Announcement

Collapse
No announcement yet.

งบ 1,xxx ช่วยแนะนำไมค์ตั้งโต้ะสักตัวหน่อยขอรับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งบ 1,xxx ช่วยแนะนำไมค์ตั้งโต้ะสักตัวหน่อยขอรับ

บอกเลยว่าไม่รู้เรื่องไมค์สักนิดครับ ไช้แต่ลำโพง ส่วนหูฟังแค่ EP30 ก็พอใจ
    ผมมีปัญหาเรื่องเสียงไม่เหมือนตัวจริงมานานล่ะ เคยอัดโทรศัพย์เสียงตัวเอง โครตรับไม่ใด้ ใครวะเนี่ย เสียงเหมือนแต๋ว

ทำให้หลีกเลี่ยงการไช้ไมค์ตลอดมา กลัวไมค์ 5555 แต่ตอนนี้ WFH บีบให้ต้องไช้ล่ะ หนีไม่พ้น

ช่วยแนะนำหน่อยขอรับ งบพันนึง เกินใด้นิดหน่อย เน้นเสียงตรงตัวจริง ถ้ามาขาตั้งดีๆแถมมาด้วยก็จะแจ่มมาก

ตอนนี้ที่ดูๆ ใว้แล้วก็มี

FIFINE K670
    Maono Au-Pm461
    GXT232 Mantis

อะไรไม่รู้อีก 4-5 ตัว

Maono Au-Pm461 แทบไม่ต่างกับ Oker 2020 เรื่องเสียงครับ แต่ oker มันมี arm มาให้ ในขณะที่ maono เป็นขาตั้งอันเล็ก

เป็นไมค์ condenser แบบ cardioid ทั้งคู่ก็จริง แต่สำหรับห้องที่เสียงรบกวนเยอะต้องใช้ไมค์ใกล้ปากครับ

อย่างห้องผมไม่มีแอร์ เปิดพัดลม เครื่องฟอกอากาศ วางไมค์ใกล้คอม

ดูจาก obs เสียงรบกวนประมาณ -60 dBA และเวลาพูดจะอยู่ที่ -35 dBA

ตรงนี้ทำ obs filter เพื่อใส่พวก noise gate, compressor, eq

แบบนี้จะไม่ได้ยินเสียงรบกวนเลยครับ เงียบกริบ ได้ยินแค่เสียงพูด

แต่ถ้าไปใช้ FIFINE K670 ใช้แค่ Noise Suppression ตัวเดียวจบเลย ไม่ต้องใช้ filter หลายตัว

ซึ่งปกติ obs มันทำได้แค่ virtual camera ถ้าจะเอาเสียงออกไปด้วย ต้องใช้ virtual audio

ผมแนะนำ https://vb-audio.com/Cable/

เสร็จก็จะได้ Virtual Camera + Virtual Audio

เปิด app ประชุมอย่าง Cisco Webex, Google Meet, Microsoft Team, Zoom จากนั้นเลือก source ของ video/audio

4 ตัวด้านบนมี noise cancel / supression ในตัวอยู่แล้ว (ใช้ดีพอๆกับ krisp) ยกเว้น google ที่ต้องเป็น g-suite

ในตัวเลือกที่ให้มา K670 ดีสุดละ แต่ถ้าแนะนำ และอยากไปต่อยอดอย่างอื่น ผมให้ FIFINE K690

ปล.ห้องแอร์เงียบๆใช้ไมค์ราคาถูกก็ได้ครับ

Comment

โอ้ข้อมูลแน่นปั้ก ขอบคุณขอรับ

อย่างที่บอกผมดูใว้หลายๆ ตัว ตอนนี้ติดปัญหาว่าตัวที่คิดว่าจะซื้อ ส่วนมากเป็นร้านจีน แพ๊คไม่ดีกล่องบู้บี้มาก็มี -*- เรื่องประกันไม่ต้องถามถึง

ตอนนี้เลยเอียงๆไปทาง Razer Sairen mini เพราะทรงสวยดี มีประกัน 1 ปีให้ด้วย

แต่ยี่ห้อนี้ราคาเกินคุณภาพอยู่เรื่อย กลัวจะคุณภาพเท่าไมค์ยี่ห้ออื่นราคา 7-800

Comment

https://bit.ly/3iba0ET

ลองฟังเสียงเทียบดูครับ ของผมอัดไว้แค่ iPhone SE + สายแท้ VS กับ Oker 2020 (ตัวอื่นๆไม่อยู่ละ)

ลองฟังเสียง noise ดู ของผมมันเป็นห้องเดี่ยวบนแฟลต ด้านข้างก็มีคอนโด ด้านหน้าก็ติดถนนใหญ่ เสียงรบกวนจะเยอะหน่อย

มีอยู่ 4 ไฟล์

1. iPhone SE - ไฟล์ต้นฉบับ ไม่มีแปลงไฟล์ หรือ filter

2. Oker Noise - แปลง mp3 / มีแค่เสียง noise

3. Oker without obs filter - แปลง mp3 / ไฟล์เสียงที่ยังไม่ผ่าน noise filter

4. Oker with obs filter - แปลง mp3 / ไฟล์เสียงที่ผ่าน noise filter แล้ว

ถ้าตัว 1500+ เสียงจะดูมีน้ำหนักกว่านี้ แต่ Razer Sairen mini ยังไม่เคยลองแฮะ

EDIT:
        ปล. noise filter เป็นแบบ real-time นะ ผมไม่ได้ทำ denoise ผ่าน post process
        Last edited by AmaKatsu; 15 Jul 2021, 13:57:04.

Comment

ผมชอบแบบ 3 แฮะชัดดี noise ต่ำมากจนแทบไม่รู้สึกเลย แบบ 4 เสียงสุภาพขึ้นนิ่มขึ้น แต่ความชัดเจนก็ลดลง

เพิ่งรู้ว่ามันก็ซับซ้อนเหมือนกันแฮะไมค์นิ ผมนึกว่านึกว่าเสียบแล้วไช้ใด้เลย จะดีหรือแย่ก็ขึ้นอยู่กับคุณภาพคอนเดนเซอร์และซอฟแวร์ในตัวไมค์เอง

เห็นบางยี่ห้อไส่ชิพตัดเสียงรบกวนในตัวมาให้แล้ว (แบบลำโพง usb ที่มี dac ในตัว) ก็เข้าใจว่างั้นเราก็ไม่ต้องทำไรล่ะดิ อะไรแบบนี้

สรุป K670 น่าจะลงตัวนะ ขอบคุณมากครับ

ถึงจะเสียดาย Razer ที่ดูสวยโมเดิร์นกว่า แต่เอาเต๊อะเน้นไช้งาน

Comment

แบบที่เสียง 4 (ในโพสก่อนหน้านี้) รายละเอียดมันลดลงเพราะว่าผม filter แบบ subtract ครับ
            • ภาพที่ 1 สีแดงคือเสียง noise และสีเหลืองคือเสียงพูด ยิ่งถ้าสีเหลืองและสีแดงใกล้กันมาก ความเพี้ยนก็จะยิ่งสูง
            ในทางตรงข้าม ยิ่งไกลกัน ความเพี้ยนก็จะยิ่งน้อยลง นั่นเลยเป็นเหตุผลว่าห้องที่เสียงรบกวนเยอะๆควรใช้ไมค์ใกล้ปาก
            • ภาพที่ 2 ก็ high pass เอา 50-60Hz ออก ป้องกันพวกเสียงจี่ เสียงฮัม
            • ภาพที่ 3 ใช้ compress ดูช่วงเสียงเพื่อไม่ให้เกิดค่า peak
            • ภาพที่ 4 กำหนด EQ ตามช่วงเสียงของตัวเอง อย่างของผมเสียงค่อนข้างต่ำ หัวเสียงจะอยู่ตรงแถวๆ 100Hz ท้ายเสียง 1 KHz กว่าๆ ก็ boost ไปประมาณ 1.4
            • อีก 2 filter ท้ายๆที่เป็น transient + gain ไม่ต้องใช้ก็ได้ เพราะไว้ลดเสียงสะท้อน และเพิ่มความดัง
            ถ้าเราเพิ่ม gain ตอนแรก กับ ตอนท้าย มันจะต่างกันครับ

การเพิ่ม gain ตอนแรก มันจะดึง noise เข้ามาด้วย แต่การเพิ่ม gain ตอนท้าย มันคือ filter noise ไปแล้ว ผลคือแทบไม่มี noise เลย แต่ระวังเรื่อง peak ควรดูระดับเสียงให้อยู่ปลายสีเขียวถึงกลางสีเหลือง

แต่ถ้าไมค์แพงขึ้นมาหน่อยอย่าง K670 ก็ไม่ต้องมาทำอะไรแบบนี้ครับ

EDIT : แก้คำ แบบเสียงที่ 3 -> แบบเสียงที่ 4
            Last edited by AmaKatsu; 15 Jul 2021, 21:43:15.

Comment

FIFINE K683B ผมได้มา 1300

Comment

เคยใช้ FIFINE K670 ดีมากเลยครับ
                แต่ผมใช้แค่คุย Discord กับเพื่อน 555
                ใช้ไม่คุ้มเลยขายไป

Comment

K678 ดีไหมครับ ใช้กับห้องมีเสียงรบกวนกลางๆ
                  เล็งมานานแล้ว หน้าตาแจ่มจริง ฮ่าๆ

Comment

Originally posted by CyberClear View Post
                    K678 ดีไหมครับ ใช้กับห้องมีเสียงรบกวนกลางๆ
                    เล็งมานานแล้ว หน้าตาแจ่มจริง ฮ่าๆ
                    ดีเลย แต่เรื่องเสียงรบกวนมีแน่ๆ ขนาดห้องผมมีพัดลม ยังเข้าอย่างดัง

Comment

กายพร้อม ตังค์พร้อม ใจไม่พร้อม

เคยแต่ซื้อของแบบไส่โค้ดลดราคาตลอด พอช้อปปี้ปรับใหม่ไม่มีโค้ดให้ไส่แล้ว รู้สึกกดไม่ลงขอรับ 555

เราจะซื้อตามสัญญาขอเวลาอีกไม่นาน รอโค้ดแปบ

Comment

1431 -> 15% off -> 1216 ปกศ. 1 ปี ส่วนต่าง 200 ถ้ารีบก็ซื้อได้ครับ หรือจะสมัคร โชปี้เพย์ ซื้อครั้งแรกได้ส่วนลด 200 ก็ได้

เสาร์-อาทิตย์ ถ้าจำไม่ผิดมันมีโค้ด 20% ลดสูงสุด 300

Comment

อีกตัวเลือกหนึ่งสำหรับลดเสียงรบกวน (noise) คือใช้ RTX Broadcast/Voice

การ์ด RTX ใช้ Nvidia Broadcast

การ์ด GTX ใช้ Nvidia Voice

จะเลือกเอาเข้า OBS ไปแต่งเสียงก่อน หรือจะเลือก Audio/Mic source จาก vdo conference โดยตรงเลยก็ได้

Last edited by AmaKatsu; 17 Jul 2021, 18:01:41.

Comment

จัดมาแล้วขอรับ เห็นแฟรช ราคาเท่าไส่โค้ดเลย งั้นก็จัดไปไม่เรื่องมาก 555 ประกันศูนย์ไทยปีนึง

ตัวจริงงานดีขอรับ น้ำหนักไช้ใด้ ความสูงตอนตั้งบนโต้ะก็พอดีเป้ะเลย ไม่ต้องซื้อหัวจับกันสั่นแล้วมั้ง แต่แผ่นกันน้ำลายนี่คงต้องซื้อเพิ่ม

ยังไม่ใด้ทำอะไรเพราะนัดประชุมอีกทีก็นู้นวันพุธ เท่าที่เทสดูเบื้องต้นก็พอใจอยู่ เสียงยังต่างจากตัวจริงนิดหน่อยแต่ฟังไม่น่าขนลุกแล้ว 5555

ที่ไม่ปลื้มจุดเดียวก็ดูจะเป็นปุ่มปรับโวลุ่มที่ตัวไมท์ จะเล็กไปใหน = = เล็กกว่านิ้วก้อยผมอีก หยักกันลื่นก็ไม่มี เป็นปุ่มโล้นๆเลย

ใว้มีเวลาว่างค่อยปรับแต่งขั้นสูงกันอีกที ขอบคุณทุกคำแนะนำและทุกท่านที่แวะมาคุยนะครัช อิๆ

Comment

ลองใช้ดูก่อนครับ บางที shock mount ก็อาจจะไม่จำเป็น เพราะไมค์อาจจะมีตัวกรองในระดับหนึ่ง

แต่ถ้าระหว่างพูดแล้วพิมพ์หรือขยับเม้าท์ทำให้เกิดเสียงแทรกเหมือนมีคนมาเคาะ (เสียงก้องในไมค์ แต่ไม่ใช่ echo) อาจจะต้องใช้ shock mount ครับ

ส่วน pop filter ผมเลิกใช้ละ เอา wind shield แทน

ท่านได้ไมค์มาราคานี้โคตรคุ้มครับ แจ่มเลย

อันเดิม - ที่จับธรรมดา + pop filter + windshield

อันใหม่ - ที่จับแบบ shock mount + windshield

พอดีของผมมันติดปัญหาตรงพิมพ์แล้วมันเป็นเสียงแบบ "ก๊องๆๆ" ดังแทรกเข้ามา ที่ไม่ใช่เสียงปุ่มคีย์บอร์ดนะ พอใช้ shock mount แล้วเสียงนั้นก็หายไปเลย

ตอนประชุมก็เอาไมค์เข้าฉากไปด้วยเลยครับ ไม่ต้องหลบ เพราะหลบไม่ได้

Crop + LUT x2 + Chroma Key (green)
                              Last edited by AmaKatsu; 19 Jul 2021, 19:54:10.

Comment

Working...
                              X