Announcement

Collapse
No announcement yet.

รวมพลเครื่องเสียงบ้านต่อคอม หรือ HTPC ก็แล้วแต่ท่าน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by thanthod View Post
    ขอบคุณครับ ท่าน แต่สงสัยต้องหาลองฟังR-60เทียบก่อน เหอๆ
    R-50 กับ R-60 ต่างกันเรื่องความทุ้มครับ R-60 จะลงได้ดีกว่า กลองเป็นกลองฟังแล้วมีพลังมากกว่านิดหน่อย

หลายท่านอาจคิดว่าทำไมไม่มียี่ห้ออื่นบ้าง เพราะค่าตัว 10000+ไม่เกิน 20000 มันไม่มีอะไรหน้าสนใจเท่า
    Mornitor Audio:BR2 ผมคิดว่าหน้าใช้ที่สุดครับ ยี่ห้ออื่นเสียงดีมันเกิน 20000 up ทั้งนั้น

Comment

ไม่ลองมอง AVR Harman บ้างล่ะครับ (หาพวก)
      หุหุ ดูหนัง ฟังเพลงใช้ได้เหมือนกันนา เสียงอิ่มดี

Comment

AVR Harman ของดีครับ แต่ผมยังมะมีพื้นที่พอเล่น 5.1 ( จางทรัพย์ 5555+)

คงรอปีหน้าละครับ อยากได้อยู่เหมือนกัน 5.1

Comment

Originally posted by romeoh View Post
          X-fi Xtream Music
          Integrated amp NAD C320BEE
          CD Player NAD C521BEE
          สายลำโพง Acoustic Research Master Series silver
          ลำโพง NHT SB1
          ซับ MircrolabX3

ตอนฟังเพลงร๊อคๆก็ฟังสนุกดี เวลาอยากฟังสบายๆก็ปิดซับ เคลิ้มเลยทีนี้

ภาพไม่ชัดเล้ย ถ่ายจากกล้องมือถือ

โต๊ะโคตรรก

ไม่กลัวแอมป์ไปสวรรค์เร็วก่อนวัยอันควรหรือครับบ
          เอาหนังสื้อกับสมบัติไปวางด้านบนปิดช่องระบายความร้อนด้านบนหมดเลย 55+ (^-^)

Comment

คุณ พจน์ มาแล้ว อิอิ

ชุดของท่านตามลายเส้นก็แจ่มนะครับ

Comment

Originally posted by estrellas View Post
              ชอบห้องคุณ romeoh ครับ เหมือนสวนสนุกเลย

เครื่องของทุกท่านน่าฟังทั้งนั้นเลยครับ ตอนนี้ขอศึกษาจากทุกท่านก่อนนะครับ
              จริงๆแล้วห้องรกมากๆครับ เป็นสวนสนุกสำหรับกองทัพมดเวลาผมไม่ได้กวาดบ้าน ข้างซ้ายโต๊ะคอมก็เป็นกล่องลำโพง x3 ข้างขวาก็CDทับกล่องเมนบอร์ดบนเก้าอี้ เอาไว้วางลำโพงเวลาเป็น 4.1

Originally posted by พจน์ View Post
              ไม่กลัวแอมป์ไปสวรรค์เร็วก่อนวัยอันควรหรือครับบ
              เอาหนังสื้อกับสมบัติไปวางด้านบนปิดช่องระบายความร้อนด้านบนหมดเลย 55+ (^-^)
              ฮ่าๆ จริงๆแผ่นๆเหมือนหนังสือที่ท่านเห็นมันคือนาฬิกาตั้งโต๊ะที่ทำล้มไว้ กับตาข่ายลำโพงคู่หน้าSB1ที่เพิ่งถอดออกมาตอนถ่ายรูป แล้วก็กล่องหูฟัง PK2 กับสาย RCA อันเก่าที่เพิ่งเปลี่ยน ซึ่งตอนนี้เก็บเรียบร้อยแล้ว ไม่มีอะไรมาบังช่องระบายความร้อนแล้ว แต่จริงๆ มันก็ไม่ร้อนนะ แทบไม่มีไอร้อนออกมาเลยถ้าไม่เปิดนานๆ ปกติผมฟังเพลงก็ 3-4 ชั่วโมงก็ต้องไปทำอย่างอื่นแระ ยกเว้นวันหยุดแหละที่จะเปิดทั้งวัน อ้อ แล้วก็ถ้าอยากจะหาพวกผ้าบางๆมาคลุมแอมป์ไว้กันฝุ่นจะเป็นอะไรไม๊อ่ะ พอดีที่ห้องฝุ่นเยอะ

Last edited by romeoh; 8 Aug 2008, 01:13:47.

Comment

เห็นของแต่ละท่านแล้วสุดยอดมากๆ
                ผมใช้ลำโพงเก่าๆ microlab m600 4.1 ใครรู้จักบ้างซื้อมา 5-6 ปีละ ผมก็ว่าเสียงดีนะ ฟังได้เท่านี้
                Attached Files

Comment

Originally posted by wisanuoo View Post
                  เห็นของแต่ละท่านแล้วสุดยอดมากๆ
                  ผมใช้ลำโพงเก่าๆ microlab m600 4.1 ใครรู้จักบ้างซื้อมา 5-6 ปีละ ผมก็ว่าเสียงดีนะ ฟังได้เท่านี้
                  ลำโพงรุ่นเก่าๆบางรุ่น รายละเอียดเสียงดีกว่ารุ่นใหม่ๆที่ทำมาขายตอนนี้เพียงแต่มันจะหนักแน่นได้น้อยกว่าและรองรับเทคโนโลยีน้อยกว่า

ปล.ห้องท่านมีแผ่นปรับacustics รุ่นล่าสุดด้วย เหอๆ
                  Last edited by thanthod; 8 Aug 2008, 09:33:34. Reason: แก้คำผิด

Comment

Originally posted by naykadad View Post
                    ผมขอคำแนะนำมั้งดีกว่า
                    แนวเสียงกลาง ใส
                    เบสไม่ต้องเยอะแค่ฟังกลองเป็นกลองไม่ใช่ ตุ้บ ตุ้บ อย่างเดียว
                    อยู่คอนโดนะครับ เบสเยอะคงอยู่ลำบากข้างห้องเกลียดตายเลย

ผมชอบลำโพงของ INFINITY รุ่น PRIMUS
                    เล็งๆ P162 เอามาทำคู่หน้า+คู่หลัง PC250 ทำเซ็นเตอร์
                    บุคลิกเสียงของลำโพงชุดนี่ไปทางไหนครับ
                    เอาแอมป์อะไรมาขับ
                    เบสตัวไหนเหมาะ

เนื่องจากเป็นคอนโดเล็กๆ 25 ตร.ม.ขนาดจึงเป็นปัจจัยสำคัญ
                    ถ้าเริ่มจากถอยแอมป์ + คู่หน้า ฟัง 2.0 ไปก่อน
                    ที่เหลือจะซื้อเดือนละหน จะซื้ออะไรก่อน
                    1. เบส
                    2. คู่หลัง
                    3. กลาง

ที่ผมเลือกลำโพงก่อน แล้วค่อยหาแอมป์มาขับที่หลังเพราะ
                    ผมเข้าใจว่าลำโพงมีผลต่อเสียงมากกว่าแอมป์ ไม่รู้ว่าเข้าใจถูกหรือป่าว
                    ลำโพงคงอยู่กับผมนานกว่าแอมป์ แอมป์มักใช้ไม่นานเพราะเทคโนโลยี
                    เปลี่ยนแปลงไวมาก

ระบบเสียง DTS
                    ระหว่าง แอมป์ กับ ซาวร์การ์ด ใช้ตัวไหนถอดดีกว่ากัน
                    หรือต้องใช้ทั้งคู่ครับ

ถามเยอะไปไหมนี่
                    ถือว่าช่วยถามแทนคนที่เพิ่งเล่นละกันนะครับ จะได้มีสมาชิกเยอะๆ
                    ตอบตามที่เคยเล่นและเคยฟังนะครับ
                    1.ลำโพง INFINITY รุ่น PRIMUS แมทกันอย่างมากกับ Receiver Harman Kardon
                    จับคู่กันน้ำหนักเสียงดีมากๆครับ และอีกอย่าง Receiver ยี่ห้อนี้ กำลังขับดีมาก กำลังสำรองเยี่ยม เป็นของฝั่ง อเมริกา ผลิตในจีนครับ
                    2.SUB ตัวที่ใช้กันได้กับชุดนี้ได้หลายตัวครับแล้วแต่ งบประมาณ เช่น INFINITY ถ้าเป็นยี่ห้อนี้ผมชอบ รุ่นเก่าครับ BU 120 น่าจะไม่มีขายแล้ว นุ่มมากๆๆ หรือ Paradigm PS 1200 V3 ลึกสุดใจ พลังเหลือเฟือ หรือ Klipsch และ Velodyne ใช้ได้หมดครับ
                    3.วิธีการซื้อทีละอย่าง ซื้อ Receiver พร้อมลำโพงคู่หน้าก่อน 2.ซื้อ SUB 3.ซื้อ เซ็นเตอร์และ เซอร์ราวด์ครับ
                    4.Receiver กับ soud อันไหนถอดรหัสดีกว่า อันนี้ไม่แน่ใจครับ ต้องเทียบเป็นตัวๆๆไป ผมเคยใช้AUDIGY 2 ZS และ X-FI music( music ขายไปแล้ว ซื้อ 2ZSมาแทน)ถ้าเอามาเทียบกับ AVR ที่ผมใช้ onkyo 898 soud 2 รุ่นนี้เทียบกันไม่ได้ครับคนละเรื่องกันเลย
                    แต่ปกติ ผมใช้ DVD กับ AVR ครับ ต่อสาย Coax จากช่อง digital out จาก DVD แล้วใช้ AVR ถอดรหัส ครับ เพราะเสียงดีกว่า soud ที่ผมใช้อยู่คนละเรื่องกันเลย ส่วน soud แค่เอามาลองต่อดูว่าเสียงเป็นยังไงบ้าง

Comment

Mornitor Audio:BR2 แมทช์กับ int.ampตัวไหนมั้งครับ หรือ avrก้อได้(แอบหลายใจ)
                      งบint.amp 20k-30k

แงะราคามันเริ่มขยับ 5555

Comment

ชอบแบบ คนร้องหวาน หรือ ธรรมชาติครับ

20-30k มันมีตัวเลือกที่เยอะครับ
                        Last edited by xreanover; 8 Aug 2008, 17:04:44.

Comment

Originally posted by xreanover View Post
                          ชอบแบบ คนร้องหวาน หรือ ธรรมชาติครับ

20-30k มันมีตัวเลือกที่เยอะครับ
                          ธรรมชาติ ครับ

Comment

ROTEL RA-1062 อันนี้ดีครับเสียงเป็นธรรมชาติดีมีพลังถ่ายทอดสมดุลเสียงในทุกย่าน ให้ครบครับกับ Integrated Amp ตัวนี้ ค่าตัว 31,900

Marantz PM7001 KI Signature อันนี้ก็แจ่ม เที่ยงตรงมีความเป็นกลางของดนตรี แจกแจงรายละเอียดได้ดี แต่ไม่มากเกินไปไม่น้อยเกินไป ค่าตัว 29,900

CEC: 3300R อันนี้เป็น Integrated Amp ของ japan ซึ่งทำออกมาได้ดีเกินความคาดหมายครับ ชุด RCA ชุปทองเกรดดี มีความเป็นธรรมชาติสูง เที่ยงตรงบันทึกมาอย่างไรก็ถ่ายทอดกันออกมาตามนั้น
                            และที่สำคัญมันเป็น Integrated Amp Class A เพียงตัวเดียวที่หน้าใช้มาก ค่าตัว 21,500

Audiolab 8000S หลายท่านที่ผมรู้จักก็แนะนำ ตัวผมเองยังไม่มีโอกาศได้ฟัง เลยแนะนำไม่ค่อยถูกครับ

NAD C352 อันนี้ก็ใช้ได้เลยครับ มีความละเมียดละไมตลอดทุกย่านความถี่เสียง สามารถใช้งานได้ยืดหยุ่น ถ่ายทอดเสียงได้ดีกว่า NAD C-320BEE ซึ่งติดลมบนเป็นที่ต้องการของตลาดมือ2
                            ให้กำลังขับที่พอตัว ค่าตัวอยู่ที่ 16,000+ ไม่ค่อยแน่ใจ

เท่าที่ได้อ่านหนังสือเกี่ยวกับเครื่องเสียง CEC: 3300R จะหน้าเล่นกว่าเพื่อนครับ ถ้าหลุดจาก CEC: 3300R ไปที่จะหน้าเล่นก็ราคา 40,000 up ทั้งนั้นครับ
                            ปล.ผมใช้อยู่ CEC: 3300R
                            Last edited by xreanover; 8 Aug 2008, 19:39:27.

Comment

วันนี้ได้สายสัญญาณ NF-202 กับสายลำโพง LS-1002 มาแระ

พอเอาไปเสียบแทน Stargate S-1 และ Atmos Air 195 Silver แล้วเสียงมายังกะลังลำโพงคนละตัวกีต้ามาเป็นเส้นๆ เสียงกลอง เสียงกระเดืองมาเป็นเม็ดๆ เสียงแฉมาเฉี๊ยะๆ ไม่เสียดายเลยสักบาทที่ซื้อมาไม่คิดว่าเสียงจะดีขึ้นได้เยอะขนาดนี้

Last edited by JO; 9 Feb 2009, 09:02:21.

Comment

คุณ JO ของแพงแรงมันก็ต้องดีสิครับ

ว่าแต่กินมาม่ากี่เดือนครับ

Comment

Working...
                                X