Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลำโพง HiFi สำหรับผู้เริ่มต้นหรืองบจำกัด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ขอบคุณมากครับทุกท่าน

หลังจากอ่านความคิดเห็นและค้นคว้าออนไลน์แล้ว ทำให้ผมตัดสินใจขายทุกอย่างยกเว้นลำโพงครับ เล่นสเตอริโอดีกว่า

ตอนนี้ผมรอ spike กับสายลำโพงอยู่ครับไว้มาแล้วจะอัพเดตอีกที ถ้าspike ไม่ช่วยมากก็เล็ง Artacam Nexus 10 ไว้ แต่หวังไว้ว่า spike มันจะช่วยได้เพราะหาที่วางขาลำโพงยากเหลือเกิน ไม่อย่างนั้นต้องวางขาตั้งไว้ใกล้มุมซึ่งคงไม่ดีแน่ๆ(รึเปล่า)

ตอนนี้จะเปลี่ยน receiver ครับ เล็งไว้ Onkyo TX-SR606 กับ Marantz SR5002 หรือไม่งั้นก็ สเตอริโอรีซีฟเวอร์ รุ่นใดรุ่นหนึ่ง ซึ่งผมไม่มีความรู้เลยจริงๆ ท่านๆว่ารุ่นไหนดีครับ งบประมาณ 2 หมื่นครับ ผมอยากได้ receiver ที่ Bi-amp (แบบปลอมๆ) ได้นะครับ เพราะซื้อแอมป์สองตัวคงไม่ไหว ส่วนสเตอริโอแอมป์นี่เล็ง Nad 325BBE ไว้แต่ดูความสวยงามแล้วไม่ค่อยอยากซื้อเท่าไหร่ หรือมีรุ่นอื่นแนะนำมั๊ยครับ

หรือเปลี่ยนลำโพงเห็นผลสุดครับ หรือไม่เปลี่ยนอะไร

ขอบคุณทุกท่านครับ

Comment

ตอนนี้ได้ใส่ spike กับเปลี่ยนสายลำโพงเรียบร้อยครับ หลังจากใส่ spike เสียงที่ได้นั้นเปิดกว่าเดิมครับ เสียงร้องลอยเด่นขึ้นมาทีเดียว แต่เรื่องเบสนั้นดีขึ้นครับ แต่ในโนตต่ำนั้นมันยังมัวๆอยู่ หลังจากเปลี่ยนสายลำโพง ทุกอย่างดีขึ้นครับ เสียงที่ได้ละเอียดกว่าเดิม และเสียงนั้นลอยออกมาอิ่มเต็มห้อง เบสนั้นมีการควบคุมที่ดีขึ้นครับ สรุปคือ ไดนามิคดีขึ้นมาก จังหวะนั้นควบคุมได้เยี่ยมครับ ในราคาใกล้เคียงกับ QED Anniversary XT ถือว่าทำได้ดีกว่าครับ แต่คงไม่คุ้มกับการอัพเกรด แต่คุ้มกับคนที่จะซื้อใหม่ครับ

ป.ล. ผมลองกับสาย QED ของเพื่อนครับ เสียง QED มันจะแห้งกว่าครับ

ต่อไปก็รอซื้อขาลำโพง ซึ่งหลังจากลองใส่ spike แล้วเห็นผลทีเดียว เลยทำให้คิดว่าขาลำโพงนี่เป็นอะไรที่ควรจะมีอย่างที่หลายๆท่านบอก จากนั้นคงเป็น Marantz PM7001 หรือ SR5002 ยังไม่แน่ใจว่าจะอย่างไรดี หรือท่านไหนมีตัวอื่นแนะนำก็ช่วยหน่อยครับ ส่วนขาตั้งคงเป็น Atacama Nexus
      Attached Files
      Last edited by terquila; 6 Dec 2008, 19:59:52.

Comment

คือหมายถึง ผู้เริ่มต้น Hi-end ใช่มั้ยครับ

Comment

ลองถอดหน้ากากลำโพงออกดู เสียงน่าจะดีขึ้นแบบว่าเสียงมันจะไม่ทึบอ่ะ ผมใช้9.2 ถอดหน้ากากลำโพงดีกว่าใส่นะ

Comment

วันนั้นไปซื้อลำโพง ไปดูตัวนี้มาเหมือนกันที่ siam discovery ขอลองแต่เค้าไม่ให้ลอง ก็เลยไม่ได้เปรียบเทียบเลย
            มันสวยดีนะครับ

Comment

Originally posted by SuperToMMo View Post
              วันนั้นไปซื้อลำโพง ไปดูตัวนี้มาเหมือนกันที่ siam discovery ขอลองแต่เค้าไม่ให้ลอง ก็เลยไม่ได้เปรียบเทียบเลย
              มันสวยดีนะครับ
              ใช้ KEF เหมือนผมเลย

Comment

Originally posted by terquila View Post
                ตอนนี้ได้ใส่ spike กับเปลี่ยนสายลำโพงเรียบร้อยครับ หลังจากใส่ spike เสียงที่ได้นั้นเปิดกว่าเดิมครับ เสียงร้องลอยเด่นขึ้นมาทีเดียว แต่เรื่องเบสนั้นดีขึ้นครับ แต่ในโนตต่ำนั้นมันยังมัวๆอยู่ หลังจากเปลี่ยนสายลำโพง ทุกอย่างดีขึ้นครับ เสียงที่ได้ละเอียดกว่าเดิม และเสียงนั้นลอยออกมาอิ่มเต็มห้อง เบสนั้นมีการควบคุมที่ดีขึ้นครับ สรุปคือ ไดนามิคดีขึ้นมาก จังหวะนั้นควบคุมได้เยี่ยมครับ ในราคาใกล้เคียงกับ QED Anniversary XT ถือว่าทำได้ดีกว่าครับ แต่คงไม่คุ้มกับการอัพเกรด แต่คุ้มกับคนที่จะซื้อใหม่ครับ

ป.ล. ผมลองกับสาย QED ของเพื่อนครับ เสียง QED มันจะแห้งกว่าครับ

ต่อไปก็รอซื้อขาลำโพง ซึ่งหลังจากลองใส่ spike แล้วเห็นผลทีเดียว เลยทำให้คิดว่าขาลำโพงนี่เป็นอะไรที่ควรจะมีอย่างที่หลายๆท่านบอก จากนั้นคงเป็น Marantz PM7001 หรือ SR5002 ยังไม่แน่ใจว่าจะอย่างไรดี หรือท่านไหนมีตัวอื่นแนะนำก็ช่วยหน่อยครับ ส่วนขาตั้งคงเป็น Atacama Nexus
                ไม่หา Bi-Wire แท้ๆ มาลองมั่งหรือทั่น

Comment

Originally posted by jeurboy View Post
                  ใช้ KEF เหมือนผมเลย
                  แหะๆ ก็เพื่งได้มาเมื่อวันอาทิตย์ที่แล้วนี่เองครับ ไปลองมาหลายๆตัว แต่ถูกใจกะ kef เนี่ยล่ะครับ

Comment

เมื่อวานไปฟัง PSB กับ NAD รุ่นใหญ่เลยอะ inter amp ฟังเพลงมันดี

แต่ไปฟัง jamo s601 ตัวเล็กๆ 12900 แม่งเสียงดีกว่าตัวใหญ่ๆอีก จับคู่กับ magnet

Comment

Originally posted by SuperToMMo View Post
                      แหะๆ ก็เพื่งได้มาเมื่อวันอาทิตย์ที่แล้วนี่เองครับ ไปลองมาหลายๆตัว แต่ถูกใจกะ kef เนี่ยล่ะครับ
                      ชอบแนวนี้อย่าเผลอไปฟัง ProAc หละ มิฉะนั้นจะอยู่ไม่เป็นสุข

Comment

ใช้สายลำโพง Chord รุ่นเดียวกับผมเลย ได้What Hifi 2008ด้วย
                        ขั้วbananaโคตรแน่นอ่ะครับ เสียบแทบไม่เข้า เป็นเหมือนกันป่าว

Comment

ขอรบกวนเพื่อนๆถามหน่อยนะครับ เห็นในกระทู้นี้คุยเรื่องลำโพง คือว่าตอนนี้ผมกำลังจะซื้อเครื่องเสียงนะครับ เท่าที่ผมหาข้อมูลได้และสนใจอยู่ในตอนนี้ก็มี NHT Classic Three, Totem rainmaker และ Spendor 3/5r ไม่รู้ว่าตัวไหนดีกว่ากันสำหรับเพลง rock+เบส และฟังได้ทุกแนว(เป็นอันดับรอง)

ทั้งสามตัวผมได้ไปฟังแล้วครับแต่ยังว่า system ที่เขาต่อให้ฟังมันไม่เหมือนกันก็เลยยังมึนๆอยู่ และผมได้ไปสั่งซื้อ IntAmp ของ CEC AMP6300 190W แล้วครับได้ของปลายเดือนถ้าไม่ผิดพลาด คืออยากได้ข้อมูลพื้นฐานนะครับ กลัวเวลาเอา IntAmp ไปต่อฟังจริงๆแล้ว สิ่งแวดล้อม,สถานที่และเวลา จะทำไห้แยกแยะได้ไม่ดี

เพื่อนๆพอช่วยบอกข้อมูลพื้นฐานให้เป็นแนวทางหน่อยนะครับ เอาตามความรู้สึกของเพื่อนๆเลยนะครับ
                          ขอบคุณมากครับ...

Comment

Originally posted by torlek View Post
                            ใช้สายลำโพง Chord รุ่นเดียวกับผมเลย ได้What Hifi 2008ด้วย
                            ขั้วbananaโคตรแน่นอ่ะครับ เสียบแทบไม่เข้า เป็นเหมือนกันป่าว
                            ก็ไม่แน่นมากนะครับ แต่ก็ออกแรงนิดหน่อย พอใจกับเสียงที่ได้มั๊ยครับ ตอนนี้ผมก็เบรินไปเรื่อยๆ เสียงก็ดีขึ้นเรื่อยๆ โดยเฉพาะเบส ชัดขึ้นละเอียดขึ้น

Comment

Originally posted by jeurboy View Post
                              ชอบแนวนี้อย่าเผลอไปฟัง ProAc หละ มิฉะนั้นจะอยู่ไม่เป็นสุข

แหะๆๆๆ ข้าพเจ้าขอสารภาพตามตรงว่า ไปลองฟังมาแล้วครับ วันนั้นล่ะ
                              วันนั้นเค้าตั้งเอาไว้อยู่แล้ว รู้สึกจะเป็น d-15 ครับ
                              ฟังได้ประมาณ 45 วินาที กับเพลงที่หนีบไปด้วย
                              เดินออกเลยครับ กลัว
                              กลัวกลับบ้านแล้วจะรู้สึกไม่ดีกับสิ่งที่ตัวเองมีอยู่ ฮา (พอใจกะสิ่งที่ตัวเองหาได้ดีกว่า ไม่แน่ ในอนาคตเราก็คงมีโอกาสได้ครอบครองมัน หึหึ)

Comment

แหะๆๆๆ ข้าพเจ้าขอสารภาพตามตรงว่า ไปลองฟังมาแล้วครับ วันนั้นล่ะ
                                วันนั้นเค้าตั้งเอาไว้อยู่แล้ว รู้สึกจะเป็น d-15 ครับ
                                ฟังได้ประมาณ 45 วินาที กับเพลงที่หนีบไปด้วย
                                เดินออกเลยครับ กลัว
                                กลัวกลับบ้านแล้วจะรู้สึกไม่ดีกับสิ่งที่ตัวเองมีอยู่ ฮา (พอใจกะสิ่งที่ตัวเองหาได้ดีกว่า ไม่แน่ ในอนาคตเราก็คงมีโอกาสได้ครอบครองมัน หึหึ)
                                คิดอีกแบบนึงละกัน ผมก็เคยรู้สึกแบบนี้

ว่าต่อให้อัพให้ตายยังไงก็ตามแต่ฟังห้องแบบเราๆ เสียงก็ไม่ถึงเศษเสี้ยวของฟังที่ร้านหรอก
                                (แต่ข้าพเจ้าอยากได้ R8-Sig มากเลย)
                                หุหุ

Comment

Working...
                                X