Announcement

Collapse
No announcement yet.

บอร์ด Striker Extreme ลาก E6550 ไม่ไปอะครับ ใครเคยใช้ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by ooXYZoo View Post
    vtt nb อัดไฟ อีกครับครับ
    VTT >> 1.6
    NB >> 1.8
    Vcore >> 1.6

3150 ยังไม่ติดเลยครับ

เอ หรือว่ามันตันแล้วจริงๆ
    Last edited by OaNy_P; 15 Sep 2008, 00:39:51.

Comment

สรุปแล้วครับ

ผมทำทุกวิธีที่หลายๆท่านแนะนำมาแล้ว ได้แค่นี้แหละครับ ผมสรุปได้เลยว่า(คงไม่ด่วนไปนะ) Chip NF 680i Sli ตัวนี้กับ E6550 ที่เิอาของเพื่อนมาลอง ไม่สามารถข้าม บัส 435 ไปได้ เป็นอย่างที่ท่าน อิม ว่าใว้จริงๆ

ผมเลยลดไฟทุกอย่างลงมาให้น้อยลงที่สุด แล้วใช้งานได้เสถียรที่สุด ก็ที่ 3.0 GHz

ค่าไฟที่ใช้

CPU 1.35 ก่อนหน้านี้ติดลาก E2180 อัดไปซะ 1.45 up อิอิ ไม่ได้ช่วยอะไรเลย ร้อนแล้วลากไม่ไปอีกต่างหาก E6XXX นี่กินไฟน้อยดีจริงๆ

Vcore 1.35
      NB 1.55
      SB 1.55
      VTT 1.45
      Ram 2.2 OCZ Sli DDR800@ 1000 MHz CL 4-4-4-15 2T เดี๋ยวจะลองลดแล้วลากไปอีกหน่อย ตรงนี้ทำตามคำแนะนำของท่าน Dears เพราะปรกติจะตั้งค่า Cl เป็น Auto ไฟ 2.0 ขอกราบขอบคุณ ณ ที่นี้ด้วย

จริงๆแล้วลากไปได้ที่ 3060 Hz แต่เลขไม่สวยเลยลดลงมาอีกหน่อย ไปแตะที่ 3.1 แบบเสถียรๆไม่ได้เลยจริงๆ (หรือเรามันอ่อนหว่า โฮะๆๆ )

ภาพเต็มๆ

มาถึงตรงนี้แล้วเลยมีเรื่องสอบถามท่านๆที่หลงเข้ามาหน่อยว่า ถ้าผมจะเพิ่ม CPU ควรเพิ่มจาก E2180 ไปเล่นรุ่นไหนดี ความจริงเรื่องเงินมันก็พอหามาลงได้นะครับ แต่ saft ได้ก็ Saft แต่ถ้าคุ้มก็ไม่มีปัญหา

ตัวเลือกของผมคือ

E5200 >>ตัวคูณสูงดี 12.5 ลากไปได้เกิน 4 GHz แน่นอน
      E8200 >> คูณ 8 น่าจะไปได่ประมาณ 3.2-3.4 ได้นะ ตัวนี้เพื่อนมี เดี๋ยวจะยืมมาลองซักหน่อย อิอิ
      Q6600 >>4 หัว ตัวคูณ 9 แต่เคยได้ยินมาว่า Striker Extreme ลากหัวไม่ค่อยดี ไม่รู้จริงไหม

.
      ..
      ...

ระหว่าง 3 ตัวข้างบน ผมจะขยับจาก E2180 ไปเล่นตัวไหนดีครับ ที่ความเร็วเท่าๆกัน Q6600 กินอยู่แล้ว สมมุติว่าที่ความเร็ว ซัก 3.2-3.4 เท่าๆกันทุกตัว

ยกตัวอย่างเลยดีกว่าเห็นภาพๆ

E5200 @ 3.4 GHz กับ E8200@ 3.4 GHz หรือ E2180@3.4 GHz ท่านว่าแตกต่างกันมากไหม ทั้งความร้อนและประสิทธิภาพแล้วคุ้มไหมกับเงินที่เสียไป หรือใช้ E2180 @ 3400 เหมือนเดิม เพราะความรู้สึกตอนเล่น E2180@3.4 กับ E6550@3.0 ไม่ค่อยเห็นความแต่กต่างเลยครับ เผลอๆผลเทสตวั E6550 ทำได้ดีกว่าด้วยซ้ำ อันนี้ก็ งงๆ

การใช้งาน ก็เล่นเกมส์เป็นหลักครับเครื่องนี้ นานๆจะตัดต่อ video ซักที (แต่ทำทีก็เยอะเหมือนกัน) โหลดบิด-ทำงานอีกเครื่องนึง ใช้งานกับ eVGA 9800GTX+
      Last edited by OaNy_P; 15 Sep 2008, 02:03:45.

Comment

แต่ก่อนผมเคยใช้ p5k-r ก็ลาก e6550 ไป 3.5 ไปแบบ auto เลยนะคับ พริ้วๆ เสถียรด้วย คงเป้นเพราะ ชิบบอด อย่างที่ท่าน บอกละคับ

ตอนนี่เลิกลากแล้ว เพราะเล่นเกมโหดๆ ไม่ต้อง oc มันก็ไม่กระตุก
        เลยประหยัดพลังงานโหลดบิต ใช้ epu
        เวลาทำงานกราฟฟิค ก็ โหลด โปรไฟล์ ไปวิ่ง 3.5 ทำงานเอา
        Last edited by sbv500; 15 Sep 2008, 01:42:15.

Comment

Originally posted by sbv500 View Post
          เวลาทำงานกราฟฟิค ก็ โหลด โปรไฟล์ ไปวิ่ง 3.5 ทำงานเอา

เหมือนกันเลยครับ

Comment

ผมใช้รุ่นใกล้เคียงกันอ่ะ P5N32-E SLI ใช้กับ CPU ดังนี้
            E2160@3G 9x333 1.5V อย่างอื่น Auto หมด (รู้สึก Auto มันจะนิ่งอ่ะครับมันปรับให้เท่าที่มันต้องการเอง ปรับเองต้องใส่เยอะๆ ใจไม่ถึง) มากกว่านี้กัวไม่ไหว Sink เดิมกับไฟ 1.5 น่าจะรุ้กันว่ามันร้อนขนาดไหน

E6550@3G 7x430 ปรับไฟ CPU 1.3V กินไฟน้อยได้ใจจิงๆ รุ่นนี้ อย่างอื่น Auto หมดครับ สเถียรดี แต่เกินนี้ไม่ไหวเหมือนคุณเลย ทำทุกวิธีแล้ว สงสัยแรมแต่ Lock Ram แล้วมันก้อไม่ไปเลยใช้แค่ 3.0G ครับ
            เห็นพวกลากแต่ะๆ Bus 500 เค้าเปลี่ยน Sink NB SB เห็นว่ามันร้อนเลยเข็นไม่ขึ้นอ่ะครับ ไม่กล้าลงทุนใช้แค่นี้พอใจแล้ว

Q6600@3G 9x333 Auto หมด แต่มันปรับไฟ CPU ประมาณ 1.3V ใน Bios ครับ รัน Orthos นิ่งดี รันเป็นชั่วโมงไม่น๊อค (ทำไมมันขึ้น 2 cpu เอง) แต่รัน TmpgencDVD Author3 ขึ้นจอฟ้าเลย Power
            580W วัตเทียมสงสัยเอาไม่อยู่(รึเปล่า)
            Last edited by AongSa; 15 Sep 2008, 11:06:17.

Comment

ก็ตามความสามารถของบอร์ดอ่ะนะ ....

Comment

ชิพ Nvidia มันร้อนน่ะ ลองหาพัดลม Hatari เอาไปจ่อดู

Comment

Originally posted by AongSa View Post
                  ผมใช้รุ่นใกล้เคียงกันอ่ะ P5N32-E SLI ใช้กับ CPU ดังนี้
                  E2160@3G 9x333 1.5V อย่างอื่น Auto หมด (รู้สึก Auto มันจะนิ่งอ่ะครับมันปรับให้เท่าที่มันต้องการเอง ปรับเองต้องใส่เยอะๆ ใจไม่ถึง) มากกว่านี้กัวไม่ไหว Sink เดิมกับไฟ 1.5 น่าจะรุ้กันว่ามันร้อนขนาดไหน

E6550@3G 7x430 ปรับไฟ CPU 1.3V กินไฟน้อยได้ใจจิงๆ รุ่นนี้ อย่างอื่น Auto หมดครับ สเถียรดี แต่เกินนี้ไม่ไหวเหมือนคุณเลย ทำทุกวิธีแล้ว สงสัยแรมแต่ Lock Ram แล้วมันก้อไม่ไปเลยใช้แค่ 3.0G ครับ
                  เห็นพวกลากแต่ะๆ Bus 500 เค้าเปลี่ยน Sink NB SB เห็นว่ามันร้อนเลยเข็นไม่ขึ้นอ่ะครับ ไม่กล้าลงทุนใช้แค่นี้พอใจแล้ว

Q6600@3G 9x333 Auto หมด แต่มันปรับไฟ CPU ประมาณ 1.3V ใน Bios ครับ รัน Orthos นิ่งดี รันเป็นชั่วโมงไม่น๊อค (ทำไมมันขึ้น 2 cpu เอง) แต่รัน TmpgencDVD Author3 ขึ้นจอฟ้าเลย Power
                  580W วัตเทียมสงสัยเอาไม่อยู่(รึเปล่า)
                  มีคนใช้ ชิฟเดียวกันมาเม็นแล้ว นึกว่าเป็นที่ผมคนเดียวซะอีก อิอิ แล้วเจ้า Q6600 ลากได้สุดๆแล้วเหรอครับ ตัวนี้

เ จ้า E6550 ของท่านไฟ 1.3 เองเหรอ เดี๋ยวไปลดลงบ้าง ขอบคุณมากครับที่มาบอก หุๆ

Originally posted by dears View Post
                  ก็ตามความสามารถของบอร์ดอ่ะนะ ....
                  ก็ตามที่ท่านเดียร์กับท่านอิม ว่าใว้ละครับ ตรงเป็ะ แต่ผมมันคนหัวดื้อ เลยของลองเองอีกที หึๆ

Originally posted by hutzero View Post
                  ชิพ Nvidia มันร้อนน่ะ ลองหาพัดลม Hatari เอาไปจ่อดู
                  นี่เกือบละแล้วละครับ เหอะๆ ร้อนๆก็ imarflexเพิ่มอีกที 55

ขอบคุณทุกท่านที่แวะเข้ามาทักทายมากนะครับ

Comment

Q6600 G0 ได้ Power+Sink ดีๆ คิดว่ากดไป 3.6 ไม่น่ายากครับ Bus แค่ 400 เองครับ ตอนนี้กำลังไล่ระดับขึ้นอยู่ครับ

Q6600@3G แหมๆ Encode เร็วกว่าเดิมเยอะจริงๆ E6550@3G ประมาณ 55 นาที เจอ Q6600@3G กดไป เกือบๆ 27 นาที แถมแรงยังเหลือ (4Core ยังทำงานไม่เต็ม 100%)

ถ้าจะกดเกิน Bus 430 ผมว่าลองเปลี่ยน Sink Chipset ดูครับ

คุณ OaNy_P ดันได้เกิน 3G (Bus 430up) เมื่อไหร่มาบอกสูตรกันมั่งนะครับ

Comment

อัพๆ
                      Last edited by AongSa; 17 Sep 2008, 09:12:23.

Comment

สู้ๆท่าน

Comment

Originally posted by AongSa View Post
                          Q6600 G0 ได้ Power+Sink ดีๆ คิดว่ากดไป 3.6 ไม่น่ายากครับ Bus แค่ 400 เองครับ ตอนนี้กำลังไล่ระดับขึ้นอยู่ครับ

Q6600@3G แหมๆ Encode เร็วกว่าเดิมเยอะจริงๆ E6550@3G ประมาณ 55 นาที เจอ Q6600@3G กดไป เกือบๆ 27 นาที แถมแรงยังเหลือ (4Core ยังทำงานไม่เต็ม 100%)

ถ้าจะกดเกิน Bus 430 ผมว่าลองเปลี่ยน Sink Chipset ดูครับ

คุณ OaNy_P ดันได้เกิน 3G (Bus 430up) เมื่อไหร่มาบอกสูตรกันมั่งนะครับ
                          น่าสนๆ Q6600 อิอิ

ส่วนตัว E6550 นั้น พยายามไล่ดูหลายรอบแล้วครับ ไปต่อไม่ได้เลย เหอะๆ

ส่วนเรื่องเปลี่ยน Sink Chipset นั้น ... ยกยวงเลยนะครับนั่น ของบายดีก่า
                          เดี๋ยวกำลังจะได้ E8200 มาลองเล่นครับ ตัวคูณ 8 ท่าทางจะไปได้ไกลอยู่

แต่ตอนนี้ก็ต้องลองๆ ปล่ำกับ E6550 กันต่อไป

Comment

Originally posted by okinava30 View Post
                            สู้ๆท่าน
                            ขอบคุณครับ เดี๋ยวรอ Sink ใหม่ แล้วจะไฟท์กับมันอีกซักรอบก่อนส่งคืน

Comment

X38 X48 ท่าจะ พลิ้วกว่านะท่าน

Comment

Originally posted by peaksf View Post
                                X38 X48 ท่าจะ พลิ้วกว่านะท่าน
                                แหม ถ้าได้มาคงพริ้วจริงๆ (กระเป๋านะท่าน )

Comment

Working...
                                X