Announcement

Collapse
No announcement yet.

โมให้ดีกันเยอะแล้ว มาม๊ะ....มาโมให้"เจ๊ง"กันดีกว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมเสียดาย ปวช ไม่ได้เรียนอิเล็ก ปวส ผมเรียนเทคโนโลยีสารสนเทศ มันมีอิเล็กทรอนิกส์เบื้องต้น ได้เรียนแค่เบื้องต้นเอง ทฤษฏีแค่เบื้องต้นเอง ที่เหลือต้องมาศึกษาในเน็ต โดยเฉพาะเว็บนี้ทำให้ผมได้อะไรเยอะเลย

Comment

• ผมเจอเว็บแอมป์ Lepai แล้ว

http://lepaicn.com/products_en.asp?typeID=2

ตัวที่ผมซื้อใช้ IC LA4636 ของ Sanyo

Comment

• Originally posted by pluanant
        ถ้าผมจะแปลง ผมใช้แค่ +15 กับ0 แล้วปล่อย -15 ไว้เฉยๆได้ไหมครับ?
        Originally posted by carbon_za
        15v 0v 15v ของหม้อแปลงไม่มี +- ครับยังเป็นไฟ AC ต้อง ผ่านไดโอด ถึงจะเป็นไฟ DC มี + - ได้ึครับ

อย่าลืมคำนวณไฟหลังบริดไดโอดนะครับ 15*1.414 = 21v นะครับ
        ที่คุณcarbon_zaบอกไว้ ตามนั้นครับ
        จะต่อใช้เพียงชุดเดียว ก็ดึงมาแค่ชุด 15vacกับ0vac ส่วน15vavที่เหลืออีกชุดก็ปล่อยทิ้งไว้

----------------------------------------------------------------

LA4636 2-channel 11w BTL AF Power Amp > ไฟล์ดาต้าชีท

----------------------------------------------------------------

ขอบคุณ คุณdracoV แทนเพื่อนๆทุกคนครับ
        ได้ข้อมูลหลากหลายมากขึ้น เวลาเลือกใช้อะหลั่ยจะได้เลือกใช้งานได้ปลอดภัยมากขึ้น
        Last edited by keang; 8 Mar 2011, 01:35:14.

Comment

• ว่าด้วยเรื่อง Capacitor ที่ต่อคร่อมหม้อแปลงละกัน เพราะมัน อันตรายหน่อย
          Capacitor แบบ non-polar จริงๆแล้วมันไม่ได้มีแบบ AC หรือ DC หรอก
          เพราะมันทำงานได้ทั้งกับ AC และ DC แต่ มันจะทน AC หรือ DC component ได้ต่างกัน
          โดยทั่วไปแล้วที่เรียก Capacitor DC เพราะ rate ที่ตัว C มันรับได้เขาใช้ DC rate
          เช่น 0.1uF/400V ก็คือทนไฟ DC ที่ 400V แต่จะทน ACได้ต่ำกว่ามาก ต้องไปดูใน Datasheet ว่า
          มันทน AC component ได้เท่าไหร่ขึ้นกับผู้ผลิตว่าออกแบบไว้
          ยกตัวอย่างเช่น WIMA MKS 2 400VDC จะทนได้แค่ 200VAC เท่านั้น
          เพราะงั้น ถ้าเอามาคร่อม(L,N) หรืออนุกรมเช่นคร่อมขาสวิทช์ ไฟบ้านเรา 220-240VAC(ยังไม่ได้รวมไฟตก ไฟรั่ว ไฟเกิน ไฟกระชาก ฯลฯ)แล้วละก็ อันตราย มีพัง

ส่วน ที่เรียกทั่วๆว่า Capacitor AC class X_, Y_ เนี่ย ก็เพราะ การออกแบบมาให้ใช้กับ งาน AC เช่น Noise, EMI suppression, etc.
          และ ต้องผ่านการทดสอบ ถึงจะได้รับมาตรฐาน พวก UL, IEC, CSA, CQC certified
          <<ตัวอย่าง และข้อมูลเพิ่มเติม เกี่ยวกับ Capacitor สำหรับงาน AC>>

การนำ Capacitor มาใช้งานไฟแรงสูง ต้องดูดีๆนะครับ ใช้ให้ถูกประเภทถูก rate จึงจะปลอดภัยกว่าครับ
          คร่าวๆ เท่านี้ก่อนละกันครับ ไว้ว่างๆ เผื่อจะมาเล่าต่อ

-------
          อ้อ ถ้าสนใจจะทำหม้อแปลงไว้ใช้เอง ไว้วันหลังจะเอาวงจรที่ผมทำใช้อยู่ประจำมาลงให้เป็นตัวอย่าง
          เผื่ออยากทำบ้าง
          Last edited by dracoV; 8 Mar 2011, 01:39:21.

Comment

• ป่านนี้ผมยังไม่รู้ เลย838 ใช้ IC อะไรบ้าง...ได้ข้อมูลช่วยบอกด้วยนะครับ

Comment

• Originally posted by keang View Post

ใครมีอะไรจะแนะนำในการปรับปรุงฟร้อนติดรถของคุณekkit จะเป็นเรื่องเบอร์อะหลั่ย เรื่องสายไฟ เรื่องฯลฯ ก็แนะนำได้น่ะครับ
              เพราะเท่าที่พูดคุยทางโทรศัพท์ทางPM ก็คิดว่า ตัวเค้าเปิดกว้างรับข้อมูลหลายๆด้านด้วย
              ใช่แล้วครับ ขอบคุณกระทู้นี้ของพี่โก้
              ต้องการทราบแนวทางการโม ว่าแต่ละแบบจะมีแนวโน้มไปอย่างไร ดีเด่นด้อย อย่างไร
              แล้วควรเปลี่ยนสายอย่างไรสำหรับ รถยนต์
              หรือมีอะไรที่ผมยังนึกไม่ถึง หรือยังไม่รู้ จะได้รู้

รอดุแนวการแนะนำของพี่ๆหลายๆท่านอยู่นะครับ

Comment

• งั้นคงต้องถามเจ้าของไว้ก่อนนิดนึงละ ว่าที่ใช้เดิมๆแล้ว รู้สึกว่าอย่างไรบ้าง เช่น ขาด เกินตรงไหน
                หรือ รู้สึกอยากได้อะไรเพิ่ม เช่น เบส/กลาง/แหลม อะไรทำนองนี้
                เผื่อช่วยๆกันนึกว่าน่าจะ ตัด/เพิ่ม/เปลี่ยน ยังไง

หรือถ้านึกไม่ออกยังไง ลองเล่าแบบ คุณภาพเสียงรวมๆก่อนก็ได้
                และอยากได้เสียงทำนองไหน เพราะบางทีอาจต้องคิดถึงsystem ที่มีด้วยเช่น ลำโพง แอมป์ ...
                Last edited by dracoV; 8 Mar 2011, 08:18:24.

Comment

• Originally posted by dracoV View Post
                  ว่าด้วยเรื่อง Capacitor ที่ต่อคร่อมหม้อแปลงละกัน เพราะมัน อันตรายหน่อย
                  Capacitor แบบ non-polar จริงๆแล้วมันไม่ได้มีแบบ AC หรือ DC หรอก
                  เพราะมันทำงานได้ทั้งกับ AC และ DC แต่ มันจะทน AC หรือ DC component ได้ต่างกัน
                  โดยทั่วไปแล้วที่เรียก Capacitor DC เพราะ rate ที่ตัว C มันรับได้เขาใช้ DC rate
                  เช่น 0.1uF/400V ก็คือทนไฟ DC ที่ 400V แต่จะทน ACได้ต่ำกว่ามาก ต้องไปดูใน Datasheet ว่า
                  มันทน AC component ได้เท่าไหร่ขึ้นกับผู้ผลิตว่าออกแบบไว้
                  ยกตัวอย่างเช่น WIMA MKS 2 400VDC จะทนได้แค่ 200VAC เท่านั้น
                  เพราะงั้น ถ้าเอามาคร่อม(L,N) หรืออนุกรมเช่นคร่อมขาสวิทช์ ไฟบ้านเรา 220-240VAC(ยังไม่ได้รวมไฟตก ไฟรั่ว ไฟเกิน ไฟกระชาก ฯลฯ)แล้วละก็ อันตราย มีพัง

ส่วน ที่เรียกทั่วๆว่า Capacitor AC class X_, Y_ เนี่ย ก็เพราะ การออกแบบมาให้ใช้กับ งาน AC เช่น Noise, EMI suppression, etc.
                  และ ต้องผ่านการทดสอบ ถึงจะได้รับมาตรฐาน พวก UL, IEC, CSA, CQC certified
                  <<ตัวอย่าง และข้อมูลเพิ่มเติม เกี่ยวกับ Capacitor สำหรับงาน AC>>

การนำ Capacitor มาใช้งานไฟแรงสูง ต้องดูดีๆนะครับ ใช้ให้ถูกประเภทถูก rate จึงจะปลอดภัยกว่าครับ
                  คร่าวๆ เท่านี้ก่อนละกันครับ ไว้ว่างๆ เผื่อจะมาเล่าต่อ

-------
                  อ้อ ถ้าสนใจจะทำหม้อแปลงไว้ใช้เอง ไว้วันหลังจะเอาวงจรที่ผมทำใช้อยู่ประจำมาลงให้เป็นตัวอย่าง
                  เผื่ออยากทำบ้าง
                  ขอบคุณครับผม !!

Comment

• Originally posted by pluanant View Post
                    ขอบคุณครับผม !!
                    ลองเอา 0.01uF/400V คล่อมที่ไดโอดดูครับ...
                    Last edited by tiger X-fi; 8 Mar 2011, 10:08:26.

Comment

• เท่าที่ผมดูตรงลายวงจร ไดโอดเหมือนมันกันต่อไฟผิดเพื่อกันเกิดความเสียหายต่อวงจร
                      ผมหมายถึงแอมป์ Lepai นะครับ
                      Last edited by carbon_za; 8 Mar 2011, 10:53:58.

Comment

• Originally posted by carbon_za View Post
                        เท่าที่ผมดูตรงลายวงจร ไดโอดเหมือนมันกันต่อไฟผิดเพื่อกันเกิดความเสียหายต่อวงจร
                        เห็นเค้าเอามาคล่อมบริดจ์ไดโอด ก็เลยให้ลองน่ะครับ

Comment

• ผมรู้สึกว่าช่วงนี้แอมป์ Lepai มาแรงเหลือเกิน เสียงมันเกินตัวและราคาอ่ะครับ
                          คนหันไปเล่น 2.0 เยอะกันจริง ผมว่าลำโพงพวกวางหิ้ง เบสมันชัดดี ไม่ค่อยโครมครามและมั่วๆเหมือนซัพ

Comment

• Lepai หรือแอมป์ในระดับเดียวกับมัน ฟ้องเรื่องลำโพงชัดมากครับ
                            เซ็ท X3 ที่ว่ากันว่าเสียงดีผมเอามาต่อกับ Lepai เสียงกระป๋องมากๆๆครับ
                            แงะดูดอกลำโพงก็สมควรแล้วที่เสียงกระป๋องมากๆ...

Comment

• ผมเคยใช้ x3 เหมือนกัน เล่นโมจนปริ้นขาดพังคามือเลย ผมว่าที่แซตเสียงมันไม่ดีเพราะ มันเป็นขอบผ้าอ่ะครับ มันยืดหยุ่นได้ไม่ดีอ่ะครับ ไม่รู้เกี่ยวไหม
                              Last edited by carbon_za; 8 Mar 2011, 16:03:59.

Comment

• ไดโอดผมเอาออกไปแล้วเพราะทำภาคจ่ายไฟใหม่ ครับถ้าใส่แล้วเกิดเสียงจี่ **งงอยู่เหมือนกัน

Comment

Working...
                                X