Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by LoveHifi View Post
    สั่งนอกเอาละมั้งครับ 4780 ตอนนี้กำลังหาทางลงกล่องอยู่เลยครับพอจะมีใครแนะนำบ้างไหม
    แบบผมก็โอเคนะ ปัจจุบันเปลี่ยนหม้อแปลงเป็น 4 แอมป์ ไม่จี่ ไม่ฮัม ใช้งานดีมากครับ

http://www.overclockzone.com/forums/...%B8%99/page184

Comment

• ครับ ผมก็ไม่จี่ฮัม 4780 นี่ก็ดีนะครับเปิดปิดไม่เห็นมีเสียง ปุ๊เลย ไม่เหมือน 3886 เดี๋ยวต้องลองไปหากล่องมาใส่ซะหน่อยละ จะเอามาใช้หน้าคอมพอดีเพิ่งได้ลำโพง Wharfedale 30.1 มาลอง ขอบคุณครับ

Comment

• 4780 เงียบดีครับ เร่ง Volume สุดไม่ได้ยินเสียงอะไรเลยครับ ยังไม่ได้เสียบสาย input นะ
        3886 ผมเร่งสุดยังมีเสียงจี่ให้ได้ยินอยู่

Comment

• หากล่องมาลง จะได้ลองเสียง

เจาะรูซะทำเอาเมื่อยเลยนะนี่

ไว้ว่างค่อยทำต่อ ฮา โครงการระยะยาว

Comment

• และแล้วก็เสร็จ ( แต่ไม่สมบูรณ์ ) จนได้ ก่อนเปิดเช็คอีกซักรอบ

เสียบปลั๊ก เปิดเครื่อง อ๊ะ เงียบบบบบ.......... แต่ไม่มีอะไรบิ้มนี่ เสียบสายลองเสียงซะเล้ยยยยย

สะ เสียงงง อ อ อออก แล้ว เฮ้อรอดไป เปิดลองมา 1 ชมละ เท่าที่ดูก็ไม่มีอะไรผิดปกติ แต่ลองจับ Heat Sink อุวะ ร้อนใช้ได้เลยนะนี่ พี่ท่านใดทำแล้วความร้อนมันสูง (แต่จับได้) กันไหมครับ แล้วใช้ไฟเท่าไหร่กันครับ ผมใช้ไฟ 24-0-24 แปลงออกมาเป็นประมาณ 32 V หม้อแปลงนี่เย็นสนิทมากกก แต่แอมป์ร้อนเหมือนเอา 3886 รวมกัน 2ตัว ซะงั้น แต่ก็ใช้ปกติเปิดเป็น ชม สบายๆ
            และก็มีปัญหาอยากถามเพิ่มเติม
            - เรื่องการลงกราวด์แท่น เอาจากจุดไหนลงดี ตรงกราวด์แหล่งจ่ายไฟ หรือกราวด์จาก Input ดีครับ แต่ก็ไม่ได้มี จี่ฮัม แต่น่าจะลงเพื่อให้ขจัดเสียงรบกวนไป
            - เรื่องความร้อน ร้อนกันมั้งไหมครับ
            - ใช้ไฟกันเท่าไหร่ครับ
            - เพิ่มอีกอย่างครับ ถ้าเราจะติดฟิวส์ ควรใช้ค่าซักกี่ A ดีครับ หม้อแปลงผม 24-0-24 5A
            เท่าที่ลองมา เสียงดีมากเลย รายละเอียดของเสียงดีมั่กมาก มาทั้งขยะเสียงที่อัดมาไม่ดีได้ยินหมดเลย แต่คงต้องรอเบิรนซักระยะ ว่าอนาคตจะไปไกลแค่ไหน และรอเก็บงานเล็กๆน้อยๆ จัดสายให้เรียบร้อย
            Last edited by LoveHifi; 15 Jul 2012, 00:54:33.

Comment

• - เรื่องการลงกราวด์แท่น เอาจากจุดไหนลงดี ตรงกราวด์แหล่งจ่ายไฟ หรือกราวด์จาก Input ดีครับ แต่ก็ไม่ได้มี จี่ฮัม แต่น่าจะลงเพื่อให้ขจัดเสียงรบกวนไป
              กราวด์แท่นลงจากภาคจ่ายไฟดีที่สุดครับ

- เรื่องความร้อน ร้อนกันมั้งไหมครับ
              3886 ร้อนสุด 3875 รองลงมา 4780 จะเย็นที่สุดในวงจรเดียวกันครับ

หม้อ 5 แอมป์นี่เหลือๆครับ ความจริงใช้แค่ 4 แอมป์ก็เต็มที่แล้วละครับ
              ที่ 24V มันโหลดเต็มที่ข้างละ 2.125 แอมป์รวมก็ 4.25 แอมป์ แต่คงเร่งกันไม่ถึงหรอกมั้ง

- เพิ่มอีกอย่างครับ ถ้าเราจะติดฟิวส์ ควรใช้ค่าซักกี่ A ดีครับ หม้อแปลงผม 24-0-24 5A
              ใช้ฟิวส์ 5 แอมป์ครับตามกำลังหม้อไฟ้เลย ส่วนฮีทซิงค์นี่ร้อนเรื่องปกติครับ

Comment

• 4780 ตอนผมทำ ตัวละ Channel ใส่ในกล่องเดียวกัน กล่องขนาด 10 * 14 * 5 CM กxยxส ใช้กล่องเป็นตัวรับความร้อน
                และติดซิงค์ด้านนอกให้ขนาด 14*5*2 กxสxหนา จะบอกว่า ร้อนมากร้อนทั้งกล่องทั้งซิงค์ จับได้ครับ แต่จับได้ไม่นาน
                ไม่ถึงนาทีก็ต้องปล่อย ทนร้อนไม่ไหว
                3886 ใส่กล่องขนาดเดียวกัน ร้อนน้อยกว่าพอสมควร จับได้ถือได้ทนร้อนได้
                4780 ตัวเดียว 2 Chanell ใส่กล่องเล็กกว่า กล่องขนาด 10*12*5 CM ไม่ติดซิงค์ เย็นกว่า 3866 อีก ผมชอบเสียงตัวนี้ครับ
                แต่อยากได้ 4780 สัก 2 ตัว จะทำ Channel ละ 100 w เยอะดี ถ้าท่านใดมีเหลือส่งมาทางนี้ เด้อ

ท่านLoveHifi ทำ PCB หน้าเดียวป่าวครับ อยากได้ลายPCB มากัดปรินส์ครับ ตอนนี้ HW อยู่ เผื่อได้ตัวใหม่มาจะลง PCB ถ้าท่านสะดวกขอหน่อยนะครับ

Comment

• Originally posted by milestone View Post
                  - เรื่องการลงกราวด์แท่น เอาจากจุดไหนลงดี ตรงกราวด์แหล่งจ่ายไฟ หรือกราวด์จาก Input ดีครับ แต่ก็ไม่ได้มี จี่ฮัม แต่น่าจะลงเพื่อให้ขจัดเสียงรบกวนไป
                  กราวด์แท่นลงจากภาคจ่ายไฟดีที่สุดครับ

3886 ร้อนสุด 3875 รองลงมา 4780 จะเย็นที่สุดในวงจรเดียวกันครับ

หม้อ 5 แอมป์นี่เหลือๆครับ ความจริงใช้แค่ 4 แอมป์ก็เต็มที่แล้วละครับ
                  ที่ 24V มันโหลดเต็มที่ข้างละ 2.125 แอมป์รวมก็ 4.25 แอมป์ แต่คงเร่งกันไม่ถึงหรอกมั้ง

ใช้ฟิวส์ 5 แอมป์ครับตามกำลังหม้อไฟ้เลย ส่วนฮีทซิงค์นี่ร้อนเรื่องปกติครับ
                  ขอบคุณมากครับ จะว่าไป 4780 ผมก็ว่ามันน่าจะร้อนน้อยกว่านี้นะ หรือจะเป็นอาการเดียวกับของพี่ YON7878 ถ้าต่อตัวละ 2 channel น่าจะร้อนน้อยลง ผมถึงแปลกใจว่าใครๆก็ว่า 4780 ร้อนน้อยกว่า แต่ของผมนี่ร้อนกว่า 3886 เลย

Originally posted by YON7848 View Post
                  4780 ตอนผมทำ ตัวละ Channel ใส่ในกล่องเดียวกัน กล่องขนาด 10 * 14 * 5 CM กxยxส ใช้กล่องเป็นตัวรับความร้อน
                  และติดซิงค์ด้านนอกให้ขนาด 14*5*2 กxสxหนา จะบอกว่า ร้อนมากร้อนทั้งกล่องทั้งซิงค์ จับได้ครับ แต่จับได้ไม่นาน
                  ไม่ถึงนาทีก็ต้องปล่อย ทนร้อนไม่ไหว
                  3886 ใส่กล่องขนาดเดียวกัน ร้อนน้อยกว่าพอสมควร จับได้ถือได้ทนร้อนได้
                  4780 ตัวเดียว 2 Chanell ใส่กล่องเล็กกว่า กล่องขนาด 10*12*5 CM ไม่ติดซิงค์ เย็นกว่า 3866 อีก ผมชอบเสียงตัวนี้ครับ
                  แต่อยากได้ 4780 สัก 2 ตัว จะทำ Channel ละ 100 w เยอะดี ถ้าท่านใดมีเหลือส่งมาทางนี้ เด้อ

ท่านLoveHifi ทำ PCB หน้าเดียวป่าวครับ อยากได้ลายPCB มากัดปรินส์ครับ ตอนนี้ HW อยู่ เผื่อได้ตัวใหม่มาจะลง PCB ถ้าท่านสะดวกขอหน่อยนะครับ
                  ผมทำ 2 หน้าครับ ดูยากหน่อยมันต้องต่อ PTH แบบทำเอง ถ้าไม่ดูวงจรอาจมี งง บ้างผมทำเองยังต้องเช็คหลายรอบ ขา 4780 ชิดกันมากเลย และขาอ่อนกว่า 3886 เยอาะบัคกรีนี่ใช้แว่นขยายส่องเอา แต่ถ้าจะลองเดี๋ยวส่งไปให้ครับ
                  พี่พอจะลงรูปวงจร ที่ต่อ แบบ 1 ตัว 2 channel ที่ต่ออยู่ได้ไหมครับ จะมาเทียบดูว่าทำไมมันร้อนกว่าเยอาะจัง
                  Last edited by LoveHifi; 15 Jul 2012, 12:44:30.

Comment

• ของผมเป็นอันเดิมจากที่ตัวละ channel

มันเสียข้างนึง
                    เลยเอา R4 ออก เพื่อให้รับ input ได้ซ้ายขวา เอา R8 , R9 ออก เพื่อให้ ได้ Output ซ้ายขวา
                    ไม่รู้ว่าจะดีหรือเปล่า แต่ทำไปแล้ว ฟังแล้วชอบกว่า 3886 ซะอีก ชุดไฟก็เอาอันเดียวกับ 3886 ครับ แยกกล่องไว้ เอาไว้ต่อกับ
                    หลายวงจร หม้อแปลงก็น่าจะตัวเดียวกับของท่าน ผมสั่งจากแสงทอง 24-0-24 ,24-0-24 300VA

Comment

• Originally posted by YON7848 View Post
                      ของผมเป็นอันเดิมจากที่ตัวละ channel

เลยเอา R4 ออก เพื่อให้รับ input ได้ซ้ายขวา เอา R8 , R9 ออก เพื่อให้ ได้ Output ซ้ายขวา
                      ไม่รู้ว่าจะดีหรือเปล่า แต่ทำไปแล้ว ฟังแล้วชอบกว่า 3886 ซะอีก ชุดไฟก็เอาอันเดียวกับ 3886 ครับ แยกกล่องไว้ เอาไว้ต่อกับ
                      หลายวงจร หม้อแปลงก็น่าจะตัวเดียวกับของท่าน ผมสั่งจากแสงทอง 24-0-24 ,24-0-24 300VA
                      ตามรูปแล้วอันนี้มันบริดจ์หรือขนานเนี้ย ดูวงจรแล้วงง
                      ฝั่งinput เป็นขนาน แต่outputเป็นบริดจ์

-------
                      เข้าใจแล้วครับ ดูผิด ขั้วลบลำโพง ยังต่อลงกราวน์
                      vvvv
                      Last edited by ManiacMaew; 15 Jul 2012, 17:23:58.

Comment

• Originally posted by YON7848 View Post
                        ของผมเป็นอันเดิมจากที่ตัวละ channel

ที่จริงมันต้องเพิ่ม R4 อีกตัว แล้วตัด R8-9 ออกเพื่อแยก CHANNEL แล้วต่อ INPUT ที่ R6-7 ตอนนี้เสียดายหา 4780 ลำบากละ ถ้าเสียนี่เน่าเลย ผมว่ามันต้องปรับเปลื่ยนวงจรบางอย่างละ แต่อะไหล่ตอนนี้ไม่มี ต้องไปหาซื้อดูก่อน เริ่มจะเข้าใจบ้างละ ขอบคุณครับ

Originally posted by ManiacMaew View Post
                        ตามรูปแล้วอันนี้มันบริดจ์หรือขนานเนี้ย ดูวงจรแล้วงง
                        ฝั่งinput เป็นขนาน แต่outputเป็นบริดจ์
                        ขนานครับ บริดจ์ จะออกอีกแบบนึง

Comment

• Originally posted by LoveHifi View Post
                          ที่จริงมันต้องเพิ่ม R4 อีกตัว แล้วตัด R8-9 ออกเพื่อแยก CHANNEL แล้วต่อ INPUT ที่ R6-7 ตอนนี้เสียดายหา 4780 ลำบากละ ถ้าเสียนี่เน่าเลย ผมว่ามันต้องปรับเปลื่ยนวงจรบางอย่างละ แต่อะไหล่ตอนนี้ไม่มี ต้องไปหาซื้อดูก่อน เริ่มจะเข้าใจบ้างละ ขอบคุณครับ
                          อ้าวเหรอครับ ผมดันเอาตัว R4 ค่า 22.1 k ออก มันต้องไปหาอีกตัวมาใส่อีก เข้าไปตัวละ Channel หรอกเหรอครับ
                          วงจรนี้หามาจากเน็ตเว็บจำไม่ได้

Comment

อ้าวเหรอครับ ผมดันเอาตัว R4 ค่า 22.1 k ออก มันต้องไปหาอีกตัวมาใส่อีก เข้าไปตัวละ Channel หรอกเหรอครับ
                            วงจรนี้หามาจากเน็ตเว็บจำไม่ได้
                            จะว่าไปถอดออกดีกว่าไหมครับจะได้เท่าๆกัน ตาม DATASHEET ก็ไม่ได้ใส่

Comment

• ใส่ R4 ไปแล้วเมื่อคืน กลับไปดูในโปรเจค 3886 มันก็มี 22 K ลง กราวน์จาก Input ลืมดู
                              ยังไม่ได้ลองเสียงว่าแตกต่างจากไม่ใส่ยังไง พอดีดึก ว่างๆจะลองว่ามีอะไรแตกต่าง

Comment

ใส่ R4 ไปแล้วเมื่อคืน กลับไปดูในโปรเจค 3886 มันก็มี 22 K ลง กราวน์จาก Input ลืมดู
                                ยังไม่ได้ลองเสียงว่าแตกต่างจากไม่ใส่ยังไง พอดีดึก ว่างๆจะลองว่ามีอะไรแตกต่าง
                                อยากรู้เหมือนกันครับ ว่าเสียงมันจะต่างกันไหม
                                ตอนนี้ลองต่อแบบตาม Datsheet ดู ปรับเปลื่ยนวงจรนิดหน่อย

ลงกราวด์เครื่อง เพื่อให้ลดสัญญาณรบกวนต่างๆ

ทดสอบ เปิดเครื่องดู ...... เงียบบบบบ สนิททท อ๊ะ วัดไฟซักหน่อยมาอะไรผิดปกติไหม

วัดได้ 32.5 ทั้ง2 ด้านเท่ากัน โอเค เสียบสายลองเสียงงงงง เสียงงงงง อออกกกกก โล่งอกไป ฟังได้ซัก ครึ่งชม เปิดลองดูว่าจะร้อนไหม เออ ผมว่ามันเย็นกว่า 3886 นิดหน่อยด้วยซ้ำ แปลก ตอนแรกยังร้อนอยูเลย สงสัยโดนวางยาซะแล้ว ดีที่ลองปรับเลื่ยนวงจร ตาม Datasheet
                                http://www.ti.com/lit/ds/symlink/lm4780.pdf
                                ตอนนี้ไม่ร้อนเหมือนเก่า ส่วนเสียงต้องรอเบิรนซึ่งน่าจะนานเพราะไม่ค่อยมีเวลามาลอง แต่เท่าที่ฟังดูดีมากๆ รายละเอียดเสียงดี มิติดี โทนเสียงดี ไดนามิกดีมาก ทำให้ส่งรายละเอียดเล็กๆน้อยๆได้ชัดเจน รวมๆแล้ว ชอบเลย โห หายเหนื่อยเลยชอบตรงที่มันนิ่งมากเลยเงียบเกินไปไหมนี่ 3886 ยังมีเสียงซ่าบ้างนิดหน่อยแต่นี่โคตรเงียบเลย ^ ^
                                Last edited by LoveHifi; 16 Jul 2012, 21:55:26.

Comment

Working...
                                X