Announcement

Collapse
No announcement yet.

เทคนิคการ OC RAM และการเซ็ตค่า Timing ต่างๆ ด้วย Memset

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อ่านแล้วก็ยังมืนอยู่

ผมใช้kingston1/800 และแรมเพจ ปรับค่าเท่าไรดีครับ PSU750wครับ

Comment

• แรมเพจ *-* 750วัตต์ *-*

Comment

• Originally posted by exit View Post
        อ่านแล้วก็ยังมืนอยู่

ผมใช้kingston1/800 และแรมเพจ ปรับค่าเท่าไรดีครับ PSU750wครับ
        ใช้ everest อ่านค่าเดิมๆของตัวแรมก่อนจิ
        พอเรารู้ค่าทั้งหมดมันแล้ว ค่อยมานั่งไล่ค่าที่ใกล้เคียงจากค่ามาตรฐาน....

Comment

• ดันไว้ก่อน

Comment

• เป็นกระทู้ที่สุดยอดมากดีกว่าหนังสือที่เขาเขียนออกมาขายกันอีกครับ..
            คุณเดียร์มีวิธีการOC CPUด้วยไหมถ้ามีขอLinkด้วยครับ..
            ขอบคุณมากๆเลย
            Last edited by e-cue; 20 Jun 2008, 13:19:32.

Comment

• ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลดีๆ

Comment

• ครับ กว่าจะหาเจอโปรแกรม เดี๋ยวจะลองดู

Everest Ultimate Edition 4.20.1170
                Everest 4.20
                http://en.softonic.com/s/everest/0/fg

CPU-Z 1.45
                http://www.download.com/CPU-Z/3000-2...dlPid=10848299

Comment

• มีสาระ

Comment

• สอบถามคับ ถ้าในไบออสไม่มีฟังค์ชั่นในการปรับแล้วนี่ ให้ลุยกับ Memset เลยก็ได้ใช่มั้ยคับ อ่านแล้วแอบงงอะ

สิ่งที่มีอยู่ในมือ
                    MB:Asus P5LD2-SE
                    Ram:Corsair Valve 667/2048 งับจะไปถึงดวงดาวกะเค้ามะน้อ T-T

เพิ่มเติมนะคับ ผมเทสกับ SuperPi ไม่เคยผ่านเลย
                    (Cpu ผม เป็น C2D นะคับแต่ไม่ผ่านเดิมๆไม่ลากก็ไม่ผ่าน เปลี่ยนแรมไปแล้วก็ไม่ผ่าน หลือ MB กับ CPU ที่ยังไม่ได้ลองเปลี่ยน) ปวดหัวมากเลย (เวลาเปิดเทสมักผ่านแค่หน้าเดียวอีกหน้าจะ Error เป็นประจำ) แต่มันลากได้นะคับ (ตอนที่พิมพ์เนี่ยอยู่ 2.79 กับ E4300 คับ)เทสกับโปรแกรมอื่นจบการเทสทุกโปรแกรมยกเว้น SuperPi
                    ถ้าเราไม่ผ่าน SuperPI เราใช้หน้าเดียวเทสแรมแทนได้มั้ยคับ หรือว่ามันไม่ค่อยดี
                    ถ้าไม่ได้ไงผมจะได้ไม่ต้องลองคับ จะได้หาทั้ง 2 มาเทสก่อนแล้วค่อยว่ากันใหม่ในภายหลัง
                    Last edited by englishmania; 5 Jul 2008, 00:57:37.

Comment

• ลดOC = ลดโลกร้อน lol

Comment

• ผ่านมา

Comment

• ขอลองด้วยคน

Comment

• Originally posted by englishmania View Post
                            สอบถามคับ ถ้าในไบออสไม่มีฟังค์ชั่นในการปรับแล้วนี่ ให้ลุยกับ Memset เลยก็ได้ใช่มั้ยคับ อ่านแล้วแอบงงอะ

สิ่งที่มีอยู่ในมือ
                            MB:Asus P5LD2-SE
                            Ram:Corsair Valve 667/2048 งับจะไปถึงดวงดาวกะเค้ามะน้อ T-T

เพิ่มเติมนะคับ ผมเทสกับ SuperPi ไม่เคยผ่านเลย
                            (Cpu ผม เป็น C2D นะคับแต่ไม่ผ่านเดิมๆไม่ลากก็ไม่ผ่าน เปลี่ยนแรมไปแล้วก็ไม่ผ่าน หลือ MB กับ CPU ที่ยังไม่ได้ลองเปลี่ยน) ปวดหัวมากเลย (เวลาเปิดเทสมักผ่านแค่หน้าเดียวอีกหน้าจะ Error เป็นประจำ) แต่มันลากได้นะคับ (ตอนที่พิมพ์เนี่ยอยู่ 2.79 กับ E4300 คับ)เทสกับโปรแกรมอื่นจบการเทสทุกโปรแกรมยกเว้น SuperPi
                            ถ้าเราไม่ผ่าน SuperPI เราใช้หน้าเดียวเทสแรมแทนได้มั้ยคับ หรือว่ามันไม่ค่อยดี
                            ถ้าไม่ได้ไงผมจะได้ไม่ต้องลองคับ จะได้หาทั้ง 2 มาเทสก่อนแล้วค่อยว่ากันใหม่ในภายหลัง
                            ถ้าเทสเดิมๆไม่ผ่าน ก็เห็นทีต้องลองเผาแรมด้วย memtest ก่อนงับ
                            โดยใช้ไฟเดิมๆ CLเดิมๆ บัสเดิมๆ ลองลองรันดูว่ามัน error มั้ย
                            ปล.ใช้เวอร์ชั่นที่รันบน dos นะงับ จะเวิคกว่า

ถ้ารันผ่านค่อยมาไล่เรื่อง memset อีกที เดี๋ยวแนะนำให้ครับ ไม่ใช่เรื่องยาก
                            แต่ถ้าไม่ผ่านอีก ก็คงทราบกันนะครับ ว่าต้องทำอย่างไรต่อไป ....

Comment

• Originally posted by dears View Post
                              ถ้าเทสเดิมๆไม่ผ่าน ก็เห็นทีต้องลองเผาแรมด้วย memtest ก่อนงับ
                              โดยใช้ไฟเดิมๆ CLเดิมๆ บัสเดิมๆ ลองลองรันดูว่ามัน error มั้ย
                              ปล.ใช้เวอร์ชั่นที่รันบน dos นะงับ จะเวิคกว่า

ถ้ารันผ่านค่อยมาไล่เรื่อง memset อีกที เดี๋ยวแนะนำให้ครับ ไม่ใช่เรื่องยาก
                              แต่ถ้าไม่ผ่านอีก ก็คงทราบกันนะครับ ว่าต้องทำอย่างไรต่อไป ....
                              ขอบคุณที่มาตอบให้คับ เอ่อ เวอร์ชั่น memtest รันบนดอสนี่มันตัวไหนอะคับ ระบุได้มะคับ
                              (บอกตรงๆทำไม่เป็นหง่ะ) มีเวปไหนบอกวิธีมั่งคับ จะลองหาอ่านดูอะคับ

แบบว่าเพิ่มตั้งไข่หัดแรมเลยคับ แต่ก่อน อัดแต่ FSB เฉยๆ ง่ายๆ ไม่ไปก็เพิ่มไฟไรเงี๊ยอะคับ ผมยังทำร่วมกะแรมไม่เป็นเลยอะคับ ก็เลยอาจจะงงเยอะหน่อย อะคับ ขออภัยด้วยนะคับ

Comment

• http://www.memtest.org/
                                เข้าไปโหลดเลยจ้าาาา ....

มีรูปให้ดูพร้อม

Comment

Working...
                                X