Announcement

Collapse
No announcement yet.

แกะๆรื้อๆๆเลยเอากับเค้าบ้าง lepai lp838

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by tiger X-fi View Post
    มีเสียงสัญญาณลั่น..อือๆๆๆ...ออกมา...เหมือนเราต่อสายสัญญาณแล้วแล้วเอามือจับน่ะครับ
    ลองตรวขสอบที่จุดบัดกรีก่อนครับ เอาทินเนอร์เช็ดๆมันหน่อย
    บางทีอาจเพราะน้ำยาหรือบัดกรีแล้วไปติดกับขาข้างเคียง

Comment

Originally posted by tiger X-fi
      หลังจากใส่ ne5532 ของ เท๊คซัส แล้วสรุปว่าเน่าครับ เดี๋ยวเปลี่ยน JRC 4558D คืน
      มีเสียงสัญญาณลั่น..อือๆๆๆ...ออกมา...เหมือนเราต่อสายสัญญาณแล้วแล้วเอามือจับน่ะครับ
      - ในเครื่องมี2ตัว เปลี่ยนตัวไหนครับ ซ้ายหรือขวา ถ้าสะดวกช่วยถ่ายรูปด้านลายทองแดงบริเวณไอซีออปแอมป์
      - 5532จะมีความไวสูงกว่า4558 ถ้าระบบกราวน์ยังไม่ค่อยดี จะโดนรบกวนง่าย

ขา4(ไฟลบ) กับ ขา8(ไฟบวก) เป็นขาไฟเลี้ยงไอซีออปแอมป์
      - ลองตรวจสอบ ขา4กับขา8ของตัวไอซี มีอะหลั่ยอะไรต่ออยู่บ้าง
      - ดูจากรูปที่หน้า1 น่าจะใช้ไฟเลี้ยงแค่ไฟบวกชุดเดียว ไม่มีไฟลบ = ขา4ต่อกราวน์ / ขา8ต่อไฟบวก
      จากรูปก็ไม่มีCบายพาสสัญญาณรบกวนที่ขา8ด้วย ลองหาCค่า0.1ไมโครต่อคร่อมระหว่างขา8กับกราวน์

ไม่รู้จะช่วยเรื่องใส่5532แล้วมีสัญญาณรบกวนได้หรือเปล่าน่ะครับ

Comment

Originally posted by milestone View Post
        ลองตรวขสอบที่จุดบัดกรีก่อนครับ เอาทินเนอร์เช็ดๆมันหน่อย
        บางทีอาจเพราะน้ำยาหรือบัดกรีแล้วไปติดกับขาข้างเคียง
        Originally posted by keang View Post
        - ในเครื่องมี2ตัว เปลี่ยนตัวไหนครับ ซ้ายหรือขวา ถ้าสะดวกช่วยถ่ายรูปด้านลายทองแดงบริเวณไอซีออปแอมป์
        - 5532จะมีความไวสูงกว่า4558 ถ้าระบบกราวน์ยังไม่ค่อยดี จะโดนรบกวนง่าย

ขา4(ไฟลบ) กับ ขา8(ไฟบวก) เป็นขาไฟเลี้ยงไอซีออปแอมป์
        - ลองตรวจสอบ ขา4กับขา8ของตัวไอซี มีอะหลั่ยอะไรต่ออยู่บ้าง
        - ดูจากรูปที่หน้า1 น่าจะใช้ไฟเลี้ยงแค่ไฟบวกชุดเดียว ไม่มีไฟลบ = ขา4ต่อกราวน์ / ขา8ต่อไฟบวก
        จากรูปก็ไม่มีCบายพาสสัญญาณรบกวนที่ขา8ด้วย ลองหาCค่า0.1ไมโครต่อคร่อมระหว่างขา8กับกราวน์

ไม่รู้จะช่วยเรื่องใส่5532แล้วมีสัญญาณรบกวนได้หรือเปล่าน่ะครับ
        ครับผม...ขอบคุณมากครับ..เดี๋ยวคืนนี้จะเอาทินเนอร์เช็ดและถ่ายรูปให้ดูครับ

Comment

หลังเปลี่ยนออฟแอมป์แล้ว ได้เปลี่ยนลวดคร่อมวงจรเป็นเงิน
          เนื่องจากเล็กไปเลยเอาสว่านคว้าน งานเข้ามีเสียงแทรกตลอดเลย

ลวดมันใหญ่เชื่อมแล้วปัญหาต้องหาตัวช่วย

เอาออฟแอมป์อแด็ปเตอร์ ลงซะเลยเป็นที่ออฟแอมป์หรืออะไรกันแน่

จับเปลี่ยนเงินเป็นสายไฟก็ไม่หาย

ดูกันชัดๆๆ

ภาพลายวงจร ได้มาแค่ครึ่งละละกัน

เริ่มลายขาาด เริ่มมั่ว

จะๆอีกภาพ

รอยเชื่อมตรงออฟแอมป์อแด็ปเตอร์

สุดท้ายไม่หายมีเสียงแทรกแถมไม่ได้ต่อสายสัญญาณเสียบลำโพงเฉย สัญญาณวิทยุเข้า...เอามันเข้าไป
          สรุป....ตัวนี้มีแววโยนทิ้งครับ
          Last edited by tiger X-fi; 14 Oct 2010, 01:47:19.

Comment

คุณ keang เอาไอซีคร่อมตรงไหนครับ ช่วยวงให้ด้วยครับ

Comment

แอมป์ ไหล่ผี อันนิดเดียวกำลังขับเยอะเหมือนกันนะเนี่ย

Comment

เอาสว่าน เลยเหรอครับพี่น้อง ลายทองแดงไม่ร่อนหมดรึ
                ถ้าลวดจั้มมันใหญ่เกิน ลองหาขา c เหลือ ที่ตัดทิ้งไว้มาต่อแทนก็ได้ครับ
                สายไฟwire ภายในก็ได้

อีกทีก็เหลาลวดเอา ให้ปลายพอเสียบทะลุไปอีกด้านได้

แล้วก็ พวกเอาลวดต่อตรงนี้มันsensitiveต่อแรงสั่นสะเทือน กว่าปกติน่ะ
                กระเทือนมาก หรือมีแรงกระฉาก นี้ลากลายทองแดงตามมาได้

จุดที่วงไว้คือ ขาด 4และ 8 ของ opamp แต่ล่ะตัว

แต่ว่าที่วงใหญ่ๆ นี้มันเกิดอะไรขึ้น กับ opampตัวนั้นครับ
                หลุดมาขนาดนี้แล้วโอากาสบัดกรีไม่ติดมีสูงน่ะครับ
                ลายมันอาจจะขาดไปแล้วแต่เราไม่เห็น

พวกคราบซิลิโคน หรือคราบอื่นเวลาบัดกรีต้องระวังด้วยน่ะครับ
                ล้างด้วยกอฮอล์+เช็ดให้สะอาดก่อน พวกนี้อาจจะทำให้บัดกรีไม่ติดได้

พวกเอาลวด ต่อตรงกับขาเลย นี้มันจะsensitive กับการบัดกรีไม่ติดมากกว่าปกติ
                ตะกั่วเสียนิดหนึ่งก็มีโอกาสแหล่ะ
                (คราบไหม้หลังบัดกรีด้วย ถ้ารื้อลงใหม่ทำความสะอาดก่อนเอาของเก่าออกแล้วทำความสะอาดซ้ำก่อนเอาของใหม่เข้าด้วย)
                ----
                อาการที่ท่านเจอ ผมก็เคยเจอตอนทำDAC
                ลายทองแดงแถวขาadaptor opamp มันขาด
                ลองเอาพวกopamp ตัวถังเหล็กใส่ แล้วเอานิ้วแตะตัวถังนี้ เหมือนมีวิทยุเลย

แต่อาการเดียวกันอาจจะเป็นได้หลายจุด

--------

ดูจากวงจรเดิมแล้ว c filterไฟเลี้ยงopamp น่าจะอยู่ไกลเกินด้วย

Comment

ขอบคุณมากครับ นี่ครับไอ้ตรงที่เยินนั้นผมเอาสว่านเจาะแล้วเอาลวดเงินลงแทนเสร็จแล้วรื้อไปรื้อมาก็อย่างที่เห็นน่ะครับ

Comment

มันเปิดได้แล้วครับ...แต่เสียงห่วยกว่าของเดิมอีก...555+
                    สัญญาณแทรกหายแล้วด้วยครับ....สงสัยกลัวผมเขี้วงทิ้ง...เลยเลิกงอแง
                    เดี๋ยวถ่ายให้ดูที่เปลี่ยนไปครับ

Comment

ดูภาค อินพุทก่อนเลยครับ ไล่มาทางขั้ว RCA อินพุท จะมีตัวซี กับตัว อาร์ ที่ต่อระหว่าง สัญญาณกับ กราวด์ คือขานึงต่อสัญาณ ขา
                      นึงต่อกราวด์ เรียกว่าวงจรกรองความถี่ ที่ผมวงใว้สีแดง ส่วนสีน้ำเงิน คือตัวคัปลิ้งสัญญาณ เข้าสู่วงจร กรองความถี่ ลองไล่ดูดีๆครับ
                      มีตัวไหนหลุด หรือไปเปลี่ยนค่ามันหรือเปล่า ส่วนใหญ่ค่าจะใกล้เคียงกันดูของผมเป็นตัวอย่างก็ได้ครับ

Comment

อ่อหายแล้วหรอครับ โทดทีๆ ^^

Comment

Originally posted by fenderfree View Post
                          อ่อหายแล้วหรอครับ โทดทีๆ ^^
                          ดีแล้วครับ...ที่บอกผม...เรื่องวงจรผมไม่รู้เรื่องน่ะ...ได้รู้เรื่องกะเค้าบ้าง..555+

Comment

ลอกข้อมูลจาก eBay

เห็นความพยายามความตั้งใจ จัดของแถมให้ชุดนึง

Sanyo LA4625 Two-Channel 13.5 W BTL Audio Power Amplifier
                            datasheet

Overview
                            The LA4625 is a 2-channel general-purpose BTL audio power amplifier provided in a miniature package. It was designed for the best possible audio quality and features an extended low band roll-off frequency provided by a newly-developed NF circuit that does not require an external capacitor. Furthermore, crosstalk, which can cause muddiness in the audio output, has been significantly reduced by both circuit and wiring pattern improvements. Thus this amplifier can provide powerful
                            lows and clear highs.

Note that this device is pin compatible with the 20 W ´ 2-channel LA4628, and allows end products differentiated by their power rating to share the same printed circuit board.

Features
                            • Total output: 13.5 W + 13.5 W (at VCC = 12 V, RL = 4 ohm, THD = 10%)
                            • PMPO reference data: 115 W x 2 (VCC = 20 V, RL = 4 ohm)
                            • High-fidelity design (fL < 10 Hz, fH = 130 kHz)
                            • Extremely low impulse noise levels
                            • An arbitrary amplifier startup time can be set up with external components.
                            • Full complement of built-in protection circuits (includes circuits that protect against shorting to VCC, shorting to ground, load shorting, overvoltages and excessive temperatures)

Circuit
                            Last edited by keang; 14 Oct 2010, 15:31:22.

Comment

เรียนคุณ Tiger ถ้าแอมป์มันไปไม่ไหวจริงๆ อยากลองของใหม่แต่ถูกๆ ลองหาบอรด์แอมป์ TDA 2030 ที่แขวนขายตามร้านอมรในโลตัสสาขาต่างๆ มาเล่นดูครับ
                              มีโทนคอนโทรลด้วย แต่ไม่มี op-amp นะครับ ราคาแค่ 150 บาท ไม่มีกล่องให้นะครับ แต่ลงปริ้นท์อุปกรณ์ทุกอย่างเรียบร้อยมาแล้ว ต่อเล่นแบบกระสือได้เลย
                              เท่าที่เอามาลองเล่นๆ น้ำเสียงมันบางย่านทำให้ Magnet MA-5 ได้รับความอับอายมาแล้ว กำลังขาออก 14+14 วัตต์ เสียงไฮไฟกว่าเจ้าไอซีบนแอมป์เดิมของคุณแบบฟังออก ไม่สะใจกับกำลังมีเบอร์ TDA 2050 45+45 วัตต์ มาเสียบแทนได้เลย แต่หม้อแปลงต้องลูกโตหน่อย... หรือลองหาบอรด์ปรีแอมป์ ne5532ของอมร(120บาท) มาลองต่อกับพาวเวอร์แอมป์สร้างกับมืออย่างลิ้งค์นี้ครับ http://www.audiodiyclub.net/index.php?topic=2397.0 ทำง่ายดีครับต่อกระสือเล่นไปก่อนก็ได้

Comment

เป็ร ic ของ sanyo ใช่มั้ยครับ หมายถึงแอมป์ม่านเสือหน่ะครับ
                                Last edited by fenderfree; 14 Oct 2010, 17:23:40.

Comment

Working...
                                X