Announcement

Collapse
No announcement yet.

Q6600 G0 @ 3.0GHz ไม่ผ่าน ช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Q6600 G0 @ 3.0GHz ไม่ผ่าน ช่วยทีครับ

พอดีเพิ่งลองหัด overclock ดูเมื่อวานครับ เท่าที่อ่าน ๆ มา เค้าว่า Q6600 สามารถ overclock ถึง 3Ghz ได้สบาย ๆ แบบไม่ต้องเพิ่มไฟ CPU เลย พอมาลองเอง
    - เพิ่ม bus cpu เป็น 333Mhz เฉย ๆ ไม่เพิ่มไฟ
    - ปรับ ram เป็น 4 4 4 4 12 ปรับไฟเป็น 1.977V
    ลอง test orthos priority 9 (small FFT - streee CPU) ไม่ผ่านอะครับ ขึ้นจอฟ้า ไม่ก็เครื่อง reboot เลย

ทีนี้ก็เลยลองมาเพิ่มไฟ CPU ดู จาก 1.275V เดิม มาเป็น 1.31V (+37mV) คราวนี้ถึงรัน orthos ผ่าน
    แต่ CPU Core Temp สองตัวหลัง มันขึ้นสูงถึง 91-93 องศานี่สิ (idle อยู่ที่ 51) ห้้องแอร์ด้วยนะครับ โปรแกรมที่ใช้วัดคือ Real Temp

Spec เครื่องคือ

CPU: Q6600 Stepping G0
    CPU FAN: Arctic Cooling Freezer 7 Pro
    RAM: G.SKILL DDR2 PC2 6400 CL4 (PK) 4GB
    Mainboard: DFI DK P45-T2RS Plus
    Graphic Card: Quadro FX 4400
    Power: Enermax 460W
    ใส่ Hard Disk 3 ตัว กับ การ์ดเสียง X-Fi 1 ตัว

แบบนี้เครื่องมีอะไรผิดปกติหรือเปล่าครับ
    Last edited by Phoenixzz; 18 Aug 2008, 12:37:24.

ขอ cpuz ครับ

Comment

ทำไมร้อนจัง ติดซิงค์ไม่แน่นหรือเปล่า

Comment

มันร้อนผิดปกตินะครับ ถ้าเทียบกับ Vcore ที่ใส่เข้าไปแค่นั้น ของผมก็ Full load เท่ากับของท่านแต่ใช้
        Vcore 1.584
        ห้องธรรมดา
        แต่ไม่แน่ใจว่า ที่โหลดพอๆ กันเพราะ ซิงค์ด้วยรึเปล่าครับ ผมใช้ Ninja Plus Rev.B / Thunderblade 3 ตัว (ซิงค์ 2 เคสดูดออก 1 ใน C5 ทึบๆ ที่ไม่มีพัดลมดูดเข้า)

ท่านลองเทสที่ความเร็วเดิมดูหน่อยครับ ว่า Full load เท่าไร

Comment

3 G ผมว่าร้อนไปนะครับลองถอดซิ้งติดใหม่ทาซิลิโคนดี ๆ น่าจะดีขึ้นครับเพราะซิ้งตัวนี้เพื่อนผมใช้อยู่ก็ไม่ได้ขี้เหร่ไรนะครับ

Comment

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

เป็นที่ heat sink จริง ๆ ด้วย แกะออกมาดูซิลิโคนแตะ core cpu ไปซีกเดียวเอง (ให้ร้านประกอบนะเนี่ย - -")

ตอนนี้ ประกอบใหม่ รันที่ 3GHz แบบไม่ต้องเพิ่มไฟได้แล้วครับ

Comment

ยินดีด้วยครับ ...

Comment

แจ่ม 5555

Comment

ดีนะ ไม่พังซะก่อน

Comment

ใช่ครับทำ OC 333-400 ไม่ต้องเพิ่มไฟครับ ตั้งเป็น Auto นะครับ แต่ถ้าเกินนี้ต้องเพิ่มครับ
                    อย่างของผม CPU Q6600 G0 ผมลากไป 3.8+ ครับ ไฟ 1.58..ครับ

Comment

ผมได้แค่ 3.2 ไม่ปรับไฟ

Comment

3.6GHz ก็ไม่ต้องปรับไฟครับ

แต่ที่เสถียรที่สุดคือ 3.65 GHz ไฟ 1.475V. ครับ

Comment

ดีไม่แต็ป

Comment

แรงๆๆๆๆ

Comment

อยากลองที่ 3.6GHz เหมือนกันครับ

ลองแบบไม่เพิ่มไฟแล้ว boot เข้า windows ยังไม่รอดเลยคับ

ถ้าผมจะเพิ่มไฟ นอกจาก CPU Core แล้ว ควรเพิ่มอะไรอีกบ้างอ่ะครับ แล้วเพิ่มซักเท่าไหร่ดี DFI มันมีให้ปรับเยอะมาก เริ่มต้นไม่ถูก *-*

Comment

Working...
                              X