Announcement

Collapse
No announcement yet.

X-Fi กับลำโพงบ้าน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by mech_eak View Post
    http://www.overclockzone.com/techsou...100/index.html <<เผื่อคุณTorresสนใจ

ขอบคุณครับ ท่านเทพเรือรบ อีกครั้งครับ^_^
    มันไม่ใช้แอมป์ ไม่ใช่ปรีแอมป์

ถ้ามี x-fi แล้วไม่จำเป้น

Comment

ว่าแต่มานหาซื้อได้ที่ไหนอ่ะครับ...ตามพันธ์ทิพมีไหมอ่ะครับจะไปถอยมาพรุ่งนี้เรย^_^(ราคาประมาณเท่าไหร่อ่า)

มันไม่ใช้แอมป์ ไม่ใช่ปรีแอมป์<<<แบบถ้าต่อต้องเป็นลำโพงต้องมีกำลังของตัวเองแบบลำโพงคอมใช่ไหมครับ

Comment

Originally posted by mech_eak View Post
        ว่าแต่มานหาซื้อได้ที่ไหนอ่ะครับ...ตามพันธ์ทิพมีไหมอ่ะครับจะไปถอยมาพรุ่งนี้เรย^_^(ราคาประมาณเท่าไหร่อ่า)

มันไม่ใช้แอมป์ ไม่ใช่ปรีแอมป์<<<แบบถ้าต่อต้องเป็นลำโพงต้องมีกำลังของตัวเองแบบลำโพงคอมใช่ไหมครับ
        ไม่ใช่แอมป์ ไม่ใช่ปรีแอมป์

Comment

http://diy.alinkcorp.com/price_list/price.asp?no=10 <<เจอในนี้ราคาเกือบ7000เหงื่อกตกเรย

Comment

ที่ผมบอกว่า X-Fi คงไม่ได้ใช้เพราะ ผมคิดว่าส่งผ่าน SPDIF ไป Decode ที่ AVR แล้ว X-Fi
            ก็ทำหน้าที่เพียงแค่ส่งผ่านสัญญาณนั้น ใช่ไหมครับ ^^
            ใน mode SPDIF pcm 2channel สำหรับเสียง พวก effect ต่างๆของ x-fi ยังมีผล แค่ไม่ได้ใช้ dac ของ x-fi

- เวลาเล่นเกมส์ ถ้าต่อ SPDIF เราจะไม่ได้เสียง 5.1 แต่จะได้แค่ 2channel

ซึ่งประมาณว่า ซื้อ x-fi มาเปล่าประโยชน์

- สำหรับหนัง เฉพาะ DTS/AC3 เท่านั้น ที่ส่ง SPDIF 5.1 ไป avr ได้

หาก เป้นเสียง multichannel ในรูปแบบอื่น เราจะได้แสียงแค่ 2channel จาก SPDIF
            Last edited by battlecruiser; 7 Jan 2008, 19:58:50.

Comment

http://diy.alinkcorp.com/price_list/price.asp?no=10 <<เจอในนี้ราคาเกือบ7000เหงื่อกตกเรย
              มือ 1 แพงแบบว่า เอาเงินไปซื้อลำโพง 5.1 ที่มี decoder ในตัว

หรือว่า AVR มือ2 มียี่ห้อ ถูกๆดีกว่า

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                มือ 1 แพงแบบว่า เอาเงินไปซื้อลำโพง 5.1 ที่มี decoder ในตัว

หรือว่า AVR มือ2 มียี่ห้อ ถูกๆดีกว่า
                เห็นด้วยอย่างแรงครับ^_^"

แถม creative decoder ddts-100 มานจะมีขายด้วยไหมนี่จิ(สงสัยจะหาซื้อยาก)

วันนี้ไปถามAVR SONY ก็ประมาณ7-8000 อ่า

เสียดายความสวยของมันจัง..AVRดูแล้วมานถึงๆไงก็ไม่รู้

Comment

แถม creative decoder ddts-100 มานจะมีขายด้วยไหมนี่จิ(สงสัยจะหาซื้อยาก)

วันนี้ไปถามAVR SONY ก็ประมาณ7-8000 อ่า

เสียดายความสวยของมันจัง..AVRดูแล้วมาน ถึงๆ ไงก็ไม่รู้
                  ถึงอาไรอ่ะคับ
                  หุหุ

Comment

555..
                    พิมผิดอ่าครับ..ถึกๆอะครับ ^_^"ดูแล้วมานใหญ่ๆบิ๊กๆ

Comment

Originally posted by vrthestar View Post
                      ถึงอาไรอ่ะคับ
                      หุหุ

Comment

เพิ่งกลับมาจากเที่ยวห้าง *0* แปปเดียวมีคนมาตอบการเยอะแล้ว ความรู้ จดๆๆๆๆ

Comment

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mech_eak

เสียดายความสวยของมันจัง..AVRดูแล้วมาน ถึงๆ ไงก็ไม่รู้
                          DDTS - 100 ผมพาไปซื้อให้ค่านายหน้าไหมล่ะ 30% มาตรฐาน อิอิ
                          Last edited by Aeromancer; 8 Jan 2008, 00:56:10.

Comment

พูดยังกะว่า x-fi ถอดระหัสไม่ได้ ?

แล้วทำยังกะว่า เสียง HD ส่งผ่าน optical/coaxial ได้ ?
                            เอาใครว่า X-Fi ถอดรหัสไม่ได้ แต่ถอดได้ดีหรือเปล่าน๊า ถ้าเทียบกับ Chip สำหรับเครื่องเสียง HT แล้ว DAC ประเภทไหนดีกว่าน๊า

แล้วมีใครพูด ส่งรหัสเสียง HD ผ่าน Optic Coax ได้แฮะ เท่าที่ผมได้ยินมา มันต้องผ่าน HDMI Version ล่าสุดไม่ใช่เหรอ ? ใครพูดครับยอมรับมาดีกว่าน่า (อิอิ)

แล้วใครมีเครื่องเล่น HDDVD หรือ BD ที่มี HDMI Version ใหม่กันบ้างหรือยังครับ มีแผ่น เล่น เยอะกันไหมครับ? ซื้อที่ไหนกันเหรอ? แล้ว PC จะมี Port HDMI Version 1.3 หรือยังครับ? แล้วตอนนี้มี Creative รุ่นไหนทำหรับยังครับ?

- เวลาเล่นเกมส์ ถ้าต่อ SPDIF เราจะไม่ได้เสียง 5.1 แต่จะได้แค่ 2channel

ซึ่งประมาณว่า ซื้อ x-fi มาเปล่าประโยชน์

- สำหรับหนัง เฉพาะ DTS/AC3 เท่านั้น ที่ส่ง SPDIF 5.1 ไป avr ได้

หาก เป้นเสียง multichannel ในรูปแบบอื่น เราจะได้แสียงแค่ 2channel จาก SPDIF
                            อ้าว ทำไมผมเล่น Hellgate ก็มีเสียง 5.1 ออกมาด้วยอ่ะ ผมเล่น Xbox 360 ผมก็มีเสียง 5.1 ด้วย ทำถึงเป็นอย่างนี้ล่ะครับ สงสัยเครื่องผมมีปัญหาซะแล้ว สงสัย Sound On Board มันสู้ X-fi ไม่ได้จริงๆ แค่นี้ก็ยังมีปัญหา เสียง 5.1 มาจากไหนก็ไม่รู้ หรือ AVR ทำหน้าที่ผิดพลาดน๊า ใครช่วยบอกทีเถอะครับมีปัญหาจริงๆ แล้ว AVR ถอดรหัสได้แค่ AC-3 แค่นั้นเหรอครับ แล้ว พวก Dolby Digital หรือ Dolby Digital Ex แล้วยัง DTS-es อีกมันถอดไม่ได้เลยเหรอครับ ??? เพราะเห็นบอกว่า "- สำหรับหนัง เฉพาะ DTS/AC3 เท่านั้น ที่ส่ง SPDIF 5.1 ไป avr ได้ "

เอ แล้ว ลำโพงที่มีการถอดรหัส ในตัว เสียงมันดีเหมือนใน AVR หรือเปล่าครับ Chip มันเหมือนกันเลยเหรอครับ แล้วยัง DAC อีกพวกใช้ Chip แบบเดียวกันเลยเหรอครับ
                            แล้ว AVR มือ 2 นี่มันดีกว่าเหรอครับ อย่าง Marantz 4600 เสียงหวานๆ ดูหนังดีกว่า 4001 ที่เสียงสดกว่ากระชับกว่าเหรอครับ

แล้ว X-Fi มันมีช่องต่อ พร้อม Selector input หลายๆ ch เลยเหรอครับ ทำหน้าที่ได้เหมือนกันเลยเหรอครับ ??

audigy 124 และ x-fi และ Extrigy decode Dolbydigital/DTS จาก แหล่งเสียง Digital ภายนอก ให้เป็น analog ได้ เป็น วิธีที่ถูกที่สุด เพื่อที่จะได้ เสียง 5.1 จาก X-box / PS2,3
                            แล้วตอนนี้ผมเล่น Xbox 360 ที่มีพอร์ต S/Pdif กับ เครื่อง PS 2 ที่มีพอร์ต S/Pdif เหมือนกัน เอามาต่อกับ AVR เพื่อถอด Dolby Digital วางไว้ใกล้ๆ กับ จอ LCDTV ผม พร้อมชุดเครื่องเสียง Stereo อย่างนี้ก็ผิดใช่ไหมครับ ผมต้องลากสาย 3 - 4 เมตร เพื่อไปต่อ กับ X-Fi เหรอครับเนี่ย แล้วคุณภาพเสียง ดีเหมือนกัน กับ AVR ที่ใช้สาย Optic 1 เมตร หรือเปล่าครับเนี่ย แล้ว พวกสายภาพผมจะต่อยังไงดีล่ะครับ ต้องใช้สาย Component 3 เส้น x 2ชุด 3 - 4 เมตร เลยเหรอครับ แล้ว DAC / Decoder Chip คุณภาพเสียง AVR Marantz ZR 6001 ราคาประมาณ 40000 บาท จะสู้ เสียงจาก X-Fi ได้หรือเปล่าครับเนี่ย คุณภาพเสียงจะดีกว่าผิดหูผิดตาเลยเหรอครับ แล้วเครื่องเล่น DVD เนี่ยผมต้องลากไปหา X-Fi ด้วยหรือเปล่าครับ แล้วถ้าลาก สาย HDMI ผมจะ หายาวๆ 3-4 เมตร ได้ที่ไหนครับ ที่ไหนมาขาย แล้ว X-Fi มีช่องต่ออีก กี่ Ch ครับ ผมต้องใช้ทั้งหมด 5 Ch ครับ แต่ X-Fi สุดยออยู่แล้วคงมีเตรียมไว้ ถึง 10 Ch อยู่แล้วแน่ๆ เลย

แล้วยังเรื่องลำโพงอีก ผมใช้ Klipsch RF82 BL เป็นคู่หน้า RF62 BL เป็นคู่หลัง Center เป็น RC 62 BL Sub ผมใช้ RW 10 D แค่ 10 นิ้วเอง ไม่รู้จะสู้ลำโพงคอมไหวหรือเปล่าครับเนี่ย แล้วผมว่าจะมีโครงการบุผนังห้องด้วย ไม่รู้ว่า จะบุห้องไหนดีเนี่ย

- -'
                            Last edited by Aeromancer; 8 Jan 2008, 01:24:08.

Comment

สรุปแล้ว นี่ ถ้าผมใช้ X-Fi เสียงจะดีกว่า เครื่องเสียงราคาประมาณ แสนกว่า ได้ใช่ไหมครับ?

อ้อ เรื่องสายอีก ผมใช้ Monster ทั้งชุดเนี่ย ถ้าเป็น สายของ com เองหรือสาย ที่มากับ Creative Gigawork เอง + X-Fi นี่ดีกว่าใช่ไหมครับ แล้วผมชอบเปลี่ยนใจ เรื่องสายบ่อยซะด้วยสิ อนาคตนี่ Creative S750 เปลี่ยนได้ใช่ไหมครับ

ยังไง เดี๋ยวผมลองไปโพสต์ ให้ความกระจ่างกับนักเล่นเครื่องเสียงคนอื่นใน เว็ป wijitboonchoo ของ อาจารย์ วิจิตร หรือในบอร์ดปิยะนัสเอง ดีไหมครับ ? พวกนักเล่นเครื่องเสียงทั้งหลายเนี่ย คิดผิดมาตลอดเลยนะเนี่ย หันมาเล่น X-Fi ดีกว่า พวก AVR ทั้ง NAD, Onkyo , Yamaha , Marantz , Audio Research , Harman/Kardon , Arcam , Denon ทั้งนั้นเลย

เอ แล้ว X-Fi + ลำโพง PC นี่มี Dumping Factor เท่าไหร่ครับ มันกระชับกว่า การใช้ AVR ไหมครับ?

คุณ เรือรบนี่สุดยอดจริงๆ ให้ความรู้ ความกระจ่างกับผม รวมไปถึงนักเล่นเครื่องเสียงทั้งหลายด้วยครับ เดี๋ยวผมจะโพสต์ในบอร์ดอื่นๆ ให้ครับ ไม่ต้องห่วงครับ ผมให้เครดิตคุณ เรือรบ ณ บอร์ดแห่งนี้แน่นอน ต้องให้เกียรติ คุณอยู๋แล้วครับ Guru แห่ง Sound System
                              Last edited by Aeromancer; 8 Jan 2008, 02:43:34.

Comment

ใจเย็นๆคับๆ
                                = ="

Comment

Working...
                                X