Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำ DAC ราคาประมาณ 3000-4000 หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำ DAC ราคาประมาณ 3000-4000 หน่อยครับ

ตอนนี้ใช้ Audigy 2zs + microlab pro 1 อยู่ อยากลองเปลี่ยนมาใช้ DAC ดูบ้าง ราคาประมาณ 3000-4000 มีตัวไหนน่าสนใจมั้งครับ เน้นฟังเพลงเบาๆสบายๆครับ ไม่ได้เล่นเกมแล้ว ส่วนหนังผมไปดูกับเครื่องเล่นครับ ขอบคุณครับ

ในงบนี้มีเท่าที่เคยค้นเจอมี
    usb dac Z2
    Super pro 707
    Fiio E7
    Pcm 1793 hifidiy(สั่งจากebayเอา ถ้าซื้อkitมาประกอบเองได้จะถูกมาก)

e7 กับ super proไม่เคยฟัง
    ส่วนตัวผมชอบบแบบต่อไฟเพิ่มมากกว่าฉะนั้นตัด e7ทิ้งก่อนเพื่อน

Comment

ราคาช่วงนี้เท่าที่ฟังๆจากร้านเฮียมั่น E7ถูกหูสุดครับ

แต่ต้องขายทิ้งเพราะทนความเกะกะระหว่างฟังมิไหว

Comment

Originally posted by mambobeer View Post
        ราคาช่วงนี้เท่าที่ฟังๆจากร้านเฮียมั่น E7ถูกหูสุดครับ

แต่ต้องขายทิ้งเพราะทนความเกะกะระหว่างฟังมิไหว
        เกะกะยังงั้ยหรือครับท่าน แอบงง ?

Comment

ManiacMaew

ในงบนี้มีเท่าที่เคยค้นเจอมี
          usb dac Z2
          Super pro 707
          Fiio E7
          Pcm 1793 hifidiy(สั่งจากebayเอา ถ้าซื้อkitมาประกอบเองได้จะถูกมาก)

e7 กับ super proไม่เคยฟัง
          ส่วนตัวผมชอบบแบบต่อไฟเพิ่มมากกว่าฉะนั้นตัด e7ทิ้งก่อนเพื่อน
          แล้วเสียง usb dac Z2 เป็นยังไงบ้างครับ ลองหาอ่านจาก google ดูแล้ว ตอนนี้สนใจ usb dac Z2 กับ Super pro 707 แต่ไม่รู้จะไปลองฟังได้จากที่ไหน =.=;

Comment

สงสัย e7 มันเป็น DAC/AMP น่ะครับ คงเกะกะในส่วนของ HeadPhone Amp มั้งครับที่การพกพามันจะเทอะทะมากขึ้น

ของ ibasso D6 ก็ DAC/AMP เหมือนกัน แต่เน้นยัดกระเป้ไปฟังเลย ใส่กระเป๋ากางเกงไม่มีทางยัดเท่าเพราะเกะกะ :-D

Comment

E7
              uDAC2
              Z2

ประมาณนี้

Comment

E7 เรื่องเสียง อยากบอกว่า OK เลยนะครับ ร้องไปฟังดูได้

Comment

ใช้กับคอมเดสทอป แสดงว่าใช้งานประจำที่ ไม่ใช่แบบพกพา

งบไม่เกิน4พัน
                  Z2 > คลิก
                  เป็นทางเลือกที่น่าสนใจ คนทำก็อยู่ในเวปนี้ มีไรก็ติดต่อพูดคุยได้ตลอด

mini 1793 DAC > คลิก
                  ที่คุณManiacMaewบอกไว้
                  Last edited by keang; 22 Apr 2011, 11:53:06.

Comment

E7 เรื่องเสียง อยากบอกว่า OK เลยนะครับ ร้องไปฟังดูได้
                    ตรงนี้ผมก็สงสัยอยู่เหมือนกันครับ คือ microlab pro 1 หรือลำโพงคอมทั่วไปมันมี AMP อยู่แล้ว ถ้าเอามาต่อกับ DAC/AMP แบบ E7 อีก เสียงไม่ตีกันเหรอครับ อย่าง Z2 / Super pro 707 มันเป็น DAC อย่างเดียว ก็เลยคิดว่าไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

Comment

Originally posted by kamil View Post
                      ตรงนี้ผมก็สงสัยอยู่เหมือนกันครับ คือ microlab pro 1 หรือลำโพงคอมทั่วไปมันมี AMP อยู่แล้ว ถ้าเอามาต่อกับ DAC/AMP แบบ E7 อีก เสียงไม่ตีกันเหรอครับ อย่าง Z2 / Super pro 707 มันเป็น DAC อย่างเดียว ก็เลยคิดว่าไม่มีปัญหาอะไรนะครับ
                      จากที่ผมซื้อมาลองนะครับ โดยที่ผมมีหูฟัง Goldring หมื่นฟาบาท(ยืมของพี่มา) โดยการต่อตอนแรกของผม ต่อจาก iphone เข้า E7 ให้ E7 ขับหูฟัง ผลที่ได้ออกมาเป็นที่น่าพอใจ ประทับใจเรื่องเสียงครับ โดยปรับ volume ของ iphone สุด ***ตรงนี้พักไว้ก่อนนะครับ*** จากนั้นผมถอด iphone ออก แล้วมาต่อกับคอมแทนทาง usb หูฟังยังเสียบอยู่ ผลที่ได้คือ เสียงมันไปได้ไกลกว่า คือ ดังกว่า รายละเอียดของข้างจะชัดกว่า
                      เนื่องจาก 1. หูฟังมัน full side ค่าโอม(หรือความต้านทานมันสูง) มันต้องใช้แรงขับเยอะหน่อย
                      2. volume ของเสียงมันไปได้ไกลกว่า

สรุป เอา E7 มาต่อกับคอม ไม่มีปัญหาอ่ะรัยครับ ถ้าถามผมเรื่องเสียง ผมลองกระลำโพงกระป๋อง 100 กว่าบาท เสียงที่ได้ยังแตกต่างจากเดิมที่เดียว ไม่ได้เชียร์เป็นพิเศษนะครับ ผมก้อมือใหม่ แต่ได้ลองด้วยตัวเองมา อยากให้ค้น ๆ ดูว่า ใช้ chip wolfson 8470 ตัวด้วยกับ ตัวไหนด้ว iB.....10ูููู ^^

ผิดผลาดตรงไหน ผู้รู้เสริมให้ทีครับ...

Comment

e7 ถ้าต่อจากใช้คอมใช้ usb จะใช้ภาคdacมันด้วย
                        ถ้าต่อกับportableจะใช้แค่ภาคขยายมัน เสียงย่อมต่างกัน

Comment

e7 กับ udac2 จะได้มาพรุ่งนี้ จะเทสให้
                          แต่ z2 นี่พึ่ง pm ไปขอยืม ไม่รู้จะได้เรื่องว่ายังไงบ้าง

Comment

พรุ่งนี้พงษ์ว่างป่าวครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะไปบ้านหม้อ
                            ว่าจะลองเอา DS ตัวโมไปเทียบกับตัวอื่น
                            กำลังคิดว่าจะปรับจูนอีกหรือว่าจะซื้อ ST ดี ^^

Comment

Originally posted by milestone View Post
                              พรุ่งนี้พงษ์ว่างป่าวครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะไปบ้านหม้อ
                              ว่าจะลองเอา DS ตัวโมไปเทียบกับตัวอื่น
                              กำลังคิดว่าจะปรับจูนอีกหรือว่าจะซื้อ ST ดี ^^
                              ยังไม่แน่ใจเลยครับพี่กุ๊ก ว่าจะอยู่บ้านช่วงพี่โมง
                              จะมากี่โมงโทรบอกผมก็ได้ ไม่งั้นเดี๋ยวจะเข้าบ้านแล้วจะโทรบอกครับ ^_^

Comment

Working...
                              X