Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by ManiacMaew View Post
    ขอบคุณทั้ง2คนมากครับ

ผมสังเกต2อย่าง
    1 จะดูว่าใส่กับไม่ใส่ต่างกันยังไง
    ซึ่งก็ได้คำตอบแล้ว ค่อนข้างเป็นประโยชน์มาก

2ตัวที่เอาค่ามากไปbicapในรูปนี้

100uf มันelna 47uf มันnichicon 2ยี่ห้อนี้ผมว่าเสียงมันต่างกันเยอะ
    กำลังคิดว่าส่วนต่างที่ว่ามันมาจากอะไรมากกว่ากันระหว่างค่ากับยี่ห้อ-รุ่นที่ใช้

อาจจะคิดอะไรจุกจิกไปหน่อยก็ขออภัยน่ะครับ

-------

ขี้เกียจโพสต์ลงกระทู้อื่น โพสต์กระทู้นี้แหล่ะ
    ลองสังเกตวิธีบากหัวc ของแต่ละยี่ห้อเล่นดูน่ะ อาจจะเป็นประโยชน์
    ผมว่าเสียงต่างไม่ต่างน่าจะมาจากกระดาษกับน้ำยาของ c มั้งครับ ตัวถังมันไม่ลงขั่ว+ - นิครับ (มันน่าจะเป็นเอกลักษณ์ของแต่ล่ะยี่ห้อมั้งครับ)

Comment

• ต่างยี่ห้อเสียงมันก็ต่างครับ เพียงแต่เราก็คาดเดาเอาว่าอยากจะใช้แบบไหน อยากให้เสียงออกมายังไงครับ บางยี่ห้อเสียงกลางสูงดี แต่ขาดมวลก็เอาแบบมวลดีหน่อยไป ไบเซ็กชวลกันเลย 55555 น่าจะดี ตอนนี้อยากหาตัว ic มาทำใหม่ของเก่านี่กลัวถอดแล้วขาเสียจัง อยากทำบอร์ดใหม่วางเลย์เอ้าใหม่ แต่ถ้าหาไม่ได้ ว่าจะไปต่อแอมป์ TR ละ ^ ^ ทำหนุกๆ

Comment

• Originally posted by best1147 View Post
        สอบถามหน่อยครับ ผมมีหม้อแปง ไฟเข้าสองชุด คือ 110 และ 220

แต่ผมจำไม่ได้ว่าเส้นใหน 110 เส้นใหน 220 มีสายสองชุด ขาว-แดง และ น้ำเงิน-เหลือง

ท่านได้มีการวัด หรือดูสีที่สายอย่างไรบ้างครับ
        แล้ววัดยังไงครับ

Comment

• Originally posted by best1147 View Post
          แล้ววัดยังไงครับ
          กำ ปั้นทุบดิน ลองต่อไฟเข้าสักทาง แล้วไฟค่าออกดูครับ

Comment

• สอบถามหน่อยครับ ผมมีหม้อแปง ไฟเข้าสองชุด คือ 110 และ 220

แต่ผมจำไม่ได้ว่าเส้นใหน 110 เส้นใหน 220 มีสายสองชุด ขาว-แดง และ น้ำเงิน-เหลือง

ท่านได้มีการวัด หรือดูสีที่สายอย่างไรบ้างครับ

รูปครับ ภาพถ่าย0095.jpgภาพถ่าย0096.jpg

Comment

• Originally posted by best1147
              มีหม้อแปง ไฟเข้าสองชุด คือ 110 และ 220 ---->> มีสายสองชุด ขาว-แดง และ น้ำเงิน-เหลือง
              แต่ผมจำไม่ได้ว่าเส้นใหน 110 เส้นใหน 220
              ง่ายครับ เอามิเตอร์ ตั้งเร้นจ์วัดความต้านทาน > วัดความต้านทานของ "ขาว-แดง" , "น้ำเงิน-เหลือง"
              คู่ไหนมีค่าความต้านทานมากกว่า คู่นั้นก็คือ220V

Comment

• ลองเอา 100uf ใส่ดูตัวมันค่อนข้างใหญ่เบียดกันแน่นเลย เพิ่ม R4 เป็น 25k เสียงที่เคยคม จัด ประมาณนั้น มันหายไป นุ่มขึ้นเยอะ

วันนี้ไปเดินบ้านหม้อ เลยหยิบ Nichicon 2200uf 50V มาใส่แทน เห็น NPE เขียนไว้ว่า Audio เกรด แล้วก็เอา 47uf 50V มาใส่แทนตัว 100uf มันนุ่มไป
                ว่าอย่างนั้น เปลี่ยน R4 ใส่ 47k เลยตามที่แนะนำกันมา

C ตั้งตรงไม่ได้ กล่องผมมันสูงไม่ถึง 5 เซน เลยต้องเอียงๆมันเอาไว้

เสียงกำลังพอดีสำหรับผม เดี๋ยวลองฟังเรื่อยๆก่อน
                ถ้าอยากให้ฟังแล้วได้วงใหญ่ๆ กว้างๆ ปรับตรงไหนดีครับ อยากไปเรื่อยๆ (-_-)

Comment

• ผมว่านะ เพิ่ม C Cupling nichicon เอาซัก 1uf MKP 50-100v ส่วน R4 47k ผมว่ากำลังดีนะ จะเปลื่ยน R 1,2 เป็น carbon ถูกหน่อยจะได้ไม่เปลือง เอาค่าซัก 24-25k แล้วเพิ่ม 47uf 50v เอา Elna BP ก็ได้ไม่แพงต่อคู่ขนานกันไปเลยกับตัว 47สีทองเวิรค น่าจะได้เวทีกว้างขึ้น เสียงทุ้มนุ่มขึ้นดูโอบล้อม

Comment

• FiiO D5
                    เสียงทางขวาไม่ออก เปิดออกมาดู ขา Channel ขวา ฉีกยกออกจากบอร์ด ต้องขูดบอร์ดเซื่อมใหม่ ตอนแรกนึกว่า แอมไปซะแล้ว

ตัวนี้เอาไว้ปล่อย Coax ให้ Edifier S530D จาก Notebook และไว้เปิดกับ 4780 อยู่ เอารูปมาลงให้ดูเล่น

หายไปไหนกันหมด

Comment

• Originally posted by carbon_za View Post
                      ผมว่าเสียงต่างไม่ต่างน่าจะมาจากกระดาษกับน้ำยาของ c มั้งครับ ตัวถังมันไม่ลงขั่ว+ - นิครับ (มันน่าจะเป็นเอกลักษณ์ของแต่ล่ะยี่ห้อมั้งครับ)
                      ไม่ทันดูโพสต์คุณcarbon za
                      จุดประสงค์ที่พูดถึงไม่ใช่แบบนั้นน่ะ
                      วิธีบากหัว เอาไว้ใช้เวลาดูไส้ในเครื่องต่างๆ เพื่อรูปถ่ายไม่เห็นยี่ห้อ ถ้าเห็นหัวcapaจะได้เดายี่ห้อได้

Comment

• Originally posted by YON7848 View Post
                        FiiO D5
                        เสียงทางขวาไม่ออก เปิดออกมาดู ขา Channel ขวา ฉีกยกออกจากบอร์ด ต้องขูดบอร์ดเซื่อมใหม่ ตอนแรกนึกว่า แอมไปซะแล้ว

ตัวนี้เอาไว้ปล่อย Coax ให้ Edifier S530D จาก Notebook และไว้เปิดกับ 4780 อยู่ เอารูปมาลงให้ดูเล่น

หายไปไหนกันหมด
                        ชิป dac นี่ของ c-media ใช่ไหมครับ ผมไม่กล้าใช้ตัวนี้กลัวเสียงไม่ดี

Comment

• เป็น C-media ครับ เวลาเสียบกับคอมมันขึ้นว่าอย่างนั้น ตอนแรกผมเอามาไว้เวลาฟังเพลงจาก Notebook
                          ต่อผ่านมันให้ออกเป็น Coax เพื่อไปลำโพงคอมของผม เห็นมันถูกดี เวลาใช้หูฟังผ่านมันผมว่าดีกว่าจากตัว Notebookเองครับ

Comment

• 4780 ลงตัวละ ได้เสียงที่พอใจมากเลย มีเพื่อนพี่มาฟังยังชมว่าเสียงดีมากนี่หายเหนื่อยเลย หนุกจริงๆ เวลาลองทำได้ความรู้เพิ่มเติมเยอาะ ว่าจะไปต่อ TR ละ

Comment

• (-_-)

Comment

• อยากลองเล่น 4780 บ้างจังครับ

Comment

Working...
                                X