Announcement

Collapse
No announcement yet.

Sound Card ราคาเป็นหมื่นๆ มันมีอะไรดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เล่นตามกำลังทรัพย์ ที่เราซื้อแล้วไม่เดือดร้อนพ่อแม่ หรือคนในครอบครัวก็พอและครับ
    ทุกคนก็คงต้องอยากใช้ของดีๆกันทั้งนั้น แต่อาจจะด้วยฐานะจึงต้องใช้อย่างประหยัด
    อย่าไปตามหรือเชื่อใครมากทุกอย่างมันไม่มีใครชอบเหมือนกันหมดหลอกครับไม่งั้น
    ของคงขายได้อยู่อย่างเดียว Sound Card ดี ก็ต้องสายดี และก็ต้องลำโพงดี และที่สำคัญ
    ฐานะก็ต้องดีด้วย

Comment

มันมีความสุขแบบนัยสำคัญแอบแฝงอยู่ครับ

Comment

เคยสงสัยเหมือนท่านเนี่ยแหละ ลองไปเรื่อยๆ หมดตังเยอะมากตอนนี้จบที่ elite pro + microlab x3 ริมแดงโมแล้วพอ

Comment

แหวะ ราคาเป็นหมื่น ถึงซื้อมาฉันก็ฟังไม่ออกอยู่ดี เอาเป็นว่าลำโพงเปิดได้ มีเสียง ที่เหลือจะยังไงก็ช่าง

Comment

ทำให้รู้ว่ารสชาติของมาม่ามันดีอย่างนี้นิเอง เอิ๊กๆ

Comment

Originally posted by phokha View Post
              ความเชื่อของผม
              ถ้าจะฟังเพลง แบบต้องการคุณภาพเสียง
              ซาวด์การ์ดไม่เกิน 5พันบาท ก็เพียงพอแล้ว
              ไปเน้นที่ลำโพง หาให้ดีที่สุดเท่าที่จะสู้ไหว จะดีกว่า
              หรือจะเป็นหูฟัง ก็ตามใจ
              ส่วนหาD/Aคอนเวอร์เตอร์ หรือปรับปรุงเพิ่มเติม สายลำโพง สายสัญญาณ ผมขอไม่ออกความเห็น
              เพราะเป็นรสนิยม ความชอบ ความสมัครใจของแต่ละคน

สิ่งที่สำคัญกว่าอุปกรณ์ ก็คือไฟล์เพลง
              ไฟล์คุณภาพสูง น่าฟังกว่า ไฟล์ เอ็มพีสามที่บีบมาจนเหลือนิดเดีียว
              แต่ความชอบสำคัญกว่า
              ตัวผมเอง
              ตอนโดนบังคับให้ฟังเพลงประกวด AF ไฟล์ต้นฉบับ 24บิต ผมก็ไม่แฮ็ปปี้
              แตได้ฟังเอ็มพี3 เพลงที่ชอบ ผมก็อารมณ์ดีได้
              แน่นอนครับ ถ้าเพลงที่ชอบ มีคุณภาพดีๆ ผมก็ว่ายิ่งดีไปใหญ่

ขอให้มีความสุขในการฟังเพลงกันทุกคนครับ

-----
              ผมเองใช้ซาวด์การ์ดตัวเป็นหมื่น อย่างที่จขกท. ว่าแหละครับ
              แต่ผมใช้ทำงานหน่ะ
              คุณภาพเสียงดีกว่ามั้ย แน่นอนครับดีกว่า
              แต่พอมันเป็นงาน ความสุขมันลดลง (ไม่ใช่ไม่มีความสุขนะครับ)
              ผมซื้อของแพงมา เพื่อเอามันมาหาเงินให้มากกว่าค่าตัวมัน
              เทียบกันไม่ได้กับ เพื่อนๆ
              ซื้อมันมาฟังแล้วก็มีความสุขกับเสียงเพลงหรอกครับ
              น่าอิจฉา...
              อัันนี้เห็นด้วครับ ถ้าผมทำงานด้านไหน อุปกรณ์ในการทำงานผมขอเลือกตัวที่ดีที่สุด หรือ
              ดีที่สุดเท่าที่ตังจะหามาจ่ายได้

เ่ช่นเมื่อก่อนซัก 5-6 ปี สมัยผมเคยเรียนศิลป์ ผมก็จะซื้อดินสอที่มันแพงๆเลย เอาแท่งละ 2 - 3 ร้อย
              ดินสอราคาขนาดนั้นผมว่าแพงนะถ้ามาคิดถึงตอนนี้
              แท่งละ 10 บาท 2B ก็ใช้ได้เหมือนกัน
              แต่ผมคิดในตอนนั้นว่า เราซื้อมาเพื่อจะใช้มันให้ได้ประโชยน์กับตัวเราต่อๆไป
              ขออะไรให้ัมันดีๆเพื่อเป็นแรงบันดารใจเล็กๆน้อยๆของเราหน่อยเหอะ
              ถึงแม้แท่งละ 10 บาทมันก็ใช้ได้เหมือนกัน
              Last edited by champdekwen; 24 Apr 2009, 00:49:50.

Comment

อยากรู้ต้องลองครับ

ศึกษาทดลอง ค้นหาด้วยตัวเองครับ แล้วจะเข้าใจ ในทุกปัญหา

Comment

มันต้องเริ่มจากของดีราคาถูกไปก่อน เมื่อรู้สึกไม่พอใจก้บเสียงที่ได้ ก็เริ่มกินมาม่าได้แล้วล่ะ

Comment

Sound Card (Computer!!!) ราคาเป็นหมื่น ผมนึกแล้วเสียดายเงินจริงๆ ครับ อิอิอิ

sigpic

Comment

ถ้าให้เห็นภาพก็คงต้องคิดเหมือนกับ ลำโพงหลักร้อยหลักพันกะหลักแสนหลักล้าน ต่างกันยังไง ก็มีเสียงเหมือนกัน

หลายคนพอใจกับลำโพงหลักร้อยหลักพันอยู่แล้ว แต่ก็มีคนยอมจ่ายเป็นแสน เพื่อให้ได้เสียงที่เขาถูกใจกว่า

Comment

ของอย่างนี้ขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยด้วยครับ ไม่ใ่ช่แค่ซาวด์การ์ด

แต่ัยังรวมไปถึงลำโพงที่ดี สายสัญญาณที่ดี ไฟล์เสียงที่ดี รวมไปถึงอคูสติกของห้องที่ดีที่ใช้ในการฟังเพลง

และก็อย่างที่หลายๆท่านบอกครับยิ่งหูเทพยิ่งเสียตังค์เยอะ 555

Comment

ดันๆ พอใจแบบไหนเลือกแบบนั้นดกว่า

Comment

จ่ายไป 16000 แต่สิ่งทีได้มา เท่าไร... แล้ววัสดุ มันต่างจากของราคา 2-3 พันหรือไม่...

ที่จริง ไอ้ตัว 16000 มีตังเท่า 3-4พันก็ซื้อได้..... หรือตัง16000 มันซื้ออะไรบางอย่างได้ทั้งชุด.. แทนที่ของราคา 16000 ที่ว่า รวมถึงลำโพง ยี่ห้อเดียวกัน ราคา 20000 ที่จะเอามาใช้คู่กัน
                            Last edited by battlecruiser; 24 Apr 2009, 17:23:57.

Comment

^
                              ^
                              ใช้ Sound Card ราคากลาง ๆ ที่เหลือเอาไปลง AVR ดี ๆ ซักชุดน่าจะจบ (จบชีวิตตั้งแต่เมียรู้ว่าซื้อ Sound Card ราคาหลักพันแล้ว)

Comment

เอาไว้ขายคนรวยครับ (ไม่ได้ประชดนะครับ)

คือคนรวยมีความเชื่ออย่างนึงว่า ของดีต้องแพง เป็นเรื่องจริงที่ปฏิเสธไม่ได้ครับ

Comment

Working...
                                X