Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไม่อยากจะเชื่อเลยอ่ะว่า อีเลคเตรดคอนเดนเซอร์ไมค์ จะตอบสนองความถี่ได้ดีกว่า หรืออันเก่ามันห่วยมาก หรือเพื่อจูนแนวเสียง
    แบบว่าไม่ต้องสนหลักอะไรเอาหูฟังเข้าว่า เสียงถูกใจ ถามนิดครับว่าเค้าเอาไปใช้แบบ อนาลิไทเซอร์อาร์ทีเอ(วัดความถี่) หรือ แบบไมค์ทั่วๆไป
    น่าจะเป็นแบบหลังนะเพราะเค้าทำไมค์อาร์ทีเอ มาขายก็ต้องทดสอบแล้วหล่ะ ว่ามันแฟลตจริงๆ ถ้าเราเปลี่ยนอะไรนิดหน่อย (แม้แต่ขั้วต่อ )
    จะทำให้สถานภาพมันเปลี่ยนไปทันที

Comment

• Originally posted by fenderfree
      ไม่อยากจะเชื่อเลยอ่ะว่า อีเลคเตรดคอนเดนเซอร์ไมค์ จะตอบสนองความถี่ได้ดีกว่า
      ของเดิมๆที่มากับตัวไมค์ ก็คอนเดนเซอร์นั่นแหล่ะครับ

Originally posted by fenderfree
      แบบว่าไม่ต้องสนหลักอะไรเอาหูฟังเข้าว่า เสียงถูกใจ ถามนิดครับว่าเค้าเอาไปใช้แบบ อนาลิไทเซอร์อาร์ทีเอ(วัดความถี่) หรือ แบบไมค์ทั่วๆไป
      เค้าทำห้องอัดบันทึกเสียงด้วย น่าจะใช้งานใช้บันทึกเสียง+ใช้งานอนาลิไทเซอร์อาร์ทีเอ(วัดความถี่)ด้วย

editเพิ่มที่โพสก่อนหน้านี้ เนื้อหาจะได้ต่อเนื่อง
      Last edited by keang; 25 Mar 2011, 23:09:02.

Comment

• มาดูกระทู้ช้าไปหน่อย

ตอนนี้กระทู้นี้คุยกันถึงเบอร์ไหนแล้วครับ ยังคุย 3875 เปล่า

Comment

• เท่าที่ผมทราบมา ไมโครโฟนชนิด condenser electret มีคุณภาพต่ำที่สุด ตอบสนองความถี่ได้แย่ที่สุด
          ใช้ในเฉเพาะ โทรศัพท์ เครืองเล่น mp3 เท่านั้น ซึ่งแตกต่างจาก condenser แบบ back-plate/front-plate

เพิ่มเติมครับ
          ไมค์อิเล็คเตรดนั้นถึงแม้ว่าจะเป็นไมค์ชนิด "คอนแดนเซอร์" แต่ไม่จำเป็นต้องจ่ายไฟเลี้ยง เพราะว่า
          เค้าได้ประจุไฟเข้าไปที่ตัววัสดุแล้ว ทำให้มันทำหน้าที่เป็น battery ได้ด้วยตัวของมันเอง
          เคยสังเกตุมั้ยว่าไมค์คอมพ์ไม่เห็นต้องมีไฟเลี้ยงเลย แล้วทำไมไมค์จึงใช้งานได้ ทั้งๆที่มันก็เป็น
          ไมค์โครโฟนชนิด "คอนแดนเซอร์"ที่ต้องการแหล่งจ่ายไฟ
          Last edited by fenderfree; 25 Mar 2011, 23:34:51.

Comment

• พวกที่ใช้ในโทรศัพท์เครื่องบันทึกเสียงพกพา มันสเปคพื้นๆ
            ตั้งแต่สมัยรุ่น60 ไมค์ดังๆที่ใช้ในสตูหลายตัวก็เอาไปใช้ ลองโหลดดาต้าชีทของตัวนี้มาดูสิครับ อาจจะเห็นมุมมองใหม่ๆก็ได้

ไม่ใช่เรื่องมีไม่มีประจุไฟในตัว หรือ มีไม่มีแบตในตัว มันแค่เป็นการจัดตัววงจร จะให้รับไฟจากขาไหน+รับแบบไหนจากตัววงจรปรีแค่นั้นเอง
            ลองผ่าไมค์แบบ2ขาดูสิครับ มีแบตข้างในหรือเปล่า

ตัวนี้ผมเคยโพสไปแล้ว จำไม่ได้ว่าอยู่หน้าไหน
            ก็อปข้อมูลมาจากเวปที่ขายไมค์ตัวนี้ ราคาประมาณตัวละ$5

Panasonic WM-61A Omnidirectional Back Electret Condenser Microphone Cartridge Capsules. It’s the upgrade version of WM-60A with better sensitivity and a few dB lower noise. Excellent for nature recordings, stealth microphones, measurement microphones, Linkwitz modding, etc.

Please Google ‘Linkwitz's SYSTEM TEST’ for more information.

As well as being good at audio frequencies, these microphones exhibit a good response well up into the ultrasonic region ( up to about 100KHz ). This makes them ideal for applications such as leak detectors, bat detectors and break glass detectors.

Panasonic WM61A calibration file > download
            Behringer ECM8000 calibration file > download
            Last edited by keang; 26 Mar 2011, 00:10:57.

Comment

• ใช่ครับในสมัยก่อนที่ไมค์ยังไม่พัฒนา ไมค์อิเล็คเตรดนั้นได้รับความนิยนพอสมควรรุ่นดังๆ ของ AKG ก็มีเยอะ แต่ทุกวันนี้
              มีไมค์แบบอื่นที่ตอบสนองความถี่ได้ดีกว่าผมอาจจะแปลกใจบ้าง ก็เพราะว่ามันเป็น ของแปลกนั่นล่ะครับ
              ไม่ใช่ว่าผมปักใจเชื่อว่าไมค์แบบนี้ไม่ดีนะ แต่ทุกวันนี้ ไมค์ชนิดนี้ได้สูญหายไปจากวงการ
              และเข้าไปอยู่ในโทรศัพท์มือถือเท่านั้น แล้วเราจะหาสเป็คดีๆได้ยังงัย ไม่ต้องคิดเรื่อง DIY เอาที่มีขายทั่วๆไป
              แต่ขอบคุณคุณเก่งครับที่เอามาให้ชม^^

Comment

• ครับลองดูที่ค่า s/n สินี่ผมเดาว่า วัดจากตัวไมค์เพียวๆวงจรไม่เกี่ยว

Comment

• Originally posted by ISOPHNE999 View Post
                  มาดูกระทู้ช้าไปหน่อย

ตอนนี้กระทู้นี้คุยกันถึงเบอร์ไหนแล้วครับ ยังคุย 3875 เปล่า
                  ยังอยู่ที่ 3875 3886 อยู่ครับ

Comment

• พาไปชมเบื้องหลังคอนเสิร์ตครับ ^^
                    http://www.totalsoundmag.com/totalso...emid=3#Scene_1

อันนี้ก็ชีวิตจริงผมเลย อ่านไปขำไปเขียนอย่างกับมาทำงานกับผมทุกวัน 555+
                    http://www.totalsoundmag.com/totalso...emid=3#Scene_1
                    Last edited by fenderfree; 26 Mar 2011, 00:42:47.

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
                      ยังอยู่ที่ 3875 3886 อยู่ครับ
                      แล้ว 3875 ลองเล่นไบแอสคลาสเอยังครับ เบอร์นี้ทริกมันมีเยอะ

Comment

• ^
                        ยังไม่เห็นมีใครทำเลย...ขอคำแนะนำ+ ไดอะแกรมด้วยครับ
                        ขอขอบคุณอย่างสูงไว้ล่วงหน้าเลยครับ

Comment

• 3875 ผมก็ทำเสร็จไปตัวนึงแล้วไง ไม่มีใครจำยุงน้อยเราได้เลย T T

Comment

• จำเป็น3886ทุกทีเลย...555+

Comment

• ถ้าจำไม่ผิด มีคนนึงคิดทำแอมป์แบบ5.1

แอมป์แยกเป็น2กล่อง ซัพพลาย-1กล่อง / แอมป์5.1-1กล่อง

ซัพพลาย

แอมป์5.1
                              Last edited by keang; 26 Mar 2011, 16:23:54.

Comment

• แจ๋มเลยครับ...ขอบคุณมากครับ
                                ผมตั้งว่าจะทำ 6ชาแนลครับ...ได้ตัวอย่างแบบนี้คิดแบบออกเลยครับ
                                ถ้าจะทำคงทำ 1875 ก็พอครับ ประหยัดงบ แถมระดับฟังในห้องผมว่าเสียงมันดังเกินพอแล้วน่ะครับ
                                lm1875 6ตัว ไม่เกิน 400 หม้อแปลง 25/3a 6ตัว 1500(น่าจะได้อยู่) 4000 จะเอาอยู่มั๊ยนี่
                                ตัวนี้เสร็จ...ก่อนครับ

Comment

Working...
                                X