Announcement

Collapse
No announcement yet.

โมให้ดีกันเยอะแล้ว มาม๊ะ....มาโมให้"เจ๊ง"กันดีกว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าใช้ไฟเลี้ยง2ขั้ว บวกกับกราวน์ จะเหมือนไฟท์บังคับเลยว่าต้องมีC Output เพื่อทำหน้าที่DC Block เพราะระบบมันเป็นแบบนั้น
    มีโอกาสที่ไฟDCจะรั่วออกOutputไปที่ลำโพงได้ แอมป์ระบบOTLจึงต้องมีC Outputไว้ป้องกันในจุดนี้
    ทฤษฎีนี้ใช้ กับพวก opampด้วยรึเปล่า??
    opampที่ใช้ไฟเลี้ยง +- ควรมีc output รึเปล่า??

Comment

• ผมโม x fi เปลี่ยน op amp 4 ตัว, OP AMP +5vdc 1A,
      C มี c46 c72 c74 c75 c43 c16 c91 c119 c108 c107 รวม 10 ตัว
      ใช้ค่าเดิมทั้งหมด ยกเว้น c46 เปลี่ยนเป็น 220uf

โมเสร็จใส่เครื่องไปเปิดเพลงได้ 15-20 วินาที เพลงก็ดับไป
      ปิดเครื่องมาดูที่การ์ดก็พบว่า ใส่ C ผิดขั้วไป 3 ตัวที่ c74 c16 c91
      (ผิดแบบไม่น่าผิดเลย - -")

ลองเปลี่ยนตัวใหม่ใส่ ไปแล้ว
      บูตค้างหน้าจอวินโด

รบกวนถามดังนี้ครับ
      -ผมต้องเปลี่ยน อุปกรณ์ตัวไหนบ้างครับ การ์ดถึงจะกลับมาใช้ได้?
      -แนะนำรุ่นหัวแร้งดีๆ ราคามิตรภาพหน่อยครับ

ขอบคุณมากครับ

Last edited by goointer; 11 Mar 2011, 13:06:07.

Comment

• บอกหมายเลขอะหลั่ย ดูยากครับ
        ถ่ายรูปแล้วมาร์คตำแหน่งตัวอะหลั่ย(ที่ใส่ผิดขั้ว)ในรูป จะดูง่ายกว่าครับ

Comment

• Originally posted by goointer View Post
          -แนะนำรุ่นหัวแร้งดีๆ ราคามิตรภาพหน่อยครับ

ขอบคุณมากครับ
          + ครับ อยากได้หัวเล็กแหลมๆยาวๆๆ...555+

Comment

• Cทั้ง3ตัว เป็นCฟิลเตอร์ของไฟจากเมนบอร์ด กับ ไฟเลี้ยงชิบDAC
            ปรกติ Cผิดขั้ว ตัวCก็เสียเร็วขึ้นบางทีก็ระเบิดไปเลย ปรกติไม่มีผลให้ตัววงจรเสียหายน่ะ

เอารูปการ์ดของคุณเองดีกว่าครับ จะได้เห็นสภาพของตัวการ์ดด้วย

หัวแร้งดูของgootหรือhakkoก็ได้ พวกนี้ได้มาตราฐานอยู่แล้ว มีทั้งแบบด้ามปากกาแบบด้ามปืนเลือกเอาที่เราจับใช้งานถนัด
            ปลายหัวแร้งที่เค้าใส่มาให้ อาจไม่เหมาะกับงานที่เราทำ เราก็ซื้อเฉพาะปลายหัวแร้งเพิ่มได้
            จะเอาปลายหัวแร้งแบบไหน ปลายตัด ปลายแหลม เล็กใหญ่ขนาดไหน ก็มีให้เลือกซื้อ
            Last edited by keang; 11 Mar 2011, 13:29:47.

Comment

• ผมมีแต่กล้องมือถือครับ
              รูปที่เอามาลงก็เห็นว่าชัดเจนดี และเป็นรุ่นเดียวกัน
              การ์ดสภาพปกติ และไม่ได้ไปยุ่งจุดอื่นนอกจากที่บอกกล่าวเลย

c ที่ใส่ผิด ก็เปลี่ยนตัวใหม่ไปแล้ว แต่มันก็ค้าง

ไปไม่เป็นเลย

เลยมาขอความเห็นในนี่ละครับ

ไงก็ขอบคุณนะครับ

(อันนี้ลืมบอกไป ก่อนฟังเพลง ผมเทส ch 5.1 ดังปกติ แล้วถึงเปิดเพลงฟังครับ)

Comment

• ไม่เป็นไม่ถูกเหมือนกัน - -.
                ถ้าค้างที่หน้าจอวินโดว์ ลองเข้าทางเซฟโหมดดู

Comment

• ท่านข้างบน รบกวนอ่านหน้าที่แล้วก่อนนะครับ

- -" ในเมื่อตัว x fi มัน fail
                  เข้าเซพโหมดไปเพื่ออะไรเหรอครับ?

ไม่เข้าใจ

Comment

• Originally posted by goointer View Post
                    ผมมีแต่กล้องมือถือครับ
                    รูปที่เอามาลงก็เห็นว่าชัดเจนดี และเป็นรุ่นเดียวกัน
                    การ์ดสภาพปกติ และไม่ได้ไปยุ่งจุดอื่นนอกจากที่บอกกล่าวเลย

c ที่ใส่ผิด ก็เปลี่ยนตัวใหม่ไปแล้ว แต่มันก็ค้าง

ไปไม่เป็นเลย

เลยมาขอความเห็นในนี่ละครับ

ไงก็ขอบคุณนะครับ

(อันนี้ลืมบอกไป ก่อนฟังเพลง ผมเทส ch 5.1 ดังปกติ แล้วถึงเปิดเพลงฟังครับ)
                    ไม่ใช่ชัดไม่ชัดครับ เค้าอยากดู สภาพ c +บอร์ด ที่มีปัญหาครับ

Originally posted by goointer View Post
                    ท่านข้างบน รบกวนอ่านหน้าที่แล้วก่อนนะครับ

เข้าเซพโหมดไปเพื่ออะไรเหรอครับ?

ไม่เข้าใจ
                    เข้า safe mode จะเป็นการให้วินโดรัน driver ใหม่หมด ไม่จำค่าแต่งใดๆ(คล้ายๆรีเซ็ตไดร์เวอร์ แบบง่ายๆ)

**กล้องมือถือเวลาถ่าย ลองไปที่สว่างๆ (เอาโคมไฟส่องก็ได้ครับ) แล้วลองถ่ายให้มือนิ่งๆดู
                    Last edited by pluanant; 11 Mar 2011, 18:22:05.

Comment

ท่านข้างบน รบกวนอ่านหน้าที่แล้วก่อนนะครับ

ไม่เข้าใจ

ก็อ่านแล้วไงครับ ไม่งั้น จะบอกว่าถ้าวินโดว์ค้างได้ไง

ลองเปลี่ยนตัวใหม่ใส่ ไปแล้ว
                      บูตค้างหน้าจอวินโด
                      ที่เคยเจอมา ถ้ามันมีปัญหาที่ตัวการ์ด
                      1detectไม่เจอ
                      2detectเจอ ใช้ได้แต่เสียงออกผิดปกติ
                      ไม่เคยเจอ บูตเข้าวินโดว์แล้วค้าง
                      ถ้าการ์ดfail แล้วเกี่ยวอะไรกับที่เข้าวินโดว์ค้าง ?? คือจะหาสาเหตุตรงนี้แหล่ะ
                      ให้เข้าเซฟโหมด เพื่อจะได้ตัดปัญหาไดรเว่อร์ เอ๋อ หรือไม่ออกไป ถ้าเข้าได้จะดูด้วยว่าdetectเจอการ์ดแต่ไม่ทำงานรึเปล่า

ผมไม่ได้รู้มาก + อาการเดียว มันเป็นไปได้หลายสาเหตุ เวลาเจอปัญหา ปกติจะไล่เช็คที่ละจุด
                      ตัดความน่าจะเป็นออกไปทีละอย่าง

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
                        รูปครับ
                        (สภาพภายนอกมันปกติทุกตัวเลยครับ - -")

ผมไม่ได้ไปทำอะไรกับวินโดเลย
                        นำการ์ด x fi ปกติ ใส่ไปก็บูทใช้ได้ปกติครับ

รบกวนอ่าน # 2537 อีกครั้งครับ

ผมอยากให้โฟกัสไปที่ เปลี่ยน c ที่ใส่ผิดขั้วแล้วใช้ไม่ได้ครับ

(คือครั้งแรกที่โมเสร็จแล้ว ใส่ไปนี่ใช้ได้ครับ
                        เทส 5.1 ก็ปกติ
                        เปิดเพลงฟังได้ 15-20 วิ เสียงหายครับ
                        ปิดเครื่อง นำการ์ดมาดูพบว่า ใส่ c ผิดไป 3 ตำแหน่ง
                        พอเปลี่ยนตัวใหม่ แล้ว พบว่าค้างหน้าจอวินโดครับ)
                        Last edited by goointer; 11 Mar 2011, 19:52:18.

Comment

• มองไม่เห็นจุดบัดกรี ไม่เห็นลายทองแดงในบริเวณที่เป็นปัญหาของC3ตัวที่บอกว่าเคยใส่ผิดขั้ว

- ถ่ายอีกทีครับ เอาไปถ่ายหน้าบ้านที่แสงสว่างมากๆหน่อย จะได้เห็นรายละเอียดชัดเจนขึ้น
                          เอาแบบ3รูป รูปละจุด ถ่ายเน้นเฉพาะส่วนของบริเวณCแต่ละตัว ถ้าเห็นจุดบัดกรีด้วยจะดีมาก

- มีมิเตอร์สำหรับวัดไฟหรือเปล่า ?
                          ถ้ามี ก็ลองวัดไฟ ขาไฟเข้า ขาไฟออก ของไอซีเรกกูเลเตอร์ทั้ง3ตัว
                          ถ้าไม่มี ก็คงทำไรยากขึ้นอีกเยอะ

Originally posted by goointer
                          ผมอยากให้โฟกัสไปที่ เปลี่ยน c ที่ใส่ผิดขั้วแล้วใช้ไม่ได้ครับ
                          เรื่องC ตอบไปแล้วที่โพสก่อนหน้านี้
                          แต่ที่การ์ดคุณยังมีปัญหาอยู่ เพราะมันเกิดอะไรมากกว่าที่คุณคิดที่คุณบอกมาครับ
                          ซึ่งถ้าคุณไม่สามารถหาข้อมูลมาให้คนที่ต้องการช่วยได้ ก็คงหาคนช่วยยากครับ

ไม่งั้นก็ต้องรอคนช่วยที่สำเร็จวิชาเคลื่อนย้ายจิตได้ ให้เค้าเคลื่อนย้ายจิตไปดูการ์ดของจริงที่บ้านคุณละครับ
                          Last edited by keang; 11 Mar 2011, 20:31:39.

Comment

• มีมิเตอร์แบบถูกครับ ไม่มีวัดค่าc ผมใช้เป็นแค่วัดว่ามันติดกันหรือเปล่า(จิ้ม2จุดแล้วดัง - -")
                            วัดไอซีนี่วัดอย่างไรครับ? ต้องถอดออกมาวัดข้างนอกหรือเปล่าครับ

คือผมทำไปเท่าที่บอกนะครับ ไม่ได้ไปยุ่งกับอย่างอื่นเลย

Comment

มีมิเตอร์แบบถูกครับ ไม่มีวัดค่าc ผมใช้เป็นแค่วัดว่ามันติดกันหรือเปล่า(จิ้ม2จุดแล้วดัง - -")
                              วัดไอซีนี่วัดอย่างไรครับ? ต้องถอดออกมาวัดข้างนอกหรือเปล่าครับ

คือผมทำไปเท่าที่บอกนะครับ ไม่ได้ไปยุ่งกับอย่างอื่นเลย
                              ตอนบูต หน้า bios ก็ได้ครับวัดความต่างศักย์ครับ(voltage)

Comment

• c 16 ที่ระเบิดไป นี้ชนิด tantalum ป่ะครับ

Comment

Working...
                                X