Announcement

Collapse
No announcement yet.

เล่าสู่กันฟัง...เปิดประสบการณ์กับสาย HDMI ของ Transparent รุ่น High Performance

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

แต่เรื่องราคานี่ผมสู้ไม่ไหวจริงๆครับ พอจะมีสายราคาไม่เกิน3000 แนะนำไหมครับ งบสุดแค่นี้จริงๆ55

Comment

Originally posted by Squall-thainin View Post
      แต่เรื่องราคานี่ผมสู้ไม่ไหวจริงๆครับ พอจะมีสายราคาไม่เกิน3000 แนะนำไหมครับ งบสุดแค่นี้จริงๆ55
      ถ้าเป็นสาย HDMI 1.4 ความยาว 1 เมตร ในงบ 3,000 บาทถือว่าหาไม่ยากครับ

ในความเห็นของผม สายที่น่าเล่นก็มีดังนี้...

1.MIT HDMI V1.4 3D ราคาประมาณ 3,100 เกินงบไป 100
      (ในสายตาผม เส้นนี้น่าเล่นที่สุดเพราะมันคือ MIT สีออกแนวสดใส เสียงอิ่นแน่น)

2.AudioQuest Pearl ราคาไม่เกิน 2 พัน
      (สายรุ่นเล็กแต่ว่าได้รางวัล Best HDMI Cable จาก What HI-FI Sound & Vision 2011 เลยทีเดียว)

3.Audioquest Cinnamon ราคาไม่เกินงบแน่นอน
      (คุณภาพสูงกว่า Pearl แต่จะดีสมราคาหรือเปล่าต้องลอง เพราะผมไม่เคยลองเหมือนกัน)

4.Wireworld Ultraviolet 6 ราคาประมาณ 3400
      (WW ชื่อนี้การันตีได้เรื่องสาย HDMI ภาพจะสว่างสดใส เสียงมีมิติได้รายละเอียด)

5.Wireworld Chorma 6 ราคาประมาณ 2400
      (ถ้างบจำกัดจริงๆ รุ่นนี้ก็น่าจะโอแล้วหล่ะ)

6.LCDTVTHAILAND HDMI V1.4 ราคาประมาณ 1900
      (คุณภาพไม่รู้ รู้แต่ว่าเวปที่ชื่อเดียวกับสายเขาการันตีว่า...ดีมั๊กฮ้าฟ)

7.Transparent Performance เมื่อก่อนราคา 4500 แต่ตอนนี้ไม่รู้
      (เป็นสายที่หลายๆ คนบอกว่าคุ้มค่าคุ้มราคามากที่สุดเส้นหนึ่ง สีก็สวยสบายตาเป็นธรรมชาติ เสียงก็ดี Tonal Balance ก็เยี่ยม)

8.Merrex-2 ราคาไม่เกิน 2 พัน
      (เห็นหลายๆ คนว่าดี และเหมาะสำหรับผู้เริ่มต้นเล่นที่ไม่อยากเจ็บตัวกับสาย HDMI มาก)

ใจจริงอยากลองเล่นสาย Silver Starlight 6 ของ WW บ้างเหมือนกัน

เพราะสาย Silver Starlight 6 ความยาว 2 เมตร ราคามันยังถูกกว่าสาย High Performance 1m. ของ Tran. เกือบ 2 พัน

แต่พอลองได้ใช้ความสามารถของสาย HP แบบเต็มสูตร ขอบอกว่ามันทำให้ผมเผลอลืมเรื่องราคาไปเลย

คือ...มันไม่ได้ดีแค่เรื่องภาพเพียงอย่างเดียว เรื่องเสียงมันก็ทำได้ดีมากๆ

เพราะเสียงที่ออกจากสายเส้นนี้มันไม่ได้เป็นของแถมแต่มันเป็นของใช้ที่ใช้ได้ดีมากๆ อีกด้วย

เสียดายที่ผมไม่สามารถนำผลการทดสอบเรื่องเสียงมาแสดงให้ทุกๆ คนจับต้องได้แบบเป็นรูปธรรมเหมือนเรื่องภาพ

แต่จากตาและหูที่ผมได้สัมผัสเวลาที่ระบบภาพและเสียงของผมวิ่งผ่านสายเส้นนี้ ขอบอกว่ามันเยี่ยมสมคำล่ำลือจริงๆ ครับ

ถ้าอยากได้ของดีราคาไม่แพงมาก ลองแวะหาของมือ 2 ดู น่าจะได้ของดีในราคาที่เราคว้าได้ครับ
      Last edited by maxxx77; 19 Feb 2012, 13:25:54.

Comment

ขอบคุณมากครับ พอจะแนะนำร้านที่ขาย MIT HDMI V1.4 3D ได้ไหมครับ หรือทางPMก็ได้

Comment

ขอบคุณมากครับ ท่าทางจะใช้เวลาทดลองนานอยู่เหมือนกัน

ผลที่ชัดจริงๆก็คงเป็นรูปแรก แต่ผมค่อนข้างมั่นใจว่าความแตกต่างนั้นมาจากการถ่ายภาพมากกว่า(หรืออาจจะเป็นที่ TV)

อย่างแรกคือ WB คนละค่ากันแน่นอน สีฟ้ากับสีเหลือง ถ้ามันต่างกันที่สายจริงๆ อาการแบบนี้จะต้องมีในทุกภาพครับ แต่อันนี้นี้มีแค่ในภาพแรก แสดงว่าไม่ใช่สายละคงเป็นที่อย่างอื่น และก็รูปแรกภาพที่เอามาเทียบเหมือนถูกดึงความสว่างขึ้นซัก 0.5 stop (ด้วยอะไรซักอย่าง?)

ความผิดพลาด หรือการบิดเบือนในการส่งแบบ Digital จะไม่เป็นระเบียบแบบนี้ครับ ถ้าข้อมูลมันส่งมาผิดพลาดเพราะสายไม่ดีจริงๆ ภาพมันอาจจะบิดๆเบี้ยวๆ หัวกับตัวอาจจะอยู่คนละที่กัน มีสีแปลกๆเข้ามา ที่ที่ควรจะดำหมด อาจจะมีสีเขียวเข้มหรือเทาเข้ามาแซม มันจะเป็นแบบนั้นครับ

ผมมองว่าสิ่งที่ต่างจริงๆ คือ Bandwidth ที่สายสามารถส่งได้ ซึ่งสัมพันธุ์กับความยาวสาย แล้วก็ความทนทานของหัวเสียบกับตัวสาย ตรงนี้สายแพงยังไงก็สามารถส่งได้นิ่งแล้วก็มีความทนทานกว่าแน่นอน สำหรับคนที่ซื้อสายแพงๆผมคิดว่าควรจะมองถึงประโยชน์ตรงนี้มากกว่าจะไปคิดว่าสายไฟเพียวๆที่คอยส่งข้อมูล Digital มันจะไปปรับแสงสีให้ภาพของเรามันสวยขึ้นมาด้วยตัวของมันเองได้

แต่ส่วนใหญ่แล้วสายจีนที่เอามาขายกัน ถ้าไม่เน่าจริงๆ Bandwidth ก็คงจะผ่านเกณฑ์มาตรฐาน 1080p ได้แบบฉิวเฉียดล่ะครับ (เพราะถ้าทำให้ผ่านระดับนี้ไม่ได้ ทำออกมาขาย คนก็คงไม่ซื้อ) ส่วนเรื่องคุณภาพการเข้าหัวและตัวสาย ความทนทาน อันนี้ก็คงจะสังเกตได้ แล้วก็เป็นไปตามราคา

ผมมองว่าถ้าจะให้ทดสอบกันแบบเห็นผลจริงๆ คงต้องลองระดับ 4K ที่ใช้ Bandwidth มากกว่าหลายเท่าน่ะครับ ถึงน่าจะพอเห็นผลบ้างว่า สายจีนกับสายดีๆ คุณภาพของภาพมันต่างกันยังไง

Comment

ดูภาพ ดูที่เฉดสีครับ(การไล่ของโทนสี)
            ดูคร่าว ภาพหนัง อวตาร ที่แก้มพระเอก
            จะไล่โทนสีไปหาหาดำมากกว่า แสดงว่า ให้รายละเอียดได้ดีกว่า
            ลักษณะแบบนี้ ....จะไม่เกี่ยวกับเรื่องการถ่ายภาพครับ

Comment

Originally posted by Striker View Post
              ขอบคุณมากครับ ท่าทางจะใช้เวลาทดลองนานอยู่เหมือนกัน

ผลที่ชัดจริงๆก็คงเป็นรูปแรก แต่ผมค่อนข้างมั่นใจว่าความแตกต่างนั้นมาจากการถ่ายภาพมากกว่า(หรืออาจจะเป็นที่ TV)

อย่างแรกคือ WB คนละค่ากันแน่นอน สีฟ้ากับสีเหลือง ถ้ามันต่างกันที่สายจริงๆ อาการแบบนี้จะต้องมีในทุกภาพครับ แต่อันนี้นี้มีแค่ในภาพแรก แสดงว่าไม่ใช่สายละคงเป็นที่อย่างอื่น และก็รูปแรกภาพที่เอามาเทียบเหมือนถูกดึงความสว่างขึ้นซัก 0.5 stop (ด้วยอะไรซักอย่าง?)

ความผิดพลาด หรือการบิดเบือนในการส่งแบบ Digital จะไม่เป็นระเบียบแบบนี้ครับ ถ้าข้อมูลมันส่งมาผิดพลาดเพราะสายไม่ดีจริงๆ ภาพมันอาจจะบิดๆเบี้ยวๆ หัวกับตัวอาจจะอยู่คนละที่กัน มีสีแปลกๆเข้ามา ที่ที่ควรจะดำหมด อาจจะมีสีเขียวเข้มหรือเทาเข้ามาแซม มันจะเป็นแบบนั้นครับ

ผมมองว่าสิ่งที่ต่างจริงๆ คือ Bandwidth ที่สายสามารถส่งได้ ซึ่งสัมพันธุ์กับความยาวสาย แล้วก็ความทนทานของหัวเสียบกับตัวสาย ตรงนี้สายแพงยังไงก็สามารถส่งได้นิ่งแล้วก็มีความทนทานกว่าแน่นอน สำหรับคนที่ซื้อสายแพงๆผมคิดว่าควรจะมองถึงประโยชน์ตรงนี้มากกว่าจะไปคิดว่าสายไฟเพียวๆที่คอยส่งข้อมูล Digital มันจะไปปรับแสงสีให้ภาพของเรามันสวยขึ้นมาด้วยตัวของมันเองได้

แต่ส่วนใหญ่แล้วสายจีนที่เอามาขายกัน ถ้าไม่เน่าจริงๆ Bandwidth ก็คงจะผ่านเกณฑ์มาตรฐาน 1080p ได้แบบฉิวเฉียดล่ะครับ (เพราะถ้าทำให้ผ่านระดับนี้ไม่ได้ ทำออกมาขาย คนก็คงไม่ซื้อ) ส่วนเรื่องคุณภาพการเข้าหัวและตัวสาย ความทนทาน อันนี้ก็คงจะสังเกตได้ แล้วก็เป็นไปตามราคา

ผมมองว่าถ้าจะให้ทดสอบกันแบบเห็นผลจริงๆ คงต้องลองระดับ 4K ที่ใช้ Bandwidth มากกว่าหลายเท่าน่ะครับ ถึงน่าจะพอเห็นผลบ้างว่า สายจีนกับสายดีๆ คุณภาพของภาพมันต่างกันยังไง

ผมว่าอันนี้ต้องลองเองครับผม เพราะเท่าที่ลองมามันก็ต่าง ทั้งภาพและเสียงนะครับ

Comment

ผมว่าที่ชัดเจนสุดคือเสียงครับ ชัดเจนเเละสัมผัสง่ายกว่าภาพ อิอิ เเค่ vodka ก็สุดๆเหละครับ สำหรับผม

Comment

เข้ามาดู..

Comment

Originally posted by lookchid View Post
                    ผมว่าที่ชัดเจนสุดคือเสียงครับ ชัดเจนเเละสัมผัสง่ายกว่าภาพ อิอิ เเค่ vodka ก็สุดๆเหละครับ สำหรับผม
                    แบบนี้ต้องลอง Dimoand แล้วจะเจอสิ่งที่ไม่เคยพบพาน

Comment

Originally posted by maxzaba View Post
                      แบบนี้ต้องลอง Dimoand แล้วจะเจอสิ่งที่ไม่เคยพบพาน
                      อูยยยย .... Dimoand เลยเหรอ ซื้อคอมได้ชุดเลยครับ ...

Comment

ผมเคยเห็นกระทู้ใน Pantip ตั้งข้อสังเกตุกับการทดลองนี้นะครับ
                        http://topicstock.pantip.com/wahkor/...X12899954.html

Comment

Originally posted by maxxx77 View Post

จากจุดนี้เอง!!! ผมจึงอยากฝากความคิดเห็นสักนิดว่า...อะไรก็ตามที่ตัวเรายังไม่ได้ลอง จงลอง!!! และอย่าเพิ่งฟันธงอะไรทั้งนั้น

เมื่อได้ลองแล้ว...ถึงค่อยนำข้อมูลที่ได้จากการทดลองมาเล่าสู่กันฟัง ถ้าถึงจุดนี้จริงๆ จะฟันธงหรือฟันทิ้งก็สุดแล้วแต่

สำหรับหลักการทดลองทางวิทยาศาสตร์นั้น

เริ่มต้น...มันก็ต้องเริ่มมาจากการตั้งสมมุติฐาน เช่น...มีผลหรือไม่มีผล (ซึ่งเราก็กำลังพูดถึงกันอยู่)

จากนั้น...ก็ตามมาด้วยการทดลอง ซึ่งอาจจะยืมอุปกรณ์ของคนที่เรารู้จัก หรือไปขอลองตามโชว์รูมที่เขาขาย หรือถ้าใครใจปั้มก็ซื้อมาทดลอง

เมื่อได้ลองแล้ว ก็ค่อยมาพูดถึงผลที่ได้รับ ถ้าหากใครก้าวมาถึงจุดนี้เมื่อไหร่...แล้วดั๊นฟังไม่ออก ก็คงจะไม่มีใครว่าอะไรเราหรอก

ดังนั้น...ใครที่ชอบอ้างเรื่องหลักการทางวิทยาศาสตร์ ผมก็อยากให้ช่วยทำตามหลักการทดลองทางวิทยาศาสตร์ก่อนที่จะฟันธงในเรื่องนั้นๆ ด้วยครับ

เพราะการจะฟันธงอะไรทั้งๆ ที่ตัวเรายังไม่ได้พิสูจน์ มันดูจะไม่ค่อยวิทยาศาสตร์และไม่ยุติธรรมกับคนอีกกลุ่มหนึ่งที่เขาเชื่อในเรื่องพวกนี้

ถึงแม้ตอนนี้...ผมจะอยู่ในกลุ่มคนที่เล่นเครื่องเสียงคนหนึ่งก็ตาม

แต่ผมก็ขอพูดด้วยความสัตย์จริงว่า...ผมก็ไม่ได้เห็นด้วยในทุกๆ เรื่องที่มีนักเล่นบางท่านมาเล่าสู่กันฟัง (เพราะบางเรื่องก็น่ะ...........)

แต่ถึงกระนั้น...ผมก็เคารพในสิทธิของเขา ในเมื่อเขาได้ยินและเห็นความเปลี่ยนแปลงขนาดนั้น มันก็เป็นสิทธิที่ตัวเขาจะบอกว่ามีผล

ถ้าหากเราไม่เชื่อ ก็รับฟังเฉยๆ หรือถ้ารู้สึกคันปากหรืออยากแสดงความเห็นมากๆ

ก็อาจจะแสดงความเห็นตามหลักการที่เราได้ศึกษาหรือเรียนรู้มา ซึ่งมันก็คงไม่ผิดอะไร

แต่ขอเพียงอย่างเดียวคือ...คนที่ไม่เชื่อ อย่าเพิ่งไปกล่าวหากลุ่มคนที่เชื่อว่า...งมงาย

หรือใช้คำพูดที่ออกไปในทำนองนั้น ทั้งๆ ที่ตัวเองก็ยังไม่เคยได้พิสูจน์หรือคิดที่จะพิสูจน์

เพราะมันจะเป็นคำพูดที่ดูเหมือนจะเป็นการดูถูกภูมิปัญญาของคนอีกกลุ่มหนึ่งโดยที่ตัวเราก็ไม่ได้ตั้งใจ

ที่พูดเนี่ย!!! เพราะผมกลัวมันจะเป็นประเด็นร้อนเหมือนหลายๆ กระทู้ที่ผมเคยผ่านตามา ทั้งจากในเวปของเราและในเวปเพื่อนบ้าน
                          http://www.overclockzone.com/forums/...E0%B8%A2/page3

ชอบ...คำพูด เลยยกเอามาสักหน่อย

Comment

Working...
                          X