Announcement

Collapse
No announcement yet.

Sound Card ราคาเป็นหมื่นๆ มันมีอะไรดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เสียงดีหรือไม่ดีอยู่ที่ ตัวไฟล์

ถ้าเอาราคาเป็นหมื่นมาเล่น mp3 128kbps กะได้แค่นั้นก็แยกไม่ออก

ถ้าเล่น CD Master นี่สิ...ถึงแตกต่าง

หรือพวก หนัง HD แหล่ม ๆ นี่แหละที่แตกต่างจากธรรมดา

Comment

แต่ยังไงผมก็ยังเชื่อว่าของแพงก็ต้องดีนะครับ

ซึ่งในบางครั้งคราวของถูกของดีก็มีเหมือนกัน

Comment

Originally posted by Cefinos View Post
        แต่ยังไงผมก็ยังเชื่อว่าของแพงก็ต้องดีนะครับ

ซึ่งในบางครั้งคราวของถูกของดีก็มีเหมือนกัน
        ผมไม่เชื่อว่าของแพงต้องดีครับ
        ผมเชื่อว่า
        ของแพงส่วนใหญ่จะดี และของถูกก็อาจจะดีได้ ครับ

Comment

เชื่อหูตัวเองดีที่สุดครับ

ตอนนี้ใช้ NB เสียงแห้งดีครับ

เหมือนกินมาม่าไม่ได้ต้มทุกวัน

Comment

เชื่อหูตัวเองดีที่สุดครับ

ตอนนี้ใช้ NB เสียงแห้งดีครับ

เหมือนกินมาม่าไม่ได้ต้มทุกวัน
            เห็นด้วยครับ แต่ notebook HP ของผมลำโพงติดเครื่อง harman/kardon อยากจะบอกว่าสนิมขึ้น ตอนนี้ดังแค่ข้างเดียว - - ที่สำัคัญไฟดูดด้วย

Comment

ขึ้นอยู่กับความจำเป็นของแต่ละคน จะไปว่าเค้าใช้การ์ดเสียงแพงเกินความจำเป็นไม่ได้หรอกครับ
              เค้าอาจคิดว่าการ์ดจอซื้อแพงๆทำไม ไม่เห็นต่างกันเลยเปลืองไฟอีกตั้งหาก อันนี้ก็จะไปว่าคนที่เค้าเล่นเกมส์ไม่ได้หรอกครับ
              เพราะเค้าเอามาเล่นเกมส์เฟรมเรต อนุบาล มันไม่เห็นความต่าง
              คุณเอา sound มาใช้กับ systems ที่ มันไม่ได้สนับสนุน ความสามารถ หรือ source ที่ไม่ดี sound onboard กับ sound ราคาสัก 2 - 4 พันก็อาจต่างกันแค่เล็กน้อย

Comment

ผมเห็นด้วยกับคุณ phokha ที่กล่าวว่าความชอบสำคัญกว่า แม้ในตนนี้ผมกำลังปรับปรุงในแง่ของลำโพงของตนให้สามารถผลิตเสียงได้ดีกว่าลำโพงเก่าที่เคยใช้ แต่ทั้งนี้ก็ยังคงตระหนักอยู่เสมอว่า อย่างไรก็ตาม เพลงต้องมาเป็นอันดับแรกเสมอ ถ้าเป็นเพลงที่เราชอบแล้ว แม้คุณภาพเสียงจะแย่สักเท่าใดก็ตาม มันก็ยังคงน่าพิศมัยหลงใหลใคร่อยากจะฟังมากกว่าเพลงที่เราไม่ชอบฟัง ส่วนเพลงที่เราชอบฟังนั้นถ้าเราได้ฟังในรูปแบบของไฟล์ที่มีคุณภาพดีก็จะเพิ่มอรรถรสในการฟังให้สูงขึ้นไปอีก แต่ความชอบก็ยังเหมือนเดิม สมัยก่อนผมชอบสะสมเทปมากเพราะตอนนั้นยังไม่มีเครื่องเล่น CD ก็มีปะปนกันไปทั้งเทปจริงและเทปก๊อป ถึงแม้เสียงที่ได้จากเครื่องเล่นวิทยุจะไม่อยู่ในระดับดีนัก
                แต่มันก็น่าพอใจเพราะเรามีความต้องการที่จะฟัง และส่วนตัวผมจะฟังงานประเภทอันเดอกราวน์เป็นหลัก ซึ่งศิลปินบางคนในช่วงนั้นบางอัลบั้มจะทำออกมาเป็นเทปอย่างเดียวและมีจำนวนจำกัด ผมก็ไม่คิดอะไรมาก ขอแค่มีฟังดีกว่าไม่มีฟัง ก็พอ แม้กระทั่งปัจจุบันผมยังรักษาเทปเหล่านั้นให้งสภาพไว้อย่างดี มันกลายเป็นของหายากไปโดยปริยายทีเดียวและมีคุณค่าทางจิตใจที่แม้จะเอาเงินมาแลกก็คงขายให้ไม่ได้ เลยไม่เข้าใจว่าทำไมบางท่านถึงกล้าขายเทปเหล่านั้นตามเวปได้ในราคาเป็นพันทั้งๆที่ราคาที่แท้จริงยังไม่ถึงร้อยเสียด้วยซ้ำ คงเพราะบวกค่าครึ่งชีวิตของมันเพิ่มมาเกือบหลายเท่าตัวและบอกว่าเป็นของหายากแต่ยอมตัดใจขายเพื่อให้ผู้อื่นได้ฟังบ้าง ผมสงสัยใคร่รู้ว่าถ้ามันหายากถึงเพียงนี้ เหตุใดท่านจึงไม่เก็บไว้กับตัวเล่าหรือจุดประสงค์ที่แท้จริงคือต้องการหากินบนเส้นทางสายนี้กันแน่?
                ช่วงนี้หลังจากเสียเงินกับลำโพงอยู่สักพักก็เริ่มลงตัวแล้ว คราวนี้คงเริ่มเสียเงินกับ CD เพลงเหมือนเดิมต่อไป ถ้าใครซื้อหนังสือ Metalmag มาอ่าน ผมชอบข้อความส่วนหนึ่งของคุณ Metal Savages ในเล่มที่ 57 หน้าก่อนรองสุดท้ายที่ว่า
                "มีบางคนเคยบอกว่าจะซื้อข้าวกินก่อนมองหาเทป แต่ผมกลับคิดว่าถ้าเป็นเมตัลเฮดแล้ว เทปเพลงวงเมตัลต้องมาก่อน สมัยตอนผมเริ่มฟังเพลงไม่นาน ได้ค่าขนมไปโรงเรียนวันละ 120 บาท แค่เพียงวันจันทร์ ผมก็ซื้อเทปไปร้อยนึงแล้ว โดยที่ไม่ได้คิดหือวางแผนล่วงหน้าหรอกครับว่าเงินอีกยี่สิบบาทจะใช้จ่ายอย่างไรกับอีกหกวันที่เหลือ จนถึงทุกวันนี้ผม็ยังคงเป็นคนนิสัยแบบนั้น ไม่ได้ชักจูงให้ใครทำตาม หรือต้องเชื่อในสิ่งที่ผมทำว่าถูกต้อง เพียงแต่ผมยังมั่นใจว่าถ้าคนที่รักในสิ่งเดียวกัน ก็ย่อมต้องคิดเหมือนกัน"
                ได้อ่านข้อความนี้แล้วรู้สึกได้ทันทีว่า เจอพวกเดียวกันจริงๆก็คราวนี้เอง กล่าวโดยสรุป ถ้าท่านรักในเสียงเพลง
                ผมคิดว่า CD เพลงน่าจะเป็นตัวตอบโจทย์ได้ตรงประเด็นที่สุด (แต่ต้องมีลำโพงแล้วนะครับไม่ใช่มีแต่แผ่น ^-^)
                ส่วนปัจจัยอื่นดังกล่าวก็เป็นส่วนที่เสริมเข้ามาเพื่อเติมเต็มความต้องการของเราอย่างมีประสิทธิภาพมากที่สุด อย่ามัวซื้ออุปกรณ์เครื่องเสียงจนลืมซื้อ CD เพิ่มเติมเสียล่ะครับ (แต่อย่าเชื่อผมมาก เดี๋ยวกลายเป็นว่ามาเก็บ CD แทน ยิ่งหมดงบหนักกว่าเดิม ^-^) และนอกจากการฝึกเป็นนักฟังหูทองแล้ว ลองเป็นนักฟังหูทิพย์(เข้าใจในตัวบทเพลง สามารถวิเคราะห์โครงสร้าง องค์ประกอบ ทำนอง ทิศทางของเพลงว่าสื่อเกี่ยวกับอะไร และผู้แต่งมีจุดมุ่งหมายประการใด พร้อมทั้งสังเคราะห์เพื่อตีความบทเพลงดังกล่าวและสามารถคิดตามรวมไปถึงจินตนาการไปตามบทเพลงได้อีกด้วย)กันดูบ้างครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

Originally posted by venus View Post
                  ขึ้นอยู่กับความจำเป็นของแต่ละคน จะไปว่าเค้าใช้การ์ดเสียงแพงเกินความจำเป็นไม่ได้หรอกครับ
                  เค้าอาจคิดว่าการ์ดจอซื้อแพงๆทำไม ไม่เห็นต่างกันเลยเปลืองไฟอีกตั้งหาก
                  นั่นหน่ะซิ เครื่องของผม การ์ดจอ ออนบอร์ด
                  เพราะไม่ได้เล่นเกม

Comment

ถ้าจะเอาคุณภาพเสียงดี ๆ อุปกรณ์ทุกอย่างในระบบก็ต้อง "อย่างดี" ตามไปด้วย เค้าถึงได้บอกว่า "เสียงที่ดีที่สุด ขึ้นอยู่กับคุณภาพของอุปกรณ์ที่แย่ที่สุด" ......... ดังนั้น "เล่นเครื่องเสียง" จึงเป็นหนึ่งในงานอดิเรกที่ "เปลืองตังค์ทีสุด" ....

Comment

Originally posted by venus View Post
                      เค้าอาจคิดว่าการ์ดจอซื้อแพงๆทำไม ไม่เห็นต่างกันเลยเปลืองไฟอีกตั้งหาก อันนี้ก็จะไปว่าคนที่เค้าเล่นเกมส์ไม่ได้หรอกครับ
                      เพราะเค้าเอามาเล่นเกมส์เฟรมเรต อนุบาล มันไม่เห็นความต่าง
                      คุณเอา sound มาใช้กับ systems ที่ มันไม่ได้สนับสนุน ความสามารถ หรือ source ที่ไม่ดี sound onboard กับ sound ราคาสัก 2 - 4 พันก็อาจต่างกันแค่เล็กน้อย
                      ก็นั้นน่ะสิ ไอเรื่อง VGA Card นี่ผมเข้าใจครับ ไอเรื่องประสิทธิภาพกับราคาของมัน
                      ของแพงๆจะแตกต่างกับของถูกๆอย่างเห็นได้ชัดเจน ใช้เล่นเกมส์ทีรู้กันเลย อันไหนถูกอันไหนแพง

แต่ไอ sound card แพงๆราคาเป็นหมื่นๆนี่สิ ผมคิดว่ามันมีฟังชั่นหรือความสามารถอะไรพิเศษๆ
                      อย่างที่ sound card ราคาธรรมดาๆไม่มีหรือ sound card ธรรมดาๆทำไม่ได้ซะอีก
                      แบบอย่างเช่นใช้ sound card ราคาเป็นหมืนๆ ดูหนัง HD ฉากยิงกันรัวปืนกลนี่รุ้เลยยิงออกมากี่ลูก
                      อะไรประมาณนี้

Comment

ผมว่าถ้าไม่ได้เอาไว้ทำงานไม่ต้องสนใจหรอกครับพวกเป็นหมื่น เกินเรื่อง

ผมทำยังไม่ซื้อเลย เพราะไม่มีตัง 55555555555555

Comment

Originally posted by mercadix View Post
                          Sound Card (Computer!!!) ราคาเป็นหมื่น ผมนึกแล้วเสียดายเงินจริงๆ ครับ อิอิอิ
                          เห็นด้วย เห็นด้วย ครับ ราคากับสิ่งที่ได้มาไม่คุ้มเลย ก็อย่างว่าหละความพอใจ เทียบกับเงินไม่ได้

Comment

ผมก้ใช้ลำโพงคอมมาหลายคู่ จนสุดท้ายตอนนี้ กลายมาเปนเครื่องเสียงบ้านไปซะงั้น หูหาเรื่องเองคับ อย่าไปสนใจคำคนอื่นที่เขาว่าดี ไม่ดี เราฟังแล้วว่ามันเพราะ จะลำโพง คู่ล่ะร้อย มันก้เปนสุขใจ แต่ถ้าหาตังได้ จะซื้อของเปนแสนๆ
                            แล้วไม่ลำบากคนอื่น ไม่ลำบากตัวเอง ก้ทำไปเถอะคับ

Comment

Originally posted by champdekwen View Post
                              แต่ไอ sound card แพงๆราคาเป็นหมื่นๆนี่สิ ผมคิดว่ามันมีฟังชั่นหรือความสามารถอะไรพิเศษๆ
                              อย่างที่ sound card ราคาธรรมดาๆไม่มีหรือ sound card ธรรมดาๆทำไม่ได้ซะอีก
                              แบบอย่างเช่นใช้ sound card ราคาเป็นหมืนๆ ดูหนัง HD ฉากยิงกันรัวปืนกลนี่รุ้เลยยิงออกมากี่ลูก
                              อะไรประมาณนี้
                              ซาวด์การ์ดไฮเอ็นด์ มันก็จะมี
                              - input/output มากกว่า
                              - AD/DA converter ดีกว่า
                              - Algorytm ในวงจร วัสดุ อุปกรณ์ ดีกว่า
                              - ค่า latency ทำได้ต่ำกว่า
                              - อื่นๆ อีกพอสมควร

ถ้าใครไม่ต้องใช้ มันก็ไม่จำเป็นหล่ะครับ

กีตาร์ตัวละพันก็มี ตัวละ4แสนก็มี
                              มันก็อยู่ที่ความต้องการของแต่ละคน

ถ้าเอาซาวด์การ์แพงๆ มาใช้ดูหนัง คนซื้อก็คงมีเหตุผลของเขา
                              แต่ถ้าไม่มีจุดประสงค์พิเศษ แค่ซื้อตามคำเชียร์
                              มันก็น่าเสียดายเงินแทน

----
                              ผมคิดว่า
                              ก่อนจะใช้ของแพงๆ ก็น่าจะรู้วิธีใช้ของที่มีอยู่ให้คุ้มค่าก่อน
                              เอากีตาร์ตัวละ4แสนไปให้คนเล่นไม่เป็น มันก็สู้มีสากกะเบือ ไม่ได้
                              คนเล่นเป็น เอากีตาร์ตัวละพันให้เล่น ก็เป็นเพลง
                              แต่เอาตัวละ4แสนให้เล่น ก็เล่นได้ดีกว่า

อย่างที่บอก การ์ดจอผมออนบอร์ด จอราคาไม่ถึงหมื่น
                              แต่ผมมีสไปเดอร์ คาลิเบรต
                              เวลาทำภาพ ผมก็ยังมั่นใจเวลาใช้งาน
                              มากกว่า จอเทพที่ไม่ได้คาลิเบรต ครับ

Comment

^
                                ^
                                ทำงาน Photoshop ป่าว เีนีย ที่ืำทำงานผมมี สไปเดอร์ คาลิเบรต ฮ่าๆๆ

Comment

Working...
                                X