Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลำโพง HiFi สำหรับผู้เริ่มต้นหรืองบจำกัด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by SuperToMMo View Post
    แหะๆๆๆ ข้าพเจ้าขอสารภาพตามตรงว่า ไปลองฟังมาแล้วครับ วันนั้นล่ะ
    วันนั้นเค้าตั้งเอาไว้อยู่แล้ว รู้สึกจะเป็น d-15 ครับ
    ฟังได้ประมาณ 45 วินาที กับเพลงที่หนีบไปด้วย
    เดินออกเลยครับ กลัว
    กลัวกลับบ้านแล้วจะรู้สึกไม่ดีกับสิ่งที่ตัวเองมีอยู่ ฮา (พอใจกะสิ่งที่ตัวเองหาได้ดีกว่า ไม่แน่ ในอนาคตเราก็คงมีโอกาสได้ครอบครองมัน หึหึ)
    ขอบอกว่าเพื่อนข้างบ้านชวนไปฟัง Proac ที่ Piyanas พอจะเข้าห้องทดลองฟังผมรีบบอกเลยว่าไม่เอา กลัวเสียเงินหลักแสนอีกรอบ แต่เพื่อนที่เข้าไปฟังตอนนี้ยื่นกู้สหกรณ์แล้วครับบอกจะไปเอา Proac โอ้!พระเจ้าดีที่เราไม่เข้าไป

Comment

Originally posted by หอมหน่อย View Post
      ขอบอกว่าเพื่อนข้างบ้านชวนไปฟัง Proac ที่ Piyanas พอจะเข้าห้องทดลองฟังผมรีบบอกเลยว่าไม่เอา กลัวเสียเงินหลักแสนอีกรอบ แต่เพื่อนที่เข้าไปฟังตอนนี้ยื่นกู้สหกรณ์แล้วครับบอกจะไปเอา Proac โอ้!พระเจ้าดีที่เราไม่เข้าไป

ขนาดนั้นเลยหรือ โอ้ อนิจจัง

Comment

กิเลสนี่น่ากลับจริงๆนะครับ

Comment

ของัดกระทู้เก็บไว้อ้างอิง

Comment

โห!! สุดยอดเลยละท่าน

Comment

1. หาขาตั้งครับ เสียงดีกว่าตั้งโต้ะเยอะ ลองขยับหาที่วางดู ขาตั้งคุณภาพใช้ได้ ราคา 3-4000 ก็มีครับ 9.1 ขนาดไม่ใหญ่ ไม่กินที่หรอกครับ อย่าลืมกรอกทรายด้วย (สัก 2/3 ของขาตั้ง ใช้ทรายก่อสร้างกรองละเอียดตากให้แห้งก็ได้ครับ)
              2. สายลำโพง หาสายที่เสียงสดๆ เปิดๆ หน่อยก็ดีครับ เมตรละ 2-300 ก็พอมี
              3. ถ้าจะเล่นกับคอม อย่าลืมหา DAC แจ่มๆ สักตัวนะครับ

ลำโพงดีครับ ตัวนี้ ดีจนเสียดายถ้าจะเอาไปวางบนโต๊ะแล้วเล่นกับคอมผ่านทางการ์ดเสียงออนบอร์ด

Comment

http://www.piyanas.com/hifi-tune.shtml

ลองดูหลักการ set ครับ
                ถ้ามีพื้นที่+ถ้าทำได้ ลำโพงคุณมันจะแสดงราคามันออกมาครับ
                SET ลำโพงถูกตำแหน่งของห้อง มันจะต่างจากวางมั่วๆมากๆๆๆๆ

Comment

Working...
                X