบันจะบันทึกเป็น digital กันเกือบทั้งหมด (ยังเหลือเทป กับ แผ่นเสียงที่บันทึกเป็น Analog)
                                ดังนั้นจึงต้องใช้ DAC เพื่อถอดรหัสสัญญาณ Digital เป็น Analog แล้วส่งไปให้ลำโพง เนื่องจาก(ตัวดอกหรือคอยล์ของ)ลำโพงไม่เข้าใจสัญญาณ Digital หรือเลข 0 กับ 1
                                ลืม ภาคขยาย ไปหรือเปล่าครับ อิอิ เดี๋ยวเค้าน้อยใจนะ ภาคขยายใน ระบบ pc ปกติแล้ว จะเป็นหน้าที่ ที่อยู่ที่ในลำโพง Sub ครับ ข้างในจะมีภาคขยายอยู่ แต่ก็นะ ใครลองแกะดูก็รู้ครับ...

Aeromancer พูดขัดแย้งกันว่าเล่น hellgate ก็ 5.1 -*- "
                                อิอิ

เช่นคู่หน้าของ sc (soundcard) คือ สีเขียว , คู่หลัง - สีดำ , center+sub - สีส้ม (หรืออะไรก็แล้วแต่)
                                ที่ AVR จะมีช่อง 5.1 In โดยที่คู่หน้าจะเป็นหัวแบบ AV ขาวแดง(เรียกว่าขั้วแบบ RCA) เขียน L กับ R
                                เสริมแล้วกัน อันนี้ท่านว่าได้ถูกต้องครับ

บางทีเวลาฟังเพลง ถ้าใช้พวก Coax เสียงก็จะแข็งไป ถ้าใช้ Optic เสียงก็จะบางไป เราก็ Out Analog ออกมาจาก Sound Card ก็ได้ครับ

Onkyo จริงๆ มีคนเล่นนะครับไม่ใช่ว่าไม่นิยม ส่วนใหญ่คนเล่น มักติดใจในเสียง Style ญี่ปุ่นๆ ขนาด Marantz มีรุ่น ที่ลงท้ายด้วย KI เป็นรุ่นที่คนญี่ปุ่นเป็นคนออกแบบครับ ชื่อ Ken Ichiwata เป็นคนออกแบบ เสียงก็ Style ญี่ปุ่นแต่คงไว้ที่เอกลักษณ์ เสียงกลางเด่น เช่นกัน

ก่อนอื่นต้องบอกว่า DDTS มันไม่มีภาคขยาย นะครับ แต่ AVR มันมีภาคขยายนะ ราคามันก็จะต่างกัน
                                และ ต้องการเสียง ธรรมชาติ หมายถึงเสียงที่ไม่ถูกปรุงแต่งหรือเปล่าครับ? เสียงเหมือน Source

ถ้างั้น ก็มีหลาย Brand เลยครับเช่น Marantz ที่ผมมี ก็ทำได้ครับ แค่กดปุ่ม Pure Direct แค่นั้นเอง วงจรปรับเสียงทั้งหลาย ก็หยุดทำงาน วิ่งเข้าภาคขยายโดยตรงเลยครับ แต่ห้องจัตุรัส วางลำโพงยามากนะครับ เพราะเสียงมันสะท้อนมาก น่าจะมองที่เรื่อง การสะท้อเสียงมากกว่า เรื่องความดังแล้วนะครับ ลองหาแนวการเดินทางเสียง แนวการสะท้อน ดูครับ เขยิบลำโพงมาข้างหน้าหน่อยข้างหลังด้านข้างหาโฟมมา ซับเสียงหน่อย

ส่วนยี่ห้อที่แนะนำก็มี
                                Harman Kardon , Marantz , Onkyo , Yamaha , Denon , Sherwood เป็นต้น
                                ระดับก็เริ่มตั้งแต่ ประมาณ 12000 บ.ขึ้นไป (คือจริงๆผมว่ารุ่นเล็กของเค้าก็ถือว่าอยู่ในระดับที่ใช้ได้แล้ว ถ้าเป็นยี่ห้อพวกนี้นะครับ)
                                รุ่นเล็ก ของ Marantz คือ 301 8000 กว่าบาท แต่รับรองคุณไม่ค่อยชอบหรอกครับ อิอิ อย่างแรกเลยที่คุณเห็นแล้วไม่ชอบคือหน้าตา ขี้เหร่ มากเลย แถมไม่ค่อยมี Dealer ขายด้วย อย่างน้อย ถ้าเห็น 301 แล้วต้องหันมามอง 3001 แน่ๆ

แต่จริงๆแล้วมันไม่ได้ต่างกันฟ้ากับเหวจนเห็นได้ชัด
                                คือถ้าไม่เคยตั้งใจฟังจริงๆ บางคนอาจจะฟังแล้วเหมือนๆกันก็ได้ เพราะต่างกันเพียงประมาณไม่เกิน 20-30% เท่านั้น
                                พูดถึงแนวเสียง ไม่ใช่คุณภาพเสียงนะครับ

อีกทั้งยังมีเรื่องของลำโพงด้วย คือควรจะจับคู่ให้แนวเสียงชดชเยกันไปในแนวทางที่ดี
                                เช่น ลำโพงเสียง เปิด สดใส เด่นย่านกลาง-แหลม
                                AMP ก็ควรจะหาที่เรียบๆ หรือเด่นเสียงกลางซักหน่อย
                                เนื่องจากถ้าเลือก AMP ที่มีแนวเสียงสด มาจับคู่กัน มันอาจจะสดเกินไป เป็นต้น

แต่ย้ำอีกทีว่ามันไม่ได้ผิดกันฟ้ากับเหว
                                คนที่บอกว่าต่างกันมากๆ อาจเป็นเพราะเค้าฟังแบบจับจุดได้ค่อนข้างเก่ง
                                ซึ่งคนที่เริ่มฟังใหม่ๆบางทีฟังแล้วก็ไม่รู้ว่าต่างกันเท่าไร หรือไม่ต่างเลยก็ได้
                                เรื่องการชดเชย ก็เป็นวิธีเล่นอีกแบบ นึง แต่ก็มีอีกแบบนึงครับที่คนเล่นกันเยอะ ก็คือการส่งเสริมครับ เช่น เราฟังเพลง ฟังคอนเสิรตแล้วต้องการเสียงร้อง หรือ ดูหนังต้องเสียง Dialog มาก เค้าจะเล่นเสริมกันครับ เช่น 2M Marantz + Morduant Short , Denon + JBL , H/K + Infinity กับ อีกแบบครับ จับ สิ่งเด่น + สิ่งกลาง เช่น Denon + Whafadale , Marantz+Klipsch , Nad + Morduant Shortแ

แต่จริงๆ ผมก็ไม่ใช่หูทองนะ แต่เวลาทดสอบ ต้องหาข้อมูลกันหน่อย บางจุดที่เราไม่เคยสังเกตมาก่อน แต่ดันเป็นสิ่งสำคัญ เสียงสด เสียงเฉื่อย เสียง ฯลฯ ต้องลองฟังเปรียบเทียบกันหลายๆ ร้านครับ ผมคนนึงล่ะ วันแรกเดินเข้าร้านไปไม่รู้อิโหน่อิเหน่อะไรเลย พอเดินฟังหลายๆร้าน ฟังนาน ก็จะเริ่มรู้แล้ว พอกลับบ้านฟังที่ตัวเองมีแทบอยากจะข้วางทิ้งเลย ทำไมเสียงมันงานวัดอย่างนี้ฟะ (เดิม ผมใช้ เครืองเสียง Sony อยู่) สุดท้ายผมก็ต้องเสียเงิน เพราะผมคนนึงล่ะ ไม่ชอบออกไปเที่ยวไม่ชอบออกไปกินเหล้าเท่าไหร่นัก ชอบหาอะไรใหม่ในบ้านมากกว่าครับ ตอนนี้ ว่างๆ งานจบแล้ว ก็ ซื้อเบียร์มาจิบ เปิดเพลงฟัง หลับตาเคลิ้ม หลับ อิอิ
                                Last edited by Aeromancer; 8 Jan 2008, 13:18:43.

Comment

Working...
                                X