Announcement

Collapse
No announcement yet.

แกะดูก่อนโม!! Inside MicroLab X15 ขาโมช่วยกันหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ดูยังไงครับ ว่าตรงไหนขับ SAT ตรงไหนขับ SUB ?

เพิ่งซื้อ Eacan A500L มาเหมือนกันไม่ค่อยชอบเสียงเลย จะโมเหมือนกันรอพ้นเบรินก่อนดีกว่า

Comment

Originally posted by wUcGhE View Post
      ดูยังไงครับ ว่าตรงไหนขับ SAT ตรงไหนขับ SUB ?

เพิ่งซื้อ Eacan A500L มาเหมือนกันไม่ค่อยชอบเสียงเลย จะโมเหมือนกันรอพ้นเบรินก่อนดีกว่า
      กลาง แหลมA500Lมันจะอั้นๆๆครับ เหมือนนักร้องหลบอยู่หลังเครื่องดนตรี แต่เบสมันผมยอมรับเลยถ้าเทียบกับค่าตัวเบสมันสุดๆๆเลย

Comment

รอให้กำลังใจ เผื่อเป็นแนวทาง

Comment

Originally posted by nongnong View Post
          กลาง แหลมA500Lมันจะอั้นๆๆครับ เหมือนนักร้องหลบอยู่หลังเครื่องดนตรี แต่เบสมันผมยอมรับเลยถ้าเทียบกับค่าตัวเบสมันสุดๆๆเลย
          เบสสุดยอดครับ 1500 ได้แค่นี้ผมว่าคุ้มโคตรแล้ว

แต่ เสียงร้อง แบบคุณบอกจริงๆครับ มันหลบจัง ไม่เด่นเลยครับ ไม่รู้โมแล้วเสียงจะขึ้นมาไม๊

Comment

รอชมครับ

Comment

O_o!! ชอบซับมันคับตัวนี้ อิอิ

Comment

มาถึงภาคจ่ายไฟซะที

ภาคจ่ายไฟของ MicroLab X15 ถือว่าทำดีขึ้นนะครับ ถึงแม้ว่าจะยังเป็นแบบจีนๆ
                ที่ยังใช้หม้อแปลงธรรมดา และวงจรบริด เทียบไม่ได้กับพวก Gigawork Megawork ที่ใช้
                วงจรสวิตชิ่ง ให้กระแสไฟดีกว่า และยังใช้วัสดุ ชิ้นส่วนเกรดดีกว่าด้วย

คราวนี้ X15 มีการแยกภาคจ่ายไฟออกเป็น 2 ส่วนแยกระหว่าง ชุดที่ขับซับ กับขับแซต มีการใส่ฟิวส์มาให้ด้วย ทั้ง 2 ส่วน
                ขาโมฟิวส์คราวนี้ได้ลองดูแน่นอน ส่วนชิ้นส่วนอื่นๆ เช่น พวก C ก็ยังใช้แบบเดียวกับ ลำโพง MicroLab รุ่นอื่นๆครับ ยี่ห้อ ดำๆ เนี่ยแหละ
                ซื้อ MicroLab มากี่ตัว ก็ใช้ยี่ห้อนี้มาตลอด

ฟิวส์ ใส่มาให้ฝั่งละ 2 ตัว อันนี้ผมก้อ ไม่รู้ว่าทำมัยต้อง 2 ตัว รวมๆมีฟิวส์ 4 ตัวครับ

ฝั่งนี้เป็นส่วนภาคจ่ายไฟให้ ชุดขับ Sat ครับ

ส่วนฝั่งนี้เป็นส่วนภาคจ่ายไฟ ขับ ซับ ให้ C มาตัวใหญ่กว่า

สงสัยภาคจ่ายไฟคงต้องโมกันขนาดใหญ่

ต่อไปภาครับสัญญาณ นะครับ รอสักครู่

Comment

Originally posted by wUcGhE View Post

ผมอ่านจากกำลังขับของ IC เทียบกับ สเปคที่ระบุของลำโพงอ่ะคับ

Comment

เอาใจช่วยวครับ เชียร์ๆ

Comment

ถ้าอยากให้A500L เสียงกลางร้องดีขึ้นกว่าเดิมท่านต้องหาSat A600II มาใส่ อิอิ ถ้าต้องการความสะดวกนะผมเคยลองล่ะดีขึ้นมากๆๆเลย

Comment

ถ้าเป็นผมจะลองฟัวดูก่อนว่าลำโพงขาดเสียงอะไร ย่านไหน แล้วจากนั้นดูวงจรว่าเป็นแบบใด แล้วค่อยโมให้ตรงจุดครับ

Comment

มารอดู วิวัฒนาการ

Comment

SAT ใช้ TDA 2030 น่าจะโม C ค่าประมาณ 1 uF ตรงขา 1 ก่อน

ส่วนชุดขยายของซับ ดูจากรูปที่ไม่ชัดน่าจะ ไม่ใช่ IC นะครับ เป็นทรานซิสเตอร์ ใช้ 2 ตัวช่วยกันขับ

Comment

Originally posted by camera View Post
                              SAT ใช้ TDA 2030 น่าจะโม C ค่าประมาณ 1 uF ตรงขา 1 ก่อน

ส่วนชุดขยายของซับ ดูจากรูปที่ไม่ชัดน่าจะ ไม่ใช่ IC นะครับ เป็นทรานซิสเตอร์ ใช้ 2 ตัวช่วยกันขับ
                              ขอบคุณครับ

เดี๋ยววันนี้จะลงต่อแล้วนะครับ TOT เริ่มดีแล้ววันนี้

Comment

มาถึงภาคสัญญาณครับ

คราวนี้ MicroLab X15 ใช้ opamp แค่ 3 ตัวเท่านั้น เทียบกับ X3 ที่ใช้ opamp 4 ตัว
                                หรือ Creative Megawork ใช้ op amp 12 ตัว ก็ไม่รู้เหมือนกัน ว่ามันจะแตกต่างมากน้อยแค่ไหน แต่เท่าที่ผมลองฟัง ผมว่า X15 ก็ให้เสียงแยกช่องชัดเจนดี ยิ่งพอได้เปลี่ยน จากของเดิมเป็น BB2017AP ยิ่งแยกเสียงชัดเจนกว่าเดิม และให้เสียงกลางโดดเด่นออกมาดีครับ ผมชอบ แต่มีข้อติดใจอย่างนึง ไม่รู้ว่าคนอื่นที่ใช้ X15 เหมือนผมเป็นรึเปล่า คือเวลาเปิดสวิท ทุกครั้งจะมีเสียง แป๊ะๆ ออกมาจากลำโฑง เซต และเวลาปิดสวิท ก็มีเสียง ตุ๊บ ออกมาจากซับ ใครเป็นบ้างแล้วเกิดจากอะร แก้ไขได้หรือไม่ครับ

op amp ที่มาเดิมๆครับ ตัวพิมพ์นิยม YG4558 คู่บุญ MicroLab

Comment

Working...
                                X