Announcement

Collapse
No announcement yet.

(DIY) มาทำแอมพ์ CMOYแบบ hardwire กันเถอะ เสียงดี ทำง่าย ราคาไม่ไม่โดนแอมพ์นอกฟัน!!!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

แก้ไขรวมไว้ที่หน้า 1
    Last edited by nitroboy; 5 Oct 2013, 23:52:28.

Comment

แก้ไขรวมกับหน้า1
      Last edited by nitroboy; 6 Oct 2013, 00:06:38.

Comment

แก้ไขรวมไว้ที่หน้า 1
        Last edited by nitroboy; 6 Oct 2013, 00:07:20.

Comment

step by step มาแล้ว

Comment

Originally posted by nitroboy View Post
            เช้าเสร็จ

ทำลงกล่องเท่าไรคับมาขายผมมา
            อิอิ

Comment

เสร็จซักที.......

โพสติดยากมาก เวปล่มบ่อย T_T

Comment

โอ้ว เมพ ๆ ๆ ๆ ว่าแต่ ฝากซื้อไอซีกับช๊อกเกต ได้ไหมครับ พอดีผมอยู่ตจว. ลองไปหาและไม่มีขาย

แล้วอีกอย่าง ตัว C จะไปถอดของโทรทัศที่มันพังมาใส่ จะได้ไหมหว่า 250uF 450V ^_^

Comment

เห็นแล้วคันมือเลยทั้งๆที่ไม่มีความรู้แต่จะขอลองหน่อยละครับมันอดไม่ได้จริงๆเดียวทำไปถามเพื่อนไปคงรอด

Comment

โอ้ว ถ้าผมจะเปลี่ยนจากทองแดงมาเป็นสายแลนโดนใช้ยาว1เส้นใน8เส้นแทนได้ไหมครับ คือสายผมเหลืออยู่ยาวพอสมควร

แล้ว งบที่ใช้ไปประมาณเท่าไรเอ่ย แล้วตะกั่ว -*- นี่หายากจริงเลยไม่รู้ศื้อที่ไหนอะท่าน ถ้าใช้ตะกั่วไม่แจ่มจะเน่ามากไหม

Comment

ไว้ว่างๆๆๆจะเข้าไปบ้านหม้อแล้วซื้อมาลองทำเล่นๆๆดูบ้างอิอิ

คือว่าถ้าผมต่อแบบคอมมาdac(ที่ท่านบอกว่าPreamp)นี่ แล้วเข้าลำโพงเสียงจะแจ่มขึ้นไหมท่าน

หรือยังไงเอ่ย

Comment

Originally posted by regency View Post
                        โอ้ว เมพ ๆ ๆ ๆ ว่าแต่ ฝากซื้อไอซีกับช๊อกเกต ได้ไหมครับ พอดีผมอยู่ตจว. ลองไปหาและไม่มีขาย

แล้วอีกอย่าง ตัว C จะไปถอดของโทรทัศที่มันพังมาใส่ จะได้ไหมหว่า 250uF 450V ^_^
                        เวปต่างๆที่ขายอุปกรณ์ diy พร้อมจัดส่งมีหลายเวปครับ ลองสืบๆดู ราคาไม่แพงด้วย หรือโทรสั่งที่ npe ก็น่าจะมีครบครับ

http://www.mastercomponent.com/
                        http://www.kaponk.com/
                        http://www.hifimod.com

เจ้า C ที่ว่า จะใช้จริงๆก็ใช้ได้ครับ แต่มันทนไฟตั้ง 450v ขนาดมันจะใหญ่โต ไม่เข้ากับแอมพ์พกพาอ่ะซิครับ

Originally posted by adjunk View Post
                        เห็นแล้วคันมือเลยทั้งๆที่ไม่มีความรู้แต่จะขอลองหน่อยละครับมันอดไม่ได้จริงๆเดียวทำไปถามเพื่อนไปคงรอด
                        ต้องลงมือทำเองจริงๆครับ ทำผิดทำถูกไปก่อน แต่ลงมือทำจริงๆ ไม่นานก็เป็นครับ

Originally posted by nongnong View Post
                        โอ้ว ถ้าผมจะเปลี่ยนจากทองแดงมาเป็นสายแลนโดนใช้ยาว1เส้นใน8เส้นแทนได้ไหมครับ คือสายผมเหลืออยู่ยาวพอสมควร

แล้ว งบที่ใช้ไปประมาณเท่าไรเอ่ย แล้วตะกั่ว -*- นี่หายากจริงเลยไม่รู้ศื้อที่ไหนอะท่าน ถ้าใช้ตะกั่วไม่แจ่มจะเน่ามากไหม
                        สายแลนก็ใช้ได้ครับ แต่เส้นของสายแลน มันจะบางและ เมื่อขยับมันมากๆ มันขาดง่ายครับ แต่จำนำมาใช้ ก็ใช้ได้แน่นอนครับ

ขอถามคุณ nongnong ว่า ที่บอกว่า ต่อจากคอมมา dac ใช้สายอะไรต่อครับ
                        dac มันจะรับข้่อมมูล ดิจิตอลครับ เพื่อนำมาแปลง ฉนั้น สายที่ใช้ต่อจากคอม จะเป็นสาย Cox หรือ Usb หรือ ออฟติค ครับ เพื่อส่งข้อมูลดิบมายัง dac

ถ้า คุณ nongnong ใช้สาย mini to mini ต่อออกมาจาก ซาวการ์ดของคอม และมาเข้าที่ เจ้าตัวที่เราทำๆกันอยู่ และถึงเข้าไปที่ลำโพง
                        Dac ของคุณ nongnong ก็คือ ซาวการ์ดนั่นล่ะครับ (ซึ่ง ซาวการ์ดมันก็คือ dac นี่ล่ะ)
                        สัญญาณจากสาย mini ที่ส่งออกมาจากซาวการ์ด มันเป็นอนาล๊อคแล้ว

ที่เราทำมันคือ แอมพ์หูฟังครับ มันใช้สำหรับขับหูฟังได้ แต่ มันไม่มีกำลังพอที่จะไปขับลำโพง
                        แต่ถ้าเรานำมันมาต่อไว้อยู่หน้า ก่อนเข้า เพาเวอร์แอมพ์ มันก็คือ pre amp ดีๆนี่เองล่ะครับ ไว้ให้บุคลิกกับเสียง ปรับดังเบา

ซึ่งหน้าที่มันคนละอย่างกันกับ Dac ครับ
                        DAC = Digital to Analog Converter
                        Last edited by nitroboy; 14 Jun 2009, 00:56:17.

Comment

จบแล้วหรอ พรุ่งนี้ NPE หยุดป่ะน้องมด

Comment

Originally posted by csanti2000 View Post
                            จบแล้วหรอ พรุ่งนี้ NPE หยุดป่ะน้องมด
                            เสร็จเรียบร้อยแล้วครับพี่ ^ ^

ไม่รู้ npe หยุดรึเปล่าเหมือนกันครับ

แต่ผมต้องไปบ้านหม้ ไม่จันทร์ก็อังคารนี้ล่ะครับ
                            ไปซื้อ power amp เข้าร้าน

Comment

Originally posted by nitroboy View Post
                              เสร็จเรียบร้อยแล้วครับพี่ ^ ^

ไม่รู้ npe หยุดรึเปล่าเหมือนกันครับ

แต่ผมต้องไปบ้านหม้ ไม่จันทร์ก็อังคารนี้ล่ะครับ
                              ไปซื้อ power amp เข้าร้าน
                              ไปด้วย นัดมาๆ วันอาทิตย์ได้แจ่มเลยครับ

Comment

ขอบคุณท่านครับ ผมนึกว่าเสียงจะแจ่มกว่า เห็นมีควมบอกเอาdacมาเสียบก่อนเข้าลำโพงเสียงจะดีขึ้น

อาทิตย์หน้าว่าจะไปบ้านหม้อ ซื้อมาลองทำให้น้องสาวใช้กะIphone มันจะดีกว่าปกติยังไงหรอครับท่าน

ท่านที่หูฟังเสียบตรงกับIphone และหูฟังผ่านdacแล้วค่อยเข้าIphoneอะครับ มันจะดีขึ้นในด้านไหนบ้างหรอครับท่านhitroboy

คือจะถามว่ามันแตกต่างกันยังไงหรอ เมื่อมีDacมาใช้อะครับกับไม่มีDacอะครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้

Comment

Working...
                                X