Announcement

Collapse
No announcement yet.

Audioengine 2 vs Bose C2 กับ Audioengine 5 vs Bose C3

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ร้านไหนเชื่อใจได้บ้างครับ

Comment

ผมเองฟังมาหมดครับ ที่บ้านมี c5 ส่วน a5 นี่มีอยู่ที่ออีกบ้านครับ เป้นบ้านพักอีกที่นึง

ผมมองในฐานะคนฟังเพลงออดิโอฟิล เพลงคอนเสิต ดูหนัง เพลงโอเปร่า คลาสสิค ปอป บอสซ่า เเละกีต้า ไวโอลิน เปียโนนะครับ

ผมฟันธงว่า c5 เสียงดีกว่าจริงๆ ทั้งเรื่องของสูง ไปสุดกว่า เบสมากกว่า นุ่มกว่า ฟงได้หลายเเนวกว่า อย่างเดียวที่ผมเห็นว่า A5 ดีกว่า คงเป๋นเรื่องเสียงกลาง ซึ่ง็ไม่ได้วิเศษอะไร

สรุป ฟันธง C5

อัันนี้ไม่เชื่อผมลองโทรถามพี่เบียสร้านมั่งคงได้ รายนั้นเค้าก็รู้ว่าเป็นยังงัย ขายอยู่ทุกวัน ไม่เคยเชีย a5 เลย

ส่วนเรื่องลอง ให้ไปฟังที่่ร้้านมั่นคง DGW เลยก็ได้ เอเาเพลงเดียวกันเสียงสูงๆเปิดเทียบเลย มีทั้งคู่ จะรู้ว่า a5 มันไปไม่สุดจริงๆมากๆ (ไม่ต้องเพ่งเลยครับ ฟังโอเปร่านี่ เสียงคนรองสุดตั้งเเต่เริ่มออกเสียงจอคอเลย) ฟังเเล้วจะทราบว่ามัน ชัดเจนอัันเสียงสูงสุดใจ

ผมลองใช้ไวโอลิน หางเสียงไม่มีเลย เเละไฟล์อออดิโอไฟ เพลง Over The Rainbow พบว่า a5 ไปไม่รอด

ผมฟัง Spring Allergo, ของ Vivaldi ก็พบว่าการจัดเเยกเครื่องดนตรี a5 ไม่ผ่านเช่นกัน มันดันเครื่องดนตรีทุกชิ้นไปกองช้างหน้าหมด (ลองเอาเพลงคลาสสิคไปฟังเลยครับ ฟังปุปรู้ปัปทันที เสียงตีกิ่ง จากข้างๆ ในเพลง Cokoo โดนดันไปข้างหน้าซะงั้น ใน A2)

เบสนี่เลิกพูดเพราะมันเป็น 2.0

ออ เสียงดีดกีต้าของเดปาเปเป้ a5 ก็เเทบไม่ได้ยินครับ ลองฟังเองเลย เพลง canon น่ะ เหอๆ

ถ้าเอาสเเกนไดน่ามาเทียบยังพอสูสีนะรับ

เเต่อย่างว่าร าคามันก็เเพงงกว่า เเละ a5 มันก็ทำได้ดีระดับนึง ไม่เเย่ครับ

เเต่เอา C2 มาเทียบไม่ไหวมั้งครับ เมืองนอกราคา 3000 เอ๊ง - -"
      Last edited by sleipnir; 27 Jul 2010, 17:39:03.

Comment

ออ c5 นี่ ทำมาสำหรับทั้งดูหนังฟังเพลงเลยครับ ฮะนั้น งานดูหนังก็สุดยอด (เสียงดูหนังดีกว่า Gigawork อีก เเม้กำลังจะไม่เท่า)

ข้อเสียคือ มันเป็น 5.1 เฉพาะคนที่อยู่หน้าคอม ไม่งั้น ถ้าถอย***งออกไปจะเป็นเเค่ 2.1

อันนี้พูดด้านดูหนังนะครับ

Comment

อืม แต่ราคา C5 มันโหดไปอ่ะครับ

ส่วน A5 ราคามันยังพอสู้ไหวอ่ะครับ

Comment

เอาๆ 100 คนว่าดี 1 คนว่าไม่ดี เอายังไงดีเอ่ย ?

เคยพูดแล้วว่าเถียงกันบานปลายแน่ ถ้าไม่บอกว่าชอบฟังแนวใหน

ผมตอนนี้เจอสไตล์ตัวเองล่ะ ไม่ต้องลำโพงเลิศหรูอะไรเลย ห่วยๆ ก็ใด้ แต่ต้องปรับจูนอีกนิดหน่อย

เคยฟังลำโพงเป็นหมื่นๆ ผมก็ยอมรับว่าเสียงดีจริงๆ แต่พอถามราคา ห๊ะ? ราคาตั้งแพง ทำใด้แค่นี้เองรึ

ไม่ใด้ดีเด่กว่าลำโพงหลักพันอะไรนักหนาเล้ย ราคาแสนเดียว ฟังเสียงแล้วสัก 15k ใด้มั้ง

Comment

ก็อย่างที่ผมบอกไปเเล้วไงครับ

ผมไม่ได้พูดถึงเรื่องราคา เพราะราคาของหิ้ว 16000 หรือมือสองมันก็เเค่ 14000 เอง หาได้ทั่ไปในห้องไฮไฟ

จขกท ไม่ได้ถามเเบบเปรียบเทียบราคานี่ครับ ผมว่าผมเข้าใจคำถามถูกนะ

ถ้าเอาเเต่ประสิทธิภาพ A5 มันกิน C5 ไม่ได้หรออกครับ

เเต่ถ้าจะดูราคาด้วย ก็ตามสะดวก เพราะผมไม่ได้เป็นคนจ่ายเงิน หรือว่าความสวยงาม การประกัยดเนื้อที่ อันนี้ตามใจท่าน เพราะมันเป้นเรื่องส่วนบุคคล ผมจะไปรู้ท่านได้ยังงัยล่ะ

เเต่ถ้านับเฉพาะคุณภาพเสีงอันนี้พูดได้

ลองถามเฮียมั่นร้านมั่นคงเเก๊ตเจต หรือร้านซีซั่นมอล หรือเเม้เเต่ร้าน Jet Live ก็ได้ครับ ออดิโอโปรระดับนึงทั้งนั้นเเหละ หรือจะเอาไปถามเวปดังๆ อย่าง TAF หรือ อะไรก็เเลวเเต่ ตามสะดวก สำคัญที่สุดคือการหาข้อมูลด้วยตนเองครับ เเละการไปฟังด้วยตนเอง ไม่ใช่มาถามคนอื่นเเล้วไปซื้อ อันนี้ น่าจะถูกต้อง่ที่สุดนะครับ

ผมเองก็ไม่ได้เอาตัวเองเป็นศุนกลางหรอกนะ ถ้านับเรื่องราคา มันก็ต้องดูตามบุคคลไป เเต่ถ้าเอาเฉพาะคุณภาพ ที่ผมพิมไป คือสิ่งที่ผมรวบรวมจากหลายคนมาบอกกล่าว จากหลายๆเวป ผมว่ามันไม่จำเป็นต้องมานั่งถียงหรอกคร ับ เเละผมก็คงไม่ไปเถียงด้วย

ผมท้าคุณไปพิสูจเอาเองเลย (ไม่ไดหมายถึง จขกทนะ หมายถึงคนทั่วไป) เเล้วเดี๋ยวผมจะลิสเพลงสำหรับเทสเสียงไปให้ กรุณาหาไฟล์ออดิโอไฟ หรือผมก็มี ไฟล์พวกนี้ สามารถเห็นผลได้ชัดเจนมาก เเบบว่า ร้านที่อยู่กลางห้าง เปิดฟัง ยังรู้เลยว่าต่าง ไม่ต้องมานั่งจับผิด

ได้ผลยังงัยค่อยมาบอกผม ไม่ว่ากัน เพราะผมเเนะนำไปเเล้ว ก็เห็นจริงตตามผมมาร่มสิบคนเเล้ว(เเต่ก็มีคนไปซื้อ A5 เพราะมันประหยัดเนื้อที่ หรือซื้อเพราะมันสวย อันนี้ก็ตามเเต่บุคคล ผมไม่สามารถพูดเเทนได้ เพราะเรื่องพวกนี้มันวัดไม่ได้)

เเต่เรื่องเสียงไปสุดไม่สุด เบสมากไม่มาก อันนี้ ผมว่ามันวัดได้นะครับ เอาจาโม่มาวางคู่กับ m2 ถามว่าเบสใครมากกว่ากัน 100 คนก็คงตอบเหมือนกันล่ะนะ

ร้านเฮียมั่นที่ DGW มีทั้งคู่ ตั้งอยู่ข้างๆกันเลยครับ สลับ ฝุบๆ ฟังอีกตัวเทียบได้ทันที ไม่ต้องจำ ผมทำมาเเล้ว

ส่วนตัว หูฟัง ลำโพงคอมผมก็เล่นมาหมดเเล้ว หูฟังอินเอียเทพสุด UE18 ในรูป หรือเเม้เเต่ HD800 ฟูลไซด์เทพที่สุด ที่อยู่ที่บ้านทั้งเซ็ต ผมเองก็ไม่ได้เป็นโปรขนาดนั้น เเต่ผมมั่นใจว่า ประสบการการฟังเพลงส่วนตัวของผมก็คงเชื่อได้ระดับนึง เเละเป็นคำประกอบการตัดสินใจของคนอื่นได้ระดับนึงเเหละครับ
              Last edited by sleipnir; 27 Jul 2010, 21:42:22.

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                เอาๆ 100 คนว่าดี 1 คนว่าไม่ดี เอายังไงดีเอ่ย ?

เคยพูดแล้วว่าเถียงกันบานปลายแน่ ถ้าไม่บอกว่าชอบฟังแนวใหน

ผมตอนนี้เจอสไตล์ตัวเองล่ะ ไม่ต้องลำโพงเลิศหรูอะไรเลย ห่วยๆ ก็ใด้ แต่ต้องปรับจูนอีกนิดหน่อย

เคยฟังลำโพงเป็นหมื่นๆ ผมก็ยอมรับว่าเสียงดีจริงๆ แต่พอถามราคา ห๊ะ? ราคาตั้งแพง ทำใด้แค่นี้เองรึ

ไม่ใด้ดีเด่กว่าลำโพงหลักพันอะไรนักหนาเล้ย ราคาแสนเดียว ฟังเสียงแล้วสัก 15k ใด้มั้ง
                จริงครับ
                Originally posted by sleipnir View Post
                ก็อย่างที่ผมบอกไปเเล้วไงครับ

ผมไม่ได้พูดถึงเรื่องราคา เพราะราคาของหิ้ว 16000 หรือมือสองมันก็เเค่ 14000 เอง หาได้ทั่ไปในห้องไฮไฟ

จขกท ไม่ได้ถามเเบบเปรียบเทียบราคานี่ครับ ผมว่าผมเข้าใจคำถามถูกนะ

ถ้าเอาเเต่ประสิทธิภาพ A5 มันกิน C5 ไม่ได้หรออกครับ

เเต่ถ้าจะดูราคาด้วย ก็ตามสะดวก เพราะผมไม่ได้เป็นคนจ่ายเงิน หรือว่าความสวยงาม การประกัยดเนื้อที่ อันนี้ตามใจท่าน เพราะมันเป้นเรื่องส่วนบุคคล ผมจะไปรู้ท่านได้ยังงัยล่ะ

เเต่ถ้านับเฉพาะคุณภาพเสีงอันนี้พูดได้

ลองถามเฮียมั่นร้านมั่นคงเเก๊ตเจต หรือร้านซีซั่นมอล หรือเเม้เเต่ร้าน Jet Live ก็ได้ครับ ออดิโอโปรระดับนึงทั้งนั้นเเหละ หรือจะเอาไปถามเวปดังๆ อย่าง TAF หรือ อะไรก็เเลวเเต่ ตามสะดวก สำคัญที่สุดคือการหาข้อมูลด้วยตนเองครับ เเละการไปฟังด้วยตนเอง ไม่ใช่มาถามคนอื่นเเล้วไปซื้อ อันนี้ น่าจะถูกต้อง่ที่สุดนะครับ

ผมเองก็ไม่ได้เอาตัวเองเป็นศุนกลางหรอกนะ ถ้านับเรื่องราคา มันก็ต้องดูตามบุคคลไป เเต่ถ้าเอาเฉพาะคุณภาพ ที่ผมพิมไป คือสิ่งที่ผมรวบรวมจากหลายคนมาบอกกล่าว จากหลายๆเวป ผมว่ามันไม่จำเป็นต้องมานั่งถียงหรอกคร ับ เเละผมก็คงไม่ไปเถียงด้วย

ผมท้าคุณไปพิสูจเอาเองเลย (ไม่ไดหมายถึง จขกทนะ หมายถึงคนทั่วไป) เเล้วเดี๋ยวผมจะลิสเพลงสำหรับเทสเสียงไปให้ กรุณาหาไฟล์ออดิโอไฟ หรือผมก็มี ไฟล์พวกนี้ สามารถเห็นผลได้ชัดเจนมาก เเบบว่า ร้านที่อยู่กลางห้าง เปิดฟัง ยังรู้เลยว่าต่าง ไม่ต้องมานั่งจับผิด

ได้ผลยังงัยค่อยมาบอกผม ไม่ว่ากัน เพราะผมเเนะนำไปเเล้ว ก็เห็นจริงตตามผมมาร่มสิบคนเเล้ว(เเต่ก็มีคนไปซื้อ A5 เพราะมันประหยัดเนื้อที่ หรือซื้อเพราะมันสวย อันนี้ก็ตามเเต่บุคคล ผมไม่สามารถพูดเเทนได้ เพราะเรื่องพวกนี้มันวัดไม่ได้)

เเต่เรื่องเสียงไปสุดไม่สุด เบสมากไม่มาก อันนี้ ผมว่ามันวัดได้นะครับ เอาจาโม่มาวางคู่กับ m2 ถามว่าเบสใครมากกว่ากัน 100 คนก็คงตอบเหมือนกันล่ะนะ

ร้านเฮียมั่นที่ DGW มีทั้งคู่ ตั้งอยู่ข้างๆกันเลยครับ สลับ ฝุบๆ ฟังอีกตัวเทียบได้ทันที ไม่ต้องจำ ผมทำมาเเล้ว

ส่วนตัว หูฟัง ลำโพงคอมผมก็เล่นมาหมดเเล้ว หูฟังอินเอียเทพสุด UE18 ในรูป หรือเเม้เเต่ HD800 ฟูลไซด์เทพที่สุด ที่อยู่ที่บ้านทั้งเซ็ต ผมเองก็ไม่ได้เป็นโปรขนาดนั้น เเต่ผมมั่นใจว่า ประสบการการฟังเพลงส่วนตัวของผมก็คงเชื่อได้ระดับนึง เเละเป็นคำประกอบการตัดสินใจของคนอื่นได้ระดับนึงเเหละครับ
                คุยกันดีๆครับ

Comment

Originally posted by P@RN View Post
                  คุยกันดีๆครับ
                  อะไร ? ท่านนึกว่าทะเลาะกันเหรอ

ปล่าวซะหน่อย เราพูดกันด้วยเหตุผลนี่เหละครับ ไม่ใด้โกรธเคืองอะไร แต่ไช้ภาษาออกแนวจริงจังนิดนึง เลยดูเหมือนซีเรียส

จุดประสงค์ยังคงเดิม และ เหมือนกัน คืออยากเสนอข้อมูลที่มีประโยชน์ ไม่ใด้หวังขายของ , ผลกำไรอะไร

ต้องไปดูแขกอินเดียในรัฐสภาครับ เถียงกันหน้าดำหน้าแดงแทบจะต่อยกันตาย พอเลิกประชุมกอดคอไปกินน้ำชากันหน้าตาเฉย

Comment

แต่ผมอยากได้ Carat ของท่านอ่ะ อิอิ

แต่มันมาตอนไม่มีเงินน่ะซิ

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                      อะไร ? ท่านนึกว่าทะเลาะกันเหรอ

ปล่าวซะหน่อย เราพูดกันด้วยเหตุผลนี่เหละครับ ไม่ใด้โกรธเคืองอะไร แต่ไช้ภาษาออกแนวจริงจังนิดนึง เลยดูเหมือนซีเรียส

จุดประสงค์ยังคงเดิม และ เหมือนกัน คืออยากเสนอข้อมูลที่มีประโยชน์ ไม่ใด้หวังขายของ , ผลกำไรอะไร

ต้องไปดูแขกอินเดียในรัฐสภาครับ เถียงกันหน้าดำหน้าแดงแทบจะต่อยกันตาย พอเลิกประชุมกอดคอไปกินน้ำชากันหน้าตาเฉย
                      เป็นสิ่งที่ดีในการแสดงความคิดเห็นครับ

ผมเองก็มาเก็บข้อมูลครับ

Comment

Originally posted by Phoenix007 View Post
                        เป็นสิ่งที่ดีในการแสดงความคิดเห็นครับ

ผมเองก็มาเก็บข้อมูลครับ

Comment

ที่นี่เป็นแบบนี้ประจำครับ ถ้าเป็นคนนอกมาหรือคนที่ไม่ได้อ่านบ่อยๆมาเห็น
                          ก็จะนึกว่าทะเลาะกันครับ ยืนยันว่าทีนี้จริงจัง และจริงใจ

Comment

Originally posted by TroRuwA View Post
                            ที่นี่เป็นแบบนี้ประจำครับ ถ้าเป็นคนนอกมาหรือคนที่ไม่ได้อ่านบ่อยๆมาเห็น
                            ก็จะนึกว่าทะเลาะกันครับ ยืนยันว่าทีนี้จริงจัง และจริงใจ

Comment

555 เล่นลงความเห็นเปรียบเทียบกัน จะ ๆ แบบนี้
                              สาวกก็ตีกันตายสิครับ ^__^

Comment

ไม่ดราม่าง่ายๆกันหรอกครับ ห้องนี้ เเหะๆ

Comment

Working...
                                X