Announcement

Collapse
No announcement yet.

งบ 1,xxx ช่วยแนะนำไมค์ตั้งโต้ะสักตัวหน่อยขอรับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by CyberClear View Post

ขอบคุณครับคือจริงๆ เสียงรบกวนในห้อง มีทั้งเพลง เสียงคนพูด หรือดูหนังพวกนี้ ไม่ได้ดังลั่นมาก อยู่ใกล้ๆกันแต่มีผนังกั้น ไม่มีประตูครับ
    polar pattern ก็ดูแล้วเหมือนต้องใช้ cardioid เพื่อรับเสียงด้านหน้า
    สีน้ำตาลคือ ตำแหน่งที่นั่งอยู่ครับ
    ผมไม่มั่นใจว่าจะเลือก ไมค์จ่อปาก หรือ condenser ดี
    ถ้านั่งหันหน้าเข้าหาผนัง เสียงรบกวนอาจจะไม่มากครับ เพราะคาดิออยมันเน้นรับด้านหน้าเป็นหลัก

แต่ถ้าหันหลังเข้าผนัง อาจจะต้องลองเทสว่าว่างไมค์ฝั่งซ้ายหรือขวา อันไหนที่เสียงรบกวนน้อยกว่า

เบื้องต้นลองใช้งานผ่าน small talk หรือ headphone ที่มีไมค์ดูก่อนก็ได้ครับ พวกนี้ส่วนมากจะเป็น omni และรับเสียงกว้างกว่า cardioid

หากลองฟังแล้วเสียงทีวี เสียงคน เข้ามาไม่เยอะในขณะที่เราพูด มันก็มีแนวโน้มจะใช้ไมค์ condenser ได้

ส่วนถ้าเสียงมันแทรกเข้ามาเยอะ อาจจะต้องหันไปมองไมค์ไดนามิคครับ

Comment

Working...
    X