Announcement

Collapse
No announcement yet.

โมให้ดีกันเยอะแล้ว มาม๊ะ....มาโมให้"เจ๊ง"กันดีกว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอโพสแบบไม่เรียงลำดับเวลาการโพส แต่ขอเรียงตามความรู้สึกที่อยากพูดคุย

Originally posted by ManiacMaew
    ว่าแต่จะไม่รับงานเพิ่มแล้วไม่ใช่เหรอท่านkeang เดี๊ยวเมียก็บ่นหรอก
    คนที่บ่นเป็นน้าครับ
    เจอบ่อยตอนเสริชหาข้อมูลเสริชหาอะหลั่ย เพราะ บางทีเพลินลากยาวถึงเช้าก็เป็นบ่อยๆ

ตอนคุณe6420โทรมาคุยเรื่องนี้ ก็มีบอกไป ถ้าทำตัวนี้พวกการ์ดตัวอื่นก็เสร็จช้ากว่าเดิมอีก เพราะกลายเป็นลัดคิวทำก่อน
    เค้าบอกไม่น่าจะใช้เวลานานหรอกเปลี่ยนแค่ออปแอมป์ ทำนู่นนิดนี่หน่อยอีกไม่มาก ทำแล้วก็เอาลงกระทู้ไปด้วย คนอื่นจะได้มีแนวทางด้วย

ถ้าทำตามนั้นจริงๆก็คงใช้เวลาไม่นานแบบที่คุณe6420บอก
    แต่ที่ผมกังวลจะเป็นเรื่องนิสัยเดิมของตัวเอง เวลารื้อแล้วอดที่จะยาวไม่ได้ นู่นก็น่าทำนี่ก็น่าทำ งานแต่ละชิ้นเลยยาวไปเรื่อย
    (พรีลูดของคุณtavichaiก็อยู่กับผมจะครบปีแล้ว)

----------------------------------------------

Originally posted by ManiacMaew
    ถึงมือท่านkeang ผมคงไม่มีอะไรแนะนำแล้ว - -. ไม่ได้รู้อะไรเกินท่านkeangเลยครับ
    (ต่างกันแค่แนวทางจูนเสียงแค่นั้นแหล่ะ)
    ทำไมถึงประเมินตัวเองไว้น้อยแบบนั้นละ คิดแบบนี้ไม่ดีน่ะ

สิ่งที่คุณมีหรือคนอื่นมี เช่น ประสบการณ์, แนวทาง ในรูปแบบของแต่ละคน เป็นสิ่งที่เป็นลักษณะเด่นของแต่ละคน ซึ่งแต่ละคนจะมีไม่เหมือนกัน

เรื่องแบบนี้ เรื่องลักษณะนี้ จึงไม่มีใครดีใครเก่งกว่ากัน เหมารวมเอาว่าเก่งกันหมดทุกคนละกัน

----------------------------------------------

Originally posted by ekkit
    แนะนำกันมาดีกว่านะครับ เพื่อที่อีกหลายท่านที่มาอ่านจะได้เกิดไอเดียขึ้นบ้าง เพราะแต่ละคนคงมีแนวทางไม่เหมือนกันต่างกันบ้าง พอได้อ่านก็เอาไปคิดต่อ ต่อยอดได้
    อย่างผมเช่นกัน พอได้มาอ่านก็จะได้ทราบอะไรบ้างเหมือนกัน ได้เปิดหูเปิดตา
    อันนี้คือจุดหมายปลายทางที่อยากให้เป็น

ปรกติเราโมกันโดยการลองเปลี่ยนอะหลั่ย เปลี่ยนก่อนถ้าไม่ถูกใจค่อยหาอะหลั่ยตัวใหม่มาลองอีกที

อยากให้ลองโมโดยใช้วิธีเดามั่วให้ทุกอย่างให้จบในหัวก่อน โดยไม่ต้องไปเปลี่ยนอะหลั่ยของจริง
    แล้วมาลองพิสูจน์ว่าทฤษมั่วของเรานั้นใกล้เคียงความจริงมากแค่ไหน โดยการเปลี่ยนเปลี่ยนอะหลั่ยตามที่คิดไว้
    เพื่อเป็นการทดสอบประสบการณ์ที่ผ่านมาของเราว่าพัฒนาไปถึงไหนแล้ว และเป็นการประหยัดงบบานปลายไปในตัวด้วย

อีกเรื่องคือ
    ใจเย็นพอที่จะทำที่ละส่วนได้รึเปล่า ถ้าทำพรวดๆ ไม่ลองเบริน์-ฟังทดสอบคั่น โอกาสที่เสียงมันอาจจะหลุดแนวที่ชอบไปไกลได้ มันจะมีมากขึ้น
    ถ้าไม่ละเอียดก็ข้ามไป ถ้าละเอียดแล้วใจร้อน อาจจะเสียเวลา+เงินหนักกว่าเดิมได้
    คงไม่มีโอกาสลองเสียง คงใช้วิธีเก็บข้อมูลแนวเสียงของเดิม กับ แนวเสียงสไตล์การฟังของคุณekkit แล้วเอามามั่วต่อในหัวว่า ควรจะทำแบบไหนเพื่อให้ได้แนวเสียงใกล้เคียงที่ต้องการมากที่สุด

opamp ให้เดาใหม่อีกรอบ คง opa2107 มั้ง 827 637อาจจะพุ่ง สดไป
    2111เขาว่าflatมากแต่ผมยังไม่เคยลองฟัง
    ของเดิมไอซีออปแอมป์เป็นตัวถังแบบTSSOP8 เปลี่ยนใหม่จะเป็นแบบSO8
    - ตัวไอซีออปแอมป์ถูกใส่มาด้านใต้PCB ซึ่งจะติดกับฝาเคสด้านล่าง ระยะห่.างของPCBกับฝาเคสคงไม่เกิน5มิล
    - ตัวไอซีแบบDIPน่าจะหมดโอกาสใส่ได้ เพราะจะบัดกรีลงPCBเลยก็ติดเรื่องระยะห่.างของPCBกับฝาเคสด้านล่าง
    - TSSOP8มีระยะห่.างระหว่างขาทั้งสองด้านกว้างกว่าSO8นิดหน่อย แต่สามารถเอาแบบSO8มาใส่ได้

ic amp เบอร์อะไรครับ
    ได้รับของเช้าวานนี้ เปิดกล่องดูแค่สภาพตัวเครื่องว่ามีปัญหาจากการขนส่งหรือเปล่า
    ยังไม่มีเวลารื้อดูภายใน เดี๋ยวถ้ารื้อแล้วจะมาบอกว่าเบอร์อะไรครับ (น่าจะอีก2วันน่ะ)

Originally posted by dracoV
    แนะนำไว้นิดเผื่อนักโมฯท่านอื่นๆ การโมฯ เครื่องเสียงรถ ต้องคำนึงถึงหลักคือรถมันสั่นสะเทือนมาก
    เพราะงั้นต้องยึดทุกอย่างให้แน่น ปืนกาว/กาวแท่งนี่สำคัญ อุปกรณ์เน้นขนาดเล็ก/น้ำหนักเบา แต่คุณภาพดี
    พวกซอคเก็ต ห้อยระโยงระยาง แขวนนู่น จั๊มนี่ อย่าครับ เลี่ยงได้เลี่ยง เลี่ยงไม่ได้ติดกาวซะ
    ถ้ามีอะไรขยับ แกว่งได้ ไม่นานครับ หัก/หลุด/ขาด
    ถูกต้องเลยครับ

แนวทางที่คิดไว้
    OP-Amp
    OPA2107ที่คุณManicMaewแนะนำไว้ คงใส่ที่ชุดอินพุทAUXหน้าเครื่อง (จุดนี้มองไว้3เบอร์ OPA2107, OPA2132, SE5532)
    อีกตัวเท่าที่ดูคร่าวๆน่าจะเป็นส่วนอินพุทของTunerคงใส่เบอร์OPA2132

Connector
    ตัวเครื่องมีคอนเนคเตอร์ด้านหลัง3ชุด ไฟเลี้ยง+ลำโพง, cd changer controller, tuner antenna
    - คอนเนคเตอร์หลังเครื่องที่เป็นชุดของไฟเลี้ยงกับลำโพง มีแนวโน้มว่าจะถอดทิ้ง เพราะหาแบบเดิมไม่ได้+ใช้สายได้ขนาดเล็กเกินไป

- ทำชุดคอนเนคเตอร์ขึ้นใหม่ โดยลากสายไฟจากตัวเครื่องไปโผล่ที่หลังเครื่องเลย โดยสายไฟที่ต่อ บางจุดต่อตรงจากขาไอซี บางจุดต่อจากลายPCB

Wire
    - เปลี่ยนสายลำโพง ภายในฟร้อน, ภายในรถ
    - เปลี่ยนสายไฟเลี้ยงภายในตัวฟร้อน, สายไฟจากแบต
    - ปรับปรุงภาคจ่ายไฟภายในตัวเครื่องFront, CD Changer
    - เพิ่มชุดสำรองไฟจากแบต

ชุดสำรองไฟจากแบต ส่วนใหญ่ที่ทำๆกันหรือตามร้านติดตั้งเครื่องเสียงรถยนต์ทำกัน จะเน้นที่ใช้Cค่าสูงมากๆๆๆๆ
    ผมจะไม่ทำแบบนั้น จะใช้ค่าไม่สูงมากเกินจำเป็น ใช้ค่าความจุเท่าที่เพียงพอกับการใช้ไฟของตัวฟร้อน
    จะใช้วิธีกำหนดแนวเสียงของไฟสำรอง จากยี่ห้อและชนิดของตัวเก็บประจุที่ใช้

ฟร้อนตัวนี้ไม่ใช่ตัวที่เป็นไฮเอนด์หรือดีไรมาก เป็นตัวติดรถของรุ่นใหญ่จึงมีฟีเจอร์มีออชั่นที่ครบมากขึ้น
    โครงสร้างวงจร โครงสร้างภายใน ไม่ได้ใช้ของเกรดพิเศษแต่เป็นเกรดทั่วไปที่ใช้ผลิตเครื่องเสียงรถทั่วไป ประสิทธิภาพโดยรวมจะอยู่ในระดับหนึ่งแค่นั้น
    ทำอะไรมากไปจะเป็นการลงทุนที่เข้าข่ายไม่คุ้มได้ง่าย (เหมือนขี่ช้างจับตั๊กแตน)

ฉะนั้นความคุ้มค่าในการทำจะมีเพียงในระดับหนึ่งเท่านั้น คือ เน้นความคุ้มค่า เน้นเปลี่ยนจุดที่ให้ผลต่างได้ในระดับนึง + มีแนวเสียงตรงกับคนใช้

แต่ถ้าเป็นฟร้อนรุ่นรองท็อปหรือรุ่นท็อป มีชิบDACแยกต่างหาก ถึงจะน่าลงทุนในการโมมากหน่อย
    ( ฟร้อนรุ่นท็อปบางยี่ห้อ ใส่DACแบบแยกแชนแนลมาเลย )

ใครสนใจจะร่วมสนุกก็เรียนเชิญน่ะครับ เรื่องแบบนี้ยิ่งฝึกยิ่งลองจะช่วยให้มีประสบการณ์มากขึ้น
    Last edited by keang; 9 Mar 2011, 11:32:09.

Comment

• Originally posted by dracoV View Post
      แนะนำไว้นิดเผื่อนักโมฯท่านอื่นๆ การโมฯ เครื่องเสียงรถ ต้องคำนึงถึงหลักคือบรถมันสั่นสะเทือนมาก
      เพราะงั้นต้องยึดทุกอย่างให้แน่น ปืนกาว/กาวแท่งนี่สำคัญ อุปกรณ์เน้นขนาดเล็ก/น้ำหนักเบา แต่คุณภาพดี
      พวกซอคเก็ต ห้อยระโยงระยาง แขวนนู่น จั๊มนี่ อย่าครับ เลี่ยงได้เลี่ยง เลี่ยงไม่ได้ติดกาวซะ
      ถ้ามีอะไรขยับ แกว่งได้ ไม่นานครับ หัก/หลุด/ขาด

จากที่อ่านรวมๆความ ของคุณekkit แล้วคิดว่า ที่น่าจะโมฯแล้วเห็นผลก็คือ
      OP Amps ถ้าเป็นผมเลือกให้เข้ากับแนวที่คุณต้องการ Ti/BB ก็น่าจะเหมาะที่สุด
      เพราะมีลักษณะเสียงแบบ a little laid back and warm (นึกคำบรรยายไทยไม่ออก )
      หลายคนอาจเชียร์ OPA627 แต่ผมว่ามันไม่คุ้มเท่าไหร่ เสียงดีนะ แต่ต้องทำนู่นๆนี่หลาย เช่นต้องหาตัวแปลง
      2 single to dual ไม่เหมาะอย่างยิ่งกับการใช้ในรถยนต์
      ผมเสนอ OPA2211 ครับแทนในส่วนของแทน 4558
      ส่วนตัว Quad 2060 แทนด้วย LT1359 ของ Linear Technology
      ผมแค่ดูผ่านๆ อาจคงต้องลองไล่วงจรดูอีกทีให้แน่นอน ว่่าตัว quad op amp นี่เขาใช้ทำงานอะไรในเครื่อง

นึกได้หลักๆ off the top of my head ตอนนี้ก่อน นึกได้อีกจะมาต่อ

อ้อ สมควรเตรียมงบไว้อีกสักหน่อย เพื่อเปลี่ยนลำโพงครับ ติดมากับรถนี่คงไม่ไหวเท่าไหร่นัก
      ถ้าเกี่ยวกับลำโพงแล้วไว้คุยกันอีกทีว่า ชอบสไตล์ไหน
      ขอรับเอาไอเดียนี้มาพิจารณาครับ
      สำหรับจุดเชื้อมต่อที่โมแล้วห้อยโตงเตง ในใจก้ไม่อยากให้เป็นแบบนั้นครับ เพราะเคยเห็นรถคันเก่ามีสายห้อยรุงรังงงสายไปหมดครับ และมีโอกาสหลุดง่ายจากการถอดซ่อมอะไรภายหลัง
      คงต้องรบกวนพี่ๆ ช่วยวิเคราะห์ต่อไปว่าชิปแต่ละตัวทำงานอย่างไร จะโมอย่างไร

สำหรับลำโพง ผมคงใส่ไปก่อนหลังจากโม คงต้องฟังไปเรื่อยๆ จนเบิร์นฟอนต์เสร็จ แล้วฟังว่าจบมั้ย
      ถ้าจบก็ไม่ต้องเปลี่ยน ถ้าไม่จบก็ค่อยเปลี่ยนลำโพงต่างหากอีกครั้งครับ
      เพราะลำโพงตัวนี้เคยไปถามร้านว่า ถ้าเปลี่ยนจะเอาตัวไหนดี เค้าบอกว่าตัวนี้ก็ดีพอตัวอยู่แล้วไม่อยากให้เปลี่ยน คงต้องขอฟังก่อนหลังจากโมครับ เพราะแนวเสียงของลำโพงตัวนี้ผมก็ชอบอยุ่เหมือนกัน
      แต่ติดใจตรงที่ว่า ตอนนี้ที่มันขาดไป มันขาดที่ฟอนต์หรือที่ลำโพงกันแน่

แล้ว 2 single to Dual เสียงดีกว่ามากใช่มั้ยครับ แล้วมันจำเป็นต้องห้อยแล้วมันจะไม่แน่นอย่างเดียวมั้ยครับ
      แล้วมีวิธีทำให้มันแน่นได้มั้ยครับ จะดีกว่าใช่มั้ยครับ น่าสนใจ

ขอบคุณครับที่ให้คำแนะนำ มีอะไรแนะนำเพิ่มอีกได้นะครับ

Comment

• Originally posted by keang View Post
        ขอโพสแบบไม่เรียงลำดับเวลาการโพส แต่ขอเรียงตามความรู้สึกที่อยากพูดคุย

......
        .......
        ^
        ^
        ^
        ได้อ่านของพี่ก็นึกตามแทบไม่ทันครับ
        แต่ก็พาลนึกไปถึงตอนเสร็จว่ามันจะเป็นอย่างไร ในใจก็คิดเผื่อไว้แล้วครับว่าการโมครั้งนี้ค่าใช้จ่ายแพงกว่าตัวเครื่องที่ซื้อมา
        ฟอนต์ตัวนี้เป็นตัวท๊อปสุดของรุ่นนี้แล้วครับพี่ เค้าให้มาแค่นี้เองครับ มาจาก NAVARA CALIBER LE 4doors รุ่นเกียร์ Manual
        เดิมๆ มันเสียงพอใช้ได้เท่านั้นเองครับ แต่ก็ได้มาในราคาไม่แพง

ก็อย่างที่พี่ keang ว่าครับ ทำไปเกินควรมันก็จะเป็นขี่ช้างจับตั๊กแตน
        เหมือนซื้อบ้านทาวเฮ้าส์แต่ตกแต่งอย่างวัง มันก็ไม่เหมาะไม่ขึ้น ขาดๆเกินๆ คงต้องทำให้สมตัว สมกับรูปแบบ คุ้มค่า

ผมก็ไม่ได้ต้องการคุณภาพเสียงระดับสูงสุด ต้องการเพียงแค่ระดับหนึ่ง แบบพอเพียง
        เพราะถ้าผมได้ฟังชุดดีๆ ขึ้นมาแล้วหูมันจะติดเสียงดีๆขึ้นมา อนาคตผมก็เล่นของธรรมดาไม่ได้และไม่มีความสุขอีกแล้ว
        ถ้าผมไม่คิดจะตะกายขึ้นไป ผมก็ไม่พยายามอยากไปฟังเพราะจะทำให้หูผมสูงเกินโดยไม่จำเป็น
        ผมฟังเท่าที่ยังมีความสุขอยู่ครับ ถ้ามันรู้สึกพอก็ไม่ขวนขวายหาที่สุด เพราะที่สุดมันไม่มีมีแต่เราพอใจแค่ไหน
        แต่ถ้าฟังแล้วรู้สึกไม่พอ ความทุกข์มันก็จะมาเยือน เหมือนอย่างเช่นตอนนี้เป็นต้นครับ ต้องได้หาเรื่องโม หาเรื่องทำยุ่งยาก ให้คนอื่นลำบากอีกด้วย เสียตังค์อีก

แต่จากจุดต้องนี้ก็ทำให้ได้มีโอกาสเข้าไปเริ่มอ่านกระทุ้นี้ตั้งแต่ Reply แรก ค่อยๆ อ่านก็ได้ความรู้ครับ

ยังคงลุ้นรอว่าผลลัพธ์จะออกมาอย่างไรอย่างฝันหวานครับ ขอบคุณพี่ Keang และทุกท่านครับที่เข้ามาอ่าน

Comment

• ขอออกความเห็นนิดนึง จากที่ผมเคยลองทั้ง 2107 กับ 2211

แนวเสียง ตามความรู้สึกชอบแนวเสียงของ 2211 มากกว่า กระฉับกระเฉงกว่า ตอบสนองความถี่ได้แม่นกว่า 2107
          ตามความรู้สึก 2211 จะให้มวลเสียงโดยรวมดีกว่า

Specification 2211 สูงกว่า 2107
          2211 noise ต่ำมาก, Slew rate สูง, Bandwidth สูง, THD+N ต่ำมาก 0.000015%, -136dB
          open-loop gain สูง แถมเป็น Rail-To-Rail ด้วยสวิงกันเกือบสุด
          แนะนำให้ลองฟังดูครับ
          ส่วน 2132 ผมให้เท่าๆกับ 2134 นะ ฟังสบายไม่มีอะไรหวือหวาไม่เด่น ไม่ด้อย แต่เหมาะกับภาค pre ทั่วๆไป
          เสียงมาตรฐานดีครับ

อืม... จริงๆ อยากให้ลองเอา C OScon 47-100uF jump ไปที่ขา VCC ของ IC amplifier และ OP amps
          แต่คิดว่าพื้นที่ว่างคงไม่พอ
          ตัว IC Amplifier น่าจะพอลากสายสั้นๆอ้อมขอบบอร์ดลงไปจั๊มได้ (อาจต้องบากร่องขอบบอร์ดหน่อยให้สายผ่าน)
          ตัว C เอากาวยึดไว้ด้านบน

อาจเปลี่ยน C ตัวใหญ่ภาคจ่ายไฟ (ดูแค่คร่าวๆ น่าจะใช่) เป็น C Low ESR high ripple 105c
          ค่าเท่าเดิมหรือมากกว่าเดิม 1 step ยึดกาวให้แน่น อ้อ ยึดกาว Inductor ด้วยเลย

ส่วนขา IC amplifier และจุดต่อสาย Output น่าจะซับตะกั่วเดิมออกแล้ว บัดกรีใหม่ด้วย Cardas หรือ WBT
          Optional: +12Vขาเข้า ผมจะต่อผ่าน ferrite ก่อนลงบอร์ด และต่อ T filter สำหรับ Ground
          เพราะระบบไฟในรถยนต์นี่ Noise เยอะมาก โดยเฉพาะ alternator และ Ground ระบบก็ไม่สะอาด

-----
          @ekkit
          ใช่ครับ พวกระบบอื่นเช่นลำโพง/แอมป์ ถ้าไม่รีบแล้ว ค่อยๆฟังแล้วปรับเปลี่ยนไปเรื่อยๆได้
          ดีซะอีก ได้หาจุดที่เปลี่ยนแล้วได้ผลดีไปเปลืองตังค์ด้วย ตรงไหนดีแล้วก็ไม่ต้องเปลี่ยน
          อืม... แต่ลำโพงนี่ก็ลองดูๆไว้ไม่เสียหาย อาจไปลองฟังที่ร้านดู
          เพราะถ้าหากระบบเราฟังแล้วยังขาดนิด เช่นเสียงเบส/แหลม แต่ไม่อยากเจาะเปลี่ยนมากมาย
          ลำโพง 6x9 ดีๆ 2-3 elements แกนร่วม เช่น Rockford Fosgate, JBL
          มีบางรุ่นที่ปรับมุมยิงของลำโพงส่วนเสียงสูงได้ จะช่วยเรื่องมิติเสียง ได้อย่างมากและเห็นผล
          และพวกนี้ให้เสียงเบสได้มากพอตัวเลย อาจไม่ต้องไปเพิ่ม ตู้ SUB อีกก็ได้

ส่วน Op Amp 2 single to Dual นี่ก็ต้องยอมรับว่ามันให้คุณภาพเสียงที่สูงกว่า เมื่อเลือกใช้ OP Amp คุณภาพสูง
          แต่เท่าที่อ่านคุณ keang บอก พื้นที่ว่างน่าจะไม่พอใส่ครับ

Comment

• Originally posted by dracoV View Post
            ขอออกความเห็นนิดนึง จากที่ผมเคยลองทั้ง 2107 กับ 2211

แนวเสียง ตามความรู้สึกชอบแนวเสียงของ 2211 มากกว่า กระฉับกระเฉงกว่า ตอบสนองความถี่ได้แม่นกว่า 2107
            ตามความรู้สึก 2211 จะให้มวลเสียงโดยรวมดีกว่า

Specification 2211 สูงกว่า 2107
            2211 noise ต่ำมาก, Slew rate สูง, Bandwidth สูง, THD+N ต่ำมาก 0.000015%, -136dB
            open-loop gain สูง แถมเป็น Rail-To-Rail ด้วยสวิงกันเกือบสุด
            ส่วน 2132 ผมให้เท่าๆกับ 2134 นะ ฟังสบายไม่มีอะไรหวือหวาไม่เด่น ไม่ด้อย แต่เหมาะกับภาค pre ทั่วๆไป

อืม... จริงๆ อยากให้ลองเอา C OScon 47-100uF jump ไปที่ขา VCC ของ IC amplifier และ OP amps
            แต่คิดว่าพื้นที่ว่างคงไม่พอ
            ตัว IC Amplifier น่าจะพอลากสายสั้นๆอ้อมขอบบอร์ดลงไปจั๊มได้ (อาจต้องบากร่องขอบบอร์ดหน่อยให้สายผ่าน)
            ตัว C เอากาวยึดไว้ด้านบน

อาจเปลี่ยน C ตัวใหญ่ภาคจ่ายไฟ (ดูแค่คร่าวๆ น่าจะใช่) เป็น C Low ESR high ripple 105c
            ค่าเท่าเดิมหรือมากกว่าเดิม 1 step ยึดกาวให้แน่น อ้อ ยึดกาว Inductor ด้วยเลย

ส่วนขา IC amplifier และจุดต่อสาย Output น่าจะซับตะกั่วเดิมออกแล้ว บัดกรีใหม่ด้วย Cardas หรือ WBT
            Optional: +12Vขาเข้า ผมจะต่อผ่าน ferrite ก่อนลงบอร์ด และต่อ T filter สำหรับ Ground
            เพราะระบบไฟในรถยนต์นี่ Noise เยอะมาก โดยเฉพาะ alternator และ Ground ระบบก็ไม่สะอาด

-----
            @ekkit
            ใช่ครับ พวกระบบอื่นเช่นลำโพง/แอมป์ ถ้าไม่รีบแล้ว ค่อยๆฟังแล้วปรับเปลี่ยนไปเรื่อยๆได้
            ดีซะอีก ได้หาจุดที่เปลี่ยนแล้วได้ผลดีไปเปลืองตังค์ด้วย ตรงไหนดีแล้วก็ไม่ต้องเปลี่ยน
            อืม... แต่ลำโพงนี่ก็ลองดูๆไว้ไม่เสียหาย อาจไปลองฟังที่ร้านดู
            เพราะถ้าหากระบบเราฟังแล้วยังขาดนิด เช่นเสียงเบส/แหลม แต่ไม่อยากเจาะเปลี่ยนมากมาย
            ลำโพง 6x9 ดีๆ 2-3 elements แกนร่วม เช่น Rockford Fosgate, JBL
            มีบางรุ่นที่ปรับมุมยิงของลำโพงส่วนเสียงสูงได้ จะช่วยเรื่องมิติเสียง ได้อย่างมากและเห็นผล
            และพวกนี้ให้เสียงเบสได้มากพอตัวเลย อาจไม่ต้องไปเพิ่ม ตู้ SUB อีกก็ได้

ส่วน Op Amp 2 single to Dual นี่ก็ต้องยอมรับว่ามันให้คุณภาพเสียงที่สูงกว่า เมื่อเลือกใช้ OP Amp คุณภาพสูง
            แต่เท่าที่อ่านคุณ keang บอก พื้นที่ว่างน่าจะไม่พอใส่ครับ
            ครับพี่
            เรื่องลำโพงคงต้อง รอดูต่อไปอีก และคงต้องหลังจากทำเสร็จสักพัก แม่จับตาอยู่ครับทำทีเดียวเดี๋ยวโดนบ่น อิอิ
            ภายหลังถ้าอยากเปลี่ยนอะไรกับลำโพงคงต้องปรึกษาพี่นะครับ

แต่อันดับแรกนี่ผมต้องหา ลำโพง Twitter มาสักคู่ใส่ก่อนครับ เคยไปถามร้านเค้าบอกว่าของรุ่นนี้มันหาใส่เลยไม่มี ต้องดัดแปลงขายึดหน่อย
            ไม่เหมือนพวก Toyota / Isuzu ที่จะมีแบบใส่ได้เลย
            แต่ก็ไม่รุ้ว่าของตัวไหนดี ที่เสียงได้มิติ รายละเอียดเล้ก โดยที่ไม่แหลมบาดจนเกินหรือเสียงโดดเกินลำโพงข้างประตู

เพราะผมเคยใส่ในรถอีกคัน twitter ของ performance เสียงมันแหลม พุ่ง โดดเกินลำโพงข้างประตุ 5" 2 element มาหน่อยทำให้น้ำหนักเสียงมันไม่ Balance ไปเลย
            ผมขอคำแนำนำเรื่อง ลำโพง Twitter สักหน่อยครับ จะได้ไปซื้อใส่ก่อนจะใส่ Front ที่โมตัวนี้ครับ
            Last edited by ekkit; 9 Mar 2011, 12:52:05.

Comment

• ถึงจะเก่า แต่สามารถใช้ดู เป็นตัวอย่าง เป็นแนวทาง ได้

เครดิต ... คุณballst22 เวปออดิโอ-ทีมส์
              เวปAudio-Teams > กระทู้โมฟร้อนรถยนต์Pioneer P80RS Special Edition - - Coming Soon !

ขอบคุณคุณdracoV สำหรับข้อมูล, ความคิดเห็น และแนวทาง ครับ

ต้องดูของเดิมว่า ระบบไฟในรถมีปัญหาเรื่อง เสียงเครื่องยนต์ เสียงรบกวนในระบบไฟ ด้วยหรือเปล่า เพราะ รถรุ่นใหม่ๆแก้ปัญหาเบื้องต้นในจุดนี้มาได้พอสมควรแล้ว

ผมชอบใช้วิธีหาต้นตอและไปแก้ที่จุดต้นตอเลย เพราะที่ฟร้อนมันเป็นปลายทาง
              แต่วิธีนี้ บางจุดสามารถทำเองได้ บางจุดก็ไม่สามารถทำเองได้ ต้องได้รับความร่วมจากช่างรถยนต์ด้วยว่าจะยอมรื้อบางส่วนเพื่อให้ใส่ตัวแก้หรือเปล่า เช่น
              - เสียงกดแตรเข้ามากวน ก็ต้องไปแก้ที่สวิทช์ภายในแตร ตัวสวิทช์คงเปลี่ยนไม่ได้ ก็ต้องใช้CหรือC+Rคร่อมที่ตัวสวิทช์กดแตร
              - เสียงคอมแอร์ เสียงเครื่องยนต์ เข้ามากวน ก็ต้องไปไล่ที่สายไฟเลี้ยง หาCคร่อมบายพาสลงกราวน์ไป
              ( จะให้ผมไปรื้อชุดพวงมาลัยเพื่อแก้ปัญหาสวิทช์แตรเอง ถ้าพลาดรื้อไม่ดี เดี๋ยวได้บานปลายเป็นชุดคอนโทรลในพวงมาลัยมีปัญหาเพิ่มอีก )

แต่ถ้าหาไม่เจอหรือแก้ไม่ได้จริงๆ ก็ต้องเอาสะดวกใส่ตัวช่วยเพิ่มเข้าไป คงทำไว้นอกตัวฟร้อน น่าจะเป็นช่องว่างบริเวณคอนโซล แต่ไม่รู้ว่าจะมีที่ว่างในคอนโซลพอให้ใส่หรือเปล่า

อีกจุดนึงที่คิดว่าจะแนะนำให้คุณekkitใส่เพิ่ม คือ
              - เดินสายไฟเมนจากแบตมาที่ฟร้อน
              - ติดออโต้เบรคเกอร์ที่เส้นไฟเลี้ยงจากแบต เพื่อให้ตัดไฟเลี้ยงอัตโนมัติเมื่อโหลด(ชุดฟร้อน)มีการทำงานผิดปรกติ ดึงไฟมากเกินปรกติ

Originally posted by ekkit
              แล้ว 2 single to Dual เสียงดีกว่ามากใช่มั้ยครับ แล้วมันจำเป็นต้องห้อยแล้วมันจะไม่แน่นอย่างเดียวมั้ยครับ
              แล้วมีวิธีทำให้มันแน่นได้มั้ยครับ จะดีกว่าใช่มั้ยครับ น่าสนใจ
              ประเด็นนี้ ตัดใจได้เลยว่า หมดสิทธิ์ทำ จะไวร์สายโยงออกมายาวๆแล้วหาที่เหน็บไว้ ผลเสียมีมากกว่าผลดีแน่นอน

จุดนี้ทำได้แค่
              - ถ้าไม่ชอบออปแอมป์เบอร์เดิม ก็เปลี่ยนเบอร์ออปแอมป์ใหม่ และต้องเป็นชนิดSOหรือTSSOPเท่านั้น
              - จะใส่อะหลั่ยเกรดดีกว่าเพิ่มเข้าไป ทำได้เพียงแค่ถอดตัวต้านทานSMDออกแล้วใส่ตัวต้านทานใหม่ขนาด0.25wแบบleadแทน ใส่ขนาดใหญ่กว่านี้ก็ไม่ได้เพราะอ้วนเกิน / Cฟิลม์ตัวเล็กๆแบบwimaจะใส่ได้ก็เป็นตัวที่ค่าน้อยๆตัวหนาไม่เกิน3มิลเท่านั้น

ขอออกความเห็นนิดนึง จากที่ผมเคยลองทั้ง 2107 กับ 2211

จุดนี้ ที่ผมคิดไว้ ผมจะดูแนวเสียงของวงจรข้างเคียงร่วมด้วย เช่น
              ออปแอมป์ที่รับสัญญาณจากช่องAUXหน้าเครื่อง ตัวเครื่องเล่น(Cowon S9)+สายสัญญาณที่จะเอามาต่อที่ช่องนี้ให้เสียงแบบไหนแนวไหน
              เสียงอะไรขาดอะไรเกิน ก็จะชดเชยด้วยการเลือกใช้เบอร์ออปแอมป์ของจุดนี้อีกที
              ต่จะพยายามเลือกใช้เบอร์ที่ไม่เน้นอะไรมากเป็นพิเศษ ให้โดยรวมกลมกลืนกันมากกว่า เพราะอนาคตอาจมีการเปลี่ยนCowon S9เป็นตัวอื่นก็ได้

ก่อนจะลองมือทำฟร้อนตัวนี้ ผมต้องย้อนอ่านทุกความเห็นอีกครั้ง+โทรพูดคุยกับคุณekkit เพื่อเก็บข้อมูลก่อนตัดสินใจว่า จะทำอะไรบ้าง
              Last edited by keang; 9 Mar 2011, 14:16:04.

Comment

• อื้อสงสัยได้เอา nakoya มาย่ำอีกรอบ.........
                หลังจาก lepai และ กระถู้นี้มาก 60กว่าหน้า เริ่มรู้ว่า nakoya ทำผิดไว้ตรึมเดียวต้องเอามายำแล้วละครับ ขอคำแนะนำต่อไป

**

Comment

• ที่บอกว่าให้ทำแล้วเทสคั่น - -. มันทำได้ละเอียดหลายระดับครับ
                  เห็นจะจัดหนัก แก้ทั้งระบบ

ตัวฟรอนท์ส่งให้คุณkeangไปแล้ว ก็ทำส่วนนั้นไปก่อน
                  พอได้ฟร้อนท์ ค่อยเทสเสียงกับดอกลำโพงเดิมก่อน ถ้าพอใจแล้วจะได้ไม่ต้องเปลี่ยนครับ

ที่แนะนำไป คือไม่อยากให้เปลี่ยนพร้อมกันทั้งชุด ดอกลำโพง+สาย+ฟร้อนท์ - -.
                  ใหม่หมดเลย ที่นี้ดักทางยากหนักเลย

ก็แค่แนวคิดน่ะครับ เพราะคอนเซปการโมมันไม่ได้ตายตัว ขึ้นอยู่กับความเห็นคนทำ+คนใช้
                  ด้วย พวกจุดประสงค์อื่นๆเล็กน้อยที่ผมไม่รู้แต่เจ้าตัวรู้ อาจจะมีผลมากก็ได้
                  เช่นเรื่องความสะดวกในการทำส่วนไหนก่อน ระยะเวลา ความขยัน-ใส่ใจ บลาๆ อีกหลายอย่าง

-----

sb0100 ตัวที่กล่าวถึง

หน้าตาชิพ dac ถ่ายชัดสุดได้แค่นี้แหล่ะครับ ขออภัย

ยี่ห้ออะไรเนี้ย หาdatasheetไม่เจอ ใครทราบเบอร์ช่วยบอกหน่อย จะหาดาต้าชีทมาดูวงจรพื้นฐาน

หน้าตาตัวการ์ด

c มันหายไปไหน3ตัว - -. ที่มาร์ค สีแดงๆไว้

ic 5216 หาdatasheetอยู่นานกว่าจะเจอ รู้สึกจะเป็นตัวนี้มั้ง
                  http://www.datasheetdir.com/M5216L+download
                  dual large current op-amp
                  ถามสเป็คบอกว่าใช้เป็น headphone amp. ได้ด้วย

3307 ของst ยังหาdatasheetไม่เจอ - -.

ใช้kx driverตอนนี้มีปัญหาเสียงซ่าๆ แทรกเบาๆ

แนวเสียง เออ ฝนตกอยู่เทสอะไรได้ไม่มาก เสียงฝนกวน
                  คร่าวๆก็ อารมณ์creative เดิม เบสแบบcreative บอกไม่ถูก
                  +ให้รายละเอียดดีกว่า sb0570 หน่อย (ถ้าความจำไม่คลาดเคลื่อนอ่ะน่ะ)

Comment

• เวปHead-Fi.org > กระทู้ DIY Cable Gallery!!
                    ใครมีเวลาก็ลองไปชมดู มีรูปแบบสายต่างๆให้ดูเพียบ เวลาใครจะทำสายใช้เอง จะได้แบบเป็นไกด์โลน์

เวปHead-Fi.org > DIY LOD Full step by step do it yourself guide with pictures
                    ใครมีเวลาก็ลองไปชมดู เค้าสอนทำสายDocking

-------------------------------------------------------

มองเบอร์ไม่ชัดครับ พิมพ์เบอร์ไว้เลยก็ดี จะได้ช่วยค้นให้
                    Last edited by keang; 9 Mar 2011, 16:09:45.

Comment

• พิมพ์ไว้แล้วครับ
                      Originally posted by ManiacMaew View Post

ชื่่ออะไร micro em28028cg np1039 0146
                      ที่เว้นวรรคือมันอยู่คนละบรรทัดกัน

ตอนนี้ดูดาต้าชีทsigmatel stac9708tแก้ขัด
                      เห็นsb0100ตัวอื่นมันใช้ตัวนี้ ใช้แทนกันได้ วงจรมันน่าจะcompatibleกันบ้าง

Comment

• หาไม่ได้เหมือนกัน
                        sigmatelคงปิดตัวเองไปแล้วละมั้ง ตัวใหม่คงใส่แทนsigmatel

Comment

• วันนี้จอคอม Samsung SyncMaster 2232GW ที่ใช้อยู่เกิดอาการจอกระพริบ เลยจัดการแซะหน้ากากออกมา เช็คไปเช็คมา C 0.1uf X2 รั่ว [ในวงกลม] เลยถอดและเปลี่ยนเป็น
                          Rifa PME 150nf X2 เข้าไปแทน [0.15uf]
                          ด้วยความคันไม้คันมือเลยจัดการถอด C Samyoung [OEM Nipponchemi-con LXZ] แล้ว เปลี่ยนเอา Nipponchemi-con LXZ เข้าไปแทน โดยเพิ่มค่าจาก 470>680uf และ
                          820>1000uf เข้าไปแทน และยํ้ารอยบักกรีทั่วทั้งบอร์ดใหม่ ผลออกมาคือ อาการจอกระพริบ หายไป

Comment

• เปลี่ยนอะหลั่ยแล้ว ภาพมีไรต่างจากเดิมบ้างหรือเปล่าครับ

Comment

• Originally posted by keang View Post
                              เปลี่ยนอะหลั่ยแล้ว ภาพมีไรต่างจากเดิมบ้างหรือเปล่าครับ
                              ผมดูไม่ออกครับ

Comment

• samyoung มี LXZด้วยเรอะ !!

-------------------
                                เรื่องsb0100
                                ปัญหาเรื่องเสียงซ่าแทรก pmปรึกษา ท่านเสือไปแล้ว

ขอบคุณท่านเสือไว้ตรงนี้ด้วย

แก้โดยเปลี่ยนช่องเสียบมาเสียบช่องคู่หลัง(rear channel)สีดำแทน
                                แล้วไปเซ็ตในkx manager ให้เสียงfront ออกสลับกับrear

เสียงซ่าหาย
                                +เอาข้อความที่ผมตอบท่านเสือไปล่ะกัน
                                เสียงมันคนละเรื่องเลย เอาไปเสีบช่องดำ (คู่หลัง) แล้วสลับchในkxเอา
                                หรือเพราะ op amp คู่หน้ามันมีปัญหาเนี้ย (เบอร์ไม่คุ้นด้วย)

ช่องต่อ คู่หน้า เสียงน๊อยซ่าๆ แทรกตลอด เสียงเบสกวนเสียงอื่น แต่เสียงดังไม่ต้องเร่งเยอะ
                                (โดยร่วม มันทำให้ผมหนักใจเลยล่ะ ว่ามันดีหรือแย่กว่าออนบอร์ด)
                                เสียบช่องคู่หลัง ค่อยโอเคหน่อย
                                เสริมจากในpm เสียบช่องดำ ไม่มีเสียงซ่าๆแทรกแล้ว แนวเสียงผิดกับช่องเขียว
                                แหลมเด่นขึ้น เบสบวมน้อยลง(ปริมาณมากกว่าออนบอร์ดแต่ยังไม่เยอะเท่าไร
                                พอกับ sb0570มั้ง แต่ขนาดไปกวนเสียงอื่น หมายถึงขอบเสียงมันไปตีกันกับเสียงอื่นน่ะ)
                                แต่เสียบช่องดำต้องเร่งดังกว่าช่องเขียว

ตอนนี้มีผู้ต้องสงสัยเป็น opamp 5612

Comment

Working...
                                X